[Tình Bạn] Thỏa hiệp hay bị tẩy chay

max_cali

Thành viên
Một bài viết tham gia cuộc thi "96 giờ thử thách", mình đọc và cảm thấy khá hay, chia sẻ với mọi người :)

----
Nguồn: Hà Bảo Bình - Yumer tham gia Cuộc thi 96 giờ thử thách
“Khiêm tốn, thật thà, dũng cảm”​

Mùa hè xanh 2009, cô bạn cùng lớp đã thú nhận rằng nhóm các bạn ấy đã từng muốn đánh tôi vì trò chỉ điểm quá ngông cuồng của tôi hồi năm nhất. Tôi là con gái. Và cô bạn ấy giờ đã mến tôi. Nhưng điều mà bạn ấy nói khiến tôi suy nghĩ nhiều: có thể tôi đã bị đánh.

Cách đây đã hai năm, trong một buổi kiểm tra giữa kỳ của môn Kinh tế chính trị Mác – Lênin, cuối giờ thầy giáo điểm danh. Sẽ chẳng có chuyện gì xảy ra nếu thầy không yêu cầu sinh viên được gọi tên phải đứng lên (để thầy cộng thêm điểm nếu sinh viên đó ngồi ở những bàn đầu và thường xuyên phát biểu). Tôi ngồi bàn đầu tiên, nên sự việc xảy ra hoàn toàn ngẫu nhiên chứ không hề có chủ đích. Khi thầy gọi tên một bạn trong lớp, bạn ấy đứng lên. Đúng lúc đó tôi xoay người xuống bàn dưới nói chuyện với một bạn ngồi ngay sau tôi. Và một cách ngẫu nhiên, tôi nhận ra cô bạn xinh xắn đang đứng lên không phải là thành viên trong lớp. Không suy nghĩ nhiều, tôi hồn nhiên quay lên và nói với thầy: “Thầy ơi, bạn ấy không phải lớp em.” Lúc nói điều ấy tôi không hề nghĩ rằng mình đã tự kết án chính mình giữa một tập thể gần 100 sinh viên. Tôi ngồi bàn đầu nên không quá khó để thầy nghe điều đó, và 1/4 lớp ngồi bàn trên đã hướng ánh mắt về phía tôi, không giấu giếm vẻ phẫn nộ. Và thật tệ, một trong những ánh mắt ấy vẫn còn ám ảnh tôi đến bây giờ.

Mọi chuyện sau đó diễn biến thế nào thì không khó để đoán. Thầy gọi bạn nữ ấy lên, yêu cầu đưa thẻ sinh viên. Hình trong thẻ nhỏ quá nên cũng khó xác định đó có đúng là bạn ấy không. Tất nhiên cô bạn khác lớp ấy khăng khăng mình là sinh viên lớp này. Và ngạc nhiên làm sao, khi thầy hỏi lớp trưởng thì chàng trai có giọng hát truyền cảm đã mang về cho lớp biết bao giải văn nghệ của trường, khẳng định như đinh đóng cột rằng bạn nữ ấy là thành viên của lớp. Không dừng lại ở đó, khi được thầy hỏi, lớp phó học tập trả lời hồn nhiên rằng vì lớp đông quá nên không nhớ hết mặt của các bạn (!). Và kết thúc không thể hoàn hảo hơn: bạn nữ ấy tự nhận lỗi vì đã làm bài kiểm tra thay cho cô bạn trong lớp tôi.

