[LCMN]Hỏi Đáp - Thắc Mắc

enor

[♣]Thành Viên CLB
Cho mình hỏi tí về cách xác nhận giải :

Theo như kết quả phía trên mình hiểu :điểm xác nhận giải chỉ tính điểm của ban giám khảo ? theo như luật của cuộc thi thì :

Mình hiểu cách tính giải là bao gồm cả 3 thang điểm trên tức điểm ban giám khảo + điểm thanks + điểm bình chọn ai điểm cao nhất tính giải từ trên xuống không biết đúng hay sai ?.Trừ giải bình chọn nhiều nhất, ban tổ chức giải thích hộ .
Mình cảm ơn :dangyeu: .

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Sóng thay mặt cho BGK trả lời câu hỏi của enor:

Giải thưởng nhất, nhì, ba được căn cứ trên điểm trung bình của BGK đối với tất cả các bài thi.
Giải bình chọn: dựa trên số thanks và số phiếu bình chọn.
Giải bài viết ấn tượng: do BGK bình chọn.

Phương án này nhằm đảm bảo tính công bằng cho tất cả các thí sinh.

power of desert

[♣]Thành Viên CLB
Cho mình hỏi tí về cách xác nhận giải :

Theo như kết quả phía trên mình hiểu :điểm xác nhận giải chỉ tính điểm của ban giám khảo ? theo như luật của cuộc thi thì :

View attachment 2329

Mình hiểu cách tính giải là bao gồm cả 3 thang điểm trên tức điểm ban giám khảo + điểm thanks + điểm bình chọn ai điểm cao nhất tính giải từ trên xuống không biết đúng hay sai ?.Trừ giải bình chọn nhiều nhất, ban tổ chức giải thích hộ .
Mình cảm ơn :dangyeu: .
BTC có bổ sung thêm thang điểm thanks. Anh vào xem nha anh!
Cuộc thi lần này có nhiều bài viết rất hay và ấn tượng. Do vậy BTC và BGK đã thống nhất thay giải thưởng đối với bài viết được phẩn hồi nhiều nhất thành bài viết ấn tượng nhất nữa đó anh. Hi vọng anh cũng sẽ ủng hộ bài viết này!
Chúc mừng anh nha! Kết quả của anh cao hơn hẳn kết quả bài viết của em á. Học hỏi cho đợt sau mới được!
:nghichngom:

enor

[♣]Thành Viên CLB
BTC có bổ sung thêm thang điểm thanks. Anh vào xem nha anh!
Cuộc thi lần này có nhiều bài viết rất hay và ấn tượng. Do vậy BTC và BGK đã thống nhất thay giải thưởng đối với bài viết được phẩn hồi nhiều nhất thành bài viết ấn tượng nhất nữa đó anh. Hi vọng anh cũng sẽ ủng hộ bài viết này!
Chúc mừng anh nha! Kết quả của anh cao hơn hẳn kết quả bài viết của em á. Học hỏi cho đợt sau mới được!
:nghichngom:

Thanks power o f desert ! nhưng enor có điều này muốn nói số thanks của bài 1- bài của benny theo trực quan mình thấy là 67 thanks chứ không phải 167 thanks mình không biết nói sao về điều này ? không biết ban tổ chức có để ý không ? . Thứ 2, trong lúc bình chọn theo như mình quan sát trong vài ngày đầu số bình chọn của benny chỉ vài thanks những những ngày sau đó số thanks đã tăng vọt chóng mặt, điều này ít nhiều cũng làm người khác chú ý liệu kết quả này có chính xác hay không ?.

That's all .

trangdang

[♣]Thành Viên
Thanks power o f desert ! nhưng enor có điều này muốn nói số thanks của bài 1- bài của benny theo trực quan mình thấy là 67 thanks chứ không phải 167 thanks mình không biết nói sao về điều này ? không biết ban tổ chức có để ý không ? . Thứ 2, trong lúc bình chọn theo như mình quan sát trong vài ngày đầu số bình chọn của benny chỉ vài thanks những những ngày sau đó số thanks đã tăng vọt chóng mặt, điều này ít nhiều cũng làm người khác chú ý liệu kết quả này có chính xác hay không ?.

That's all .

