Bàn luận về Hạnh Phúc

jimmydang

[♣]Thành Viên CLB
Không phải là một chủ đề mới lạ trên diễn đàn, có lẽ mỗi người đều có một câu trả lời cho câu hỏi " Hạnh Phúc là gì?" Riêng bản thân mình thì mình không có định nghĩa cho "Hạnh Phúc" và mình chỉ có thể biết được nó như thế nào thôi. Nhưng trước khi nói ra được quan điểm của bản thân mình xin trình bày những gì mình đã trải qua trong quá trình sống, và đôi lúc tự đặt ra câu hỏi hạnh phúc là gì? và thực sự đến lúc này mình đã có rất nhiều câu trả lời mình sẽ lần lượt trình bày nó. Bài này là một bài viết về cảm xúc của mình, không bố cục mà cũng chẳng có logic.

Đầu tiên, mình được tiếp xúc với khái niệm hạnh phúc là được xem buổi nói chuyện của diễn giả Trần Đăng Khoa bên trung tâm TGM về chũ đề " Hạnh phúc ở quanh ta", mở đầu diễn giải trình bày về nửa ly nước đây hay nửa ly nước vơi---> Mình rút ra được kết luận " Hạnh Phúc " là những gì ở xung quanh chúng ta, nó là cách cảm nhận của chúng ta với thế giới xung quanh. Điều này làm mình nhớ lại, " Xã hội mà chúng ta đang nhìn là tấm gương phản chiếu cái nhìn của ta với nó" ---> Thế giới tốt đẹp khi ta nhìn chúng với vẻ tốt đẹp và đen tối khi ta nhìn nó với vẻ đen tối.

Lần tiếp theo mình đã tìm và xem " Luật hấp dẫn", " Luật tương xứng". "Quyền năng vô hạn"..... Những video này làm mình nhìn thế giới dưới một góc khác, một quan niệm mình có thể có cả thế giới bằng cách duy trì tư duy tích cực cùng với sự tưởng tượng ( Danh từ khoa học là " Tự kĩ ám thị"), nói về Tự kỉ ám thị một chút - Đây là một phương pháp nằm trong Thành Công học mà Nappoleon Hill đã tổn hợp từ nhiều người thành công trước đó. Phương pháp này là duy trì trí tưởng tượng với cảm xúc tích cực về điều mà mình muốn để tạo bánh đà cho mọi hành động. " Hãy tiến về phía trước cho dù có bất kì điều gì xãy ra". Đó là cách sống hạnh phúc bằng cách thỏa mãn những giá trị tinh thần và vật chất. Mình xin lưu ý đây là cách đến Hạnh phúc bằng việc thỏa mãn những giá trị về cả " Tinh thần" và "Thể chất".Nhưng rồi liệu chúng ta có dừng được không?, Bạn phải đi hết từ ham muốn này đến ham muốn khác..... Một bánh xe đã chạy thì không dừng, trên đó bạn sẽ có Free time để hưởng thụ thành quả, và trau dồi các giá trị tinh thần khác... Nhưng mình vẫn cảm thấy được mình lúc nào cũng vui vẻ ( Nhiều người nói lúc nào cũng vui vẻ ư??? Chuyện điên rồ hay là anh có nói nhầm không,, cho dù cậu có thành thạo tư duy tích cực đến mức nào hay có mọi thứ đi nữa thì cũng không thể có vui vẻ toàn diện được, à có thể mọi người đùng hoặc có thể họ chưa tìm ra được haizz...):ngammieng:

Và rồi mình tìm thấy con đường trung đạo, không chạy theo hưởng những giá trị tinh thần như ca múa, âm nhạc không ép bản thân chạy theo của cải vật chất. Tập trung vào giá trị sâu trong con người đi tìm một cái mà Nhà Phật có nói là " Cái bình yên trong tâm hồn", làm cuộc sống của mình chậm lại với "Thiền", hoàn thành từng công việc với việc chọn lọc và suy nghĩ toàn diện và ...... Nói tóm gọn là như sau:

- Buông bỏ mọi suy nghĩ thiệt hơn, việc làm mình là đúng việc làm người ta là sai, lời mình là đúng lời người ta là sai, ..... hay còn gọi là " Năm triền cái" theo cách hiểu Nhà Phật, các bạn Google tìm hiểu thêm. Thay vào đó hãy tập trung vào công việc mà tâm bạn không vướng bận. Như Lai từng nói " Phiền làm việc gì mà tâm suy nghĩ đắn đo thì tốt nhất đừng làm" Nhiều người bảo nếu là việc xấu thì sao, mình nói là Không thể " tất cã chúng ta khi làm tổn hại đến bất kì ai thì trong lòng cho dù là kẻ giết người hàng loạt thì cũng có chút suy nghĩ trừ ác quỷ hay người tâm thần"

- Tập thiền, luyện võ, giảm các trò vô bổ, tập trung săn sóc gia đình, giáo dục thế hệ trẻ nhỏ hơn mình.... và....
Còn nhiều nữa nhưng mình xin dừng ở đây, do mấy cái đó mình còn chưa hiểu lắm!

Còn bạn, hãy kể câu chuyện về tìm "Hạnh phúc" của bạn cho mọi người cùng nghe nào??

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Chị cũng rất quan tâm đến đề tài hạnh phúc.
Bài viết còn những vụng về, nhưng nó thật quý vì đó là bước đường đầu tiên trên con đường đi tìm hạnh phúc của riêng em.
Có dịp, hãy đọc "Hạnh phúc tại tâm" của Osho em nhé.
Hạnh phúc từ tâm mình mà ra. Và đó là điều mà ta phải chọn lựa, phải trải qua đau khổ để thấu hiểu giá trị của hạnh phúc, và phải đấu tranh với chính mình mới có được.

taicuong

Thành viên mới
Với mình. Hạnh phúc đơn giản là:

- Có một việc gì đó để làm
- Có một ai đó để yêu
- Và có một điều gì đó để hy vọng
:cuoinhamhiem:ọng

Bình luận bằng Facebook