Thầy có vẻ giận dữ. Và hơn một nửa lớp cũng có vẻ giận dữ, với tôi. Nhóm của bạn “bị chỉ điểm” lườm tôi bén như dao kèm theo những tiếng rầm rầm chửi rủa, và những lời đe dọa. Nhóm “không thích liên quan” nói với tôi rằng lẽ ra tôi không nên nói, chẳng lợi lộc gì, chuyện bạn ấy làm cũng chẳng hại gì đến ai. Nhóm “đồng tình” với hành động “chỉ điểm” của tôi chỉ vài ba người, nhưng không ai nói gì cả mà chỉ nhìn tôi bằng ánh mắt đầy cảm thông và thương hại. Ánh mắt ấy gợi tôi nhớ đến cách những con linh dương đầu bò nhìn đồng loại kém may mắn của chúng bị sư tử ăn thịt mà không thể làm gì, tôi xem trong chương trình thế giới động vật trên ti vi. Chỉ có cô bạn thân cùng bàn nói rằng sẽ luôn sát cánh bên tôi dù có chuyện gì đi nữa.

Và thế là tôi bị tẩy chay, dù bạn nữ gian lận kia chỉ phải làm bản kiểm điểm trước lớp.

Hai năm trôi qua, giờ sắp ra trường rồi, có thể nhiều người đã quên câu chuyện năm nào. Những người ngày xưa gây gắt với tôi có lẽ cũng đã nguôi ngoa. Giờ tôi đã có nhiều bạn, trong lớp lẫn khác lớp, thậm chí khác trường, nhưng vết thương trong lòng tôi thì vẫn cứ còn đó, dù đã lành nhưng vẫn để lại sẹo, và thỉnh thoảng lại ứa máu. Cái khoảng cách thênh thang mà hơn nửa lớp dành cho tôi thời gian ấy làm tôi choáng váng và buồn vô hạn. Chiếc bàn 2 người ngồi của tôi và cô bạn thân luôn được giữ khoảng cách an toàn với những chiếc bàn có người ngồi khác.

Tôi đã kể cho nhiều người nghe về câu chuyện này, mong tìm một sự đồng tình nhưng hầu như ai cũng xác nhận rằng việc tôi làm KHÔNG SAI, nhưng KHÔNG NÊN làm thế. Và giống như bức tranh “trăn khép, trăn mở” của nhà văn Antoine de Saint-Exupery trong Hoàng tử bé , tôi thấy mình cô đơn khi tìm kiếm một sự thấu hiểu.

Sẽ rất xác đáng nếu cho rằng tôi bảo thủ và cố chấp, nhưng tôi luôn tự hào vì khoảnh khắc ấy mình đã hành động như thế. Và dù đã biết hết hậu quả của toàn bộ chuyện này, nếu quay lại và được lựa chọn, tôi vẫn sẽ làm điều mà tôi cho rằng mình đã ĐÚNG chứ không phải là KHÔNG SAI. Bởi đơn giản tôi nghĩ rằng gian lận trong thi cử, kiểm tra là tiêu cực, và không thể thỏa hiệp với nó dù với hình thức hay mức độ nào. Tôi chỉ muốn một sự công bằng.

kjssofdeath_tq

Thành viên
Bạn nè! Có lẽ bạn nên biết cuộc sống không phải bao giờ cũng công bằng. Về chuyện tiêu cực trong thi cử việc này thể hiện càng rõ. Tôi có thể lấy ví dụ là thầy Đỗ Việt Khoa, thầy là người hùng khi quay lại đoạn video ghi cảnh học sinh gian lận một cách trắng trợn trong kỳ thi tốt nghiệp THPT và gửi lên cho bộ giáo dục. Hành động của thầy được rất nhiều người tán dương và ủng hộ. Thế nhưng ở ngay chính quê nhà thầy, thầy lại bị làng xóm tẩy chay, đồng nghiệp xa lánh. Người ta đe dọa thầy bằng đủ hình thức, và bây giờ thầy đã phải nghỉ dạy. Chính vì vậy chống tiêu cực trong thi cử là một việc nên làm và phải làm. Nhưng vấn đề ở đây là làm thế nào? Chính thầy Khoa cũng tâm sự:" Nếu phát hiện ra vụ việc như năm 2006 thì tôi vẫn làm nhưng sẽ làm cách khác khôn ngoan hơn".

