[Chia sẻ] Cùng cực cuộc đời, biến đổi hoàn toàn trong 3 tháng cuối cùng năm 4 ĐH

Thiên hạ đệ nhất đẹp zai

Thành viên năng động
Tình hình là dạo này mình lang trang trên forum, đọc báo và lúc đi làm, thấy rất rất nhiều trường hợp các bạn sinh viên than thở khó đạt điểm cao trong kỳ thực tập tốt nghiệp, khó tìm việc, khó trả lời phỏng vấn, khó trong cách làm việc ứng xử, sinh viên mới ra trường thì lấy đâu ra kinh nghiệm, mà tìm việc thì lúc nào cũng đòi kinh nghiệm này nọ, v.v....

Nay mình mạn phép sẽ dự định mở 1 lớp chia sẻ (ko dám gọi là lớp dạy học, vì mình trẻ lắm, tầm 24t thôi, ko đáng tư cách để dạy ai cả :khochiu:) về tất cả những điều mình đã trải nghiệm từ thực tế cuộc sống và làm việc.

Xin giới thiệu sơ nét info về mình >"<

Chuyện kể rằng, trong suốt gần 4 năm học tại trường ĐH, có một cậu sinh viên học hành rất lười biếng, ham chơi hơn ham học, ham kiếm tiền hơn ham kiếm bạn gái, hay trốn tiết, vô mục tiêu, ko phương hướng, chỉ được cái là hay....chém gió, "đạt" được học lực trung bình, thi rớt là thường xuyên, đỉnh điểm là “chỉ có” 3 lần/năm :dauhang:, từng bị trường gửi giấy cảnh cáo về nhà…:dauhang:

Ấy vậy mà… chỉ trong vòng 3 tháng cuối cùng của kỳ thực tập tốt nghiệp trước khi ra trường, cậu ấy đã đạt được những gì?

• Giải 1 cuộc thi “Chat với CEO” đợt 1 (do trường đại học Kinh Tế tổ chức)
  • Giải 2 cuộc thi viết về kỹ năng sống “Tôi là ai” (do trường đại học Ngân Hàng và công ty Trí Tri tổ chức)
  • Giải 2 cuộc thi chia sẻ online về “Tầm Nhìn” và “Suy Nghĩ Tích Cực” của Dale Carnegie Vietnam (do trường Doanh Nhân Đắc Nhân Tâm tổ chức)
  • Học bổng “PlayCamp” (của Tritri Living Skills)
  • Học bổng “Định vị thương hiệu sinh viên trong mắt nhà tuyển dụng” (của Top Pion)
  • Học bổng từ trường Quản Trị Cuộc Đời LiMA (thuộc hệ thống giáo dục PACE)
  • Học bổng DeltaViet
  • Là sinh viên đạt được điểm số trung bình cao nhất ngành Quản trị nhân sự trong đợt báo cáo thực tập tốt nghiệp trong suốt cả hai khóa liên tiếp 06 và 07.
  • Là 1 trong 200 sinh viên xuất sắc nhất TP, dự buổi ăn trưa buffet với 9 vị CEOs của các tập đoàn lớn, trong đó với ông Christopher Harvey, CEO của Vietnamworks, hay Mr. Võ Thành Đăng, Brand Manager của Dale Carnegie Vietnam,v.v....
  • Đã làm việc tại tập đoàn tài chính kiểm toán và tư vấn Ernst & Young Vietnam Ltd, bộ phận Tư vấn (các bạn ai làm EY nói riêng hay Big4 nói chung đều biết sv mới ra trường thì đều làm trong mảng Tax và Audit là chính, còn Tư vấn thì rất hiếm, hầu như là ko có, vì để làm được thì cần phải có tối thiểu 4 - 5 năm kinh nghiệm làm việc tại các tập đoàn đa quốc gia. Còn mình thì sao? Tất nhiên là...0 năm :xemthuong:). Mình đã làm điều đó như thế nào? Sẽ nói sau :">

Câu hỏi được đặt ra: Đã xảy ra chuyện gì trong 3 tháng cuối cùng đó ????

Sơ sơ cuộc đời đầy trắc trở của mình là thế, về kinh nghiệm phỏng vấn thì mình có khá nhiều. Thứ nhất là mình chuyên ngành Quản trị nhân sự (chuyên mảng tuyển dụng), thứ 2 là mình đã từng bị...rớt 20 lần phỏng vấn :dauhang:....

Với nhiều điều như trên, ko chia sẻ thì quả là quá là phí, mình đã tính thử, nếu nói chuyện ở ngoài ko thì phải mất tất cả là 9 - 10 buổi, 1 buổi 2 tiếng. Bên cạnh đó, đánh chữ thì rất là dài, mà lại có 1 số bạn "dài ngại đọc" nên thôi.

Mình dự định sẽ tổ chức đầu tiên là 1 buổi chia sẻ trong 1 lớp học cái đã. Nếu thành công thì sẽ có các buổi tiếp theo.

