[KN tự nhận thức] "Có nhiều khi mình còn chưa hiểu được mình"

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Hôm trước đi cà phê với một người bạn cũ… Hai đứa ngồi nói chuyện, như những ngày rất xưa, khi mới bắt đầu thân nhau. Dù đã xa một khoảng thời gian, nhưng chiều nay gặp lại, tôi vẫn bắt gặp cái cảm giác thân thương của những ngày cũ. Có lẽ bạn cũng vậy, bạn chia sẻ được nhiều hơn bình thường một chút.

Bạn bảo: “Có nhiều khi mình còn chưa hiểu được mình”.
Bạn chỉ nói thế khi buổi trò chuyện đã gần tàn, không nói rõ hơn. Và tạm biệt nhau, để hẹn gặp vào một buổi khác.

Có lẽ vì rảnh quá, nên khi về nhà, tôi nghĩ giùm cho băn khoăn của bạn. Tôi vẫn tin mỗi người đều hiểu được bản thân mình ở một chừng mực nào đó, vì đã sống cùng nó suốt bao nhiêu năm trời. Với những người hướng nội, họ sẽ hiểu mình nhiều hơn người hướng ngoại, vì họ dành nhiều thời gian hơn để suy nghĩ về mình. Thế thì tại sao bạn vẫn chưa hiểu được mình?
Nhưng hiểu bản thân mình là hiểu điều gì của mình?

Một đứa trẻ 5 tuổi có thể nói được nó là ai, tên gì, bao nhiêu tuổi, giới tính gì, thích gì, ghét gì, là con thứ mấy trong gia đình.
Nhưng một cậu bé tuổi dậy thì sẽ băn khoăn không biết mình là người như thế nào, tính cách của mình ra sao, mình có những điểm mạnh-yếu gì.
Giờ ta đã qua 20, nhưng ta vẫn thấy mình chưa hiểu rõ về bản thân mình. Ta chợt nhận ra, thật khó khăn để hiểu chính xác mình đang muốn gì, điều gì là đúng đắn giữa lý trí và cảm xúc, điều gì đứng đằng sau những suy nghĩ và cảm xúc đó?

Tôi chợt nhớ lại một lần đi xe bus. Trên xe có cái tivi quảng cáo, có một đoạn quảng cáo “Hiểu về trái tim”, và có một câu mà tôi nhớ mãi: “Hàng ngày, trái tim ta có bao nhiêu cảm xúc: vui, buồn, hờn, giận, hạnh phúc, khổ đau… nhưng có mấy ai chú ý hiểu được những cảm xúc đó trong trái tim mình.”

Tôi ngẫm nghĩ, quan sát cuôc sống của bản thân và những người xung quanh, và thấy đúng. Chúng ta vẫn bắt gặp vô vàn những cảm xúc ấy, ở khắp nơi, và nhan nhản trên báo chí. Những vụ giết người vì nóng giận, những xì căng đan, những lầm lỡ, những sai lầm tình ái, những vụ bạo lực học đường… càng lúc càng nhiều, bởi người ta không hiểu cảm xúc đang nói gì và làm cách nào để điều khiển được cảm xúc. Người Việt rất nhiều cảm xúc, và thường bị đánh giá là không chuyên nghiệp cũng chỉ vì không biết cách điều khiển cảm xúc.

Có ai đó nói với tôi: Cảm xúc giống như con ngựa hoang luôn tràn đầy sức sống, nhưng nếu biết cách thuần phục, nó sẽ trở thành con ngựa đua giỏi nhất mà ta có được. Thế nên, hiểu bản thân cũng đòi hỏi khổ công và kiên nhẫn, bắt đầu từ việc hiểu những cảm xúc của mình. Mỗi lần có cảm xúc, thay vì hành động ngay, hãy dừng lại một chút, và tự hỏi cảm xúc ấy có nghĩa là gì, nó đang nói điều gì với mình. Sự bộc lộ của cảm xúc rất tinh tế, nó có thể bộc lộ một cơn giận dữ, chỉ để che giấu một nỗi sợ hãi thẳm sâu trong lòng mình. Nó có thể biểu hiện một sự chối từ lạnh lùng, chỉ vì muốn bảo vệ cái Tôi còn non nớt và yếu đuối…

Cuốn sách “Hiểu về trái tim” lý giải những điều như vậy, đó là cách mà bạn có thể dần hiểu về mình. Nhưng tôi nghĩ, điều quan trọng nhất để hiểu được mình vẫn là sự mong muốn của chính bạn, và sự dũng cảm đối diện với chính mình. Bởi nếu thiếu sự đối diện, thiếu một cái nhìn bao dung với bản thân, thiếu sự lắng nghe trong thinh lặng thì những điều sâu thẳm đằng sau cảm xúc sẽ chẳng bao giờ lộ diện.