romitv

Thanh viên kỳ cựu
Vấn đề công bằng là một vấn đề nhạy cảm trong xã hội hiện đại.
Người ta thường nói : "Thẳng thắng thật thà thường thua thiệt". Vì vậy để giữ được sự công bằng trong xã hội ngày nay, chúng ta phải dựa vào tình huống mà xử lý khéo léo để mọi việc vẫn diễn ra công bằng mà bản thân không bị thua thiệt.

txtzeus

Thanh viên kỳ cựu
Năm mình học lớp 6. Đó là giờ môn thủ công, đến bây giờ mình vẫn nhớ.
Hôm đó cô giáo đến hơi muộn một chút và có mấy bạn ở ngoài không muốn vào lớp vì đó là môn phụ. Cô giáo ra gọi các bạn vào lớp nhưng còn hai cô bạn gái thì mải đi ăn kem nên không chịu vào. Cô giáo biết nên rất tức giận và hỏi cả lớp hai bạn đó tên là gì ? Cả lớp yên lặng. Không ai nói gì, bởi vì hai cô bạn đó cầm đầu một nhóm rất đông trong lớp.
Cô giáo im lặng...., mình cảm thấy thời gian trôi qua thật là vô vị, nên mình đã đứng lên đọc tên hai bạn đó để cô giáo ghi vào sổ ghi đầu bài và tiếp tục học.
Hết giờ học một trong hai cô gái khóc và chửi mình thậm tệ, còn bọn con trai trong nhóm đó thì quây lại định đánh mình, nhưng mà cô kia lại can chúng nó thôi. Thế là thoát :mimcuoi:. Sau này cô bạn đó thành lớp trưởng của lớp 7.

Sau này cái nhóm đó ghét tôi lắm lắm. Nhưng mà tôi kệ thôi. Bây giờ nghĩ lại cũng không biết mình sai hay mình đúng, trẻ con mà.

Làm người lớn đôi khi thật là mệt mỏi, phải e dè quá nhiều, sợ nhất là nhiều người trong chúng ta có thái độ thờ ơ trước cái sai.

nhok_con1991

Thanh viên kỳ cựu
Đọc bài viết mà mình nhớ tới hồi năm...lớp 4. Chuyện ngày xửa ngày xưa mà tới giờ nhớ lại mình còn thấy đau lòng.
Chuyện là thế này, hôm đó nhóm bạn trong lớp mang theo bộ bài, để giờ ra chơi đánh bài ăn tiền. Minh cũng ham vui, thế là mình vô chơi ké. Chơi gần hết giờ ra chơi thì đột nhiên thầy giám thị đi ngang, bắt quả tang trong lớp đang chơi đánh bài ăn tiền. Thế là cả đám bị lôi vào phòng giám thị để...bị đòn. Nếu mọi chuyện dừng lại tại đó, mình cũng ko ý kiến gì vì chính mình đã tham gia. Thế nhưng hôm khác, tiết cô chủ nhiệm, cô ấy hỏi một tràn và kết một câu: AI LÀ NGƯỜI ĐẦU TIÊU CHO VỤ ĐÁNH BÀI ĂN TIÊN NÀY? cả đám đó, đều chỉ TÔI, cô hỏi thêm đứa khác, nhìu đứa nói là DO TÔI, có đứa còn thêm vô : em có khuyên bạn ấy nghỉ chơi mà bạn ấy cứ chơi suốt. Trời đánh thánh đâm tụi nó, sao một đứa đặt chuyện thì cả đám hùa theo vậy! Tôi tức, cãi mà cãi không lại. Hồi đó tính tôi nhút nhát lắm, bị ăn hiếp hoài. Bữa đó tôi tức đến nỗi bẻ gãy luôn cây bút máy, nghĩ tới cũng hay, mới lớp 4 mà tôi có sức bẻ gãy cả cây bút mực cứng như vậy, đủ biết tôi tức thế nào. Cô giáo thì chỉ thấy rằng, các bạn đã chỉ ra tôi là người cầm đầu trong vụ cờ bạc đó, và thêm hành động " Bạo Lực" của tôi nữa. Thế là tôi ra ngoài đứng phạt hết tiết. Thế đấy, cái mà mọi người thấy chỉ là lời kết tội của người khác, chỉ cần lời kết tội ấy số đông, là dù không cũng thành có, và qua cái mà họ thấy trước mặt thôi. Tôi một mình, tôi chịu. Tới hôm học thể dục, thầy hiệu trưởng đi ngang lớp tôi và hỏi : em nào tổ chức đánh bài ăn tiền trong lớp? Ông thầy thể dục chưa biết thế nào, nghe bọn kia chỉ tôi, thế là ông cũng kết : NÓ ĐẤY.

