[KN GIAO TIẾP] Lòng tự trọng.....thay đổi nhìn nhận bản thân

mnizeky

Thanh viên kỳ cựu
LÒNG TỰ TRỌNG - THAY ĐỔI CÁCH NHÌN NHẬN BẢN THÂN

Hãy là phiên bản điển hình nhất của chính bạn, thay vì trở thành phiên bản thứ hai của người khác!” - Judy Garland

Lòng tự trọnglà một trong những yếu tố quan trọng nhất trong nhân cách mỗi con người. Đó là hình ảnh cơ bản nhất bạn có được về bản thân theo quan điểm của riêng bạn. Nếu bạn có cái nhìn tốt về bản thân, bạn là người có lòng tự trọng cao, và ngược lại. Đó là nền tảng cho cuộc sống chúng ta, giúp ta nhận ra rằng: cuộc sống vô cùng đáng giá và phải sống hết mình vì nó.Trừ khi bạn tin vào bạn, tin vào khả năng của chính mình, bạn sẽ không thể thành công trên đường đời. Nói một cách khác, chúng ta đơn giản cần phải tự hào về bản thân và những khả năng của mình hơn việc mong muốn trở thành những gì chúng ta không thể.

Lòng tự trọng thấpảnh hưởng đến tất cả cách khía cạnh của cuộc sống bao gồm nghề nghiệp, công việc, gia đình, các mối quan hệ, đời sống xã hội và những khía cạnh khác. Nó luôn tạo ra cảm giác thất bại, trong khi đó lòng tự trọng cao cho chúng ta sự tự tin và niềm tin mãnh liệt vào tiềm năng bản thân để tiến xa hơn trong cuộc sống.

Khi chúng ta nhận thức được rằng đây là một vấn đề cực kỳ quan trọng, và rằng hàng ngàn người đang chấp nhận sống với một lòng tự trọng thấp bất kể sức khỏe, hạnh phúc và sự hiểu biết của họ, chúng ta cần nắm được một số phương pháp đơn giản nhưng quan trọng để nâng cao lòng tự trọng bản thân. Sau đây là một trong số những cách hiệu quả nhất:

1. Tạo một Sổ Tay Chiến Thắng

Đây là một trong những phương pháp khiến tôi giữ được lòng tự trọng mình luôn ở mức cao. Hãy viết vào một quyển sổ tất cả những thành công bạn đã đạt được trong quá khứ. Không quan trọng thành tựu của bạn nhỏ bé hay vĩ đại, chỉ cần bạn có thể nhớ được chúng! Đó có thể là những kĩ năng đặc biệt hay những thứ quý giá bạn sở hữu, một điểm số cao hay một huy chương khi bạn chiến thắng một cuộc thi. Đó cũng có thể là một khoảng tiền thưởng, một dịp bạn được thăng tiến, hay thậm chí chỉ là cái nháy mắt từ một người bạn khác giới khi bạn ghi điểm tại một trận đấu giải trong trường. Chúng hoàn toàn có thể là bất cứ thành tựu nào bạn đã đạt được trong cuộc sống.

Hãy đảm bảo rằng bạn phải bắt tay vào việc này ngay từ bây giờ! Tất cả chúng ta đều có những thời điểm cảm xúc trái ngược nhau, và cái chúng ta cần mỗi lúc tâm trạng xuống dốc chính là sự nâng đỡ về mặt tinh thần. Hãy lướt qua sổ tay của bạn mỗi khi cảm thấy tồi tệ hay đang có những suy nghĩ tiêu cực, bạn sẽ thấy được nó tạo cho bạn trạng thái tâm lý tốt như thế nào một khi bạn bắt đầu nghĩ về những điều tốt đẹp đã từng đến trong cuộc sống của bạn. Nó đơn giản chỉ nhắc nhở bạn về những gì bạn đã làm được trước đây, và chẳng có bất cứ lí do nào khiến bạn không thể làm được như thế trong hiện tại và tương lai.

2. Trân trọng năng lực của bạn

Hãy chọn một nơi yên tĩnh để tập trung nghĩ về những năng lực và khả năng thiên phú của bạn. Và quan trọng nhất, ngừng đổ lỗi cho chính mình! Hãy chỉ nhìn vào những điểm tốt và những mặt tích cực trong phẩm chất cũng như trong cuộc sống của bạn. Hãy biết ơn những đặc điểm tốt đẹp bạn được ban tặng và trân trọng chúng. Hãy nhớ rằng, nếu bạn muốn mọi người tôn trọng và yêu quý bạn, bạn phải tôn trọng và yêu quý bản thân mình trước.

3. Làm theo lẽ phải

Hãy luôn cố gắng làm những điều đúng đắn trong cuộc sống. Chúng ta đều là những con người trưởng thành, đã đủ tỉnh táo để phân biệt đúng – sai. Hãy chắc chắn rằng bạn sẽ làm theo lẽ phải một cách hết mình. Tin tôi đi, bạn sẽ cảm thấy tốt hơn rất nhiều khi biết rằng mình đang làm những điều có ích, những điều tốt cho danh tiếng, sức khỏe và hạnh phúc của bạn.