Rồi khi hiểu được mình là ai, hiểu được mình có những cảm xúc gì, đó cũng là lúc trái tim bạn trở nên nhạy cảm hơn, để bạn có thể hiểu được cảm xúc của người khác. Bạn sẽ biết mình muốn gì và điều gì là phù hợp. Và biết yêu thương bằng sự nhạy cảm của trái tim…

Những tình cảm sâu sắc thường bắt đầu từ cảm giác được thấu hiểu đầy tinh tế đó, khi ai đó có thể bắt được sóng cảm xúc của mình mà không cần phải nói. Ai đó có thể thấu hiểu nỗi buồn, sự bối rối hay sợ hãi của ta, và dịu dàng an ủi, hay yên lặng đợi chờ...Đôi khi, chỉ 1 khoảnh khắc đó thôi, mà làm ta nhớ họ hoài…

Tham khảo thêm: www.hieuvetraitim.org

ilymtics92

Thành viên
Nhiều khi mình cũng không hiểu hết về bản thân, nhiều khi cũng không biết mình đang làm gì, mình cần gì, nhiều khi tâm trạng cũng rối loạn, nhiều khi cũng nghĩ vu vơ linh tinh :lanh: phải sửa ngay mới được!!!!

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT
nhiều cái nhiều khi quá nhỉ, vậy bạn sẽ bắt đầu từ cái nhiều khi nào trước? ;)

marucohamhoc

Thành viên mới
nhiều lúc ko hiểu được mình muốn gì
tại sao mình lại cư xử thế với mọi người
:(

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
[h=1]Khi cô ngựa vằn khoác lên mình bộ lông báo đốm
[/h]

• 100

• Email

Một cô bạn tâm sự với tôi rằng, cô không biết nên làm gì với lọ nước hoa mà anh chàng đồng nghiệp vừa tặng. Khi hai người đang trong tình trạng “tình trong như đã mặt ngoài còn e”, anh tặng cô chai nước hoa Tendre Poison nhân dịp đi công tác nước ngoài về và nói “đó là mùi hương anh rất thích”. Cô sung sướng lắm, chỉ khổ một nỗi, cô không thích và không thấy hợp với cái hương thơm nồng nàn dịu ngọt đó. Mỗi lần sử dụng cô như phải trở thành một người khác.

Tôi nói, em có ba chọn lựa: một là sử dụng mùi hương đó chỉ vì anh ta yêu thích – không loại trừ khả năng nó sẽ khiến anh ta nhớ …người yêu cũ của mình. Hai là cho anh ấy biết em không thích mùi hương đó và cho anh ấy biết em sẽ rất hạnh phúc nếu anh ta tặng em những loại nước hoa nào. Ba là bỏ qua anh chàng ấy nếu chàng ta không vừa lòng với chọn lựa thứ hai.

Mùi hương có thể nói nhiều về người sở hữu nó, vì thế, nước hoa cũng có thể là một chiếc áo hoá trang. Mỗi mùi hương thường quyến rũ một (vài) kiểu người nào đó nên nếu dùng loại nước hoa không đúng với mình, em có thể quyến rũ …không đúng người.

Một anh bạn thân của tôi, lúc trước có hẹn hò với một cô gái, thấy cũng rất xứng đôi, trừ một việc, cô …không thích cả hai mùi nước hoa của anh. Đó là hai mùi nước hoa mà anh ưa thích nhất, nó luôn khiến anh thấy thoải mái và tự tin khi bước ra ngoài. Nó khiến anh thấy mình là mình. Đôi khi, thật điên rồ khi nghĩ rằng anh đã chấp nhận chia tay một cô gái xinh đẹp thay vì chia tay với chai nước hoa giá chỉ vài triệu. Chuyện nhỏ như hạt cát. Nhưng là hạt cát trong chiếc giày – anh nói. Và cuối cùng anh đã cưới một người con gái khác. Tất nhiên, cô yêu thích mùi nước hoa của anh.

