[KN GIAO TIẾP] Chinh phục nhà tuyển dụng trong 5 phút

Emi Le

[♣]Thành Viên CLB
Mình thấy cái này rất hay nên share cho mọi người xem^^

Vậy làm thế nào để chinh phục được nhà tuyển dụng chỉ với 05 phút? Rất đơn giản!

Trước tiên, muốn chinh phục được ai, bạn cần phải hiểu họ là ai? Họ mong đợi điều gì? Có một loại nhân viên mà bất kỳ doanh nghiệp nào cũng muốn có họ, đó chính là nhân viên chuyên nghiệp. Nhà tuyển dụng mong bạn phải là người chuyên nghiệp. Nghĩa là, bạn phải có kiến thức tốt, kỹ năng tốt và quan trọng hơn, bạn phải là người có thái độ tích cực. Vì vậy để chinh phục họ, bạn phải cho họ thấy, bạn chuyên nghiệp, chỉ trong 05 phút!

Điều đầu tiên bạn cần làm là Thiết kế CV ấn tượng
Nếu CV của bạn không ấn tượng, bạn không có cơ hội gặp được nhà tuyển dụng thì có đâu chinh phục. Một CV được xem là ấn tượng khi nó khác biệt so với những CV khác. Việc này không khó đúng không? Tuy nhiên, nó phải vừa khác biệt vừa hay nữa thì mới chinh phục được nhà tuyển dụng. Vì vậy, CV của bạn cần thể hiện rõ mục tiêu nghề nghiệp của mình và giải thích được lý do bạn cho là mình phù hợp với nghề nghiệp ấy. Việc này thì không phải ai cũng làm được đâu nhé! Vì vậy, bạn phải cố gắng làm tốt hơn những ứng viên khác.

Ngoài ra, CV của bạn cũng phải rõ ràng, cụ thể, ngắn gọn vì nhà tuyển dụng sẽ không có nhiều thời gian để đọc, nếu bạn viết dài dòng, họ sẽ không đọc CV của bạn đâu. Vậy là bạn đã hoàn thành bước 01 của hành trình tìm việc rồi đấy.

Bước 2: Tìm hiểu nhà tuyển dụng

Trước khi đầu quân vào đâu, bạn cần phải tìm hiểu xem họ có chuyên nghiệp, có phù hợp với mình hay không đã, đừng nhắm mắt đưa chân mà phí thời gian, công sức của mình. Việc tìm hiểu này cũng giúp bạn tự tin hơn khi ngồi trước nhà tuyển dụng vì hầu hết nhà tuyển dụng đều hỏi: “Bạn biết gì về chúng tôi?” khi phỏng vấn đấy. Khi hiểu rõ về họ rồi, bạn hãy tự tin chuẩn bị cho bước 3, tham gia phỏng vấn.

ns%20-%20chinh%20phuc%20nha%20tuyen%20dung%20trong%205%20ph%202.jpg

Bước 3: Tham gia phỏng vấn
Trước khi tham gia phỏng vấn, bạn nên tìm hiểu một chút về những kỹ thuật phỏng vấn và mong đợi của nhà tuyển dụng trong và “sau” những câu hỏi phỏng vấn ấy là gì. Chỉ khi nắm vững những vấn đề này, bạn mới thực sự chinh phục được họ.

Có rất nhiều kỹ thuật phỏng vấn, tuy nhiên, ở Việt Nam, người ta sử dụng chủ yếu 03 kỹ thuật sau:

1. Kỹ thuật phỏng vấn hành vi

Đây là kỹ thuật phỏng vấn đơn giản nhất mà ai cũng có thể thực hiện được. Khoảng 80% nhà tuyển dụng Việt Nam dùng kỹ thuật này, nhất là các trưởng bộ phận kỹ thuật. Nguyên lý của kỹ thuật phỏng vấn hành vi là: lấy “hành vi và kết quả công việc trong quá khứ để dự đoán hành vi và kết quả công việc trong tương lai”. Với nguyên lý này, thường có dạng câu hỏi: “Anh/chị đã từng... Và đã gặt hái được những thành công. Anh/chị đã làm việc đó như thế nào?”. Với kiểu câu hỏi này, bạn nào thích “nổ” sẽ bị phát hiện ra ngay vì nhà tuyển dụng chỉ hỏi và hỏi rất cụ thể một việc mà bạn đã làm. Vì vậy, bạn có thể “đánh bóng” mình nhưng đừng “nổ” quá, dễ bị lộ lắm đấy! Tuy nhiên, kỹ thuật này không quá đối phó phải không? Hãy chân thành, bạn sẽ thành công.

2. Kỹ thuật phỏng vấn áp lực

Đây là kỹ thuật phỏng vấn rất khó và chỉ những nhà tuyển dụng thực sự điêu luyện mới có thể sử dụng kỹ thuật phỏng vấn này và cũng chỉ dùng để phỏng vấn những ứng viên ứng tuyển vào những vị trí quản lý, điều hành hoặc thực hiện những công việc trong môi trường khắc nghiệt. Nguyên lý của kỹ thuật này là: dồn ứng viên vào đường cùn, nhằm thăm dò phản ứng của ứng viên, thông qua đó đánh giá tính cách và khả năng chịu áp lực của ứng viên.

