[KN] Cùng chia sẻ khi bạn là sinh viên năm nhất?

_xU_kUt3_

[♣]Thành Viên CLB
HỌC KÌ VỪA QUA BẠN CẢM THẤY NHƯ THẾ NÀO?

Là một đứa HỌC SINH chân ướt chân ráo bước vào một thành phố rồi mang một cái tên mới là SINH VIÊN năm nhất, một môi trường học tập mới có tên ĐẠI HỌC, CAO ĐẲNG, tiếp xúc với nhiều người mới, sống tự lập … Điều đó, có lẽ là không dễ dàng để vượt qua và có thể thích ứng nhanh được.

Bạn cũng đang là SINH VIÊN năm nhất. Vậy học kì I vừa qua, sinh viên năm nhất như chúng mình đã làm được gì và không làm được gì ở môi trường Đại học và Cao đẳng? Thời gian 1 học kì vừa qua, cũng như là thời gian thử thách của những nhân viên mới. Chắc hẳn, đã và đang xảy ra rất nhiều điều rắc rối và khó xử, nhưng bên cạnh đó cũng có những điều chúng ta cảm thấy rất hạnh phúc và rất hài lòng khi đạt được. Vậy tại sao chũng ta không chia sẻ cùng nhau để cùng học hỏi và rút kinh nghiệm? Đối với mình. Khi bước vào TP. Hồ Chí Minh - 1 thành phố ồn ào, náo nhiệt. Mình phải sống cuộc sống xa gia đình vì thế đòi hỏi mình phải tự lập. Có lẽ, đến bây giờ mình mới gần như thích ứng và hòa nhập được. Học kì vừa qua, có rất nhiều môn học mới lạ, học với nhiều bạn mới, với giảng đường cùng hàng trăm sinh viên. Mình cũng đã tích cực học tập, nhưng mình cảm thấy mình không hài lòng lắm với những gì mình vừa đạt được. Vì nhiều lúc mình còn ham chơi, nhiều lúc còn cúp học. Kết quả…. Mình nghĩ mình nên cố gắng học nhiều hơn nữa, hoặc thay đổi phương pháp học để có kết quả tốt hơn. Có nhiều đứa bạn của mình đã nói: “Sinh viên thì phải học lại mới là sinh viên, vậy mà ba mẹ mình không hiểu, cứ coi như còn hồi là học sinh”. Câu nói của các bạn ấy thật là dí dỏm, nhưng theo mình nghĩ. Phải và bắt buộc học từ những năm đầu tiên thì mới có nền móng chắc chắn cho những năm sau, cố gắng và phấn đấu sao cho không phải học lại hoặc thi lại. Nếu học lại và thi lại thì hãy đặt ra câu hỏi TẠI SAO? Phải chăng vì mình ham chơi, hay mình không có phương pháp học đúng, hay mình đi đổ lỗi cho giảng viên dạy khó hiểu, hay môn học khó? Tại sao người khác qua môn đó mà mình lại không? Trong khi đó có nhiều bạn học rất tốt đó thôi.

Bạn hãy chia sẻ đúng những điều mà mình cảm thấy hài lòng nhất và không hài lòng nhất để có thể rút kinh nghiệm về những học kì sau nhé. Các anh chị ơi, hãy cùng chia sẻ những kinh nghiệm học tập cũng như trong cuộc sống để giúp những sinh viên năm nhất như chúng em có thể hòa nhập nhanh chóng, để chúng em bước vào học kì 2 dễ dàng và biết đâu đó lại là những điều chia sẻ quí giá cho những em sắp là tân sinh viên …:dacy::dacy:

thien_duong_mau_tim

Thanh viên kỳ cựu
HỌC KÌ VỪA QUA BẠN CẢM THẤY NHƯ THẾ NÀO?

Là một đứa HỌC SINH chân ướt chân ráo bước vào một thành phố rồi mang một cái tên mới là SINH VIÊN năm nhất, một môi trường học tập mới có tên ĐẠI HỌC, CAO ĐẲNG, tiếp xúc với nhiều người mới, sống tự lập … Điều đó, có lẽ là không dễ dàng để vượt qua và có thể thích ứng nhanh được.