Sự thật là những “lấn cấn” nhỏ nhặt đôi khi quan trọng hơn những bất đồng lớn. Bởi cái lấn cấn đó chính là tiếng chuông báo động của giác quan thứ sáu…mơ hồ nhưng rõ ràng là có nguyên do.

Giống như đi mua một chiếc áo, có khi ta lấn cấn vì nó “chỉ” hơi chật chút, hơi rộng một chút, hơi dài một chút…nhưng màu sắc, chất vải, kiểu dáng quá đẹp, thêm vào lời dụ dỗ ngọt ngào của cô bán hàng khiến ta bỏ qua lấn cấn ban đầu. Kinh nghiệm bản thân cho tôi biết thường thì những chiếc áo đó sau khi mua về được nhét vào hốc tủ sau nhiều lần ướm vào rồi lại bỏ ra. Bạn không thể khoác một tấm vải đẹp nếu nó không khiến bạn tự tin và thoải mái.

Tình yêu cũng vậy.Vì sao em chưa tìm thấy Mr/Ms. Right của mình? Nhiều khả năng là vì chính em cũng chưa tìm thấy mình. Đó là lý do vì sao ở tuổi mười lăm thường có quá nhiều chàng trai yêu thích chỉ một cô gái, hoặc quá nhiều các cô gái yêu thích chỉ một chàng trai. Và vì sao những mối tình đầu thường hay tan vỡ. Người ta bảo không nên lao vào tình yêu khi còn quá trẻ, vì nhiều lý do, và lý do chính đáng nhất, theo tôi, là khi đó ta chưa định hình được bản thân: ta là ai? ta muốn gì? Ta không thể biết mình cần gì khi chưa xác định được là mình thiếu gì.

Có một cô gái hay đến ngồi ở quán cà phê quen của tôi, một mình, uống cà phê đen và châm thuốc hút. Nhìn dáng vẻ và điệu bộ, tôi có cảm giác gần như chắc chắn đó không phải là kiểu của cô. Nhưng vì sao cô làm vậy? Nếu em tỏ ra mình là người không cần đến một bờ vai thì em sẽ không có được một bờ vai. Nếu em tỏ vẻ mình không muốn nghe lời nói dối thì em phải có khả năng chấp nhận những lời nói thật.

Trong bộ phim George of the Jungle (Brendan Fraser đóng) có một câu thoại khiến tôi bật cười: “Vằn đi với vằn, đốm đi với đốm”. Nếu em là vằn mà khoác lên người chiếc áo đốm, thì hiển nhiên em sẽ thu hút các chàng đốm còn chàng vằn thì…bỏ chạy.

Con người ta có thể thay đổi, và cũng hay thay đổi, nhưng không thay đổi quá nhiều. Thường thì, theo thời gian, những cái “khác với trước đó” mà ta thấy ở một người là do người ta bộc lộ bản thân nhiều hơn là do thay đổi. Bi kịch của cô ngựa vằn khoác lên mình lớp áo đốm là sau khi nhận ra lớp da thật sự đằng sau lớp áo hoá trang thì chàng đốm cũng bỏ đi nốt… Hoặc là bỏ đi sau khi đã xơi tái cô vằn.

Đó là điều vẫn diễn ra hàng ngày. Đó, đôi khi, vẫn là cách chúng ta đánh mất tình yêu, tình bạn của người khác, và là nguyên nhân khiến người khác đánh mất tình yêu, tình bạn của chúng ta.

Thực ra, con người mà ta thể hiện trước nhân gian thường không bao giờ trùng khớp với con người thật sự của ta. Chỉ khác nhau ở chỗ cái phần che giấu ấy là gì, và nhiều hay ít. Năng lực, tình cảm, sự yếu đuối và cả sự mạnh mẽ, những yêu thương và cả những mưu mô toan tính… Đôi khi, ta nhìn xung quanh và thấy cuộc đời như một vũ hội hoá trang vậy, dù rằng có người khoác chiếc áo hóa trang là để tấn ông, và có người, để tự vệ. Chỉ những người đủ tin tưởng vào con người cũng như đủ tin tưởng vào bản thân mới có thể bước ra khỏi nhà với con người thật của chính mình. Được kết bạn với những con người như vậy luôn luôn là một may mắn.