Cuộc đời vốn dĩ không công bằng. Số đông bao giờ cũng có lợi thế hơn. Nhỉ!?

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Tôi tức, cãi mà cãi không lại. Hồi đó tính tôi nhút nhát lắm, bị ăn hiếp hoài. Bữa đó tôi tức đến nỗi bẻ gãy luôn cây bút máy, nghĩ tới cũng hay, mới lớp 4 mà tôi có sức bẻ gãy cả cây bút mực cứng như vậy, đủ biết tôi tức thế nào. Cô giáo thì chỉ thấy rằng, các bạn đã chỉ ra tôi là người cầm đầu trong vụ cờ bạc đó, và thêm hành động " Bạo Lực" của tôi nữa. Tôi một mình, tôi chịu. Tới hôm học thể dục, thầy hiệu trưởng đi ngang lớp tôi và hỏi : em nào tổ chức đánh bài ăn tiền trong lớp? Ông thầy thể dục chưa biết thế nào, nghe bọn kia chỉ tôi, thế là ông cũng kết : NÓ ĐẤY.

Cuộc đời vốn dĩ không công bằng. Số đông bao giờ cũng có lợi thế hơn. Nhỉ!?
=> Đã bao giờ bạn tự đặt câu hỏi "Tại sao mình lại tham gia đánh bài?", có ai ép buộc mình không? chính bạn đấy thôi, nếu bạn ra chỗ khác chơi đá cầu, bắn bi với những đứa bạn khác chắc mọi chuyện đã khác. Cờ bạc là điều cấm kỵ trong trường học, huống hồ chi là cấp 1. Quá khứ xấu sẽ là vết nhơ để người khác giẫm đạp lên nó, vậy nên hãy sống sao cho thật tốt để về sau sẽ không phải hối hận. Nếu người khác đổ lỗi cho bạn, hãy nghe theo lời chỉ dạy của một vị cựu tổng thống Mỹ "Nếu có ai đó vu khống bạn, hãy cứ im lặng và hành động kiên nhẫn". Tôi đã từng học chung với bạn năm lớp 12, tôi đã chứng kiến cảnh bạn đập mạnh chiếc giày lên bàn một tiếng "rầm", tôi không hiểu bạn tức giận vì chuyện gì, nhưng tôi hiểu đó là cảm xúc dồn nén từ bấy lâu. Bạn thử tưởng tượng chiếc bong bóng khi thổi căng lên xem, chuyện gì sẽ xảy ra nếu chúng ta cứ thổi mãi như thế, đến lúc nào đó nó sẽ nổ thôi, hãy tự tìm lối ra cho chính mình, không ai khác có thể giúp bạn, ngoại trừ bạn.

nhok_con1991

Thanh viên kỳ cựu
Tôi có tham gia đánh bài, tôi không phủ nhận điều đó. Và tôi đã biết cái lỗi của tôi khi tham gia trò chơi đen bạc ấy, nhưng hầu như chuyện gì cũng vậy. Ai đó cho tôi cái tội, và tôi thấy mình dù không hẳn như lời họ buộc, nhưng tôi vẫn cảm thấy mình có lỗi và nhận. Rồi sao? mọi chuyện chấm dứt, lỗi ấy đã hoàn toàn " thuộc" về tôi. Tôi bức xúc vì điều đó, thật thà có phải là CÁI TỘI?
Cám ơn kendy vì hình tưởng trái bong bóng, mong rằng nó mau có lỗ để xả ra nếu không sẽ nổ mất!

