[Cuộc Sống] Chiếc bình nứt

phuctuy

Thanh viên kỳ cựu
Hồi ấy bên Tàu có một người gánh nước mang hai chiếc bình lớn treo hai đầu một đòn gánh đeo ngang cổ. Một trong hai chiếc bình đó bị một vết nứt, còn chiếc kia thì tuyệt hảo và luôn đem về đủ lượng một bình nước đầy. Cuối đoạn đường dài từ con suối về đến nhà, chiếc bình nứt lúc nào cũng vơi chỉ còn một nửa bình. Suốt hai năm tròn ngày nào cũng vậy, người gánh nước chỉ mang về nhà một bình rưỡi nước. Dĩ nhiên cái bình nguyên vẹn rất hãnh diện về thành tích của mình, hoàn tất một cách hoàn hảo nhiệm vụ nó được tạo ra để thi hành. Còn tội nghiệp chiếc bình nứt, nó rất xấu hổ về khuyết điểm của mình và cảm thấy khổ sở vì chỉ hoàn tất được có một nửa công việc nó được tạo ra để làm.
Sau hai năm chịu đựng cái mà nó cho là một thất bại chua cay, một ngày nọ chiếc bình nứt bèn lên tiếng với người gánh nước bên bờ suối:” Con thật lấy làm xấu hổ vì vết nứt bên hông làm rỉ mất nước suốt dọc đường đi về nhà bác”.
Người gánh nước trả lời: “ Con đã chẳng để ý thấy chỉ có hoa mọc trên đường đi bên phía của con à? Đó là vì ta vẫn luôn biết cái khuyết điểm của con, nên ta đã gieo hạt hoa dọc đường bên phía của con, và mỗi ngày trên đường mình đi về con đều đã tưới nước cho chúng nó. Hai năm nay ta vẫn luôn hái được những đoá hoa đẹp đó để chưng trên bàn. Nếu mà con không phải là con y như thế này, thì trong nhà đâu có được sự trang hoàng đẹp đẽ như vậy.”
Mỗi người trong chúng ta đều có những khuyết điểm rất riêng biệt.
Ai cũng đều là bình nứt cả.
Nhưng chính các vết nứt và khuyết điểm đó của từng người trong chúng ta mới khiến cho đời sống của chúng ta trở nên thú vị và làm chúng ta thoả mãn.
Chúng ta phải chấp nhận cá tính của từng người trong cuộc sống, và tìm cho ra cái tốt trong họ.
Vạn hạnh cho tất cả các bạn “ Bình nứt “ của tôi!
( Sáng tác: Guyloup, Bản Việt ngữ: minhtam Ha )

Heineken

Thanh viên kỳ cựu
:kinhkhung:Câu chuyện thật ý nghĩa! Nhưng quan trọng ở chỗ cái bình đã nhận ra mình bị nứt và hết lòng xin lỗi người chủ hiền từ, và từ đó hiểu ra mình vẫn còn có ý nghĩa với cuộc sống. Còn chúng ta, có mấy ai biết mình có khuyết điểm và chịu nhận khuyết điểm dù rằng chúng ta có cả tá khuyết điểm, vì vậy mà cũng có mấy ai biết được cuộc sống đang tạo cho mình những cơ hội thật ý nghĩa để nở hoa, hả pà kon?

