Tây nguyên...du kí!

Heineken

Thanh viên kỳ cựu
Sáng sớm, cái đánh thức tớ dậy ở nơi này không phải là tiếng chuông báo từ cái điện thoại, cũng không phải là tiếng còi xe inh ỏi, cũng không phải là sự ồn ào náo nhiệt của đô thị hay cả tiếng chửi nhau của lũ bạn thân; mà vốn dĩ như vậy, đó là chú gà trống nặng 2 cân rưỡi đậu ngoài bờ rào đang há to miệng và không quên những cú đập cánh đầy uy lực...trong sự ngưỡng mộ của...mấy em gà mái ở dưới :chaymaucam:! Hình như mới 5 giờ kém! Cái thức dậy ở đây đầy sảng khoái và quyết đoán, chứ không lỡ cỡ để rồi lại ngáp và chui vào chăn ngủ nướng như anh em Sinh viên ta ở Thành phố.:ngu::ngu:

Ngày mới bắt đâu với bầu không khí trong lành và vô cùng yên tĩnh, vẫn là những âm thanh của thiên nhiên như là những bản giao hưởng không có hồi kết: Chim kêu, gió thổi...Người thành phố thật thiệt thòi phải không?:biumoi: Nhìn những cây chuối, vườn rau hay cảnh những con chó đang chửi người đi đường :dangyeu:...trong sự yên tĩnh lạ thường, tớ bỗng trở nên sáng suốt hơn, tai thính hơn, tinh mắt hơn...:nghingo:

Nắng Tây nguyên mùa này cũng nhẹ nhàng phảng phất, chỉ xua đi hơi lạnh chứ không làm người ta cảm thấy muốn đội mũ. Thế nên, chẳng bao giờ như vậy, tớ quyết định đi bộ ra đường tắm nắng và tiện thể...ngắm những cô gái miền sơn cước xinh xắn....:cuoinhamhiem::cuoinhamhiem: haha. Một ý tưởng hay đấy!:xauho:

Tây nguyên có những cánh đồng cà phê trải dài, xanh ngắt và trĩu quả. Tây nguyên có những vùng đất xa xôi với những con người nghèo khổ, hiền lành và chân thật. Tây nguyên hùng vĩ với những con đường lên xuống thất thường và giàu cảm xúc!....Tây nguyên thần bí!

Tớ bỗng nhiên nhận ra: Đâu đó vẫn có những thiên đường!

"Không vào hang cọp sao bắt được cọp", không đi xuống những vùng quê thì làm sao hiểu được đồng bào dân tộc_những người anh em của chúng ta sống như thế nào. Vì vậy tớ không ở Pleiku trù phú, mà quyết định đi xuống những vùng xa hơn, chỉ có cây cà phê và những người dân với quần áo đầy bụi đất. Họ đón tớ với nụ cười hiền lành, đầy niềm tin!:mimcuoi:

Mọi thứ ở đây luôn diễn ra tự nhiên như vốn có! 18h30 là mọi thứ trở nên khó nhìn hơn. Chút nữa thôi là bầu trời tối đen như mực. Nếu muốn đi ra ngoài thì tốt nhất nên đi bằng cả hai tay và hai chân nhé :thangloi:! Không có ánh sáng của đèn đường như nơi đô thị, nhưng đổi lại, lúc này, nếu ngửa cổ nhìn lên, thì ta sẽ bắt gặp một điều kỳ diệu, một bức tranh kỳ vĩ của tạo hóa với phông nền đen :hon:. Người thành phố thật thiệt thòi phải không?:phatsau:

Với tay nhận bình rượu ghè mà Già Hlip trao cho, tớ được tận hưởng hương vị ẩm thực của một nền văn hoá, những điều khó tả. Mọi người nói chuyện râm ran, không khí tràn ngập ấm cúng!

9 giờ tối, tớ đi ngủ, đắp tấm chăn thổ cẩm mỏng nhưng lại rất ấm. Khoảng 1 giờ sáng gì đó, tớ mơ màng tỉnh dậy, rồi bỗng nghe tiếng động nhẹ, rồi nhận ra có người cầm một vật gì đó đang tiến về chỗ mình ngủ, tớ không hiểu có chuyện gì. Người ấy giơ hai tay về phía tớ nằm, tay vấn cầm vật gì đó. Rồi tớ nhận ra là đó là mẹ của Hlên, và cũng kịp nhận ra bà đang nhẹ nhàng giở thêm tấm chăn khác và đắp nó lên người tớ, kéo đến cổ! Tớ vẫn như không biết gì! Nếu một nhiếp ảnh gia nổi tiếng nào đó chứng kiến cảnh một bà mẹ Bana kéo chăn đắp cho đứa con người Kinh, thì hẳn ông ta dù nhạy cảm, cũng sẽ vô tình quên bấm máy mất! :mimcuoi:

Tớ bỗng thấy yêu mảnh đất này! Mai tớ sẽ về Pleiku, để tiếp tục công việc, tiếp tục cho một chuyến hành trình khác....và trải nghiệm!

