[KN GIAO TIẾP] Nạn post bài tràn lan

benny

Thanh viên kỳ cựu
Hiện nay, việc post bài tràn lan đang là một vấn đề nhức nhối của các diễn đàn nói chung và diễn đàn KNSO nói riêng. Điều đáng chú ý là tình trạng này mỗi lúc một phát triển, gây nhiều ảnh hưởng đến forum. Hôm nay, benny xin được đưa chuyện này ra để mọi người cùng thảo luận.

Đăng bài tràn lan là tình trạng các thành viên post nhiều bài liên tiếp với giá trị không cao. Hầu hết những bài được đăng theo kiểu này đều được sưu tầm từ những nơi khác, hoặc nếu do chính tay đương sự viết thì cũng chỉ là những nét chấm phá, gõ vài dòng vu vơ mà thôi. Khác với spam, các bài post tràn lan vẫn đúng tinh thần của diễn đàn, nhưng ý tưởng thì trùng lặp, nặng lý thuyết và thiếu giá trị thực tế. Không những chỉ là bài viết, những comment liên tục cũng là điều đáng nói. Thường thì những bình luận liên tục đều là những dòng rất vu vơ, bản thân người viết nó chưa chắc đã đọc và tìm hiểu sâu bài đăng.

Có nhiều nguyên nhân dẫn đến việc post bài tràn lan, nhưng chủ yếu là do sự nhiệt tình không đúng cách và nhu cầu muốn thể hiện mình của những thành viên mới. Benny cũng từng trải qua việc post bài kiểu này nên hiểu rất rõ tâm lí của những người như thế. Những thành viên như vậy luôn muốn được gì đó như “nổi tiếng” và có tên mình trên top week. Vì muốn tên mình xuất hiện nhiều trên forum, thường các anh chị sẽ tìm kiếm những bài không cần biết hay dở, chỉ cần “đúng chủ đề” là post tuốt. Thường thì những người như vậy sẽ ít khi nào đọc nội quy, dẫu có đọc cũng rất sơ sài. Việc comment tràn lan cũng có nguyên nhân tương tự. Thậm chí có nhiều thành viên còn comment “sốc” để được ghi nhớ nữa.
http://kynangsong.org/[IMG]http://cC2.upanh.com/23.985.31055741.sED0/dd.jpg

Hậu quả của việc post bài tràn lan rất nhiều và khó lường. Điều thấy được trước mắt là forum sẽ bị loãng. Có những thành viên mải miết viết bài, đầu tư bao nhiêu công sức, chăm chút chỉnh sửa tỉ mỉ rồi mới đăng lên, hi vọng được sự ủng hộ của mọi người. Nào ngờ, bài post lên chưa quá ba mươi giây đã bị một đống topic tràn lan khác đè bẹp xuống, rơi khỏi list bài mới nhất. Việc này vừa làm uổng công người viết bài chất lượng, vừa khiến những thành viên khác khó có cơ hội đọc được những bài viết hay. Dần dần, những thành viên nhiệt tình sẽ cảm thấy chán vì không được ủng hộ, rồi cả các đương sự “chém gió” tràn lan cũng dần chán mà rút lui. Những bài viết nhạt nhẽo kia trước sau gì cũng bị xóa. Hơn nữa, tác hại còn đến với những người post bài như vậy. Dọc forum, cứ thấy một đống tên người đó ở cột bên phải, bên trái thì nào là bí quyết, nào là kinh nghiệm…Thử hỏi có mấy ai đọc? Nội dung bài viết hết sức mờ nhạt, cả cái tựa đề cũng chẳng gây ấn tượng gì. Thiết nghĩ bản thân người viết cũng không muốn bị mất sự ủng hộ như vậy.Đó là chưa kể, họ còn có thể bị ban nick.