SDA

Thành viên mới
Một bài viết tham gia cuộc thi "96 giờ thử thách", mình đọc và cảm thấy khá hay, chia sẻ với mọi người :)

----
Nguồn: Hà Bảo Bình - Yumer tham gia Cuộc thi 96 giờ thử thách
“Khiêm tốn, thật thà, dũng cảm”​

Mùa hè xanh 2009, cô bạn cùng lớp đã thú nhận rằng nhóm các bạn ấy đã từng muốn đánh tôi vì trò chỉ điểm quá ngông cuồng của tôi hồi năm nhất. Tôi là con gái. Và cô bạn ấy giờ đã mến tôi. Nhưng điều mà bạn ấy nói khiến tôi suy nghĩ nhiều: có thể tôi đã bị đánh.

Cách đây đã hai năm, trong một buổi kiểm tra giữa kỳ của môn Kinh tế chính trị Mác – Lênin, cuối giờ thầy giáo điểm danh. Sẽ chẳng có chuyện gì xảy ra nếu thầy không yêu cầu sinh viên được gọi tên phải đứng lên (để thầy cộng thêm điểm nếu sinh viên đó ngồi ở những bàn đầu và thường xuyên phát biểu). Tôi ngồi bàn đầu tiên, nên sự việc xảy ra hoàn toàn ngẫu nhiên chứ không hề có chủ đích. Khi thầy gọi tên một bạn trong lớp, bạn ấy đứng lên. Đúng lúc đó tôi xoay người xuống bàn dưới nói chuyện với một bạn ngồi ngay sau tôi. Và một cách ngẫu nhiên, tôi nhận ra cô bạn xinh xắn đang đứng lên không phải là thành viên trong lớp. Không suy nghĩ nhiều, tôi hồn nhiên quay lên và nói với thầy: “Thầy ơi, bạn ấy không phải lớp em.” Lúc nói điều ấy tôi không hề nghĩ rằng mình đã tự kết án chính mình giữa một tập thể gần 100 sinh viên. Tôi ngồi bàn đầu nên không quá khó để thầy nghe điều đó, và 1/4 lớp ngồi bàn trên đã hướng ánh mắt về phía tôi, không giấu giếm vẻ phẫn nộ. Và thật tệ, một trong những ánh mắt ấy vẫn còn ám ảnh tôi đến bây giờ.

Mọi chuyện sau đó diễn biến thế nào thì không khó để đoán. Thầy gọi bạn nữ ấy lên, yêu cầu đưa thẻ sinh viên. Hình trong thẻ nhỏ quá nên cũng khó xác định đó có đúng là bạn ấy không. Tất nhiên cô bạn khác lớp ấy khăng khăng mình là sinh viên lớp này. Và ngạc nhiên làm sao, khi thầy hỏi lớp trưởng thì chàng trai có giọng hát truyền cảm đã mang về cho lớp biết bao giải văn nghệ của trường, khẳng định như đinh đóng cột rằng bạn nữ ấy là thành viên của lớp. Không dừng lại ở đó, khi được thầy hỏi, lớp phó học tập trả lời hồn nhiên rằng vì lớp đông quá nên không nhớ hết mặt của các bạn (!). Và kết thúc không thể hoàn hảo hơn: bạn nữ ấy tự nhận lỗi vì đã làm bài kiểm tra thay cho cô bạn trong lớp tôi.

