Kỹ năng làm việc nhóm :)

J©uRn€¥

Thanh viên kỳ cựu
Cấp ba, mọi người đều phải chia nhau để làm nhóm, làm dự án, làm thuyết trình,...
Và tôi thì cũng có một nhóm đó chứ.

Bọn tôi được an bài ngồi gần nhau, nên không thể hó hé thêm gì được nữa.
Đã bao lần, tôi cảm thấy bực vì nhóm tôi thờ ơ rồi nhỉ?

Bởi vì những người đó học bài tốt hơn tôi, họ dùng điểm kiểm tra học bài để kéo những điểm "cho không" này.
Còn tôi, vì tôi học kém người ta, và cũng vì tôi ham hố hơn người ta, tôi luôn ôm trọn, tôi luôn mất thời gian và công sức đầu tư cho cái kết quả của tôi, và của cả người ta...

Vì người ta không có máy tính, vì người ta không internet...
Vì người ta không biết làm powerpoint...

Và thế là suốt 3 năm cấp ba, dù họ là những người bạn tuyệt vời, luôn chia sẻ với tôi niềm vui, nỗi buồn, tôi có những lúc ghét họ...
...

J©uRn€¥

Thanh viên kỳ cựu
Rồi tôi tham gia Deltaviet, tôi là lãnh đạo và tôi phải tìm cho mình những con người mình tin tưởng.

Đó quả là một cuộc hành trình rất dài và gian nan.

** Đó là anh Lê Trường Thịnh, người đầu tiên tôi tìm đến.
11h30 đêm nhưng anh vẫn không ngại online, lắng nghe tôi nói và đồng ý giúp tôi.
Tuy nhiên anh khiêm tốn, anh nói với tôi rằng anh không biết ppt cũng như giỏi tiếng Anh gì cả...
Lúc đó tôi đã có ý từ chối anh...
Ừ, vì tôi không tin tưởng anh...
Vì tôi cầu toàn...
Vì tôi không biết anh học Ngoại Thương...

** Đó là anh Hà Đức Dũng, một sinh viên năm cuối ĐH Bách Khoa.
Anh cùng tham gia đợt một với tôi những kết quả lôi kéo chỉ khoảng 10 người- 1 con số với tôi không thể chấp nhận được.
Tôi tìm đến anh để tìm hiểu lý do.

Phải chăng anh không còn theo đuổi Community Manager nữa?

Và không biết vì sao, sau khi anh nói chuyện với tôi, anh đã quyết định sẽ giúp tôi.
Anh nói anh thấy lửa...
Anh nói anh thấy đam mê...
Anh nói anh sắp xếp thời gian được...

**V.A của tôi đến với nhóm rất tình cờ.
Anh vào Delta đúng một lần duy nhất, và anh đã đọc được bài viết của tôi.
Anh nói anh không có lửa, những gì anh có là máu và kiến thức của 1 cử nhân đại học Luật.
Và với những gì anh có đó, đến giờ anh vẫn luôn giúp tôi rất nhiều...

**Thành viên cuối cùng là một thành viên nữ, chị cao 1m72 nên được gọi là "KingKong"
Chị là Nguyễn Thị Thanh Ngân, sinh viên năm cuối Đại học Ngoại Thương, ngành kinh doanh quốc tế.
Chị đồng ý dễ dàng, làm mọi thứ nhanh gọn lẹ.
Điều đó khiến tôi nhiều lúc cứ e sợ...

Easy come, easy go...

Và FLAME, slogan "Feeling The Same" đã thật sự là niềm kiêu hãnh đầu đời của tôi, dù đâu đó tôi không hoàn toàn tin tưởng :)

J©uRn€¥

Thanh viên kỳ cựu
Rồi đến một ngày, khi bọn tôi họp mặt nhau, anh Thịnh nói với tôi rằng sắp đến, cuối tháng 9 này, anh tham gia câu lạc bộ Marketing.
Anh nói với tôi rằng anh đọc sách hay lắm, muh càng đọc, anh càng thấy đó không phải là con đường anh chọn.
Anh nói với tôi rằng anh là con người sinh ra để kinh doanh, chứ không phải để quản lí.
Anh nói với tôi nhiều lắm...
Rồi tôi khóc...