Muốn thay đổi tình trạng này, chỉ có thể chờ ở bản thân những thành viên trong diễn đàn. Sau khi tạo tài khoản, việc trước tiên là phải đọc kĩ nội quy. Sau đó là đến tìm hiểu các bài viết trong diễn đàn, có những bài đã được đăng khá lâu những vẫn còn nguyên giá trị .Viết một bài viết, cần suy nghĩ kĩ việc mình viết nó có lợi ích hay không, và phải dồn hết tâm huyết cho những bài viết đó của mình. Cũng như vậy, trước khi comment điều gì, nên đọc thật kỹ bài viết đó và ấn nút “Thank”. Đặc biệt, cần hạn chế việc post bài sưu tầm. Sưu tầm là việc tốt, với điều kiện bạn thật sự tâm đắc với bài viết ấy, cảm thấy là rất cần thiết để đưa bài này thành một topic trên diễn đàn. Dù thế nào, Ban quản trị vẫn khuyến khích tự viết bài, nhất là những bài có ý tưởng mới lạ, không trùng lặp. Cũng cần lưu ý tránh comment và đăng bài liên tục,dễ gây cảm giác choáng ngợp cho forum. Chỉ cần làm được như thế thôi, bạn cũng đã đủ là một thành viên tốt của diễn đàn rồi.

Post bài là một việc đáng khích lệ, song post bài tràn lan là một điều cần nên tránh để không gây ảnh hưởng xấu tới forum, đặc biệt là những diễn đàn lập ra với mục tiêu tích cực như KNSO. Hãy coi mỗi bài viết là một đứa con tinh thần của mình, hãy trân trọng và gìn giữ nó, làm cho nó có giá trị. Có như vậy thì diễn đàn với ngày một đi lên, và đó cũng là một cách để các thành viên khác nhớ đến bạn theo chiều tích cực.

dothanhvietquynhon

[♣]Thành Viên CLB
Trước tiên cảm ơn vì bạn đã rất quan tâm đến vấn đề này nhằm giúp cho diễn đàn đi đúng hướng nhưng theo cách mà bạn nói thì tôi không đồng ý về quan điểm. Chắc chắn là bạn biết rằng diễn đàn này có bao nhiêu thành viên rồi, hơn 11.000. Chuyện một bài post lên rồi 30 giây sau văng khỏi forum là bình thường. Nếu theo ý bạn thì chẳng ai quan tâm viết bài làm gì. Bạn nghĩ rằng ai cũng rảnh rỗi về thời gian để làm những việc mà theo bạn là chẳng có ý nghĩa gì ah.
Đâu phải ai cũng có đủ khả năng để viết những bài hay, đầu tư nhiều thời gian và chất xám. Đâu phải ai lúc nào cũng nhiệt huyết đầy người. Trừ những trường hợp viết hoặc comment nhằm lấy số bài thôi, chứ theo tôi những ai cố gắng post bài thì cho dù sưu tầm thì cũng nên cảm ơn họ. Chúng ta tham gia diễn đàn là để học hỏi, chứ không phải để trở thành những nhà thông thái.
Nếu theo quan điểm của bạn thì chỉ có những thành viên trong Ban điều hành viết bài thôi chứ chẳng ai viết gì ra hồn cả. Tôi thấy có nhiều bài viết ngắn nhưng rất hay và ý nghĩa. Những người đưa ra vấn đề phải cảm ơn họ. Chứ đừng nói là vớ vẩn.
Cho tôi hỏi, lấy cơ sở nào để bạn đánh giá những bài viết nào là được đầu tư và tâm đắc còn những bài viết nào là vớ vẩn. Theo bạn thì sau một bài ai đó đầu tư, viết hay thì chúng ta không nên post bài nữa ah. Bạn quá đặt nặng đến tên tác giả có trên box "Thảo luận cuối cùng".
Bạn đã viết: "Hãy coi mỗi bài viết là một đứa con tinh thần của mình, hãy trân trọng và gìn giữ nó, làm cho nó có giá trị.". Theo tôi, quá nặng nề và nghiêm trọng. Có cần thiết phải như thế không?
Tôi và nhiều người khác cũng vậy, tham gia diễn đàn là để học hỏi, chia sẻ lẫn nhau, cần sự thoải mái và đồng cảm. Tất cả những gì chúng ta post lên đều có giá trị riêng của nó. Kể cả những bài bạn cho là vớ vẩn.
Thật sự tôi cảm thấy bị động chạm khi đọc bài viết của bạn.
Tôi còn muốn nói nhiều lắm nhưng thôi chẳng ích gì, chỉ làm thêm căng thẳng thôi, nếu thế thì trái với mong muốn của tôi khi tham gia diễn đàn.
Nếu có gì không phải mong thứ lỗi.

