[KN CÁ NHÂN] Làm sao tìm được mục tiêu cuộc đời mình? [you] biết không?

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB

Đôi khi tôi phải thốt lên rằng: "
Trời ơi, mục đích sống của mày là gì?", " Mục tiêu cuộc đời mày là gi?". Rồi tôi loay hoay tìm nó, tìm nó mãi. Một ngày, 2 ngày, 3 ngày, rồi mọi thứ cuốn tôi đi, rồi tôi quên rằng mình phải tìm đáp án cho những câu hỏi đó. Rồi một ngày nọ, tôi lại hỏi như thế, rồi tôi cứ loay hoay tìm, rồi tôi cứ quên. Và rồi, đến bây giờ tôi vẫn chưa có đáp án cho chính mình. Đôi khi tôi thấy mình thật vô dụng.

Còn [you] thì sao?
Nếu có rồi hãy giúp mình kinh nghiệm để tìm ra đáp án nhe.
Nếu chưa hãy giúp nhau tìm đáp án cho những câu hỏi này nhé!

huxu456

[♣]Thành Viên CLB
Hi thì anh đã trải nghiệm một lần "chết giả" rồi mà, em nghĩ anh cũng đã tìm được chỉ là chưa rõ lắm

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Hi thì anh đã trải nghiệm một lần "chết giả" rồi mà, em nghĩ anh cũng đã tìm được chỉ là chưa rõ lắm

Anh thấy anh muốn được ngủ luôn. Chắc tại hôm đó mệt quá mà mục tiêu của anh cũng không có gì lớn lao. Bình yêu và hạnh phúc :mimcuoi:

Anh Hải thì sao nhỉ, hôm đó chưa được nghe anh nói cảm giác trong anh ra sao?

pipa

Thành viên mới
Tự hỏi mình cần gì cho cuộc sống, mình muốn cuộc sống mình như thế nào => mục tiêu.

gia_kat_luong

Thành viên mới
không biết đây là gia cát lượng nào nhỉ? còn lí tưởng sống của gia_kat_luong trong diễn đàn này là :" tôi sinh ra để mang lại hạnh phúc cho mọi người"

Oải hương

Thành viên
Nhiều ng cho rằng chuyện gì đến rồi sẽ đến, nhưng mình thấy đó chỉ là 1 phần, loay hoay tìm 1 lối đi, chới với chơi vơi ko biết mình đang ở đâu, mình cần đến đâu. Mình đã biết mục đích của mình là gì, bố mẹ đã vất vả, yêu thương và hi vọng thật nhiều ở mình, đó là 1 động lực :) mình là dân CNTT nhưng mình lại mê làm kinh tế :)) lúc đầu khó nghĩ lắm, nhưng h thì ổn rồi, mình đã bắt tay vào thực hiện mơ ước và sở trường của mình. Sống thật nhiệt tình sôi nổi, dành nhiều tgian hơn cho gia đình bạn bè và các hoạt động bên ngoài, ko để mình lười biếng hay nhàn rỗi lãng phí tgian :) Mình mong bluesea88 sẽ sớm tìm dc mục đích sống của mình, mục đích mà bạn có thể tin rằng mình đạt dc, bởi " mục đích quá khó thực hiện thì gần như là không có mục đích" mà

7notnhac

Thành viên
Đến giờ phút này mà bluesea vẫn còn hỏi mục tiêu cuộc đời là gì? Mục đích sống của mình là gì sao?
Sắp ra trường rồi mà anh vẫn không biết mình đang theo đuổi điều gì hở anh? Có trễ quá không?
anh yêu gì? anh thích gì? anh muốn gì? Đó chính là mục đích sống của anh.
Anh đang làm gì? Anh đang có gì? Đó chính là mục tiêu cuộc sống của anh. Chinh phục hết mục tiêu này thì đến mục tiêu khác.
Mục tiêu tháng, mục tiêu năm, mục tiêu gần, mục tiêu xa...
Những gì anh đang có lúc này chính là mục tiêu trong quá khứ của anh.
Khi anh là học sinh THPT mục tiêu gần là lên lớp, còn mục tiêu xa là đâu tốt nghiệp, đậu ĐH.
Và cứ tiếp tục khi anh là sinh viên, khi anh là cử nhân.....
Mục đích sống và mục tiêu cuộc đời, em chúc anh có đủ.

vitaminlove

Thanh viên kỳ cựu
Mục tiêu cuộc đời mình thì nhiều lắm, nhưng túm lại chỉ là mấy câu trong chữ kí của mình thôi.
Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ !
:nghichngom:

zakumi_97

Thành viên mới
mục đích sống của mỗi con người là do mỗi con người tự chọn lấy mà thôi,theo zakumi thì làm sao để sống thật có ích và thật thoải mái là dc,còn các a chị thì sao ta??????????

