[KN CÁ NHÂN] Chưa bao giờ em thực hiện thành công 1 kế hoạch, em phải làm sao ?

ziming

Thành viên mới
Xin chào các anh chị, em là thành viên mới, em muốn đóng góp 1 câu hỏi, mong anh chị trả lời giúp ạ.
Em đã lên kế hoạch rất nhiều, từ những kế hoạch nhỏ như sáng hôm nay làm cái gì... nhưng em cũng không hoàn thành. Đến những công việc lớn hơn như kế hoạch lớn hơn cho 1 tháng 1 năm. Không phải em không có năng lực để hoàn thành, cũng không phải em không có quyết tâm... Em không thể giải quyết vấn đề này.
Xin các anh chị trên KNSO giúp đỡ em ạ!

huxu456

[♣]Thành Viên CLB
Chào ziming. Thật ra mình cũng đang ở tình trạng giống như bạn. Mình cũng đã có tham khảo nhiều ý kiến và tài liệu rồi, và mình rút ra một số nhận định như thế này, hi vọng có thể giúp được bạn.
Đầu tiên, mình phải có một cái nhìn tổng thể cho một tháng, cái này thực ra cũng hơi khó một chút vì mình cũng không biết được những gì mình cần làm trong một tháng. Tuy nhiên chắc chắn trong tháng đó chúng ta sẽ có những việc phải làm ở những thời điểm cố định ví dụ như việc học ở trường, học anh văn.... nếu mình chưa biết còn việc gì nảy sinh không thì mình để trống sau này mình sẽ thêm vào, tốt nhất là nên có một cuốn sổ tay.
Tiếp theo là lập thời khóa biểu cho tuần nào, Cũng tương tự như lập kế hoạch cho tháng thôi, nhưng chắc sẽ dễ hơn một chút. Và cuối cùng là lập thời khóa biểu cho từng ngày, nguyên tắc là việc nào quan trọng nhất phải được ưu tiên đầu tư (cái này người ta gọi là nguyên tắc 80/20), rồi mới đến việc còn lại. Nhưng cũng nên nhớ một chút thời gian giải trí giữa các khoảng thời gian làm việc căng thẳng.
Bạn nói bạn không thừa quyết tâm thế nhưng vẫn không hoàn thành tốt kế hoạch có lẽ bạn lên kế hoạch chưa hợp lý khiến quy thời gian của bạn bị âm. Mình nghĩ chất lượng vẫn tốt hơn số lượng. Bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết về kỹ năng quản lý thời gian trong diễn đàn hy vọng giúp ích cho bạn.

bachtuocdo

Thanh viên kỳ cựu
Bachtuocdo chia sẻ với bạn một số suy nghĩ như sau:

Đầu tiên là một câu trích dẫn của Peter Drucker-"Cha đẻ" khoa học quản trị hiện đại của thế giới:
"Kế hoạch không phải là để đạt được mục tiêu, kế hoạch là hành động khi mục tiêu không đạt được"

Kế hoạch sẽ có những phương án khác nhau, nhằm tạo ra những giải pháp thay thế, khi bạn không thực hiện được theo phương án này để đạt mục tiêu, bạn sẽ cần đến phương án khác trong kế hoạch để đạt được mục tiêu.

Nếu kế hoạch chỉ có 1 phương án duy nhất, thì nó không có giải pháp thay thế, việc đó sẽ rất dễ dẫn đến kế hoạch bị phá sản, vì trong thực tế hiếm khi những dự định chúng ta đặt ra sẽ đúng với những gì sẽ xảy ra trong tương lai.

Cách tốt nhất là cần có sự linh động, nếu phương án đặt ra không đạt được, thì chúng ta sẽ nghĩ đến phương án khác, với trọng tâm là trả lời câu hỏi:
Bạn muốn đạt được mục tiêu gì???

Bám sát vào câu hỏi này trong mỗi bước đi của bạn, và bạn sẽ nhận ra ngay: có rất nhiều cách khác nhau để đạt được mục tiêu đề ra, khi đó bạn sẽ không còn cảm giác thất bại trong kế hoạch nữa; mỗi khi có 1 bước đi trong thực tế không đúng với kế hoạch, bạn chỉ cần trả lời câu hỏi trên và nỗ lực tìm ra giải pháp thay thế !!!

Tóm lại: vấn đề không phải là tập trung theo từng bước đi của kế hoạch, mà quan trọng nhất là xác định rõ: Mục tiêu bạn muốn đạt được là gì???

Kế hoạch trong thực tế rất dễ bị phá sản, do nó được lập ra dựa trên giả định cho những điều xảy ra trong tương lai, hãy linh động chứ đừng nhất nhất "đi" theo kế hoạch định sẵn.
Còn mục tiêu bạn muốn đạt được là "cố định" trong ngày/tháng/năm... Vì vậy, hãy tập trung vào MỤC TIÊU chứ không phải là kế hoạch!

Mong là những chia sẻ này sẽ giúp ích cho bạn trên con đường chinh phục các MỤC TIÊU!

Bạn có thể tham khảo thêm:
http://kynangsong.org/threads/7963&p=44498#post44498

GOOD LUCK AND SUCCESS!

doonyin

[♣]Thành Viên CLB
Khi tạo ra một kế hoạch, bạn cũng cần tạo ra thêm 1 kế hoạch mang tên dự phòng.

Kế hoạch của bạn càng đơn giản càng dễ thực hiện.

Bạn không nên "điều khiển thời gian". Ý mình đây là bạn không nên đề ra kế hoạch quá chi tiết ví dụ : 6h sáng dậy, 6h30 ăn sáng, 7h đọc báo, v...v... vì chắc chắn nếu bạn có đủ bản lĩnh, bạn chỉ có thể thực hiện được 3 ngày vì bạn không phải là đang lên lịch cho một game nào đó mà là cuộc sống.