Thầy có vẻ giận dữ. Và hơn một nửa lớp cũng có vẻ giận dữ, với tôi. Nhóm của bạn “bị chỉ điểm” lườm tôi bén như dao kèm theo những tiếng rầm rầm chửi rủa, và những lời đe dọa. Nhóm “không thích liên quan” nói với tôi rằng lẽ ra tôi không nên nói, chẳng lợi lộc gì, chuyện bạn ấy làm cũng chẳng hại gì đến ai. Nhóm “đồng tình” với hành động “chỉ điểm” của tôi chỉ vài ba người, nhưng không ai nói gì cả mà chỉ nhìn tôi bằng ánh mắt đầy cảm thông và thương hại. Ánh mắt ấy gợi tôi nhớ đến cách những con linh dương đầu bò nhìn đồng loại kém may mắn của chúng bị sư tử ăn thịt mà không thể làm gì, tôi xem trong chương trình thế giới động vật trên ti vi. Chỉ có cô bạn thân cùng bàn nói rằng sẽ luôn sát cánh bên tôi dù có chuyện gì đi nữa.

Và thế là tôi bị tẩy chay, dù bạn nữ gian lận kia chỉ phải làm bản kiểm điểm trước lớp.

Hai năm trôi qua, giờ sắp ra trường rồi, có thể nhiều người đã quên câu chuyện năm nào. Những người ngày xưa gây gắt với tôi có lẽ cũng đã nguôi ngoa. Giờ tôi đã có nhiều bạn, trong lớp lẫn khác lớp, thậm chí khác trường, nhưng vết thương trong lòng tôi thì vẫn cứ còn đó, dù đã lành nhưng vẫn để lại sẹo, và thỉnh thoảng lại ứa máu. Cái khoảng cách thênh thang mà hơn nửa lớp dành cho tôi thời gian ấy làm tôi choáng váng và buồn vô hạn. Chiếc bàn 2 người ngồi của tôi và cô bạn thân luôn được giữ khoảng cách an toàn với những chiếc bàn có người ngồi khác.

Tôi đã kể cho nhiều người nghe về câu chuyện này, mong tìm một sự đồng tình nhưng hầu như ai cũng xác nhận rằng việc tôi làm KHÔNG SAI, nhưng KHÔNG NÊN làm thế. Và giống như bức tranh “trăn khép, trăn mở” của nhà văn Antoine de Saint-Exupery trong Hoàng tử bé , tôi thấy mình cô đơn khi tìm kiếm một sự thấu hiểu.

Sẽ rất xác đáng nếu cho rằng tôi bảo thủ và cố chấp, nhưng tôi luôn tự hào vì khoảnh khắc ấy mình đã hành động như thế. Và dù đã biết hết hậu quả của toàn bộ chuyện này, nếu quay lại và được lựa chọn, tôi vẫn sẽ làm điều mà tôi cho rằng mình đã ĐÚNG chứ không phải là KHÔNG SAI. Bởi đơn giản tôi nghĩ rằng gian lận trong thi cử, kiểm tra là tiêu cực, và không thể thỏa hiệp với nó dù với hình thức hay mức độ nào. Tôi chỉ muốn một sự công bằng.
gởi đến tác giả bài viết
đọc câu chuyện ,mình nghĩ hẳn mọi người sẽ cảm thấy đống tình và khâm phục quyết định của bạn,bạn dũng cảm,bạn không muốn sự bất công .Nhưng mình lại nghĩ khác,bạn có thật là lên tiếng vì sự công bằng hay đó chỉ là phút giây buột miệng vô ý của bạn,ngay cả bạn cũng nghĩ rằng không ngờ câu nói của mình lại biến mình thành người đối chọi với hơn 1/2 lớp,nếu thật sự được lựa chọn lai,suy nghĩ hậu quả mình phải gánh chịu,mà không phải đến 1 thời gian lâu sau đó (khi mọi việc đã ổn thỏa ) bạn có can đảm lên tiếng không.Đây chỉ là những nhận xét cá nhân của mình,nhưng mình thật sự không cho rằng bạn đã dũng cảm trong trường hợp đó.

Bình luận bằng Facebook