cẩm tú cầu

[♣]Thành Viên CLB
gửi những chiếc "bình nứt" thân yêu của tôi

biết bao lần trong cuộc sống bạn và tôi, có những lúc bạn đã tự chê trách mình thật nhiều vì những việc mình đã không hoàn thành, đau khổ vì những hạn chế của chính bản thân.
cảm thấy "tôi thật tồi tệ, tôi thật bất tài, tôi thật đáng bị chê trách..."
cũng như chiếc bình nứt kia đã đau khổ và dằn vặt vô cùng
và có thể ngày hôm nay sau khi đọc: Qùa tặng cuộc sống " Chiếc bình nứt", tôi và bạn sẽ nhận ra được điều gì đó chăng?
Chính bản thân tôi trên hành trình hoàn thiện chính bản thân cũng đầy những vết nứt, biết yêu chính bản thân mình hơn và không còn cảm thấy mình chỉ là kẻ bất tài hay đau khổ vì chính những hạn chế của bản thân.
Có một điều tôi rất muốn chia sẻ với các bạn trong câu lạc bộ Kỹ năng sống thân yêu.
Mỗi chúng ta là một chiếc bình nứt và câu lạc bộ có thể được mạo muộn ví như một chiếc lu chung, chúng ta đang cố gắng đổ đầy nước ( nước tượng chưng cho công việc chúng ta làm) vào chiếc lu chung ấy, mỗi công việc chúng ta đang làm để hoàn thiện mỗi chúng ta và cũng một phần là vì chiếc lu chung .
sau mỗi chương trình, có thể cái bình nứt chúng ta chỉ mang được 2/3, 1/2, 3/4 số nước khi đến đích. Hay bạn là chiếc bình còn mới tinh còn nằm trên kệ, mới được chuyển vào ngôi nhà chung.
mỗi chúng ta không ai là người vô dụng cả
mỗi chúng ta đều có thế mạnh của riêng mình chỉ cần chúng ta thật sự cố gắng cho một mục đích chung làm đầy lu nước theo cách riêng của mình, bạn đã thành công.
nhiều bạn đã nói với tôi rằng :
- mình vào câu lạc bộ đã lâu mà chưa làm chương trình nào cả
- mình mới vào câu lạc bộ nên chẳng biết làm gì
- mình chưa học một kỹ năng nào cả liệu có thể hoạt động được không ?
- mình chẳng biết làm gì cả, mình chán quá
- mình phải làm quá nhiều việc của câu lạc bộ
- mình quá mệt mỏi khi cứ phải làm nhiều thế này...
dù bạn là người mang được nhiều hay ít , hay chưa một lần được mang nước, hãy tự hào vì điều đó nhé, vì đó là những bài học cuộc sống dành cho chúng ta
ai mang quá nhiều xin chia bớt cho bạn của mình, họ có thể ban đầu chưa quen, nưóc sẽ đổ trên đường rất nhiều, mang về lại ít, nhưng nhờ họ sẽ có rất nhiều hoa để làm ngôi nhà chung thêm rực rỡ
ai chưa mang nước hoặc chỉ mang ít nước xin chủ động hơn bạn sẽ gặt hái được rất nhiều quả ngọt
mỗi chúng ta đều có giá trị của riêng mình, xin yêu quý và chân trọng chính chúng ta các bạn nhé, thương yêu các bạn rất nhiều. Những chiếc bình nứt của tôi, xin được phép gọi các bạn như thế nhé.
dù cho tôi đổi lấy hàng ngàn chiếc bình lành lặn tôi sẽ không bao giờ đổi cả vì tôi yêu tất cả những vết nứt của các bạn.

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Cảm ơn chị Tú Cầu. Hic hic, chị làm em cảm động quá.
Vì chúng ta không hoàn hảo nên chúng ta mới cần có nhau trong cuộc đời, phải không chị?
Và cũng nhờ chúng ta không hoàn hảo, mà trong cuộc sống, ta được khám phá thêm biết bao điều thú vị từ những người xung quanh...

trtrungviet

Thanh viên kỳ cựu
Truyện này đọc đi đọc lại hoài nhưng vẫn thấy ý nghĩa quá
Thank.

p/s:Ah cho mem mới hỏi mình có mấy file pdf về 1 vài câu chuyện khác Chiếc bình nứt mình nên post đâu vậy, tìm lên tìm xuống mà ko thấy chỗ nào thích hợp... (xin lỗi chủ nhân topic ti' nha...)

J©uRn€¥

Thanh viên kỳ cựu
Từ truyện học được thì ít, mà từ bài viết của chị Tú Cầu lại học được nhiều.

Em với 4rum ko biết có duyên ko, mà lần đầu tiên nhìn thấy nó, em đã cảm thấy khá gắn bó :D Tự nhiên trong em sôi sục một cảm giác [hơi bị khó hiểu], em muốn làm cái gì đó =.=' Chả biết phải gọi tên thế nào nữa :| Nhưng mà có nhiều 4rum ko mang đến cho em sự thân thiện và kích thích em tìm tòi như ở đây đâu:D

Em sẽ cố gắng train những kĩ năng này thật tốt, để làm cho 4rum tỏa ánh hào quang :">

dauxanh

Thành viên năng động
Câu truyện thật hay, nó giúp mình nhận ra giá trị cuộc sống rất nhiều.
Cảm ơn bác đã gởi câu truyện này.

Kiva.Dang

Thành viên mới
Mình đã từng được đọc câu chuyện này trong Tuyển tập do Nguyễn Ngọc Bảo sưu tầm. Câu chuyện rất hay và đầy ý nghĩa.

thaihabooks

Thanh viên kỳ cựu
Dạo này gặp nhiều chuyện căng thẳng , đọc câu chuyện này xong cảm thấy được an ủi rất nhiều. Thaihabooks mong mọi người đừng nản bước khi nhận ra khuyết điểm của mình. Hãy tìm ra nó và khắc phục nó nhé.

Bình luận bằng Facebook