benny

Thanh viên kỳ cựu
Trước tiên cảm ơn vì bạn đã rất quan tâm đến vấn đề này nhằm giúp cho diễn đàn đi đúng hướng nhưng theo cách mà bạn nói thì tôi không đồng ý về quan điểm. Chắc chắn là bạn biết rằng diễn đàn này có bao nhiêu thành viên rồi, hơn 11.000. Chuyện một bài post lên rồi 30 giây sau văng khỏi forum là bình thường. Nếu theo ý bạn thì chẳng ai quan tâm viết bài làm gì. Bạn nghĩ rằng ai cũng rảnh rỗi về thời gian để làm những việc mà theo bạn là chẳng có ý nghĩa gì ah.
Đâu phải ai cũng có đủ khả năng để viết những bài hay, đầu tư nhiều thời gian và chất xám. Đâu phải ai lúc nào cũng nhiệt huyết đầy người. Trừ những trường hợp viết hoặc comment nhằm lấy số bài thôi, chứ theo tôi những ai cố gắng post bài thì cho dù sưu tầm thì cũng nên cảm ơn họ. Chúng ta tham gia diễn đàn là để học hỏi, chứ không phải để trở thành những nhà thông thái.
Nếu theo quan điểm của bạn thì chỉ có những thành viên trong Ban điều hành viết bài thôi chứ chẳng ai viết gì ra hồn cả. Tôi thấy có nhiều bài viết ngắn nhưng rất hay và ý nghĩa. Những người đưa ra vấn đề phải cảm ơn họ. Chứ đừng nói là vớ vẩn.
Cho tôi hỏi, lấy cơ sở nào để bạn đánh giá những bài viết nào là được đầu tư và tâm đắc còn những bài viết nào là vớ vẩn. Theo bạn thì sau một bài ai đó đầu tư, viết hay thì chúng ta không nên post bài nữa ah. Bạn quá đặt nặng đến tên tác giả có trên box "Thảo luận cuối cùng".
Bạn đã viết: "Hãy coi mỗi bài viết là một đứa con tinh thần của mình, hãy trân trọng và gìn giữ nó, làm cho nó có giá trị.". Theo tôi, quá nặng nề và nghiêm trọng. Có cần thiết phải như thế không?
Tôi và nhiều người khác cũng vậy, tham gia diễn đàn là để học hỏi, chia sẻ lẫn nhau, cần sự thoải mái và đồng cảm. Tất cả những gì chúng ta post lên đều có giá trị riêng của nó. Kể cả những bài bạn cho là vớ vẩn.
Thật sự tôi cảm thấy bị động chạm khi đọc bài viết của bạn.
Tôi còn muốn nói nhiều lắm nhưng thôi chẳng ích gì, chỉ làm thêm căng thẳng thôi, nếu thế thì trái với mong muốn của tôi khi tham gia diễn đàn.
Nếu có gì không phải mong thứ lỗi.
Cảm ơn những chia sẻ của bạn. Thực sự khi viết bài này benny đã suy nghĩ rất nhiều và cũng biết sẽ có những bức xúc như vậy. Cũng thừa nhận rằng bài viết này chưa hoàn toàn khách quan, chủ yếu là đứng trên phương diện của một người thành viên khác trong diễn đàn mà viết. Nhưng bạn à, hình như bạn chưa thật sự hiểu rõ ý của bài viết cho lắm:

Thứ nhất, mặc dù số lượng thành viên tham gia diễn đàn là đông nhưng không vì thế mà chuyện các bài viết “30 giây sau văng ra khỏi forum” là bình thường được. Thường thì các thành viên sẽ tìm hiểu và đọc bài viết, làm quen và học hỏi ở các thành viên khác…Số lượng thành viên viết bài so với tổng số vẫn còn rất ít. Điều đáng nói là thường các bài đó bị đẩy xuống bởi nhiều bài cùng tác giả. Đáng nói hơn nữa hầu hết những bài cùng tác giả ấy không phải là bài do chính tay đương sự viết, mà chủ yếu là bài sưu tầm.