Bạn cũng đang là SINH VIÊN năm nhất. Vậy học kì I vừa qua, sinh viên năm nhất như chúng mình đã làm được gì và không làm được gì ở môi trường Đại học và Cao đẳng? Thời gian 1 học kì vừa qua, cũng như là thời gian thử thách của những nhân viên mới. Chắc hẳn, đã và đang xảy ra rất nhiều điều rắc rối và khó xử, nhưng bên cạnh đó cũng có những điều chúng ta cảm thấy rất hạnh phúc và rất hài lòng khi đạt được. Vậy tại sao chũng ta không chia sẻ cùng nhau để cùng học hỏi và rút kinh nghiệm? Đối với mình. Khi bước vào TP. Hồ Chí Minh - 1 thành phố ồn ào, náo nhiệt. Mình phải sống cuộc sống xa gia đình vì thế đòi hỏi mình phải tự lập. Có lẽ, đến bây giờ mình mới gần như thích ứng và hòa nhập được. Học kì vừa qua, có rất nhiều môn học mới lạ, học với nhiều bạn mới, với giảng đường cùng hàng trăm sinh viên. Mình cũng đã tích cực học tập, nhưng mình cảm thấy mình không hài lòng lắm với những gì mình vừa đạt được. Vì nhiều lúc mình còn ham chơi, nhiều lúc còn cúp học. Kết quả…. Mình nghĩ mình nên cố gắng học nhiều hơn nữa, hoặc thay đổi phương pháp học để có kết quả tốt hơn. Có nhiều đứa bạn của mình đã nói: “Sinh viên thì phải học lại mới là sinh viên, vậy mà ba mẹ mình không hiểu, cứ coi như còn hồi là học sinh”. Câu nói của các bạn ấy thật là dí dỏm, nhưng theo mình nghĩ. Phải và bắt buộc học từ những năm đầu tiên thì mới có nền móng chắc chắn cho những năm sau, cố gắng và phấn đấu sao cho không phải học lại hoặc thi lại. Nếu học lại và thi lại thì hãy đặt ra câu hỏi TẠI SAO? Phải chăng vì mình ham chơi, hay mình không có phương pháp học đúng, hay mình đi đổ lỗi cho giảng viên dạy khó hiểu, hay môn học khó? Tại sao người khác qua môn đó mà mình lại không? Trong khi đó có nhiều bạn học rất tốt đó thôi.

Bạn hãy chia sẻ đúng những điều mà mình cảm thấy hài lòng nhất và không hài lòng nhất để có thể rút kinh nghiệm về những học kì sau nhé. Các anh chị ơi, hãy cùng chia sẻ những kinh nghiệm học tập cũng như trong cuộc sống để giúp những sinh viên năm nhất như chúng em có thể hòa nhập nhanh chóng, để chúng em bước vào học kì 2 dễ dàng và biết đâu đó lại là những điều chia sẻ quí giá cho những em sắp là tân sinh viên …:dacy::dacy:

Bài viết của bạn khiến mình suy nghĩ rất nhiều, hix...hix dù sao mình cúp học nhiều hơn bạn mà, nhưng mà giờ mình nên suy nghĩ kĩ hơn về việc học tập, việc học rất quan trọng, chính vì thế chúng ta phải tạo nền tảng tốt thì mới có thể vượt qua các môn học 1 cách dễ dàng được, hihi học kì 2 sắp tới rồi, chúng mình phải ráng học thui... hehe không được rủ bạn đi chơi nữa đâu nha.... nhớ tránh xa mọi cám dỗ... :dacy:

_xU_kUt3_

[♣]Thành Viên CLB
Hì. Đúng đó. Phải xây dựng nền tảng từ bây giờ chứ. Nhưng không nên học quá nhiều mà phải cân bằng giữa việc học và chơi :cuoihaha:.

toannguyen0602

Thành viên
bạn nói chí phải...tôi cũng là sinh viên năm nhất,thời gian đầu thật là ngột ngạt đối với tôi, những môn học mới lạ và lớp học thì cả trăm người từ mọi miền về đây học....nhưng đến bây giờ thì tôi đã thích ứng được với cái trường gọi là đại học này...chúc bạn gặt hái dc nhiều thành công trong học tập hen...

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT
Hì, thật ra nếu như ở phổ thông chúng ta đã rèn luyện được cho mình 1 phương pháp học tập tốt thì thực sự sẽ không có quá nhiều bỡ ngỡ khi bước vào đại học.
ở năm 1 chủ yếu các bạn sẽ được học các môn đại cương. Sẽ khá khó đổi với các bạn có nền móng kiến thức ở PT không vững (chẳng hạn như toán cao cấp hay vật lý đại cương v.v.) tuy nhiên thực tế, những kiến thức này không được sử dụng nhiều ở các năm sau, nên thực chất cũng không cần đầu tư quá nhiều, miễn sao nắm được các ý cơ bản là tốt rồi.

Năm 1 các bạn nên tham gia nhiều các hoạt động ngoại khóa để rèn luyện thêm các kỹ năng mềm, vì đây là thời gian tương đối rảnh rỗi so với các năm khác ở ĐH. Đây cũng là cách để rèn luyện kỹ năng làm việc nhóm rất cần thiết sau này.

Và cuối cùng, xin chia sẻ 3 "bí kiếp" để học khỏe mà vẫn tốt:
  • tự học là chính: hãy dành ít thời gian ngồi vào bàn nghiền ngẫm lý thuyết, đọc giáo trình, không cần quá chi tiết. Điều đó sẽ có ích hơn rất nhiều so với chuyện sát ngày thi ngồi giải đề :)
  • học nhóm: nên chọn nhóm 3-4 bạn, có trình độ gần ngang nhau, và thật tập trung khi học nhóm. sẽ hiệu quả hơn rất nhiều so với bạn ngồi giải bài tập 1 mình.
  • tự soạn ra "bí kiếp" cho riêng mình: với mỗi môn sẽ có những nội dung chính, lưu ý hay công thức của nó. tự soạn ra trong 1 tờ A4 riêng cho mình là bạn đã học được 1 nửa rồi đấy. sẽ rất có ích cho bạn khi ôn thi cuối kỳ, và đặc biệt: khi chép bùa hay cho lần sau thi lại :cuoinhamhiem:

Bình luận bằng Facebook