Bữa ăn xa nhà

KitKat

Thành viên năng động
Dạo này, đọc trên các tờ báo mạng, đâu đâu cũng có những bức ảnh đập vào mắt mình vui vui mà thấy chua xót quá. Tất tần tật cái gì cũng đua nhau tăng lên mà “hầu bao” thì vẫn vậy. Nói “hầu bao” cho sang thôi chứ tôi thấy thương má vô cùng, đó là những đồng tiền từ những giọt mồ hôi cực khổ mà má đã chắt chiu, dành dụm để gửi lên cho tôi ăn học. Tôi tự nhủ sẽ cố gắng nhận dạy thêm vài đứa học trò nữa để má khỏi phải vất vả nhiều.

Ôi những dòng suy nghĩ miên man, nhớ má quá! Xa má rồi mới thấy mình lớn khôn, biết lo toan chắt chiu dành dụm, biết nghĩ xa hơn và thực tế hơn.

Đời sống sinh viên xa nhà đã khó khăn, sinh viên nghèo như tôi lại càng chật vật hơn. Những bữa ăn qua loa, lúc thì thui thủi một mình, lúc thì có vài đứa cùng lớp, cùng phòng trọ. Chúng tôi ăn cơm thì ít còn mì gói thì hầu như là “muôn thuở”, cũng có nhiều lý do để ăn: tiện lợi, nhanh gọn và đáp ứng cái bụng đói cồn cào. Quan trọng là giá không thể nào rẻ hơn được nữa. Có lúc tôi cũng phải đắn đo không biết lựa chọn loại mì nào cho phù hợp. Cái con người ta luôn muốn là: Ngon – bổ - rẻ cơ mà. Nghĩ lại mình thấy buồn cười quá!

Không biết là ăn mì gói hoài thì có sao không nhỉ?

Lòng lộn xộn và ngổn ngang...

whitefang

Thành viên mới
Đời SV và xa nhà cùng chung hoàn cảnh là thế.
Cũng đang phân vân, ăn mì gói hoài có ssao ko....

KitKat

Thành viên năng động
hì, đôi khi cũng không biết có sự lựa chọn nào nữa không... :khochiu:

Tom

[♣]Thành Viên CLB
Mì gói là bạn của sinh viên mà! Hùi nhỏ mình thích mấy cái gói mì không có vỏ, ăn sống rất giòn và ngon, giờ kiếm hoài không thấy @.@

S

susu.thuthao

Guest
Sinh viên bọn mình hầu hết là sống xa nhà nên thành phố học. Chi tiêu ở trên này đắt đỏ, mà sinh viên lại nghèo nên các bữa ăn thường qua qua cho xong nếu không thì cũng chỉ có vài món đơn giản. Thế mới quý những ngày được về với bố mẹ.

meobeobb

Thành viên mới
Mình nghĩ không sao đâu bạn ơi, thời sinh viên mình cũng ăn mì gói suốt... bây giờ mì gói cũng đa dạng lắm, nhiều loại có bổ sung cả vitamin nữa đó bạn.

Today Education

Tài Trợ Học Bổng
Nhắc đến mì, dạo này đang sốt với clip quảng cáo của gấu đỏ! Bán hàng dựa trên lòng trắc ẩn :(
Tớ chưa ăn mì này? ko biết nó ngon hay không nhưng cái kiểu quảng cáo này thì không thích rồi

canh buom do

Cây đang thụ phấn
Thành viên BQT
Theo lời em trai của mình thì, nếu ăn mì gói hoài thì sau này chết đi chúng ta không cần phải ướp xác vì trong mì gói có rất là nhiều chất bảo quản. hà hà, vì thế nên bạn cứ yên tâm ăn nhé.
về vụ mì gấu đỏ thì mình ăn rùi, quảng cáo vậy chứ ăn thì dở tệ, một lần là nhớ mãi, không mua lần thứ 2 :)

hieulv318

Thành viên mới
Nhà mình không phải nhà điều kiện cũng không phải nhà có hoàn cảnh quá kho khăn. Cái gì tiết kiệm được thì tiết kiệm thôi, và đi làm thêm kiếm chút đỡ cho bố mẹ thì không đến nỗi là ăn mì tôm suốt vậy đâu. bản thân mình nghĩ thì cứ phải cố gắng ăn uống cho đầy đủ để học hành chứ, không cứ mì tôm vậy rồi học hành mệt lắm, lúc đấy rồi tiết kiệm thành hoang phí ấy mà lại ảnh hưởng tới việc học hành nữa

jodiepham2204

Super Moderator
Nhớ hồi đó đi học, sáng sớm xe buýt nhồi nhét nhiều đến nỗi cứ mỗi lần bác tài thắng là cả đám ùa ra trước, rồi lại ngả ra sau :D
Có những tình bạn trở nên thân thiết cũng nhờ xe buýt! ^^

Những kỉ niệm thời sinh viên nhớ lắm!

To be continued...

kyo2907

Thành viên
Ăn mì cũng tốt...tiết kiệm được nhìu thứ, bi giờ cái gì cũng lên mà tiền lương thì chả bao giờ lên hết, hỏi ông sếp khi nào tăng lương thì ổng trả lời là từ từ đi, nên giờ tập làm wen vs mì là vừa....Đang kiếm loại mì nào vừa ngon vừa đảm bảo chất lượng :bitmiengcuoi::bitmiengcuoi::bitmiengcuoi::bitmiengcuoi:

Bình luận bằng Facebook