Việt Nam mình còn nghèo lắm....

J©uRn€¥

Thanh viên kỳ cựu
Sáng qua đi họp với Ban Quản Trị xong, cùng ra trạm xe bus với chị Méo.

Một chốc sau, một cụ già, dáng người hơi cao, ôm ốm bước đến và ngồi cạnh.
Ông hỏi thăm về vé tập.
Ông hỏi tại sao ông đưa người ta 1 tờ vé tập, gồm cả cùi tờ vé ấy và phần đưa người kiểm soát, nhưng người ta không chấp nhận.

Vì đó là quy định ông à!
Phải, với những ai thường xuyên sử dụng xe riêng, tài xế riêng, có phục vụ và máy lạnh mát rượi này đều hiểu điều đó.
Nhưng ông thì không...

Ông nói ví dụ như tiền quà sáng của thành viên trong nhà ấy...
Sáng sáng, ba mẹ sẽ phát ra, chia đều cho những đứa con của mình.

Xe tôi đến và tôi phải lao đi ngay...
Tôi chợt có nhiều suy nghĩ...

Sáng, có những nhà chia xấp vé tập ấy ra cho cả nhà cùng đi...
Người ta chia sẻ với nhau từng chút một...
Người ta nào có điều kiện mà mua cho mỗi đứa một xấp cơ chứ...

Việt Nam mình... thương quá đi!

TQV

Thanh viên kỳ cựu
Về mảng kỹ năng thì Việt Nam mình nghèo thật.
Ở nước ngoài một công dân để trở thành công nhân thì điều kiện quan trọng là cần phải có 13 kỹ năng cơ bản :smile:

eddie_chu

Thành viên năng động
chào các bạn! tôi được đi nhiều nơi, sống nhiều nơi trên thế giới, và hiện nay đang làm việc và sinh sống tại một nước mà ai cũng cho là số 1. Tôi nhận thấy một điều rằng, người Việt không hề kém các dân tộc khác về sự thông minh ( chỉ số IQ), chúng ta còn hơn hẳn nhiều dân tộc về sự cần cù chịu khó. Nhưng tại sao chúng ta vẫn nghèo?

ở bên Mỹ, khi cần tính một phép cộng đơn giản 2 con số thôi thì người Mỹ cũng phải dùng máy tính. vậy tại sao nước Mỹ lại luôn là số 1?

tôi chợt nhớ lời thầy giáo dạy môn triết học từng nói 1 câu rằng :"tính cách của dân tộc VN rất là tiểu nông". đổi với bản thân tôi cũng nhận thấy rằng chúng ta chỉ giỏi ở một vài cá nhân nào đó thôi, chứ không thể là một tập thể mạnh được. Người VN thiếu tinh thần đoàn kết trong thời đại ngày nay. thế nên một người Nhật có nói với tôi rằng:"một người VN có thể mạnh hơn 1 người Nhật, nhưng 3 người VN không thể mạnh hơn 3 người Nhật".

thaihabooks

Thanh viên kỳ cựu
Ở nước ngoài một công dân để trở thành công nhân thì điều kiện quan trọng là cần phải có 13 kỹ năng cơ bản
...Vậy khi đi xin việc các nhà tuyển dụng luôn kiểm tra 13 kỹ năng này ư? Mình xem phim của nước ngoài nhiều sao không thấy về vấn đề này nhỉ?

Bhji Onj

Thanh viên kỳ cựu
...Vậy khi đi xin việc các nhà tuyển dụng luôn kiểm tra 13 kỹ năng này ư? Mình xem phim của nước ngoài nhiều sao không thấy về vấn đề này nhỉ?
Tuyển dụng thì người ta tuyển "công nhân" chứ đâu có tuyển "công dân" đâu mà.
VN mình còn nghèo lắm....

thaihabooks

Thanh viên kỳ cựu
Ủa, chính vì thế việc yêu cầu công nhân phải có 13 kỹ năng cơ bản kia được kiểm tra bằng cách nào??? Nghe có vẻ không hợp lý lắm.

Bhji Onj

Thanh viên kỳ cựu
Ủa, chính vì thế việc yêu cầu công nhân phải có 13 kỹ năng cơ bản kia được kiểm tra bằng cách nào??? Nghe có vẻ không hợp lý lắm.
Đây nè bạn.Mình tưởng là bạn biết rồi.Nên ko Post lên;nhưng xem chừng thì bạn chưa biết.(Họ chỉ bảo là "cần có" thôi.Ko có cũng sống được.
(trích từ bài Sáng Tạo là gì (Click here) đã được mình Post trong góc sáng tạo)
13 kỹ năng cần có của người lao động trong thế kỷ 21 (theo Ủy ban Đào tạo và phát triển Mỹ)
1. Tư duy sáng tạo
2. Đặt mục tiêu, tạo động cơ
3. Quan hệ (giao tiếp, ứng xử)
4. Lãnh đạo
5. Học hỏi
6. Lắng nghe
7. Thương lượng
8. Thuyết trình và diễn giải ý tưởng
9. Đảm bảo tính hiệu quả
10. Phát triển cá nhân trong công việc
11. Giải quyết nhanh vấn đề, tìm giải pháp
12. Lòng tự tôn về bản thân
13. Làm việc theo nhóm

nguyenson

Thanh viên kỳ cựu
Chà, để làm được một người "công nhân" thì khó quá nhỉ. Những kỹ năng này thuộc về kỹ năng mềm, đúng không?