Phương pháp của kỹ thuật này là:
- Liên tục tấng công vào điểm yếu của ứng viên.
- Tạo tình huống và môi trường làm việc khắc nghiệt (giả như thật).
- Nhiều người liên tục và đồng thời đặt câu hỏi khó.

Dù có nhiều kinh nghiệm thì chúng ta cũng sẽ cảm thấy rất khó chịu với kỹ thuật phỏng vấn này vì không ai muốn bị tấng công vào điểm yếu cả. Không ít ứng viên đã phản ứng với nhà tuyển dụng khi bị phỏng vấn bằng kỹ thuật này. Và khi bạn phản ứng là bạn đã thua cuộc.

3. Kỹ thuật phỏng vấn “tâm linh”

Sẽ chẳng có sách nào dạy đâu nhưng người Việt và Trung Hoa là “cao thủ” của kỹ thuật phỏng vấn này. Nguyên lý của kỹ thuật phỏng vấn “tâm linh” là: Tạo cơ hội cho ứng viên bộc lộ hết cái tôi trung thực nhất của họ, nhất là những điểm thường ngày họ cố giấu nhằm nhận dạng tính cách, phẩm chất và năng lực của ứng viên.

ns%20-%20chinh%20phuc%20nha%20tuyen%20dung%20trong%205%20ph%204.jpg

Phương pháp

- Gợi cho ứng viên nói những điều họ muốn nói, nói say đến mức không kiểm soát được nội dung và cảm xúc và để lộ những điều thường giấu. Từ đó nhận dạng được cá tính, phẩm chất thực của họ.

- Nếu có ai đó, chịu lắng nghe và chia sẻ những điều thầm kín nhất của mình thì bạn sẽ thấy thế nào? Chắc là thích thú lắm nhỉ? Vì vậy, đây là kỹ thuật phỏng vấn mà ứng viên thích nhất và xem nhà tuyển dụng như bạn “tri âm, tri kỷ”. Như vậy là bạn đã lọt lưới nhà tuyển dụng rồi!

- Cũng có một số bạn có khiếu hùng biện và thích dẫn dụ người khác, bạn sẽ thấy rất thích thú vì “dẫn” được nhà tuyển dụng. Họ sẽ để bạn “dẫn” và họ sẽ đánh rớt bạn ngay khi bạn thành công.

Vì vậy, khi tham gia phỏng vấn, bạn phải biết kiềm chế mình trong mọi trường hợp. Nói quá nhiều hay quá ít đều là hạ sách. Hãy trả lời đúng và đủ những gì nhà tuyển dụng thực sự quan tâm và nên để một tí gì đó cho họ tò mò thì càng tốt.

Ngoài ra, cũng như khi ta xem các võ sĩ thi đấu, ta dễ dàng nhận ra “bài và thế” của họ. Nhưng khi xem các võ sư biễu diễn thì ta không dễ dàng nhận ra được, trừ khi bạn thực sự chuyên nghiệp. Vì vậy, khi tham gia phỏng vấn, bạn không nên quá quan tâm việc nhà tuyển dụng đang dùng kỹ thuật phỏng vấn nào mà hãy chuẩn bị sẵn tinh thần đối phó với ba kỹ thuật phỏng vấn trên. Không ít khi trong một câu hỏi, nhà tuyển dụng đã đồng thời cả hai hoặc ba kỹ thuật. Nắm vững điều này, bạn sẽ bình tĩnh và tự tin hơn khi tham gia phỏng vấn và chắc chắn bạn sẽ thành công.

Sau khi chinh phục được nhà tuyển dụng, đã đến lúc bạn buộc họ phải “chinh phục” lại mình. Đây là lúc bạn có quyền lựa chọn nhà tuyển dụng.

Bước 4: Chọn lựa nhà tuyển dụng

Doanh nghiệp là ngôi nhà thứ hai của bạn, vì vậy, bạn hãy tìm cho được ngôi nhà phù hợp nhất với mình, nhất là văn hóa. Chỉ khi cả hai cùng phù hợp thì bạn mới có thể sống lâu với nhau được.

Không ít bạn trẻ mới ra trường bị áp lực phải tìm được việc và kiếm tiền để “trả nợ” cha mẹ mấy năm ăn học. Vì áp lực này, bạn sẽ luôn sợ bị trượt và trở nên mất tự tin. Đây là một suy nghĩ rất sai lầm. Bạn đã mất 4 -5 năm thì thêm vài tháng sẽ chẳng là bao. Hãy cứ tin là mình sẽ rớt, khi không còn gì để mất, bạn lại dễ đàng thành công hơn. Và cứ dành thời gian đi phỏng vấn tuyển dụng nhiều lần, khắc bạn sẽ có kinh nghiệm.
Theo kynangmem.org​

Bình luận bằng Facebook