Thứ hai, bạn cho rằng lên diễn đàn viết bài và sưu tầm là sẻ chia. Điều này benny công nhận là đúng, nhưng với điều kiện bài viết ấy có giúp gì cho những thành viên trên diễn đàn và bản thân người viết hay không? Hay nó giống như những cây cảnh làm đẹp? Lên diễn đàn là để chia sẻ, nhưng không có nghĩa là phải post bài và comment. Khi đọc bài cũng là nhận về mình điều gì đó. Nếu cảm thấy không đủ nhiệt tâm để đăng một bài thì nên dừng lại, đợi khi nào cảm thấy có thể dồn hết tâm huyết thì hãy viết. Post bài không phải là một nghĩa vụ, ta không cần phải hoàn thành một cách gượng ép.

Thứ ba, một bài viết thật sự có hiệu quả là bài viết được đầu tư và chứa đựng nhiệt thành của người viết trong đó. Có những bài tuy ý tưởng trùng lặp nhưng cách thể hiện rất hay. Còn nếu là bài sưu tầm, cần tìm ý tưởng nào lạ, không nên trùng với những bài viết vốn đã rất hoàn thiện trên diễn đàn. Thừa nhận rằng bài viết nào, nếu không phải spam thì cũng có giá trị riêng của nó. Nhưng nếu viết nhiều mà ý tưởng đã trùng, người đọc cũng không hứng thú gì thì có nên viết không? Thiết nghĩ tốt nhất là nên đọc một số bài trong diễn đàn trước khi lướt phím viết nên bài mới.

Cuối cùng, không hề nghiêm trọng khi đầu tư công sức cho bài viết. Bạn cũng nói không ai rảnh rỗi để có thời gian làm những việc vô nghĩa mà, vậy thì tại sao khi làm không đầu tư công sức? Khi viết thật chăm chút, dù không nhận sự ủng hộ nhiều nhưng tác giả cũng không hối tiếc vì mình đã cố gắng hết mình. Còn, khi đã thấy bài mình sắp đăng đây sẽ có giá trị kém thì nên dừng lại, nhường cơ hội cho những bài viết tốt hơn. Một đồng đô la bị vò nát và một đồng đô-la rách khác nhau rất nhiều.

Hi vọng qua những dòng này, bạn có thể hiểu được ý của benny. Post bài là tốt, nhưng đó không phải là cách duy nhất để sẻ chia, bạn à! Chúc bạn thành công trong cuộc sống.:mimcuoi:

dothanhvietquynhon

[♣]Thành Viên CLB
Ok! Cảm ơn benny. Mình hiểu ý bạn chứ không phải không. Nhưng có lẽ mục tiêu và mong muốn của mỗi diễn đàn là khác nhau. Mình cũng là Ban quản trị của một diễn đàn, nhưng bên diễn đàn của mình hết sức nhẹ nhàng và thoải mái và đặc biệt không có ai phát biểu lung tung cả.
Theo mình nghĩ thì với một lượng bài khổng lồ của diễn đàn thế này thì không phải ai cũng có thời gian và kiên nhẫn để đọc hết cả, nên mình nghĩ chuyện bài viết trùng nhau là bình thường, trừ trường hợp bài mới post xong lại tiếp tục post nữa thì không đúng rồi.
"Post bài là tốt, nhưng đó không phải là cách duy nhất để sẻ chia, bạn à!"
Thế theo bạn nếu không post bài thì chia sẻ bằng cách nào? Với lại, tâm lý của con người nói chung ai cũng mong muốn thể hiện mình, điều này là không thể tránh khỏi. Chỉ những ai quá đáng thì không nói. Bởi trong bài viết của benny, chắc chắn là mình là giọt nước làm tràn ly. Trong khi mình đang gắng để đóng góp một chút gì đó. Còn nếu mục đích của diễn đàn này là như vậy thì mình xin lỗi.
Thú thật mình chẳng có nhiều thời gian để ngồi viết những bài viết hay, tốn nhiều thời gian được.
Có một số ý chia sẻ thế thôi, có gì không phải mong các bạn bỏ qua.

