[KN GIẢI QUYẾT VẤN ĐỀ] Tình huống cần được giải quyết gấp đối với Nhà lãnh đạo

angel_is_me

Thành viên
Câu hỏi đầu tiên em muốn hỏi ý kiến của các ACE, nếu ACE là một nhà lãnh đạo - leader, khi chỉ được lựa chon 1 trong 2 điều sau đây, ACE sẽ chọn điều gì ?

1- Gia đình
2- Công việc

Trên cuộc đời này không có điều gì khó là không thể xảy ra, và em có một tình huống sau đây, mong mọi người cùng đưa ra ý kiến của mình:

Anh ( chị ) hiện đang là giám đốc của một công ty sản xuất , gồm có 2 phân xưởng sản xuất ở địa điểm khác nhau. Và có một gia đình rất hạnh phúc, với 1 cô con gái duy nhất , hiện đang 18 tuổi. Một ngày kia, công ty của anh ( chị) gặp phải tình huống là :

1- 8h sáng : Bạn phải trực tiếp ký hợp đồng với đối tác về việc mua máy móc , phần mềm trang thiết bị cho công ty, hợp đồng này rất quan trọng liên quan tới số mệnh của công ty, bạn là giám đốc, bạn phải bắt buộc trực tiếp bàn bạc, ký kết với đối tác. Chỉ còn 10 phút nữa là sẽ hoàn tất buổi đàm phán. Giám đốc phân xưởng ngay lúc ấy gọi điện thoại báo cho bạn rằng: " Trong bữa ăn sáng ngày hôm nay, có 500 công nhân trong phân xưởng bị ngộ độc, tình trạng rất nghiêm trọng. Giam đốc phân xưởng đã tức tốc huy động tối đa những nguồn xe có trong công ty đưa những công nhân bị ngộ độc , nhưng vì số lượng công nhân rất lớn nên chỗ xe không đủ để đưa những người còn lại tới bệnh viện, và nếu những người này không kịp tới bệnh viện thì họ có nguy cơ sẽ tử vong.
Với vai trò của mình hiện giờ, bạn phải hành động như thế nào? Sẽ tiếp tục cuộc họp hay tới chỗ phân xưởng để giải quyết tình hình của công nhân ?

2 - 8h10 phút : giám đốc Ngân hàng mà bạn đang vay tiền cho người tới thông báo" Công ty bạn hiện đang nợ quá hạn, Giám đốc NH yêu cầu bạn phải trực tiếp tới để giải quyết ngay bây giờ, nếu không thì công ty sẽ có nguy cơ bị phá sản, ngân hàng sẽ không cho công ty bạn vay vốn làm ăn nữa". Đi từ công ty tới ngân hàng sẽ mất 20 phút. Bạn sẽ tiếp tục tới nơi những người công nhân hay tới ngân hàng ???

3 - 8h20phút: Vợ ( chồng ) của bạn gọi điện tới báo cho bạn : " Con gái mình trên đường đi chơi Vũng Tàu gặp phải một tai nạn rất thảm khốc, giờ đây con gái chỉ còn vài hơi thở cuối cùng trước khi ra đi". Con gái bạn chỉ còn khoảng 10 phút nữa sẽ qua đời, nếu khi không tới nhìn mặt con mình lần cuối bạn sẽ phải hối hận cả đời. Trong khi mọi việc của công ty đang bộn bề khó khăn như vậy, bạn sẽ hành động vì mình trước là tới bệnh viện nơi con gái đang nằm, hay là tới 500 công nhân cũng kia, hay giải quyết vấn đề tài chính cho công ty.

