[Cuộc Sống] Vô Cảm.

khuongduy7

<b><font color=green>Giải Ba Bụi Phấn 2009</font><
Hôm trước tình cờ ngồi gần một đám bạn trẻ, có thể đó cũng là những bạn sinh viên vừa đi học về.Trên xe buýt họ bàn tán rất sôi nổi.Những vấn đề thời cuộc được các bạn ấy đem ra mổ xẻ, phân tích kỹ lưỡng.Bỗng, một bạn trong nhóm có hỏi rằng "nếu như có một bà cụ ăn xin đang đói,mà trong tay bạn có sẵn một ổ bánh mì vừa mua bạn có sẵn sàng cho bà cụ ấy không?". Cả nhóm bắt đầu đưa ra ý kiến và...cùng đồng thanh hô to " Không ngu gì".Tôi không hiểu các bạn ấy đang nghĩ gì nữa?

Thucuyen_0402

Thanh viên kỳ cựu
"Sống trong đời sống, cần có một tấm lòng. Để làm gì, em có biết không? Để gió cuốn đi..."
Mình hy vọng đó chỉ là những lời nói đùa của các bạn ấy mà thôi:cute:...

quoccuongdang

Thanh viên kỳ cựu
Đôi lúc người ta cũng nên sống "ích kỷ" một chút. Nhưng theo mình, tốt nhất là nên chia đôi.

anh xuan

Thanh viên kỳ cựu
Cho nguyên ổ chưa chắc người ta đã nhận đâu. Cái người ta cần là sự đồng cảm. Thương người không phải là thương xót mà là đồng cảm.

gumdat

Thành viên năng động
nếu như gặp mình thì mình không tùy tiện cho.Mình phải hỏi ý kiến trước khi cho chứ.

yuchi

Thành viên năng động
"cứ 4 người trên thế giới thì lại có một người đói".tại sao chúng ta không chia sẻ một miếng ăn cho cụ già chứ?

laobao

Thành viên năng động
Hôm trước tình cờ ngồi gần một đám bạn trẻ, có thể đó cũng là những bạn sinh viên vừa đi học về.Trên xe buýt họ bàn tán rất sôi nổi.Những vấn đề thời cuộc được các bạn ấy đem ra mổ xẻ, phân tích kỹ lưỡng.Bỗng, một bạn trong nhóm có hỏi rằng "nếu như có một bà cụ ăn xin đang đói,mà trong tay bạn có sẵn một ổ bánh mì vừa mua bạn có sẵn sàng cho bà cụ ấy không?". Cả nhóm bắt đầu đưa ra ý kiến và...cùng đồng thanh hô to " Không ngu gì".Tôi không hiểu các bạn ấy đang nghĩ gì nữa?

theo mình cũng tùy trường hợp thôi bạn ơi..
bạn thấy 1 người bị tai nạn,bị cướp giật hay gì gì khác mà mình có thể giúp được nhưng làm ngơ thì đó là vô cảm nặng.....

người già xin ăn ngoài đường đầy rẫy......họ là 1 phần của bạn chăn dắt đấy

Bình luận bằng Facebook

Similar threads
Thread starter Tiêu đề Diễn đàn Trả lời Date
H [Cuộc Sống] Sự vô cảm, bất lực và động cơ Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Điều gì gây ra vô cảm Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Làm thế nào để trở nên vô hình Quà Tặng Cuộc Sống 2
H [Cuộc Sống] Xu hướng “những lời vô nghĩa” Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Bạn có vô tình làm hại động cơ làm việc của bạn? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 1 lý thuyết giải thích vì sao người quyền lực vô tâm với người không có quyền lực Quà Tặng Cuộc Sống 0
tuyethong [Cuộc Sống] Tài khoản vô giá!!! Quà Tặng Cuộc Sống 0
Emi Le [Cuộc Sống] Nơi cất giấu tiềm năng vô hạn của con người Quà Tặng Cuộc Sống 1
nhok 2J [Gia Đình] Tình yêu vô điều kiện của người cha Quà Tặng Cuộc Sống 0
tom4ever [Cuộc Sống] Những món quà vô giá của cuộc sống Quà Tặng Cuộc Sống 5
quoccuongdang [Cuộc Sống] 8 món quà vô giá Quà Tặng Cuộc Sống 1
ivenle [Cuộc Sống] 8 món quà vô giá Quà Tặng Cuộc Sống 1
minhchien98 10 Bí Quyết Giúp Bạn Làm Chủ Cảm Xúc Vượt Qua Tiêu Cực Quà Tặng Cuộc Sống 0
canh buom do INSPIRATION – NGUỒN CẢM HỨNG Quà Tặng Cuộc Sống 0
Vrain [Cuộc Sống] Cảm thấy mình to hơn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 15 dấu hiệu bạn là một người hướng nội, cho dù bạn không cảm thấy như vậy Quà Tặng Cuộc Sống 2
H [Cuộc Sống] Tại sao một số người trầm cảm ghét bị khuyên rằng "hãy vui lên" Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Loại Cảm Xúc làm Nới Rộng Thời Gian Và Tăng Hạnh Phúc Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Giải mã các dạng phát triển quan hệ tình cảm Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Tình Yêu] Tại Sao Những Thói Quen Sử Dụng Điện Thoại Của Người Yêu Có Thể Làm Bạn trầm cảm Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Tổn thương bởi tình yêu đơn phương: 6 cách để cảm thấy tốt hơn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Một cái ôm giúp chống lại sự ốm đau, stress và trầm cảm nhiều như thế nào Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 10 cách để phát triển trí thông minh cảm xúc của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Vitamin D ngăn chứng trầm cảm theo mùa và thúc đẩy sức khoẻ tinh thần tốt Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 4 thuận lợi bất ngờ của bệnh trầm cảm Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Cảm xúc nào tồn tại lâu hơn 240 lần so với những cảm xúc khác Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 5 dấu hiệu kinh điển của bệnh trầm cảm mà phần lớn mọi người không nhận ra Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Một câu chuyện tình cảm động Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Một thứ cảm xúc thật sự gây "đau não" Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Sử dụng đại từ tôi thường xuyên là một dấu hiệu của trầm cảm hoặc địa vị xã hội thấp Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tại sao một số người dường như thiếu thấu cảm Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Tình bạn vs. Sự quyến rũ trong những mối quan hệ tình cảm Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Cảm giác có mục đích sống giúp bạn sống lâu hơn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Điều chỉnh cảm xúc để đương đầu với những rắc rối nhỏ hằng ngày Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tại sao chúng ta không cảm thấy hạnh phúc hơn trong suốt những ngày lễ? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Làm thế nào để vượt qua tính nhạy cảm với sự từ chối Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Làm thế nào để bộc lộ cảm xúc Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Cảm thấy tê liệt? Khi 2 giá trị của bạn xung đột Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Cảm xúc dữ dội hay là niềm vui khi không cảm nhận điều gì Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 10 kĩ năng kiểm soát cảm xúc quan trọng cho người lớn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Cực kì nhạy cảm với lời chỉ trích Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 5 chiến lược bạn có thể dùng khi bạn cảm thấy ghen tỵ Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Chấp nhận cảm xúc Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Ghen tị: cảm xúc bí mật. Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Tình Yêu] Những niềm vui cảm xúc khi đọc Twilight Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Gắn bó cảm xúc với đồ vật Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Thường xuyên cảm thấy mệt mỏi Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Những thói quen tốt làm bạn cảm thấy như thể bạn sắp chết Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Hành động tạo ra cảm xúc Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Hạnh phúc liên quan đến cảm nhận "đúng giờ" của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 1