huxu456

[♣]Thành Viên CLB
Thực sự mà nói đây cũng không phải là vấn đề gì cần phải tranh cãi căng thẳng như vậy, vì thực sự kiến thức là mênh mông, việc sưu tầm bài viết cũng tốt thôi vì bài viết hay thì mới có người chia sẻ và bài viết đó được nhiều người đón nhận hơn nữa.
Thực sự thì chúng ta đến diễn đàn để học hỏi kinh nghiệm là chính, và một điều nữa không có nhiều những thành viên có tâm huyết và thời gian để post những bài do chính mình viết vì thế cũng rất hoan nghênh tinh thần các bạn nào có công sưu tầm những bài viết hay mà theo các bạn đó là những bài viết mà bạn tâm đắc nhất

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Thực sự mà nói đây cũng không phải là vấn đề gì cần phải tranh cãi căng thẳng như vậy, vì thực sự kiến thức là mênh mông, việc sưu tầm bài viết cũng tốt thôi vì bài viết hay thì mới có người chia sẻ và bài viết đó được nhiều người đón nhận hơn nữa.
Thực sự thì chúng ta đến diễn đàn để học hỏi kinh nghiệm là chính, và một điều nữa không có nhiều những thành viên có tâm huyết và thời gian để post những bài do chính mình viết vì thế cũng rất hoan nghênh tinh thần các bạn nào có công sưu tầm những bài viết hay mà theo các bạn đó là những bài viết mà bạn tâm đắc nhất
"Chúng ta tham gia diễn đàn là để học hỏi, chứ không phải để trở thành những nhà thông thái"
"Hãy coi mỗi bài viết là một đứa con tinh thần của mình, hãy trân trọng và gìn giữ nó, làm cho nó có giá trị."

Mình tán thành với các ý kiến của các bạn, dĩ nhiên là nên viết bài nhưng các bài viết chúng ta nên chọn lọc và đó là những bài tâm đắc của các bạn. Có những bài viết đã từ rất lâu nhưng vẫn được nhiều người comment là tại vì nó có được giá trị của nó. Rất hoan nghênh tinh thần chia sẽ của mọi người. Chúng ta có chia sẽ thì cúng ta mới có thể hiểu nhau được. BQT ghi nhận tinh thần đóng góp nhiệt tình của các bạn ^^

Nhân tiện mình cũng chia sẽ với mọi người câu chuyện của anh Thanh, mọi người đọc và suy ngẫm về sự đóng góp và sự quyết định của nó nhé

Chào mọi gười,

Chiếc máy vi tí h của tôi hoạt độ g tốt, goại trừ một phím bị hỏ g. Các bạ sẽ cho rằ g với các phím hoạt độ g tốt cò lại thì khô g ai để ý đế phím hỏ g. hư g một phím hỏ g cũ g đủ sức làm cho bài viết ày khó đọc và làm phá hỏ g mọi ỗ lực chu g đấy bạ ạ.

Bạ có thể tự hủ rằ g khô g sao, chỉ có mỗi mì h tôi hư thế. Sẽ chẳ g ai để ý tôi có ỗ lực hết mì h hay khô g. Như g có sự khác biệt đấy, vì một tập thể muố hoạt độ g hiệu quả rất cầ các thà h viê hoạt độ g hiệu quả bằ g cách ỗ lực hết khả ă g của mì h. Vì thế ếu có lúc ào bạ ghĩ rằ g mì h khô g qua trọ g, hãy hớ đế chiếc phím hỏ g của tôi. BẠ LÀ HÂ TỐ QUYẾT ĐỊ H!

[ tf ]

[♣]Thành Viên CLB
Bình tĩnh nào cả nhà... Cứ từ từ rồi nói chuyện, nóng nảy sinh mâu thuẫn :choangvang:

waiting.me

KNS Team
hì:nghichngom:
có những thành viên như benny và Việt diễn đàn sẽ phát triển hơn mà
cả hai bạn đều có ý tốt và tâm huyết, nhà mình sẽ có cả những bài viết bằng trải nghiệm cả nhung bài học tâm đắc sưu tầm^^ thiếu 1 trong 2 đều hụt đi nguồn thông tin cả.
cả nhà tối vui vẻ nhá!:hon:

dothanhvietquynhon

[♣]Thành Viên CLB
Sáng nay thấy thoải mái hơn nhiều. Cho dù ngày mai có ra sao cũng chẳng sao, quan trọng là sống như ta sẽ chết trong ngày mai. Chúc các bạn có một ngày làm việc, học tập vui vẻ và hạnh phúc.