Thật sự tôi cảm thấy mình thật là vô dụng...
Tôi cảm thấy tôi đã chọn sai người...
Tôi khóc...

Trong nhóm tôi, có 3 thành viên không lên Delta thêm một lần nào nữa.
Họ có yêu Delta như tôi yêu Delta không?
Họ có hiểu những gì tôi đam mê không?
Tôi khóc...

Và hôm đó tôi đã làm cho mọi người rất buồn...

Ở góc độ của mọi người, mọi người muốn tôi phải đặt nhóm quan trọng hơn Delta.
Ở góc độ của tôi, tôi tìm đến họ để giúp tôi quản lí Delta nên xem như tôi đã thất bại.

Đó là gì nhỉ...
Là kĩ năng làm việc nhóm chăng...

J©uRn€¥

Thanh viên kỳ cựu
Sau đó, mọi người tha thứ cho tôi, vui vẻ giúp tôi hoàn thành mục tiêu ấy.
Họ bỏ thời gian đi cafe với tôi, để nói chuyện, để chia sẻ, để hiểu nhau hơn.

Sắp tới, tôi bày vẽ ra Flame Debut.
Tôi mong mọi người cùng giúp tôi chuẩn bị.
Tôi háo hức...

Đến hôm nay, tôi vẫn còn chưa định hình được những trò chơi nữa.
Tôi hoàn toàn không có kinh nghiệm.
Tôi sợ rất nhiều thứ...

Những gì tôi có thể làm là thức trọn hôm nay...
Trao đổi công việc cho dứt khoát cùng với 2 thành viên khác...
Và ngày mai tổ chức đi tiền trạm...

Qua sóng gió, mọi người đã gần nhau hơn...
Qua sóng gió, tôi yêu mọi người hơn...

Nhưng chính lúc này tôi lại muốn bỏ cuộc.
Không phải vì nhóm tôi, mà vì cái tôi hướng tới.
Tôi lung lay những suy nghĩ...
Tôi đang mất niềm tin...
... yên nào Ney...
..::Ney ngoan::..

J©uRn€¥

Thanh viên kỳ cựu
Mọi thứ không dễ dàng, kết quả càng ngọt ngào thì nó lại càng cay đắng. Câu hỏi đặt ra là có khi nào mình cay đắng nhiều, kết quả nó cũng thế không?

Có người cho rằng em mạo hiểm khi chọn những người trong nhóm lớn hơn mình nhiều tuổi quá. Người trong cuộc thì phân tích cho em hiểu rằng đó là cái hay của em, cái may mắn của em.
Em [mỉm cười], vì em cho là em [giỏi] hơn người, em [tự tin] mình sẽ làm [tốt] thôi.

Thời gian trôi qua, tuần 3 rồi đến tuần 4. Nhóm mình đã làm việc với nhau gần 1 tháng rồi còn gì. Nhìn bề ngoài thì mọi thứ đều ổn, nhưng bên trong thì em dần mất lửa. Dạo này em stress nhiều, một phần là do những gì diễn ra trong nhóm đấy.

Em cảm thấy mình còn tiếng thôi. VA đã giúp em rất nhiều trong chuyện đánh giá, phân tích tình hình, đưa ra chiến lược và phân chia công việc cho mọi người. Em biết ơn VA và một phần cũng muốn chuyển vị trí leader cho anh. Em dần nhận ra những thiếu sót về mặt kiến thức, về kinh nghiệm sống, về kĩ năng giao tiếp,... Và em [nhức nhối] khi mọi người vẫn nhìn em ngưỡng mộ. Họ cho là em giỏi khi làm được từng đấy thứ khi còn quá nhỏ. Nhưng em thì [nhột] kinh khủng. Đó là công sức của mọi người, đó là thời gian, là chất xám, là những hy sinh của mọi người chỉ vì mục tiêu của em.

