[KN GIAO TIẾP] 5 điều teen Mỹ được khuyên làm trước khi hết thời học sinh

nhoccan219

[♣]Thành Viên CLB
khoảng thời gian là học sinh sinh viên vẫn thường được coi là thời điểm dành cho việc giáo dục và trưởng thành. Rất nhiều bạn trẻ đến trường, vào lớp, miệt mài học tập để có được những bằng cấp mong muốn. Sự thật là, bạn càng muốn sớm bước chân vào “thế giới công việc” bao nhiêu, thì bạn càng bỏ qua nhiều những kinh nghiệm cuộc sống, những kinh nghiệm thú vị mà bạn chỉ có thể có được khi còn là học sinh, sinh viên thôi đấy nhé.

1. Hãy tham gia bất cứ khóa học nào theo sở thích của bạn

Bạn vẫn thường được bảo rằng, nếu sau này muốn học ngành kinh tế hay công nghệ thông tin, thì những lớp mỹ thuật âm nhạc thật tốn tiền và tốn thời gian. Mặc dù vậy bạn vẫn rất thích và muốn tìm hiểu hơn về những môn nghệ thuật. Hoặc có thể bạn học chuyên văn nhưng vẫn thích tham gia các lớp học toán, vì bạn thích sự rắc rối của nó. Bạn đã có mục tiêu để theo đuổi cả cuộc đời, nhưng không có nghĩa bạn không được phép có những sở thích bên ngoài lĩnh vực ấy. Hãy tự khám phá bản thân mình bằng cách mạnh dạn đăng kí học thử một lớp theo ý muốn của mình. Bạn sẽ có thêm rất nhiều kiến thức, những mối quan hệ, và chưa biết chừng những gì bạn học được ở lớp mỹ thuật lại có thể rất có ích cho nghề nghiệp kinh doanh của bạn sau này đấy.

Tham dự một lớp học vẽ, tại sao không?

2. Đi du lịch

Nếu bạn có đủ thời gian và tài chính, hãy đi du học. Đặt mình vào một môi trường và nền văn hóa hoàn toàn khác là một trải nghiệm giáo dục có một không hai. Phần lớn các du học sinh sẽ đều nói rằng du học khiến họ có thêm nhiều kinh nghiệm cuộc sống và trưởng thành hơn về cách nhìn nhận.

Đi du lịch cùng bạn bè

Tuy nhiên không phải ai cũng có được điều kiện như thế. Nhưng bạn lại không hề muốn gắn mình với ngôi nhà và trường học phải không? Bạn còn trẻ! Bạn đang sống trong khoảng thời gian khi mà những căn phòng rẻ tiền với dịch vụ vừa phải không phải là vấn đề quá đáng quan tâm. Hãy lên đường và du lịch cùng bạn bè, ngủ trong một chiếc lều trong rừng, hay dừng lại ở một nhà nghỉ tại một thành phố bạn chưa từng được biết tới. Chứng kiến những con người và cuộc sống hoàn toàn xa lạ. Đó cũng là một cách giáo dục hiệu quả.

3. Trở thành một phần của một cái gì đó lớn hơn chính bản thân mình.

Bạn đã và đang trưởng thành. Bạn đã có tiếng nói, có thể nêu ra những ý kiến của mình. Người ta sẽ lắng nghe bạn chứ không còn coi bạn là con nít nữa. Hãy biến những lời nói của mình thành hiện thực. Tất nhiên không ai yêu cầu bạn phải hoạt động hết mình, trở thành ‘người của công chúng’. Đơn giản chỉ cần tham gia các câu lạc bộ, các tổ chức trong trường học, đi tình nguyện, tham gia các quỹ từ thiện. Hãy cùng bạn bè thử sức để đạt được các mục tiêu. Nếu không thành công, ít ra đó là kinh nghiệm. Còn nếu thành công, hãy tận hưởng cảm giác sung sướng của chiến thắng.

Hãy thử tham gia tình nguyện nhé

4. Kết bạn với những người lạ

Những người lạ ở đây là những người thông thường vốn không thuộc vào “xã hội nhỏ” của bạn. Những giới hạn của những nhóm bạn nhỏ cần được xóa bỏ, bạn đã lớn hơn rồi, hãy bước ra ngoài ranh giới. Ai cũng có những bài học riêng và có thể dạy cho chúng ta những điều lý thú. Những người không giống bạn có thể cho bạn thấy những cách nhìn hoàn toàn khác nhau về cùng một vấn đề. Rất nhiều bạn trẻ đã phạm sai lầm khi chỉ chơi với một nhóm nhất định, dẫn tới việc hạn hẹp trong tầm nhìn. Hãy thoải mái lên, bạn không hề muốn mất đi một tình bạn đẹp chỉ vì người đó không phù hợp với nhóm bạn đúng không?

5. Hãy trải qua một mối quan hệ nghiêm túc

Mối quan hệ này không hẳn là một mối tình lãng mạn, nhưng cần sự nghiêm túc. Một mối quan hệ nghiêm túc sẽ dạy bạn rất nhiều điều về cuộc sống và con người, những điều mà trước đây bạn chưa từng nhận ra. Đó có thể là một người bạn thân mà bạn có thể chia sẻ mọi điều, hay “một nửa” sẽ gắn bó với bạn suốt cả cuộc đời, có thể là thầy giáo/cô giáo hết sức giúp đỡ bạn vượt qua khó khăn... Dù nó có lãng mạn hay không, bạn sẽ nhớ đến nó mãi mãi. Những người ấy sẽ giúp đỡ bạn trong cuộc sống sau này, ngay cả khi bạn không còn ngồi trên ghế nhà trường nữa.

Có một mối quan hệ nghiêm túc là điều cần thiết

Những lớp học thông thường là điều rất quan trọng, nhưng bạn cũng cần phải biết về cuộc sống bằng cách thực sự sống cuộc sống của chính mình. Đừng dồn mọi tâm trí vào điểm số và nghĩ rằng bạn không có thời gian dành cho việc gì khác ngoài học tập. Đừng chờ đợi và sẽ hối hận sau này. Hãy trải nghiệm cuộc sống khi còn là một học sinh, bạn nhé!

Thế còn teen Việt, bạn muốn được làm gì trước khi hết thời học sinh?

Bình luận bằng Facebook