Chỉ chọn 1 đến 2 việc mà bạn cho rằng quan trọng trong 1 ngày. Bạn duy trì khoảng 10 ngày, nâng tiếp lên 2 - 3 việc.

Duy trì thói quen là khá quan trọng.

Đặc biệt nhất là bạn phải hiểu rõ chính mình. Bạn là người như thế nào để lập ra kế hoạch phù hợp với chính mình. Nếu sức khỏe không được tốt, bạn không thể học liên tục 4 tiếng. Nếu bạn là người ưa hoạt động, bạn không thể nào chịu được cảm giác tù túng khi bị gò ép trong chính kế hoạch của mình, rồi bạn sẽ cảm thấy mệt mỏi và thất bại nếu bạn lên chi chít kế hoạch.

Đơn giản và hiệu quả là điều cần cân nhắc khi lập kế hoạch, bạn à.

Vài dòng gửi đến bạn.

noel.poon

Thanh viên kỳ cựu
Chắc tính của anh cũng giống em đó mà...
Có lẽ vì thiếu ý chí vs lại làm biếng, mà nhiều khi là do bản thân nghĩ cái việc đó đơn giản wá nên cứ kéo dài từ ngày này wa ngày khác....riết rồi mới không xong...
Em thấy tốt nhất là a dự định việc gì thì cố gắng làm ngay...lên kế hoạch ít nhưng làm nhiều và hiệu wả...làm xong kế hoạch này thì hẳn lên kế hoạch khác ha anh ! :cuoihaha:
Chúc a thành công ha....^^

Leo™ ♥ღ╬—

Thành viên năng động
Chào bạn!
Theo mình nghĩ trước khi làm việc gì, muốn nó thành công thì việc đầu tiên phải làm đó là lên kế hoạch , khi 1 kế hoạch đã đc vạch ra, bạn hay cú thực hiện 1 cách kiên nhẫn với những gì có trong kế hoạch đó , Hãy bắt đầu từ những công việc đơn giản và nhỏ trước , ko nên bỏ qua bất cứ công đoạn nào trong kế hoạch đã lên cả ...Quan trong nhất là bạn phải có sự quyết tâm ..

hoahong39

[♣]Thành Viên CLB
hazzzzzzz nc đến kế hoạch thì mình :roile: lập ra mà chưa có khi nào thực hiện tốt được

wendy

Thành viên
Lập kế hoạch! Đây đúng là chuyện muôn thuở của giới học sinh chúng ta.

Mình trước đây cũng giống bạn, lập kế hoạch rất chi tiết nhưng cuối cùng lại chẳng làm được gì cả. Về sau, mình mới nhận ra được cái nhược điểm của việc lập kế hoạch quá chi tiết, đó là: một khi bạn không thực hiện đúng 1 công việc trong kế hoạch thì bạn sẽ cực kì nản chí và xem như cả kế hoạch đã phá sản hoàn toàn, thế là cuối cùng dù kế hoạch vẫn chưa hết thời hạn nhưng nó đã trở lên hoàn toàn vô nghĩa. Thế đấy!

Vậy nên theo mình nghĩ thì bạn không nên lập 1 kế hoạch quá cụ thể, chi tiết, vì điều đó không chỉ khiến kế hoạch của bạn nhanh chóng bị phá sản mà còn khiến cho bạn trở thành 1 con người quá nguyên tắc và không linh hoạt trong cuộc sống (điều này xảy ra khi bạn quá phụ thuộc vào những kế hoạch khuôn mẫu).

Theo như kinh nghiệm của mình sau rất nhiều lần kế hoạch bị đổ vỡ, thì bạn nên lập kế hoạch thoáng hơn. VD như lập cho 1 ngày, bạn chỉ nên vạch ra những điều phải làm trong ngày hôm ấy trong từng khoảng thời gian xác định (chứ không phải thời điểm nha), vd như buổi sáng, buổi chiều và buổi tối chẳng hạn, và cố gắng hoàn thành chúng, dù có phải thức khuya hơn một chút. Tuy nhiên, nếu như đã cố gắng mà vẫn không xong được thì bạn hãy chỉnh sửa ngay kế hoạch ngày hôm sau để có thể hoàn thiện được công việc đó. Đây chính là sự linh hoạt trong việc lập kế hoạch đó bạn. Lưu ý là vì bạn nói bạn không hoàn thành được kế hoạch không phải do không có quyết tâm, nên phương án này mới thực sự hiệu quả, còn đối với những bạn mà không có đủ sự quyết tâm thì việc lùi kế hoạch lại như thế lại là một việc cực kì nguy hiểm đấy nhé.

Trong cuộc sống, kế hoạch là một thứ không thể thiếu đối với 1 con người hiện đại, tất nhiên, nhưng nó không phải là tất cả. Vì vậy, bạn đừng nên quá dựa dẫm vào kế hoạch mà mình đã đặt ra mà phải biết linh hoạt trong mọi trường hợp, linh hoạt trong việc lập kế hoạch và linh hoạt trong việc sửa kế hoạch. Do đó, khi 1 kế hoạch bị phá sản thì cũng đừng nhụt trí, hãy lập lại ngay 1 kế hoạch mới hợp lí hơn, cùng với hành động và sự quyết tâm của bạn, mình tin rằng, vào 1 ngày không xa, bạn sẽ trở thành 1 con người hiện đại đích thực, năng động, làm việc có kế hoạch và luôn linh hoạt trong mọi trường hợp.

Chúc bạn một ngày tốt lành với kế hoạch của mình!
Mong nhận được hồi âm của bạn!
Thân!

Bình luận bằng Facebook