Mình đã nghỉ làm rùi, vì mình cảm thấy ko hợp với công việc bàn giấy, 12 - 14 tiếng/ngày o_0!, đã thế mình lại còn làm sai nhiều cái (nên mới có 1 đống kinh nghiệm cho các bạn nè :bitmiengcuoi:). Tính mình là thích nói chuyện, giao lưu và chia sẻ. Hiện mình đang ấp ủ rất nhiều kế hoạch, và mở những buổi chia sẻ thế này cũng là nằm trong kế hoạch của mình ^^.

Tất nhiên, để thuê được 1 căn phòng ở SG, đặc biệt ở mấy quận trung tâm là ko hề nhỏ (tầm 2.5 - 3 triệu/phòng/ngày). Trong buổi đầu, mình sẽ cố gắng miễn phí cho các bạn tham dự để biết cách nói chuyện và làm việc của mình như thế nào ^^! Nếu có thu tiền học phí thì...mình nghĩ cũng ít thôi, tầm 9 -10buổi/300k đến 350k trong 2 tháng, tính ra 1 buổi chia sẻ 2 tiếng là 35k hơn, hy vọng là hợp với túi tiền của sv (dù sao cũng đỡ hơn các khóa học Kỹ năng sống 5 - 6 triệu/4 ngày :dauhang:). Nhưng mình xin nhắc lại, mình chỉ xin đóng góp tiền "chia sẻ phí" khi bản thân ko cầm cự nổi mà thôi, hiiii ^^.

-------------------------------------

UPDATE MỚI NHẤT (21/02/2012)!!!!

Dự tính: (99,99%)
-Nơi chia sẻ: Q10 HCM, đối diện nhà hát Hòa Bình (địa chỉ cụ thể sẽ được gửi qua link email đăng ký)
-Ngày chia sẻ thì các bạn chọn 1 trong các ca sau nhé:

• Sáng thứ bảy 25/02/2012 (ca 1: 8:00 - 10:00, ca 2: 10:00 - 12:00)
  • Tối chủ nhật 26/02/2012 (ca 3: 18:00 - 19:30, ca 4: 19:30 - 21:00). - Do CN chỗ mình thuê kẹt rất đông, nên chỉ có thể thuê 3 tiếng buổi tối. Nhưng các bạn yên tâm, tuy thời lượng giảm nhưng ko có nghĩa là chất lượng sẽ giảm theo ^^

- Điều kiện phòng: máy lạnh, máy chiếu, nhà vệ sinh, nước uống, có ghế ngồi (nhưng mình sẽ cho...ngồi đất hết:nghichngom:, tại vì mình cảm thấy ngồi đất thì sẽ tạo 1 ko khí thân mật và gần gũi hơn ^^)
- Chủ đề: thất bại và thành công của mình (thuật lại quá trình cuộc đời từ 1 thằng tưởng chừng như là "đồ bỏ đi" như trong tiểu sử lại có thể biến đổi hoàn toàn chỉ trong vòng 3 tháng cuối cùng năm 4 ĐH)
- Đối tượng: sinh viên, ưu tiên học sinh cấp 3 (KO khuyến khích người đã đi làm hoặc có nhiều kinh nghiệm vô nghe nhé, tại ko dám "múa rìu qua mắt thợ" =,=!). Các bạn nhớ rủ đông bạn bè vào (nữ càng tốt :them:). Mình đã thuê phòng 35 người thì phải đi cho đáng chứ nhỉ, ai có bạn bè bên các trường ĐH khác thì rủ đi luôn nhé ^^. Nếu ai có lòng thì đăng tải lên các forum trường mình luôn giúp mình nhé...Ưu tiên theo thứ tự thời gian mail gửi đến, nếu mình ko thể sắp xếp được thì xin lỗi, hẹn các bạn bữa khác
- Sỉ số tham dự: 35 người/lớp => 4 ca chắc tầm 140 người
- Phí: miễn phí!
- Đăng ký: các bạn điền theo mẫu này để mình xếp chỗ:
  • Họ tên:
  • Sinh năm:
  • Hoc sinh/Sinh viên trường:
  • SĐT:
  • Email:
  • Đăng ký (sắp xếp theo thứ tự ưu tiên nhe mấy bạn, để giả sử ca này kẹt, thì mình sẽ chuyển các bạn xuống ca sau):

Ví dụ:
  • Họ tên: Nguyễn Văn Xoay
  • Sinh năm: 198*
  • Hoc sinh/Sinh viên trường: Đại học Bôn Ba
  • SĐT: 0123456789
  • Email: xoay@yahoo.com
  • Đăng ký:
    Ca 1
    Ca 3
    Ca 4

(ca 2 ko có rảnh thì ko ghi. Giả sử như ca 1 hết chỗ thì mình sẽ đẩy bạn Xoay xuống ca 3,...)