anhbinhminh_tt1507

Thành viên
hãy yêu chính bản thân mình

cũng có lúc mình có tâm trạng như bạn, mình tự hỏi: mục đích cuộc sống này là gì?là vì ai? đó là những lúc mình cảm thấy chán nản nhất, mình không tin vào chính bản thân mình nữa, mình cảm giác không một ai hiểu mình. Thậm chí những người mình yêu thương nhất. Nhưng những khoảnh khắc đó chỉ thoáng qua mà thôi, vì mình biết mục đích cuộc sống của mình đó chính MƯU CẦU HẠNH PHÚC. Hạnh phúc chính là những khi mình đạt được những mục tiêu đề ra, hạnh phúc chính là lúc mình có điều kiện giúp cha mẹ đỡ vất vả hơn, hạnh phúc chính là giúp những người xung quanh hơn.
có thể bây giờ bạn đang mất tự tin về cuộc sống, nhưng bạn ah!không ai yêu mình chính bằng bản thân mình đâu. vì vậy mục đích sống của bạn bây giờ trước tiên hãy vì bạn đã. hãy sống tốt với chính bản thân mình. mình tin bạn sẽ lấy lại twj tin trong cuộc sống. chúc bạn thành công!

nangmuadong.115

Thành viên
mục đích của mình thi đơn giản thôi. mỗi ngày là một món quà hãy khám phá nó. sông chàn đầy niêm vui va thương yêu mọi người.còn về việc học mình mong muốn trơ thanh 1 thành viên trong nhà kiến trúc xây nên nhiu công trình đẹp cho đời. nuôn tự hoàn thiện bản thân mình sống vì mục đích chung.........''sống đơn giản cho đời đỡ phức tạp''.

hoaihuong_8x

[♣]Thành Viên CLB
Hôm qua, mình đọc được một chia sẻ của một chị học khóa trên của mình thấy rất là hay nên chép lên đây để mọi người xem nhé.
---------------------------------------
Mình đã từng nghĩ rằng, mười tám tuổi, bước vào chặng đường đại học, nghĩa là mình đã chọn một nghề cho bản thân.
Mình đã từng nghĩ rằng, hai mươi hai tuổi, nghĩa là mình phải hoạch định một con đường mở ra những dự định sau này.
Mình đã từng nghĩ rằng, nếu kiên định và cố gắng hết sức thì mọi chuyện sẽ suôn sẻ, như thể giải một phương trình bậc hai.

----
Thế như, mười tám tuổi, mình chọn cho mình một ngành để theo học, chứ không phải một nghề.
Vì mình đã từng lúng ta lúng túng trước những cấu trúc kì lạ, không phải ngôn ngữ tự nhiên. Vì có những lúc mình quanh quẩn với cái câu hỏi rằng đó có phải là điều mình thật sự mong muốn hay không. Vì có phải chăng, tất cả các con đường đều phải đi đến cùng, hay nghiễm nhiên luôn có một khúc ngoặc để mở ra một phương trời mới?

Nhưng dù có khúc ngoặc hay không thì cái con người ta cũng không phải là cái giống loài nói thay đổi là thay đổi ngay. Và điều đó càng được khẳng định khi mà cái yếu tố thay đổi đó sẽ ảnh hưởng trực tiếp hay gián tiếp tới những mối quan hệ xung quanh. Mình lúc ấy như một con muỗi mắc vào tơ nhện, chỉ cần nhích nhẹ một cái thì sẽ động hết cả vùng tơ.

-----
Bốn năm sau, hai mươi hai tuổi. Mình cho rằng mình đủ lớn để xác định mục tiêu cho bản thân. Mình sẽ đi làm hai năm, rồi học thạc sĩ, rồi sẽ làm CEO, làm một công việc lương tính bằng ngàn $. Không ai đánh thuế giấc mơ cả, nhưng giấc mơ và mục tiêu thì đôi lúc chệch hướng, nhiều lắm ...
Hai lần đi phỏng vấn, người anh lớn hơn mình, trong cương vị kẻ cầm cân nảy mực, đều bảo rằng mình vẫn chưa xác định được rõ ràng cho tương lai. Mình cười buồn, có lẽ là do cách diễn đạt của mình, chứ thật ra mình đã xác định hết rồi.

Nhưng mục tiêu đó có vẻ như một phong trào hơn là bản thân mình mong muốn. Mình tỏ ra quá tham vọng (tham vọng thì khác hẳn với cầu tiến, mặc dù mình không ngại khi nhận mình là một đứa có tham vọng), thích được làm vị trí cao, muốn lương cao. Và mình quên rằng, tất cả đều phải có bước khởi đầu của nó.
Không ai thành công nếu không có những bước chuẩn bị ở giảng đường đại học, hoặc tự trang bị kiến thức cho mình bằng cách tự học, trải nghiệm trong công việc.
Không ai thành công nếu không khởi nguồn từ những cái nhỏ bé nhất.

------
Năm hai mươi ba tuổi, thì mình biết được một phần "mình là ai" trong công việc, cũng như trong xã hội.
Mình biết rằng, cần phải kiên nhẫn, không hấp tấp, nóng vội được.
Mình biểt rằng, mình có thể chưa xác định rõ mục tiêu hướng đến trong năm năm, mười năm nữa, nhưng chí ít, mình của ngày hôm nay phải giỏi hơn mình của ngày hôm qua.
Mình biết rằng ... tất cả chỉ mới bắt đầu ...
----------------------------------------------------
Kí tên: Mai Phạm

luckythienkn

Thành viên
Hihi, mình cũng chia sẻ những gì mình học được từ clb của mình nhé!