Đứng giữa thiên nhiên, con người bỗng trở nên chân thật và lớn lao!

thaihabooks

Thanh viên kỳ cựu
"Nếu một nhiếp ảnh gia nổi tiếng nào đó chứng kiến cảnh một bà mẹ Bana kéo chăn đắp cho đứa con người Kinh, thì hẳn ông ta dù nhạy cảm, cũng sẽ vô tình quên bấm máy mất!"

Hay quá....thật sự xúc động khi nghe dòng chia sẻ này của bạn.

huongtinh27

Thanh viên kỳ cựu
Heineken đang du kí ở tỉnh nào của Tây Nguyên vậy bạn? Nhà mình ở Nam Tây Nguyên nè! bây giờ ở trên đó lạnh lắm phải ko?

trantuya6

Thanh viên kỳ cựu
ghé qua đăklăk chơi đi bạn ui,qua đó gọi cho mình rùi mình dắt đi cưỡi voi chơi,hihi.
Đăklăk cũn có nhìu cái thú vị lắm đó,sáng sáng ngủ dậy làm ly cà phê đúng huơng vị buôn ma thuột lun thì có thú vị ko nào.

Heineken

Thanh viên kỳ cựu
Nếu có cơ hội, nhất định là tớ sẽ ghé qua Đăklăk chứ,không có nhiều những dịp thế này,tớ sẽ đi với tinh thần mạnh mẽ nhất, biết đâu sẽ là một chuyến đi để đời với những điều tớ may mắn học được!

Trantuy đãi tớ món thịt voi nhé!:data:,món này hình như tớ chưa thử! :cuoinhamhiem:

thanhdat1004

[♣]Thành Viên CLB
Cảm ơn bạn.Đ cảm ơn vì điều gì ư?Đ muốn cảm ơn bạn vì bạn đã đưa Đ về tuổi thơ của Đ.Đ đang nhớ lại về ngồi làng, nơi mà Đ đã sinh ra.Hiện giờ thì Đ đang ở SG và nhà Đ cũng đúng là nơi mà hôm nay bạn sẽ tới.Mảnh đất Pleiku thân yêu đó bạn.Đúng là nó trù phú nhưng Đ thấy tình nguời ở đó cũng nhiều lắm.Đ đã sống ở đó khá lâu và Đ hiểu đựoc một phần con người ở đó.Cảm ơn bạn.Pleiku mà cũng như Tây Nguyên luôn chào đón các bạn.

trantuya6

Thanh viên kỳ cựu
Nếu có cơ hội, nhất định là tớ sẽ ghé qua Đăklăk chứ,không có nhiều những dịp thế này,tớ sẽ đi với tinh thần mạnh mẽ nhất, biết đâu sẽ là một chuyến đi để đời với những điều tớ may mắn học được!

Trantuy đãi tớ món thịt voi nhé!:data:,món này hình như tớ chưa thử! :cuoinhamhiem:

hi nếu Heineken lên thì mình sẵn sàng đem đi du hí khắp nơi,những nơi thú vị của miền đất đăklăk lun,còn về zụ ăn thịt voi thì :dauhang: hổng dám mô,đó là "hiện vật chỉ đc sờ mó ko đc ăn thịt" kkeekek

Heineken

Thanh viên kỳ cựu
Cảm ơn bạn.Đ cảm ơn vì điều gì ư?Đ muốn cảm ơn bạn vì bạn đã đưa Đ về tuổi thơ của Đ.Đ đang nhớ lại về ngồi làng, nơi mà Đ đã sinh ra.Hiện giờ thì Đ đang ở SG và nhà Đ cũng đúng là nơi mà hôm nay bạn sẽ tới.Mảnh đất Pleiku thân yêu đó bạn.Đúng là nó trù phú nhưng Đ thấy tình nguời ở đó cũng nhiều lắm.Đ đã sống ở đó khá lâu và Đ hiểu đựoc một phần con người ở đó.Cảm ơn bạn.Pleiku mà cũng như Tây Nguyên luôn chào đón các bạn.

Pleiku là nơi tớ lưu lại lâu nhất,ở đây sáng nào tớ cũng điểm tâm bằng món phở khô lạ lẫm và ngon tuyệt cú. Pleiku rất đẹp, rất thanh bình và giản dị. Fesival cồng chiêng thì thật tuyệt vời, tớ định ....mua con voi cưỡi về xuôi nhưng lại thôi :bitmiengcuoi:, vì.... không có con nào giá 100.000 cả :mimcuoi:
Chúc cho pleiku ngày càng trù phú! :mimcuoi:

Bình luận bằng Facebook