4 - Bác sỹ riêng của bạn gọi điện cho bạn báo rằng, bạn đang bị ung thư giai đoạn cuối, chỉ còn sống được 30 ngày nữa, và ngay bây giờ nếu bạn tới bệnh viện để xét nghiệm lại lần cuối , biết đâu sẽ có cơ hội sống sót. Việc này rất khẩn cấp, liên quan tới tính mạng của bạn. Phải làm gì đây? Ngay bây giờ, vì bản thân mình, nếu tới ngay bây giờ thì cơ hội sống sót của bạn sẽ cao, còn chậm trễ thì nguy cơ đối diện trước cái chết của bạn là không tránh khỏi. Bạn quyết định ra sao? Công ty hay bạn hay gia đình /

5 - Vài phút sau, giám đốc phân xưởng thứ 2 ở quận 5 gọi điện tới cho bạn báo rằng phân xưởng đang bị hỏa hoạn. Mọi người ở bên này cũng đang rất nguy kịch , 200 người đã bị chết cháy, 300 người gần chết ...........Giám đốc, xin hãy cứu mọi người.

Mọi người đã phải thốt lên rằng, công ty mình đã đến thời suy tàn rồi sao. Bạn có lương tâm, nhân đức hay không ? Mục đích khi thành lập công ty của bạn là gì? Những con người đang đối diện trước cái chết kia như 1 phần thân thể của bạn, bạn phải chịu trách nhiệm trước những hậu quả mà họ đang gặp phải; công ty là đứa con đầy tâm huyết của bạn cũng như những người khác, bạn không thể để nó bị thiêu rụi, suy tàn ; con gái bạn là 1 phần khúc ruột của bạn, bạn có muốn phải ân hận cả đời hay không?. Giờ đây bạn còn tỉnh táo, sáng suốt để giải quyết tất cả những vấn đề trên hay không?

Không biết em có điên rồ hay không khi đưa ra tình huống này, nhưng mong ACE chia sẽ giúp em nha. Phải quyết định như thế nào cho sáng suốt? Thanks of all !!!

Bhji Onj

Thanh viên kỳ cựu
Theo mình tình huống này khó có thể xảy ra trong thực tế! mình đọc đến đoạn 2 đoạn 3 còn muốn giải quyết chứ đến tiếp thì mình nản luôn! cảm ơn bạn đã cho mình 1 tình huống nản toàn tập!
cái tình huống hỏa hoạn thầy của mình cũng đã ra 1 lần rùi, nhưng rất vui vì được gặp những tình huống hay như thế này, mình xin góp chút ý kiến, có gì mọi người góp ý và lượng thứ nha^^
1.tình huống chọn giữa công nhân và hợp đồng: cử một người trực tiếp tới giải quyết ngộ độc thức ăn của công nhân, còn mình vẫn tiếp tục ký kết hợp đồng,công việc có sự phân chia trách nhiệm mà.<mà mình thấy sự vô lý là trong cuộc họp thì thường giám đốc không được nhận điện thoại:)
2.đi tới ngân hàng giải quyết nốt vấn đề với ngân hàng.
3.đối với gia đình là một trong những vấn đề rất nhạy cảm, trong việc này mình sẽ tới chỗ con gái(chủ quan của mình).:)
4.chọn con gái, tiếp tục tới chỗ con.
Xin hết:D, mong được sự góp ý của mọi người:p
Công nhận tình huống này khó xử thiệt.
Lúc đó mình sẽ móc ma trận quản lí thời gian ra.
Đánh giá.
1:Sẽ bỏ buổi kí hợp đồng đi đến phân xưởng.Trên đường đi sẽ gọi cho quản đốc phân xưởng 2 kiểm tra lại mọi thứ đồng thời cảnh báo tình trạng khẩn cấp để mọi người di tản và gọi cho con gái ngay lúc đó.Với 1 hi vọng nào đó...
2:Nhưng nếu mình biết ngân hàng gọi lúc 8h thì mình cũng sẽ không đi.(Vì có đi thì cũng phá sản)
3:Nếu mình biết con mình bị tai nạn mình cũng sẽ không đi. (Không biết có kịp không.Nếu gọi điện thoại được thì mình sẽ gọi)
4:Mình bị ung thư cũng không đi.
5:Mình sẽ .... Treo cổ mà tự tử.