cẩm tú cầu

[♣]Thành Viên CLB
Tôi là một người rất hiếu chiến, rất thích những cuộc tranh cãi, cãi càng hăng càng tốt :thangloi: vì khi cãi nhau tôi được tự bản thân mình bảo vệ ý kiến của mình vì đó là việc tôi đã làm và tớ tin rằng tớ đúng. Cũng như hôm nay thấy Nghĩa và Việt bàn luận chút xíu thấy hay hay nghe ngóng từ hôm đến giờ xem ai thua ai thắng...:nghihoac:

Những suy đi ngẫm lại chẳng thấy ai thua ai thắng cả bởi mỗi người có một cách nhìn nhận riêng và một cách riêng để làm tốt hơn cho diễn đàn, mỗi người mỗi cách.

Những bài sưu tầm có giá trị của nó khi đó là một nguồn thông tin bổ ích, chính người đăng bài đã cảm nhận được điều đó và chia sẻ cũng mọi người, hơn nữa là bài này là một tài liệu quý chưa được quá phổ biến trên mạng, đi đến trang wed nào cũng có, chưa được đăng ở KNSO và có những cảm nghĩa của bạn về vấn đề bạn vừa phát hiện ra ... một bài như thế vô cùng có giá trị .... tôi nhớ có thời gian trước ... có rất nhiều bài được copy từ những diễn đàn khác những lại được chính những thành viên trong KNSO phân tích với chính suy nghĩ của mình và trở thành những topic vô cùng hấp dẫn. Chúng ta đều biết bản thân mình cũng chỉ là những người trẻ đang mò mẫn bước đi học hỏi kỹ năng sống và
chính những tài liệu như vậy lại là những vốn quý để chúng ta học hỏi định hướng. Những sẽ là quý hơn nếu chính chúng ta biến nó thành của mình không ít thì nhiều đừng 100% mà 1-2-3 -50-70 % thôi cũng được trở thành suy nghĩ của mình, có sự hiểu và phân tích của mình. Qua cách ấy ta hiểu và có ích hơn nhiều cho chúng ta. Đó là một cách học. Học cho ta và chia sẻ cho mọi người hữu ích.

Có lẽ Việt đã hiểu theo cách như vậy có phải không? Và nếu được chúng ta sẽ cung cấp tên của tác giả bài viết ấy như một cách tôn trọng những thành quả của họ.

Còn Nghĩa thực sự bạn còn rất trẻ những lại có những suy nghĩ để người khác khâm phục, một dạng tuổi trẻ tài cao vậy, khả năng viết của Nghĩa không phải ai cũng có được. Những bài viết của Nghĩa mang những mầu sắc khác hẳn bởi vì đó là từ chính tay bạn viết ra, có những bài tâm sự của chính bạn, có những bài copy từ diễn đàn khác, có những bài đơn thuần cung cấp kỹ năng… những đều được chăm sóc một cách đặc biệt… tôi rất trân trọng những bài viết như vậy … và mỗi người trong chúng ta đều mong mình có được kỹ năng viết tốt như vậy có phải không ?

Vâng cách nào cũng tốt cả …. Đều làm cho diễn đàn ngày càng hay hơn. Chính những bạn trẻ chia sẻ nơi này dù là một commet ngắn dần trưởng thành nhiều hơn trong cách viết và cách sống.

Nếu có ai đó đến diễn đàn lâu rồi, các bạn sẽ thấy những sự tiến bộ rõ rệt của những người bạn người trước đây là vua spam nhưng bây giờ lại là những thành viên tích cực viết bài rất hay, có bài ngắn có bài dài, có bài chỉ có một câu nhưng đủ cho người khác hiểu và nhớ đến. Có ai biết những thành viên đó là ai không ta?

Tôi trân trọng cách viết của Nghĩa nói riêng và những bài viết tay nói chung và trân trọng những bài copy hữu ích bằng một cách nào đó đều cho ta học được những điều hay.