Thucuyen_0402

Thanh viên kỳ cựu
Cứ than rằng VN mình nghèo lắm, thế có ai ở đây đã, đang và sẽ làm gì để VN giàu có hơn chưa?

nguyenson

Thanh viên kỳ cựu
Cứ than rằng VN mình nghèo lắm, thế có ai ở đây đã, đang và sẽ làm gì để VN giàu có hơn chưa?

Chào bạn, câu hỏi rất hay. Thế hệ 8x và 9x là những người chủ tương lai của đất nước, nên mình phải phấn đấu và học hỏi nhiều hơn nữa. Mình đã bắt đầu từ con số 1, không giống như thế hệ của anh chị (7x) bắt đầu từ con số 0. Và mình cũng không còn là "những người làm thuê số 1" nữa, mà phải là "những người làm chủ số 1". Cố lên nhé, các bạn. <Không có gì là không thể> mà.

thaihabooks

Thanh viên kỳ cựu
Mình cũng thích câu hỏi của Thucuyen lắm nhé. Vấn đề đã được đưa ra. Chúng ta cần phải giải quyết vấn đề. Đây mới là vấn đề quan trọng đúng không?

Bhji Onj

Thanh viên kỳ cựu

Em hứa sẽ học tập thật giỏi để không phụ lòng cha mẹ và để mai sau góp phần xây dựng đất nước...
(Trích "văn mẫu nào cũng có")​

Đùa tí thôi :cuoihaha:
Câu hỏi hay lắm!Thế bạn đặt ra câu hỏi;bạn đã trả lời chưa?Bạn trả lời xong mình sẽ trả lời.

thaihabooks

Thanh viên kỳ cựu
Trước hết hãy làm giàu cho bản thân mình. Bởi mình là một phần tử của xã hội mà.
Sau đó làm giàu cho gia đình mình.... vì gia đình mình là tế bào của xã hội mà.
.....
Và sau đó ta có thể giúp những người xung quanh ta làm giàu....
Đến lúc đó thì dân giàu nước mạnh thôi.

Thucuyen_0402

Thanh viên kỳ cựu
Đùa tí thôi :cuoihaha:
Câu hỏi hay lắm!Thế bạn đặt ra câu hỏi;bạn đã trả lời chưa?Bạn trả lời xong mình sẽ trả lời.
Mình biết rất rõ là đất nước của chúng ta chưa giàu, nhưng thất sự mình không muốn mọi người cứ đem việc này ra bàn tán, than rằng Vn thế này Vn thế nọ. Thay vì cứ chê bai như thế, tại sao mọi người không bàn xem làm thế nào để Vn giàu đẹp hơn?
Đúng như bạn Thaihabook nói, điều trước tiên bản thân mình làm là đang cố gắng giúp bản thân mình, gia đình mình giàu có hơn, đây chính là bước đầu cho việc làm giàu cho đất nước của mình đấy.^^

ngocem28

Thanh viên kỳ cựu
Các bạn cứ nói VN mình còn nghèo àh. Mình thấy mấy ông tham nhũng khi bị bắt thì họ đã rút biết bao nhiêu tiền rồi. Vậy VN nghèo họ lấy gì mà rút??? hay vì họ rút mà VN phải nghèo. Nếu nươc mình còn nghèo (hơi lâu) chắc còn nhiều "... " chưa bị bắt thì phải.hehe

Bhji Onj

Thanh viên kỳ cựu
Các bạn cứ nói VN mình còn nghèo àh. Mình thấy mấy ông tham nhũng khi bị bắt thì họ đã rút biết bao nhiêu tiền rồi. Vậy VN nghèo họ lấy gì mà rút??? hay vì họ rút mà VN phải nghèo. Nếu nươc mình còn nghèo (hơi lâu) chắc còn nhiều "... " chưa bị bắt thì phải.hehe
Oh!Đừng phê phán.^^
VN mình còn nghèo ư?
Trong những bài học đầu tiên của năm lớp 1 dạy cho trẻ em Việt Nam có câu:"Đất nước ta Rừng Vàng Biển Bạc"
(Giá vàng hơn 1.115,1 USD/ounce rồi)
Giàu vậy thì cứ phá rừng mà ăn.Cứ ra biển mà sống.Cần gì phải suy nghĩ nữa nào!

Ở nước Nhật họ dạy trẻ em:"Nước ta nghèo tài nguyên chỉ nhiều động đất.Nếu không làm việc thì không thể sống được....(Đại khái là vậy;tớ có học đâu mà biết:cuoihaha:)

Suy nghĩ thử xem;tại sao "nó" lại thành ra như thế?.Phải biết tại sao "nó" thành ra như thế thì mới làm cho "nó" khác đi được.(Good hơn)
Trước khi làm "nó" thay đổi thì phải làm mình thay đổi trước đã....

Bình luận bằng Facebook