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Hic,Trên đời này làm gì có trường hợp như vậy, chuyện:cuoihaha:

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT
1- 8h sáng : Bạn phải trực tiếp ký hợp đồng với đối tác về việc mua máy móc , phần mềm trang thiết bị cho công ty, hợp đồng này rất quan trọng liên quan tới số mệnh của công ty, bạn là giám đốc, bạn phải bắt buộc trực tiếp bàn bạc, ký kết với đối tác. Chỉ còn 10 phút nữa là sẽ hoàn tất buổi đàm phán. Giám đốc phân xưởng ngay lúc ấy gọi điện thoại báo cho bạn rằng: " Trong bữa ăn sáng ngày hôm nay, có 500 công nhân trong phân xưởng bị ngộ độc, tình trạng rất nghiêm trọng. Giam đốc phân xưởng đã tức tốc huy động tối đa những nguồn xe có trong công ty đưa những công nhân bị ngộ độc , nhưng vì số lượng công nhân rất lớn nên chỗ xe không đủ để đưa những người còn lại tới bệnh viện, và nếu những người này không kịp tới bệnh viện thì họ có nguy cơ sẽ tử vong. Với vai trò của mình hiện giờ, bạn phải hành động như thế nào? Sẽ tiếp tục cuộc họp hay tới chỗ phân xưởng để giải quyết tình hình của công nhân ?

2 - 8h10 phút : giám đốc Ngân hàng mà bạn đang vay tiền cho người tới thông báo" Công ty bạn hiện đang nợ quá hạn, Giám đốc NH yêu cầu bạn phải trực tiếp tới để giải quyết ngay bây giờ, nếu không thì công ty sẽ có nguy cơ bị phá sản, ngân hàng sẽ không cho công ty bạn vay vốn làm ăn nữa". Đi từ công ty tới ngân hàng sẽ mất 20 phút. Bạn sẽ tiếp tục tới nơi những người công nhân hay tới ngân hàng ???

3 - 8h20phút: Vợ ( chồng ) của bạn gọi điện tới báo cho bạn : " Con gái mình trên đường đi chơi Vũng Tàu gặp phải một tai nạn rất thảm khốc, giờ đây con gái chỉ còn vài hơi thở cuối cùng trước khi ra đi". Con gái bạn chỉ còn khoảng 10 phút nữa sẽ qua đời, nếu khi không tới nhìn mặt con mình lần cuối bạn sẽ phải hối hận cả đời. Trong khi mọi việc của công ty đang bộn bề khó khăn như vậy, bạn sẽ hành động vì mình trước là tới bệnh viện nơi con gái đang nằm, hay là tới 500 công nhân cũng kia, hay giải quyết vấn đề tài chính cho công ty.

4 - Bác sỹ riêng của bạn gọi điện cho bạn báo rằng, bạn đang bị ung thư giai đoạn cuối, chỉ còn sống được 30 ngày nữa, và ngay bây giờ nếu bạn tới bệnh viện để xét nghiệm lại lần cuối , biết đâu sẽ có cơ hội sống sót. Việc này rất khẩn cấp, liên quan tới tính mạng của bạn. Phải làm gì đây? Ngay bây giờ, vì bản thân mình, nếu tới ngay bây giờ thì cơ hội sống sót của bạn sẽ cao, còn chậm trễ thì nguy cơ đối diện trước cái chết của bạn là không tránh khỏi. Bạn quyết định ra sao? Công ty hay bạn hay gia đình /

5 - Vài phút sau, giám đốc phân xưởng thứ 2 ở quận 5 gọi điện tới cho bạn báo rằng phân xưởng đang bị hỏa hoạn. Mọi người ở bên này cũng đang rất nguy kịch , 200 người đã bị chết cháy, 300 người gần chết ...........Giám đốc, xin hãy cứu mọi người.