Sau đó, gửi về địa chỉ: dangkychiasekinhnghiem@gmail.com

-------------------------------------
Mình xin gửi 1 link bài viết mà mình đã viết trong diễn đàn này cho các bạn tham khảo cách nói chuyện của mình (hơi dài 1 xí, mong các bạn thông cảm cho :lungtung:):

http://kynangsong.org/showthread.ph...tập-và-xin-việc-cho-các-bạn-sinh-viên-sau-này!

Còn đây là các comment của bạn đọc ^^

chân thành cảm ơn bài viết của anh. Đây là bài viết tâm huyết nhất mà e được đọc ( đọc xong lập tức đi đăng ký tài khoản để vào cảm ơn). Đọc được bài viết này ngay trước thềm đi thực tập quả là vô vô cùng quý giá. Cảm ơn anh rất nhiều

Mình cũng rất giống Ashly, đang tìm tài liệu báo cáo khóa luận, vô tình đọc được bài này. May mà lúc đầu mình ko để ý nó dài thế nào chứ ko cũng đã ko đọc. hix...(may^^) nhưng sau khi đọc xong, mình thấy đây là bài viết hay nhất từng đọc thật. Đăng ký làm thành viên chỉ để thanks Thiên hạ đệ nhất đẹp zai

Minh đăng ký thành viên là để cảm ơn bạn, bài viết rất thiết thực và rất bổ ích đối những sv sắp đi thực tập. Cảm ơn bạn rất nhiều, nể phục bạn quá

Cám ơn bạn đã dành nhiều thời gian cũng như công sức để chia sẻ kinh nghiệm quý báu thế này nhé. Bài viết rất bổ ích đối với mình - sinh viên mới ra trường, chưa va chạm nhiều. Lối hành văn cũng rất dí dỏm, hài hước, rất sinh viên ^^, nên bài viết dài cũng đọc không bị mệt lắm. Tks again!

chà chà.mất 2 ngày để đọc chủ đề của bạn" Thiên hạ đệ nhất đẹp zai" hihi( vì mình không có time mà) đọc còn mất time nhìu như vậy thì viết bài này bạn mất bao lâu.Công nhận là bạn kỳ công thật đó.một sự đóng góp công sức(viết bài) và kinh nghiệm thực tế mà bạn đã trải wa.thật đáng biểu dương lắm đó.hehe.đọc bài của bạn mình thấy rất hay,thực tế,lối diễn đạt khiến người đọc không thấy nhàm chán khi đọc bài của bạn, và đặc biệt là sự tưởng tượng khá phong phú (tượng tượng nhửng lời lẻ của nhân vật ý) bạn hóa thân vào nhân vật rất đạt,hihihi.(đừng nở mũi nha hihi).thanks bạn nhìu nhíu nha!

Thật sư là 1 chia sẻ rất tuyệt vời và tâm huyết mà e từng được đọc, E đọc 1 mạch luôn từ lúc mở trang này ra và đăng kí thành viên để gửi nút Thank tới chia sẻ này, nếu dc nhấn nhìu tks thì tốt quá :D hii E cảm ơn chia sẻ của a nhiều lắm, trong lúc đang mệt mỏi vì bị loại ngay từ vòng sơ tuyển CV vào Techcombank vào sáng nay , lơ mơ về nhà buồn google ra vài thứ để xem cho đỡ chán k nhớ là vì sao lại vào đường dẫn này nữa vi tâm trạng của e đang dở hơi, Vậy mà sau khi đọc xong e lại thấy tinh thần lên cao rất nhiều , e xin phép save bài này vào để thi thoảng đọc lại lấy động lực hii, e đang là sv năm cuối ĐH Đại Nam khoa TC NH , cũng đang loay hoay xin chỗ thực tập ở các NH mà gian nan quá hii nhưng mà vẫn quyết tâm.

Hi, cảm ơn anh chủ topic rất nhiều, thực sự đây là bài viết có ý nghĩa và có ích nhất mà em từng được đọc. Em đăng ký trang này là để thanks anh đó ^^. Sắp tới em cũng đi thực tập, hy vọng anh sẽ có nhiều bài viết chia sẻ kinh nghiệm cho kynangsong.org hơn nữa. Chúc anh luôn vui vẻ và thành công trong cuộc sống nhé ^^

......

nhtsagoma

Thành viên mới
anh cho em hỏi. Ngày đó còn là sinh viên, anh học trường gì ạh ? Và từ khi ra trường tới giờ anh làm nghề gì ?
Xin cám ơn anh ! Em rất thích các bài viết của anh ^^

---------- Post added at 08:40 PM ---------- Previous post was at 08:34 PM ----------

anh cho em hỏi mấy câu được không. Ngày đó còn là sinh viên, anh học trường gì ạh ? Và từ khi ra trường tới giờ anh làm nghề gì ?
Xin cám ơn anh ! Em rất thích các bài viết của anh ^^

Bình luận bằng Facebook