Nhưng dù chúng ta hoá trang vì mục đích gì thì vẫn có một sự thật không thay đổi: con người mà ta thể hiện gần với con người thật của ta chừng nào thì những mối quan hệ của ta nhiều khả năng bền vững chừng nấy. Em thể hiện càng gần với bản chất của mình bao nhiêu thì càng có nhiều cơ hội yêu được đúng người bấy nhiêu…Đó chính là lý do để cô ngựa vằn chẳng việc gì phải tìm cách khoác lên mình bộ lông báo đốm.

Phạm Lữ Ân

tranqt

Thành viên mới
Cho mình hỏi rằng mình vào diễn đàn và topic này và cứ nghĩ rằng sẽ có một bài viết chứa đựng những kiến thức về kĩ năng tự nhận thức bản thân. Nhưng lại chỉ thấy bài viết mang tính kể lể tự sự. Và liếc qua các topic còn lại thì cũng chưa thấy cái cần tìm. Bạn có thể chỉ cho mình có thể tìm những kiến thức ấy ở đâu không.:nghihoac:

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
@tranqt: Cảm ơn bạn đã đặt câu hỏi cho mình và diễn đàn.
Trước khi post bài này, mình đã suy nghĩ nên để nó vào đâu: vào góc cảm xúc, trải nghiệm cá nhân hay là kỹ năng tự nhận thức bản thân. Cuối cùng thì mình chọn đưa vào chủ đề tự nhận thức bản thân.
Theo bạn, thế nào là kỹ năng tự nhận thức bản thân? Bạn có thể chia sẻ với tụi mình chứ?
Việc bạn không tìm thấy bài viết như bạn mong đợi, có thể vì quan niệm về kỹ năng tự nhận thức bản thân của bạn khác với một số bạn ở diễn đàn này. Nếu bạn muốn được giúp đỡ để tìm đúng những bài như bạn mong đợi thì hãy chia sẻ với tụi mình quan niệm của bạn về tự nhận thức nhé. Sau khi đã hiểu nhau, mình nghĩ mọi chuyện sẽ dễ dàng hơn nhiều.

Theo mình nghĩ, cái đích cuối cùng của bài viết này là chỉ cho các bạn cách để hiểu về bản thân mình. Bởi vậy, bài viết của mình với mục đích thay đổi cách viết về kỹ năng để có thể giúp các bạn thành viên diễn đàn hiểu về bản thân mình với một cách nhẹ nhàng hơn, không khô cứng như lý thuyết.

Kỹ năng tự nhận thức bản thân có phần hơi khác so với các kỹ năng khác vì chỉ khi nào trải nghiệm được chính cảm xúc, suy nghĩ của mình, bạn mới hiểu rõ về mình được. Với các kỹ năng khác (giao tiếp, làm việc nhóm...), người ta có thể chỉ cho bạn làm bước 1, bước 2, bước 3... nhưng với kỹ năng tự nhận thức thì không đơn giản là làm theo chỉ dẫn các bước 1,2,3 như thế. Bạn có thể đọc cuốn “Hiểu về trái tim” để cảm nhận điều mình vừa nói.
Nếu bạn muốn tìm những bài viết theo kiểu nghiên cứu thì mình nghĩ là ở diễn đàn này vẫn có đấy, chỉ cần bạn chịu khó xem qua một lượt các topic, thế nào cũng có.

tranqt

Thành viên mới
Cám ơn bạn Sóng.
Trước hết thì đúng là mình quan niệm và cũng đang đi tìm những kiến thức kiểu như nguyên tắc điều 1,2,3 .. với kĩ năng tự nhận thức bản thân. Và cũng bởi mình nghĩ tự nhận thức bản thân = tự đánh giá bản thân. Nhưng giờ nghĩ lại thì ... tự "nhận thức" bản thân nghe rất mơ hồ. Chắc không phải là đánh giá bản thân. Còn đúng : bài viết của bạn Sóng là Có nhiều khi mình còn chưa hiểu được mình - Nằm trong KN tự nhận thức bản thân, chứ không phải đây là bài viết Kĩ năng để tự nhận thức bản thân. Xin lỗi vì mình mới quan tâm đến vấn đề kĩ năng, lại tìm thấy diễn đàn này, đang khao khát đi tìm những kiến thức mang tính khoa học, mà lại vội vàng quá nóng ruột nên mới như vậy.