Không chỉ chuyện đó... Em ghen tỵ. Trong em có những cái ghen tỵ [tầm thường] với chị Ngân, với V.A. Tại sao hai anh chị có thể ăn nói hay như vậy, đặc biệt là nói trước công chúng? Các thành viên trong nhóm đến với nhau là do em, nhưng ở được với nhóm, gắn lại với nhau thì hoàn toàn do 2 anh chị. Em muốn đập đầu vô gối @_@ Dường như khoảng cách 3-4 năm đó không thể lấp đầy được. Dù cho em có cố gắng thì em vẫn không thể đùa [trí tuệ] như mọi người được. Em cảm thấy mình lạc lõng trong bàn 5 người. Em mất dần tiếng nói, em chỉ còn biết im lặng để lắng nghe ý kiến của mọi người.

Hôm nay em nằm trên giường và nt cho anh Dũng rất dài. Anh là người duy nhất có thể chia sẻ những chuyện này với em. Có lẽ anh đã chuyển tin nhắn đó cho anh Thịnh nên anh Thịnh online, hỏi thăm em. Hôm nay 2 anh em đã trao đổi thẳng thừng với nhau và em cảm thấy thoải mái. Em không còn sợ anh nữa. Giờ thì em ổn hơn rất nhiều.

Sự thật là 3 anh chị sẽ rút, sẽ support.
Sự thật là em chỉ muốn nhóm mình cùng nhau tổ chức sự kiện.
Sự thật là em không còn ham hố deltaviet nữa.
Sự thật là những gì mình đang làm là vì mình đã hy sinh quá nhiều.

Thôi thì không buông nữa...
Xiết chặt và cùng đi nhé...
Em sẽ thôi không viển vông...
Yêu!

Bhji Onj

Thanh viên kỳ cựu
Khi cả nhóm cố gắng vì 1 điều gì đó thì cả nhóm sẽ quên hết những khó khăn của bản thân mình.
và điều quan trong là trong nhóm phải có 1 người để kích thích tinh thần anh em.
Không ai được có tư tưởng Bùi lan nếu không sẽ làm giảm tinh thần của cả nhóm.
nhất là trong những việc dài ngày.
/*Xin lưu ý phía trên chỉ là lí thuyết */

lucyhuynh1990

Thành viên
Mình có tham gia Delta Viet Discussion lần 2 & cũng quen biết được rất nhiều người giỏi trong buổi thuyết trình hôm ấy! Được trò chuyện với a Dũng 1 lần & cũng khá là ngưỡng mộ anh ấy!
Mình cũng có tham gia 1 group gồm những người bạn thân của mình & cùng nhau làm những plan nhỏ để sau này phát triển thành những plan lớn hơn, nuôi dưỡng nó để Hiện Thực Hóa Ước Mơ sau này
Lửa, Đam Mê, Thời Gian... tất cả mình đều có nhưng đã làm việc trong 1 group thì có giữ được Lửa hay k lại là 1 vấn đề khác!
Mọi người đều có lý do riêng trong cuộc sống của họ để có thể giữ được Lửa cho bản thân mình hay k, nghe có vẻ đơn giản nhưng đôi khi lại là 1 vấn đề về tính cách con người, về những tính chi tiết khách quan trong cuộc sống để họ có thể nuôi dưỡng ngọn lửa ấy & tính đồng nhất của tất cả các ngọn lửa trong 1 group luôn là 1 vấn đề rất lớn!

Ngoc Ngo

[♣]Thành Viên CLB
Khi ngƯỠng mỘ mỘt ngƯỜi nÀo ĐÓ. BẠn ĐỪng nÓi "ƯỚc gÌ mÌnh ĐƯỢc nhƯ anh ta",mÀ hÃy hỎi "tẠi sao anh ta lẠi lÀm ĐƯỢc nhƯ vẬy"!!

Bình luận bằng Facebook