1. Tiếp tục ký hợp đồng cho đến khi hoàn tất, giao việc ngộ độc cho nhân viên cấp dưới. Nếu bỏ ngang hợp đồng rất dễ lâm vào tình trạng "xôi hỏng bỏng không", vả lại bạn đến đó thì đứng xem hay cứu được ai?
2. Lúc này thì bạn đã ký hđ xong. Theo lẽ thường bạn sẽ đến thăm công nhân bị ngộ độc. Nhưng nếu phía ngân hàng đã yêu cầu, bạn nên đến đó và cố gắng giải quyết sớm. Cty mà phá sản thì công nhân ko những bị ngộ độc mà còn thất nghiệp nữa đó.
3. Bạn về chắc gì đã kịp, và nếu kịp thì con gái bạn cũng đâu thể sống lại? Hãy lo cho xong việc ngân hàng trước đã.
4. Cái này càng dễ hơn. Hôm sau đi xét nghiệm. Tình huống này bạn đưa vào rất miễn cưỡng.
5. Gặp con gái và lo bước đầu chuyện hậu sự của nó. Sau đó đi thăm công nhân ngộ độc rồi đến phân xưởng. Vì lúc này có đến phân xưởng cũng ko giúp được gì, và những công nhân kia cần mình hơn. Cũng nên giải thích để họ thông cảm lý do mình đến trễ.

Trên là ý kiến của mình. Các bạn nghĩ sao?

Xin phép sửa đề lại 1 chút, các bạn cho ý kiến nhé.
3. Con gái bạn hiện cần được tiếp máu gấp. Cô bé nhóm máu O và hiện bệnh viện đã hết nhóm máu đó.
4. (bỏ)
5. Bạn của bạn báo rằng số cổ phiếu hôm trước bạn vừa thu gom đang lao dốc thảm hại. Bạn cần nghiên cứu nhanh tình hình để đưa ra quyết định. 1 sai lầm rất dễ khiến bạn trắng tay...

Có hấp dẫn hơn không?

ngoduc92tri

Thành viên năng động
nếu là mình trong trường hợp đó mình sẽ chọn phương án tự sát vì không 1 hệ thần kinh bình thường nào có thể chịu đựng cùng một lúc bấy nhiêu tai họa cả :p

toc

Thành viên năng động
những tình huống bạn đưa ra trên thực tế vẫn thường xảy ra. Chỉ có điều nó không đến nỗi cùng gián xuống một lúc như một tai hoạ vậy đâu, thế nên không phải lo lắng nhiều. Còn với từng trường hợp chắc chắn sẽ có pp mà.:dacy:

ac4him2ntu

Thanh viên kỳ cựu
tình huống này dành cho người tới số :))

nhưng chả sao, chuyện đâu còn có đó

Công nhân bị ngộ độc hả, đã có người khác lo, mình về chưa biết giúp gì được có khi lại xôi hỏng bỏng không => Tiếp tục ký hợp đồng , ký xong cho là 8h10 đi, lúc này nhận được đt của ngân hàng mình sẽ chạy qua đó, đang đi được nửa đường, lúc nài là 8h20 nhận được đt của vợ, mình sẽ chạy sang chỗ vợ và con gái, đang đi nhận được đt của bác sĩ bảo đi xét nghiệm, mà chỉ là xét nghiệm thôi mà, làm gì đến nỗi sống chết, thôi kệ qua bên con mình cái đã ....... đang đi lại nhận được đt báo cháy, kệ, đã có phòng cháy chữa cháy lo, chả nhẽ mình về cầm vòi phun nước à :))

Qua thăm con đâu đó xong sẽ đi xét nghiệm, sau đó về hiện trường vụ cháy, xong đi thăm công nhân :-j

p/s : công nhận tình huống khó (kiểu vớ vẩn)

Bình luận bằng Facebook