Chạy trốn quá khứ!

Nấm Kute

Thanh viên kỳ cựu
Quá khứ ta trải qua có những buồn vui, thế nhưng người ta thường nhớ đến nỗi buồn nhiều hơn niềm vui. Mặc dù, có khi, niềm vui lớn hơn nỗi buồn rất nhiều, nhưng chẳng hiểu sao nỗi buồn cứ làm người ta day dứt.

Nỗi buồn quá khứ, thay vì đối diện với nó và đứng lên, ta đã chọn biện pháp chạy trốn - chạy trốn quá khứ, chạy trốn kỉ niệm. Đó có thể là những kỉ niệm lầm lỗi một thời nông nổi. Ta đã sai nhưng khi nhận ra điều ấy, lại chẳng còn cơ hội sửa chữa. Buồn, day dứt, hối hận, rồi chạy trốn.

... là những mảnh vụn của trái tim, là những nhớ thương của cuộc tình tan vỡ, nhưng thay vì đối mặt với nỗi đau lòng, ta lại núp mình trong bóng tối, để đừng ai chạm đến, đừng ai làm mình đau thêm một lần nữa...

... là những sự thật của cuộc sống, là những mặt trái của con người. Ta đã sợ hãi, hoảng hốt, chạy đi và trở nên hờ hững, đa nghi với đời mà quên mất rằng cuộc sống còn nhiều thứ đẹp lắm.

Chạy trốn quá khứ, vô tình, tôi đã chạy trốn cả hiện tại, cả tương lai, bởi lẽ, có quá khứ mới có hiện tại, và có hiện tại, mới có tương lai! Tôi có thể chạy trốn một ngày, một tuần, một tháng... nhưng tôi không thể chạy trốn cả cuộc đời còn lại.

Cuộc sống không có sự hoàn hảo tuyệt đối. Nếu ta muốn đến gần sự hoàn hảo nhất, ta phải mạnh mẽ và chấp nhận những sai lầm cũng như nỗi đau. Nhưng trước nhất, ta phải có một bài học cho riêng mình: học cách đối diện và đứng lên!

Quá khứ không quyết định tương lai của ta, nhưng điều ấy không có nghĩa là ta được quyền đạp đổ nó. Hãy biến những đau khổ ngày hôm qua thành bài học của ngày hôm nay.

Hãy đứng dậy, đối diện nỗi đau quá khứ, bắt đầu lại từ hôm nay và sống với hạnh phúc của ngày mai... Hãy cố lên!!!

Nếu quá khứ là một chuỗi sai lầm, hãy biến nó thành kinh nghiệm .
Nếu quá khứ là một chuỗi đau khổ, hãy biến nó thành động lực đi lên .
Nếu quá khứ là một chuỗi tội lỗi, hãy sửa sai ngay khi có thể .

Nếu quá khứ nhiều lần ta vấp ngã, khi đứng dậy ta sẽ kiên cường hơn

Last edited by a moderator:

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu
[FONT=&quot]
Chạy trốn quá khứ, vô tình, tôi đã chạy trốn cả hiện tại, cả tương lai, bởi lẽ, có quá khứ mới có hiện tại, và có hiện tại, mới có tương lai! Tôi có thể chạy trốn một ngày, một tuần, một tháng... nhưng tôi không thể chạy trốn cả cuộc đời còn lại.
......
Hãy đứng dậy, đối diện nỗi đau quá khứ, bắt đầu lại từ hôm nay và sống với hạnh phúc của ngày mai... Hãy cố lên!!!

đúng là không ai có thể chạy trốn quá khứ được mà phải nhìn thẳng vào nó và đứng dậy, cố gắng sống hết mình:dacy:[/FONT]

swynts

Cây đang thụ phấn
đúng là không ai có thể chạy trốn quá khứ được mà phải nhìn thẳng vào nó và đứng dậy, cố gắng sống hết mình
Người ta lấy lửa từ qúa khứ chứ đâu lấy tro tàn phải ko chị ! : )
vấn đề là anh ta chọn lửa hay chọn tro tàn , và tại sao anh ta cần nó ? ^______^

Nấm Kute

Thanh viên kỳ cựu

vấn đề là anh ta chọn lửa hay chọn tro tàn , và tại sao anh ta cần nó ? ^______^
Em không hiểu ý anh swynts lắm:lungtung:. Em nghĩ trong quá khứ lửa đã cháy hết rồi thì hiện tại chỉ còn tro tàn thôi. Làm sao còn lửa để lựa chọn giữa lửa và tro tàn hả anh??:metmoi:

Tin Yêu

Thanh viên kỳ cựu
Qúa khứ không thể thay đổi được, nhưng...
Hiện tại và tương lai thì vẫn có thể...
Đánh kẻ chạy đi chứ không đánh người chạy lại...
Mình thích 4 câu cuối của bài viết này...

