[KN CÁ NHÂN] 5 cách giúp cân bằng cuộc sống và công việc.

chiecla_206

[♣]Thành Viên CLB
5 cách giúp cân bằng cuộc sống và công việc.

1. Phân chia rạch ròi giữa gia đình và công việc.

Theo các nhà tâm lý – xã hội học, khả năng hoàn thành công việc của bạn tùy thuộc vào việc bạn có được nghỉ ngơi, hồi phục năng lượng khi tr
về với tổ ấm của mình hay không. Nếu bạn vẫn không thể thôi nghĩ về công việc sau khi rời khỏi văn phòng, hãy biết cách phân chia tâm trí của mình ra thành những “ngăn” riêng biệt. Hãy chọn một nơi yên tĩnh để giải quyết những mối lo lắng về công việc. Sau đó, đóng “ ngăn kéo” công việc lại.

2. Đừng làm nhiều việc cùng một lúc.

Có thể bạn sẽ giải quyết công việc gia đình theo những thói quen từng áp dụng khi làm việc ở văn phòng, đặc biệt là thói quen làm nhiều việc cùng lúc. Hãy tự quan sát xem bạn có vừa nói chuyện điện thoại vừa làm việc nhà? Hay nghĩ về một món quà sinh nhật trong lúc đang xem ti-vi? Quá quen làm nhiều việc cùng lúc và xem đó là bình thường, song cơ thể của chúng ta thì không phải lúc nào cũng có thể đáp ứng. Hãy tập chú tâm vào một việc. Biến những thói quen vô thức thành những lựa chọn có ý thức sẽ giúp cơ thể giảm stress và giúp bạn sống chủ động hơn.

3. Kết bạn với những người không cùng nghề nghiệp.

Để có cuộc sống phong phú và cân bằng hơn, hãy làm quen với những người mà bạn không làm việc cùng – đó là lời khuyên của chuyên gia tâm lý Douglas Rushkoff. Nếu chỉ giao du với đồng nghiệp, bạn sẽ mãi đóng vai trò của chính bạn như khi ở văn phòng. Hãy ghi danh học một lớp nghệ thuật hoặc yoga, thử làm quen với người cùng chạy bộ trong công viên vào buổi sáng… Nếu không thể rời khỏi chiếc bàn làm việc và màn hình vi tính, hãy thử tham gia vào các di
ễn đàn online với những người cùng sở thích và những mối quan tâm như bạn (ví dụ kinangsong.org :cuoinhamhiem:).

4. Hạn chế nói chuyện công việc khi đang thư giãn.

Nếu tất cả các bạn bè đều làm cùng ngành với bạn, hãy hạn chế trò chuyện về công việc mỗi khi gặp gỡ bằng cách đặt ra các quy tắc thời gian. Ví dụ: chỉ nói chuyện công việc không quá 15 phút.

5. Tìm cách “trốn” khỏi công việc

Để ngăn các ý nghĩ về công việc xen vào tâm trí khi bạn đã về nhà, hãy tìm một công việc khác để làm. Điều này giúp bạn có thể thư giãn và tái tạo năng lượng nhưng vẫn cho cảm giác đang “làm việc”. Hãy thử vẽ tranh, tân trang lại nhà cửa hoặc vào bếp nấu ăn.

Theo THU PHAN (MariClaire.com)
.

lapdong

Quản Trị Viên
Thành viên BQT
5 kinh nghiệm này mình thấy rất hay và hợp lý!
Bạn thử check xem mình đã làm được bao nhiêu trong 5 cách ấy nhé!:them:
Xem nào, mình làm được 3 cách trong 5 cách rồi,

1. Phân chia rạch ròi giữa gia đình và công việc: dù có mệt mỏi chuyện gì ngoài đường thì về nhà luôn vui vẻ nè! Kiếm chuyện để cười :cuoihaha::cuoihaha:
3. Kết bạn với những người không cùng nghề nghiệp. Mình có nhiều bạn bè; khi được hỏi han về "chuyên môn" của họ; mình thấy gì cũng mới. Thế là yêu thích theo ^^:them::them:

5. Tìm cách “trốn” khỏi công việc:
Những lúc muốn "trốn" việc, hồi xưa học cấp 3 thì hay làm đồ hand-made; bây giờ thì ngủ; online... hjhj... Cuộc đời cũng đỡ căng thẳng rất nhiều ^^^

Còn bạn thì sao nè???:nghivan::nghivan::them::them:

auror_1102

Thành viên năng động
Cảm ơn nhiều nha. Mình đang gặp rất nhiều căng thẳng trong cuộc sống đó

yenkim

Thành viên
Bình thường mình hay xen lẩn việc nhà với việc học nên mình hay bị căng thẳng và mệt mỏi đôi khi mình cảm thấy dường như bị mất ý chí nữa.
Cảm ơn bài viết của bạn nhiều bây giờ mình biết đâu là nguyên nhân rùi.

elsonhoang

[♣]Thành Viên CLB
KHông biết lúc này tôi có đang "ôm đồm' quá nhiều việc hay không? có quá tham lam hya không khi tôi muốn hoàn thiện chính mình và làm tất cả những gì mình nghĩ là có thể? Việc trường lớp, Đoàn Hội việc làm thêm, dạy thêm để tự lập cho bản thân, việc hco5 kèm ở trung tâm về cả ngoại nhữ và tin học, tôi không có đủ thời gian nhắn cho Ấy một cái tin dù là hỏi thăm thôi, tôi không có thời gian cho những sinh hoạt cá nhân của mình. Phải chăng tôi đang bị quá tải ?

Giữa tham vọng cuộc sống, mục tiêu quá lớn mà tôi bắt ép mình phải làm được và cách cân bằng cuộc sống? KHÔng biết tôi sẽ cân bằng cho mình như thế nào? Khi tham vọng và mục tiêu tôi luôn muốn đạt được còn đó trước mắt ? Tôi đang đi đúng hướng hay mất thăng bằng đây?

candyshop

Thành viên mới
Mình nghĩ cần bằng ở đây k phải là chia đều thời gian giữa công việc và cuộc sống mà cần xác định thứ tự ưu tiên của bản thân (priorities). Giả sử 1 người coi gia đình là hàng đầu thì cuộc sống cân bằng đối với người đó là khi được dành thời gian chăm sóc, ở bên gia đình chứ k phải suốt ngày "cắm đầu" vào công việc.

aishtbang

Thành viên mới
Thích nhất là cái này:
2. Đừng làm nhiều việc cùng một lúc.

Nhìn thì dễ, nhưng gặp lúc đang rối thì không phải ai cũng làm được đâu. Phải luyện tập mới được.

Bình luận bằng Facebook