Lấy một ví dụ, cá nhân tôi cảm thấy vô cùng tuyệt vời khi dậy sớm mỗi ngày, cầu nguyện, ăn điểm tâm, tập thể dục, đọc báo, làm việc chăm chỉ, làm một số việc vặt thường ngày và thiết lập những quyền ưu tiên. Tôi cảm thấy rằng tôi đang làm tất cả những điều quan trọng mà mình cần phải làm để luôn tràn trề năng lượng và giữ cho lòng tự trọng của tôi ở mức cao.

4. Tiếp xúc với những người sống tích cực

Hãy luôn “trà trộn”, gặp gỡ và tiếp xúc với những người sống tích cực và tràn đầy năng lượng – những con người lạc quan, tự tin vào bản thân và có cái nhìn tích cực đối với cuộc sống. Chúng ta cần phải xây dựng những mối quan hệ cho chính mình để đảm bảo rằng xung quanh chúng ta là những con người tốt, nhiệt tình, kiên quyết và sống lạc quan.

5. Hãy tử tế

Có một điều chắc chắn rằng, chúng ta sẽ không bao giờ cảm thấy dễ chịu nếu ta sống một cách vô tâm, đầy ác ý và ích kỷ. Đối xử với người khác bằng sự tôn trọng và tình thương yêu là điều nên làm. Bạn càng tôn trọng và yêu quý người khác bao nhiêu, bạn sẽ được tôn trọng và yêu quý bấy nhiêu. Ai cũng có những tố chất và giá trị đặc biệt để đóng góp cho cuộc đời. Hãy biết tử tế, khiêm tốn, giúp đỡ người nghèo và người gặp khó khăn bất cứ nơi đâu và bất cứ lúc nào có thể để giúp đỡ và đóng góp cho xã hội, cũng như để trở nên đáng tôn trọng và có giá trị hơn trong con mắt của bạn. Điều đó sẽ khích lệ tinh thần bạn, khiến bạn có cái nhìn tích cực hơn về chính mình.

6. Hãy thành thật, chăm chỉ và sống có ích

Một nhân tố quan trọng khác giúp nâng cao lòng tự trọng chính là sự thành thật, chăm chỉ và sống có ích. Một lần nữa, lòng tự trọng trái ngược với việc không thành thật và không hữu ích. Mỗi khi thành thật, một niềm vui sẽ hiện diện bên trong bạn, kết quả là hình thành nên một hình ảnh tự thân tốt đẹp. Đồng thời, trở thành một người chăm chỉ và thành thật sẽ dẫn đến một thành tích tốt, và một lần nữa điều đó củng cố thêm lòng tự trọng của bạn.

Trên đây là một trong số những phương pháp chính bạn có thể sử dụng để nâng cao hình ảnh cũng như lòng tự trọng của bản thân. Hãy luôn nhớ rằng, lòng tự trọng không phải là những gì người khác nghĩ về bạn mà chính là những gì bạn tin và đánh giá về chính mình. Phải thành thật tôn trọng một ai đó. Hay nói cách khác, đó chính là tôn trọng chính bản thân mình.

Hal Urban đã nói: “Lòng tự trọng chính là cách chúng ta cảm nhận một cách thành thật về chính mình bất kể những gì người khác nói. Và cách chúng ta nghĩ về bản thân liên quan mật thiết với cách phát triển phẩm chất của mỗi người. Nói tóm lại, sự phát triển về nhân cách chính là sự lựa chọn và tinh thần trách nhiệm.”

Trước khi kết thúc, có một điều bạn cần phải nhớ:
Để hình thành một lòng tự trọng đích thực, chúng ta cần phải tập trung vào sự thành công và quên đi những điều tiêu cực hay những sai lầm chúng ta mắc phải trong cuộc sống.”–Denis Waitley.

Talha Tashfeen
(Nguồn:CLB Vươn tới thành công)

mynu

Thành viên năng động
Để hình thành một lòng tự trọng đích thực, chúng ta cần phải tập trung vào sự thành công và quên đi những điều tiêu cực hay những sai lầm chúng ta mắc phải trong cuộc sống

minhthu526

Thành viên
bài viết rất hay

các bạn trẻ hiện nay và cả tui là những người thắp lên ngọn lửa cho tương lai đất nước nhưng k phải ai cũng biết điều đó và bổn phận của bản thân mình để sống tốt hơn mà xa đà vào những thói hư,tật xấu làm hủy hoại tư cách bản thân và ô nhiễm xã hội:roile:.Cám ơn người viết bài này,hi vong những ai sau khi đọc bài này hãy thay đổi bản thân sống có íck hơn nhoa:hon:

Bình luận bằng Facebook