J©uRn€¥

Thanh viên kỳ cựu
Em không trốn quá khứ, nhưng em muốn trốn hiện tại. Em muốn co người lại, muốn đứng ngoài tham gia chứ không tổ chức nữa, em sợ :(

pezjc122_ueh

Thanh viên kỳ cựu
Vì sao lại chạy trốn thế em...khi em biết rõ em không bao giờ trốn tránh được vậy thì em nên suy nghĩ làm sao để đối mặt với hiện tại thì được hơn. Những gì ngày hôm qua làm có thể do ta niềm vui nhưng chắc rằng cũng sẽ có nỗi buồn nhưng có khi nổi buồn lại tô điểm cho niềm vui ở hiện tại !

Tin Yêu

Thanh viên kỳ cựu
Em không trốn quá khứ, nhưng em muốn trốn hiện tại. Em muốn co người lại, muốn đứng ngoài tham gia chứ không tổ chức nữa, em sợ :(

Có lẽ bạn ôm đồm nhiều việc quá nên bây giờ bạn cảm thấy mệt mỏi, đuối sức, không muốn đứng ra làm, tổ chức một việc gì đó nữa. Bạn có thể trốn hiện tại ư? Bạn trốn để làm gì? Nếu bạn trốn hiện tại, mình có thể nói bạn là người thiếu trách nhiệm. Thiếu trách nhiệm với bản thân, với xã hội...
Bạn sợ khi phải đối diện với hiện tại, với sự thật...
Bạn càng co lại bạn sẽ vẫn mãi ở trong cái mớ bông gòn, không tìm được lối thoát nào cả.
Điều tốt nhất mà bạn có thể làm bây giờ đó là hãy tìm một người bạn thân, chia sẻ với họ những suy nghĩ của bạn. Hoặc một anh chị nào đó mà bạn tin tưởng để chia sẻ. Họ sẽ nói cho bạn biết bạn làm gì...
CỐ gắng lên bạn, cuộc sống còn nhiều điều đang chờ bạn, xã hội cần bạn, gia đình cần bạn, và bản thân bạn cần bạn.
Chúc bạn thành công và vượt qua được giai đoạn khó khăn này.
Hãy TIN bạn sẽ vuwotj qua được và mở lòng ra để YÊU và được YÊU bạn nhé.

Nấm Kute

Thanh viên kỳ cựu
Vì sao lại chạy trốn thế em...khi em biết rõ em không bao giờ trốn tránh được vậy thì em nên suy nghĩ làm sao để đối mặt với hiện tại thì được hơn. Những gì ngày hôm qua làm có thể do ta niềm vui nhưng chắc rằng cũng sẽ có nỗi buồn nhưng có khi nổi buồn lại tô điểm cho niềm vui ở hiện tại !

Em không biết phải đối mặt như thế nào nên chọn cách chạy trốn. Nhưng càng chạy trốn lại càng thấy mệt mỏi. Em không có dũng khí để đối diện với sự thật ss ui.

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu

Nhưng mà nhiều người vẫn không thể lấy được lửa dù biết mình phải làm điều đó. lửa nóng lắm trong khi tro tàn lại nguội, dễ lấy hơn em àh:phandoi:
@ Ney sao vậy em?

nhantran

Thành viên mới
mình không giàu có gì nên mình thấy cần tiết kiệm-tiết kiệm quá khứ,gìn giữ tất cả những gì mình có; cần đầu tư cho hiện tại-sống hết mình;và mong chờ nhiều thứ sẽ đạt được ở tương lai-và hy vọng mình sẽ có một cuộc sống giàu có,no đủ!hihi