Nhưng dù sao thì cũng đừng spam bằng một loạt topic copy không ai thèm đọc nha các bạn, nói gì thì nói đọc mấy bài đó vừa tức vừa ức vừa mất thời gian, mà ai đó cũng đừng commet vui vơ cho có tên có tuổi nha, ghét lắm đó. Thích cách nói rất thẳng và sâu sắc của Nghĩa, đồng ý 80 %)

( Cho mình hiếu chiến chút nha: nói với Tf : tớ rất ghét những commet của cậu, vừa vô duyên, lãng xẹt… ai cũng nói vậy được hết à, mà có ai nổi nóng gì đâu mà phải bình tĩnh, chẳng qua Nghiã và Việt nói lên ý kiến của các cậu ấy thôi mà, nhưng đó là cách suy nghĩ của cậu, không sao cả những vẫn ghét, người ta được quyền ghét cái mình không thích mà:thangloi:)

haus1412

[♣]Thành Viên CLB
Cảm ơn sự đóng góp của các bạn về vấn đề này.

Viết bài hay post bài thì đều có cái hay của nó.
Bạn viết văn tốt, bạn có cái nhìn trực quan tốt, bạn có những trải nghiệm hay của bản thân. Nếu bạn chia sẻ nó với chúng tôi thì thật là tuyệt vời.
Không hẳn ai cũng có những thứ đó, Có thể bạn viết văn không hay, bạn chưa có những trải nghiệm thú vị để chia sẽ,... Nhưng bạn có lòng nhiệt tình và tâm huyết với diễn đàn, bạn muốn góp sức để diễn đàn trở thành một kho tàng kiến thức rộng lớn. Đó thực sự là một điều đáng quý.
Những bài viết hay sẽ thật quý báu nếu được chia sẻ. Chúng ta có quyền sưu tầm bài viết để làm phong phú diễn đàn, đó cũng là điều mà các thành viên trong ban Quản trị mong muốn. Nhưng không phải chỉ toàn những bài mang đậm tính chất Sưu Tầm, không có một chút gì riêng biệt. Bạn là người sưu tầm, và cái bạn nên làm là điểm thêm vào nó nét riêng của bạn, cho nó có gì đó khác biệt và nó sẽ trở thành một sản phẩm riêng của diễn đàn ta! Có thể là những chia sẻ của bạn về tác phẩm này, cũng có thể là đôi nét nghĩ về những luận điểm trong bài viết đó,...
Bạn nên nghĩ, khi bạn post 1 bài, bạn cũng chịu một phần trách nhiệm với bài viết đó. Vì vậy hãy góp công xây dựng cho bài viết của bạn sâu sắc hơn, thiết thực hơn nữa. Có như vậy mới không phụ lòng của chính tác giả đã viết bài.

Một ví dụ cụ thể của một bài viết sưu tầm.
Trường hợp 1: Tôi viết bài, bạn copy và paste ở trên 3 diễn đàn khác nhau. Rõ ràng, khi tôi đọc thấy bài viết của tôi trên 3 dđ đó, tôi sẽ thấy vui vì bài viết của tôi đựơc quan tâm. Nhưng 3 bài đó lại giống y chang bản cũ, không phát sinh được thêm bất kỳ ý kiến nào...
Trừơng hợp 2: Tôi viết, bạn copy, chỉnh sửa và thêm ý kiến của bạn vào bài viết( có chú thích rõ ràng) trên 1 diễn đàn khác. Nếu là tôi, khi đọc được tôi sẽ tìm cách liên lạc với người viết đó. Thứ nhất: Cảm ơn vì sự quan tâm đến bài viết, thứ 2: Tham khảo về ý kiến đó, chia sẽ và như vậy, cã tôi và bạn đều đó có thêm một Khám phá mới.
" Bạn là nhân tố quyết định"
Khi bạn quyết định một việc gì đó, hãy có trách nhiệm với nó, Và với mỗi quyết định là mỗi lần bạn có một chủ đích rõ ràng. Đừng bao giờ chỉ là con rối, lặp đi lặp lại hành động mà người khác lặp trình cho bạn.

letoantrung238

Thành viên mới
Đồng ý với ý kiến của bạn! Mình nghĩ nên lập ra 1 box dành cho những bạn muốn spam vào đấy mà nói chuyện :dangyeu:

Bình luận bằng Facebook