Hihi, trong clb mình, thầy của mình không bắt bọn mình tìm thứ gọi là mục tiêu cuộc đời mà luôn dạy cho bọn mình xây dựng giá trị của mình, của tổ chức mình,... Cụ thể nó là 1 cái tam giác cuộc đời "Nhiệm vụ -> Mục tiêu -> Giá trị" hoặc "Nhiệm vụ -> Giá trị"
Như thầy chia sẻ, Khi giá trị càng được nâng cao thì mục tiêu càng bị lu mờ. Giá trị chính là cái bạn yêu thương, quý trọng và bảo vệ tới cuối cuộc đời. Do đó, mình luôn đặc cho mình một giá trị trước, rối bất cứ việc nào mình làm cũng phục vụ cho giá trị đó! Bởi vì giá trị mới đi theo bạn đến khi bạn xuống hòm :D
Hehe.... Nói chung là nhiều thứ lắm, nếu bạn thích trao đồi có thể liên lạc với mình!
Chúc vui!

gaulawyerfuture

Thành viên năng động
hihi
hãy tự mình tìm kiếm ra mà thực ra cs này đang cho chúng ta thấy rõ mục tiêu với gấu thì có 3 mục tiêu nhưng con đường đi đến chỉ có một hihi
và cuối con đường đó gấu biết có lẽ sẽ là những gì gấu mong những khúc cua trên đường không biết g vượt qua không ?//
cố lên anh cố lên mọi người ai sinh ra cũng có thế mạnh riêng và luôn luôn là duy nhất

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Hihi, mình cũng chia sẻ những gì mình học được từ clb của mình nhé!

Hihi, trong clb mình, thầy của mình không bắt bọn mình tìm thứ gọi là mục tiêu cuộc đời mà luôn dạy cho bọn mình xây dựng giá trị của mình, của tổ chức mình,... Cụ thể nó là 1 cái tam giác cuộc đời "Nhiệm vụ -> Mục tiêu -> Giá trị" hoặc "Nhiệm vụ -> Giá trị"
Như thầy chia sẻ, Khi giá trị càng được nâng cao thì mục tiêu càng bị lu mờ. Giá trị chính là cái bạn yêu thương, quý trọng và bảo vệ tới cuối cuộc đời. Do đó, mình luôn đặc cho mình một giá trị trước, rối bất cứ việc nào mình làm cũng phục vụ cho giá trị đó! Bởi vì giá trị mới đi theo bạn đến khi bạn xuống hòm :D
Hehe.... Nói chung là nhiều thứ lắm, nếu bạn thích trao đồi có thể liên lạc với mình!
Chúc vui!

Noí chung là mình chưa rõ lắm.
Vậy là để xác định mục tiêu, ta cần biết giá trị của mình.
Vậy giá trị là gì?
Tồn tại bao nhiêu giá trị nhỉ?
Mỗi người có thể chọn bao nhiêu giá trị?
Và làm sao để biểt giá trị của mình?

[you] biết không?

nho0330

Thanh viên kỳ cựu
nho0330 với mục đích của mình có lẽ là hok được dõ ràng lắm vì con người thường tự để ra rất nhiều mục đích mà. nho0330 mún mình có thể học tốt wa năm ra có một tấm bằng trong tay có đủ sức để đi làm và nuôi sồn chính mình và phụ bố mẹ nuôi mấy em của nho033 nè. hi chắc là tham lam quá đó .
mục đích sống đôi khi rất đơn giản mà sống chỉ để sống và làm những gì mình thích. tuy hơi ích kỉ nhưng vẫn là mục đích sống mà.

thomas.tchou

Thành viên năng động
Sắp ra trường rồi mà anh vẫn không biết mình đang theo đuổi điều gì hở anh? Có trễ quá không?

reply của bạn làm mình nghĩ ra được nhiều điều và theo mình câu này không hợp lý lắm vì có một chân lý là không bao giờ quá muộn cho mỗi chúng ta...

nguyennam1199

[♣]Thành Viên CLB
Chào Bạn, Mình có một vài ý kiến hi vọng sẽ giúp bạn phần nào:
1) Bạn hãy hỏi: Tôi Là Ai? Tôi Ở Đâu? Tôi Đang Làm Gì ?
2) Lên Kế hoạch ngày, tuần, tháng
3) Hãy làm việc hết mình
Chúc Bạn Sống Vui Vẻ

barbier vivian

Thành viên
đối với barbier vivian , ước mong của mình chẳng có gì lớn lao cả chỉ đơn gian 2 lầu 4 bánh 2 con 1 chồng thế là đủ rồi kakaakak. còn nữa mục đích là kiếm thật nhiều tiền rồi lấy tiền đó đi làm từ thiện giúp những số phận kém may mắn hơn mình....
còn bạn thì sao ?
chúc bạn may mắn tìm ra được mục đích củ mình nhé !

Bình luận bằng Facebook