Nhưng mà tại sao diễn đàn không có những chủ đề dính , là những chủ đề mang tính kiến thức quan trọng để dễ dàng tham khảo vậy bạn ?

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT
Hì, chào Trang :mimcuoi:.
Theo thuyết đa trí thông minh (ngôn ngữ, logic, hình ảnh, cơ thể, âm nhạc, tương tác & nội tâm) thì trí thông minh nội tâm được liệt vào dạng khó nhất, vì nó không thể dạy & học 1 cách bài bản được. Đó cũng chính là lý do, kỹ năng tự nhận thức & làm chủ bản thân trở nên khó, mặc dù nó là nền tảng của mọi kỹ năng khác (quản lý thời gian, hoạch định mục tiêu, làm việc nhóm, giao tiếp .v.v).
Tuy nhiên, mình vẫn có 1 số lời khuyên cho bạn, đúc kết từ kinh nghiệm bản thân & trong quá trình sinh hoạt CLB, tin là có thể giúp ích cho Trang trong "hành trình khám phá bản thân" ::nghichngom:
  • Trắc nghiệm DISC (http://congcu.vita-share.com/disc/) công cụ cơ bản để tự định hình bản thân (hướng nội/ngoại, lý trí/tình cảm) cũng như xác định điểm mạnh/yếu của mỗi người.
  • Trắc nghiệm MBTI (http://mbti.toppion.com/): công cụ phân loại tính cách chính xác và được sử dụng phổ biến nhất hiện nay trên thế giới. Việc nhận diện được đúng tính cách sẽ giúp chúng ta tìm ra và đánh giá đúng các điểm mạnh, điểm yếu. Từ đó quyết định lựa chọn nghề nghiệp phù hợp và phát huy tối đa được tất cả những năng lực cá nhân.
  • Xác định xem bạn giỏi trong lĩnh vực nào nhất, bạn sở hữu trí thông minh nào trong 7 loại nêu trên?
  • Xác định xem điều gì khiến bạn say mê, thích thú nhất, có thể làm mãi mà không chán?
  • Chọn ra 5 giá trị cốt lõi của bản thân (trung thực, khiêm tốn, dũng cảm, bản lĩnh, nhạy bén, tháo vát, chăm chỉ, sáng tạo, đam mê, hoạt bát, vui vẻ, năng động, yêu thương, chung thủy, trung thành ....v.v.). Sau đó loại bỏ dần cho đến khi giữ lại 1 điều duy nhất. Đó chính là giá trị lớn nhất của bản thân bạn. Hãy bằng mọi giá giữ gìn & phát huy nó :mimcuoi:
  • Nhờ bạn bè nhận xét, đánh giá về mình (tốt nhất là ghi ra giấy). Số lượng người đánh giá càng nhiều & mức độ quan hệ với bạn càng rộng thì những đánh giá đó càng chính xác.
Nếu có vấn đề gì cứ thoải mái chia sẻ nhé.
Chúc vui :mimcuoi:

codai

Thành viên
[FONT=&quot]bài viết này hay quá !!! Chúng ta lớn lên,trưởng thành và thay đổi.Nhưng chủ yếu là "do bộc lộ bản thân nhiều hơn là do thay đổi"; chúng ta tự khám phá chính mình qua mỗi trải nghiệm- càng trải nghiệm nhiều, càng thay đổi và hiểu bản thân mình hơn.[/FONT]

---------- Post added at 08:03 AM ---------- Previous post was at 08:00 AM ----------

" hiểu bản thân cũng đòi hỏi khổ công và kiên nhẫn, bắt đầu từ việc hiểu những cảm xúc của mình. Mỗi lần có cảm xúc, thay vì hành động ngay, hãy dừng lại một chút, và tự hỏi cảm xúc ấy có nghĩa là gì, nó đang nói điều gì với mình " kết câu này nhất !!!

nucuoitruocgio

Thành viên mới
bài viết hay lắm bạn, đôi khi trong cs chính bản thân chúng ta không hiểu chính mình thế nên.. chúng ta sống là để khám phá thế giới bên ngoài và ngay cả thế giới trong nội tại chúng ta ^^!

Bình luận bằng Facebook