Nấm Kute

Thanh viên kỳ cựu
mình không giàu có gì nên mình thấy cần tiết kiệm-tiết kiệm quá khứ,gìn giữ tất cả những gì mình có; cần đầu tư cho hiện tại-sống hết mình;và mong chờ nhiều thứ sẽ đạt được ở tương lai-và hy vọng mình sẽ có một cuộc sống giàu có,no đủ!hihi
Ai cũng mong muốn được như thế nhưng thực hiện đc hay không mới là điều quan trọng đấy anh ơi :dacy:

swynts

Cây đang thụ phấn
Em không hiểu ý anh swynts lắm. Em nghĩ trong quá khứ lửa đã cháy hết rồi thì hiện tại chỉ còn tro tàn thôi. Làm sao còn lửa để lựa chọn giữa lửa và tro tàn hả anh??
ví dụ như anh nhớ hồi nhỏ có lần mình đánh empires ( AOC - age of empires II the conquest là một game kinh điển , lần đầu tiên anh chơi là từ hồi lớp 6 , bây giờ trên các mạng đánh virtual lan vẫn còn rất khí thế nha : ) thua.. bị nó chế diễu và ba hoa khoác lác suốt con đường về nhà với nó , anh chỉ biết phân trần này nọ nhưng cái mỏ nó vẫn tía lia , chả biết làm gì chỉ biết sút mấy cục đá , tức ... từ hôm đó anh sục sôi ngon lửa rửa hận ,đi học về là cắm đầu zô quán game , cúp cua bỏ học , cày game ... đến năm lớp 9 thì anh ko có đối thủ trong trường , tận hưởng cái cảm giác độc cô cầu bại ;)) , lên cấp 3 thì mới biết chân trời rộng lớn anh bị hạ nock out cứng họng ngay trận đầu tiên đấu với thằng bạn trong lớp , tuy anh cũng được vào đội hình chính thức của lớp , nhưng chỉ xếp hạng 3/5- một team có 4 gamer - lớp anh cũng dường như ko có đối thủ trong trường - đối thủ nặng ký nhất là bọn lớp lý nhưng lâu lâu tụi nó mới thắng được lớp anh một trận - tay boss của bọn anh rất mạnh nó đẩy cả team lên , nhưng đánh trên clan - hồi ấy chơi cái mạng của đài loan ( bi giờ tụi nó toàn chơi garena ) thì cũng chỉ là hạng thường . Tiếc là ko còn đam mê để tiếp tục lấy lửa :))

ps : hồi đó anh ko biết down một file trên mạng xuống và lưu như thế nào , chỉ biết chơi game thôi :))
@ chị Phương : lửa nóng nên ko phù hợp với những người sợ nóng , đành hốt tro cốt của thất bại mà làm văn tế :)) , kêu rên thảm thiết ... ,
anh bạn dãi dầu không nữa
gục lên súng mũ , bỏ quên đời ^__________|^

Nấm Kute

Thanh viên kỳ cựu
ví dụ như anh nhớ hồi nhỏ có lần mình đánh empires ( AOC - age of empires II the conquest là một game kinh điển , lần đầu tiên anh chơi là từ hồi lớp 6 , bây giờ trên các mạng đánh virtual lan vẫn còn rất khí thế nha : ) thua.. bị nó chế diễu và ba hoa khoác lác suốt con đường về nhà với nó , anh chỉ biết phân trần này nọ nhưng cái mỏ nó vẫn tía lia , chả biết làm gì chỉ biết sút mấy cục đá , tức ... từ hôm đó anh sục sôi ngon lửa rửa hận ,đi học về là cắm đầu zô quán game , cúp cua bỏ học , cày game ... đến năm lớp 9 thì anh ko có đối thủ trong trường , tận hưởng cái cảm giác độc cô cầu bại ;)) , lên cấp 3 thì mới biết chân trời rộng lớn anh bị hạ nock out cứng họng ngay trận đầu tiên đấu với thằng bạn trong lớp , tuy anh cũng được vào đội hình chính thức của lớp , nhưng chỉ xếp hạng 3/5- một team có 4 gamer - lớp anh cũng dường như ko có đối thủ trong trường - đối thủ nặng ký nhất là bọn lớp lý nhưng lâu lâu tụi nó mới thắng được lớp anh một trận - tay boss của bọn anh rất mạnh nó đẩy cả team lên , nhưng đánh trên clan - hồi ấy chơi cái mạng của đài loan ( bi giờ tụi nó toàn chơi garena ) thì cũng chỉ là hạng thường . Tiếc là ko còn đam mê để tiếp tục lấy lửa :))

ps : hồi đó anh ko biết down một file trên mạng xuống và lưu như thế nào , chỉ biết chơi game thôi :))
Rốt cuộc em vẫn chưa hiểu anh nói gì. :lungtung:
Cái game anh chơi là game gì zậy, lần đầu em nghe lun á, lạ quá à. :phandoi:

TQV

Thanh viên kỳ cựu
@Nấm : lửa là ý chí sắt đá của sờ win khi quyết tâm " rửa hận " :mimcuoi:, tro tàn là cái giá phải trả, đúng ko sờ win nhỉ ?

nambongson

Thành viên năng động
Qua đêm nay sẽ chẳng còn " ta " nữa
Uống chén tình làm bạn với bóng đêm
Ánh sáng đó zờ tan vào hư ảo
Khói thuốc tàn ngẫm nghĩ chuyện ngày qua

Hoa vẫn nở trên còn đường em bước
......................................
.....................
ơc chi là ...... em vẫn nhớ về ta .............

rockmanx10

[♣]Thành Viên CLB
Cho hỏi quá khứ là gì?
Quá khứ là gì khi, câu nói tôi vừa hỏi trên đây đã trở thành quá khứ! Quá khứ hiện hữu với chúng ta ra sao? phải chăng nó chỉ tồn tại trong trí nhớ của ta của những gì sướng vui, đau khổ, thành công hay thất bại... Vậy hãy thử hỏi hiện tại là gì? nếu bạn nói tôi đang đứng ngay thì hiện tại thì ngay khi vừa kết thúc câu nói thì bạn đã trờ thành quá khứ và bạn bổng nhiên trở thành thì tương lai của câu nói vừa rồi. Hãy thử nghỉ, nếu bạn nói rằng bạn đang sống cho hiện tại trong khi hiện tại là quá khứ, và mục tiêu của bạn là tương lai thì nó bổng nhiên trở thành hiện tại ngay tại thời điểm. Bạn không sống cho quá khứ, quá khứ là những gì đã qua, và cái mà bạn đang hứng chịu là chịu trách nhiệm cho những hành động trong quá khứ của mình.
Thực chất bạn đang sống cho hiện tại và hướng đến tương lai, dễ suy ra tương lai bạn sẽ như thế nào là do hành động ở hiện tại quyết định, phải ko nhỉ? vậy thì hãy sống hết mình với hiện tại và dám đương đầu với những thử thách, sẵn sáng chịu trách nhiệm trước kết quả đến ở thì tương lai. Luôn tin tưởng và sống hết mình ở thì hiện tại để có được thì tương lai như mong đợi. Luôn khát khao, kiếm tìm....
Chúc các bạn có đủ ý chí và nghị lực để đạt được điều đó. Và bản thân tôi cũng mong nhận được lời chúc tương tự từ phía các bạn! :D

Trên đây là một cách đặt vấn đề hơi lạ và rối rắm (nếu bạn hiểu như vậy ^^) Vui thôi! Chúc các bạn luôn vui vẻ!

nhantran

Thành viên mới
Ai cũng mong muốn được như thế nhưng thực hiện đc hay không mới là điều quan trọng đấy anh ơi :dacy:
uh`,điều cơ bản đó+nội lực bản thân+ngoại lực(help)=>thành công:thangloi:
chúc núm lun vui nha nấm!:thangloi:

chau bac

Thanh viên kỳ cựu
bạn J©uRn€¥ ơi , nghe bạn nói mình thấy buồn buồn f, mình cũng giống như bạn nấm . bạn nấm ơi biết đươc điều này bạn có thấy vui hông . chắc bạn ko còn thấy cô đơn nữa phải hông . mình nghĩ mình sẽ như vậy đến suốt đời , bạn cũng như vậy hé , nếu ko thì chắc chẳng có ai hiểu mình nữa.buồn! . mình chỉ đề nghị vậy thôi . bạn sẽ đi con đường của bạn . bạn sợ gì chứ khi xung quanh bạn có những người bạn tốt ,cả một câu lạc bộ người tốt chứ . bạn sợ gì khi bạn biết được khuyêt điểm của bạn . mình mong bạn để mình cô đơn.

Bình luận bằng Facebook