Em là người quan sát cuộc thi từ đầu đến giờ, bài em Benny là bài đầu tiên gửi, thu hút được nhiều bạn đọc, nên trong 2 ngày đầu đã có gần 60 lượt thanks rồi anh. Trong một cuộc thi, người ta hoàn toàn có quyền thu hút người khác chú ý đến bài của mình. Benny là người hoạt động sôi nổi trên diễn đàn, nên lượng người đọc bài và cảm ơn em là điều hoàn toàn có thể hiểu được. Con số BTC đưa ra là hoàn toàn chính xác. BTC đã mất nhiều thời gian để đưa ra kết quả cuối cùng này. Chặng đường 2 tháng tổ chức, tuy không phải dài, nhưng đó cũng là một nỗ lực rất lớn. Mọi thắc mắc về kết quả cuộc thi này, em nghĩ anh nên hỏi trực tiếp ban tổ chức thì tốt hơn.

Cần lắm một lời cảm ơn chân thành đến những người thầm lặng đằng sau...

Mong các bạn cũng có được cái nhìn đa chiều và thấu hiểu!

Dù sao cũng cảm ơn anh Enor về những thắc mắc của anh.

power of desert

[♣]Thành Viên CLB
Sau khi xác định lại tất cả, BTC thấy có một số nhầm lẫn. Do đó giải thưởng đính kèm có hơi sai lệch. BTC gửi lời cảm ơn chân thành đến sự đóng góp của anh Enor đã giúp cho BTC thấy sai sót này.

Để đảm bảo tính công bằng nhất cho cuộc thi, BTC chỉ ghi nhận những kết quả bình chọn hợp lệ nhất.

Mọi nhầm lẫn đã được khắc phục. Mong mọi người thông cảm!

Cảm ơn trangdang vì những tình cảm của em nhưng với một cuộc thi tính khách quan vẫn được đặt lên hàng đầu. BTC tự nhận khuyết điểm này!

enor

[♣]Thành Viên CLB
Trong một cuộc thi, người ta hoàn toàn có quyền thu hút người khác chú ý đến bài của mình. Benny là người hoạt động sôi nổi trên diễn đàn, nên lượng người đọc bài và cảm ơn em là điều hoàn toàn có thể hiểu được. Con số BTC đưa ra là hoàn toàn chính xác. BTC đã mất nhiều thời gian để đưa ra kết quả cuối cùng này. Chặng đường 2 tháng tổ chức, tuy không phải dài, nhưng đó cũng là một nỗ lực rất lớn. Mọi thắc mắc về kết quả cuộc thi này, em nghĩ anh nên hỏi trực tiếp ban tổ chức thì tốt hơn.

Trangdang , you're right but you aren't be completely .

You can see the first , if you said "
Trong một cuộc thi, người ta hoàn toàn có quyền thu hút người khác chú ý đến bài của mình " when Benny was a smod and i were junior member and so was everybody , what could i be able to attract my test ? . Was it right ?.

The second you can see , if the Benny's thanks were 67, his result would be 33,5 and could you see about it ? . Thus , this information is right ? and then it is fair for constestant ?, its sound like fun and crazy , ahha . I hope you understand my opion .

I really don't want to break the rule but it's so unsight .
That's all and i don't want to mention it again ! . Good night .

trangdang

[♣]Thành Viên
Trangdang , you're right but you aren't be completely .

You can see the first , if you said "
Trong một cuộc thi, người ta hoàn toàn có quyền thu hút người khác chú ý đến bài của mình " when Benny was a smod and i were junior member and so was everybody , what could i be able to attract my test ? . Was it right ?.

The second you can see , if the Benny's thanks were 67, his result would be 33,5 and could you see about it ? . Thus , this information is right ? and then it is fair for constestant ?, its sound like fun and crazy , ahha . I hope you understand my opion .

I really don't want to break the rule but it's so unsight .
That's all and i don't want to mention it again ! . Good night .

Em nghĩ là anh nên chuyển comment này sang topic tiếng anh, thật tình em cũng không hiểu ý anh lắm. 2 ngày đầu, con số đó là hơn 60, điều đó có nghĩa là còn hơn 60 ngày sau nữa, trong 60 ngày sau đó, số lượt thanks đã tăng lên.

Thứ 2, không phải là em bênh vực benny, nhưng em ấy hoàn toàn không có quyền Smod, em ấy chỉ nằm trong KNS TEAM, và quyền hạn không khác gì những thành viên mới đăng nhập khác. Trước khi anh nói điều gì, mong anh xác minh rõ.

Chúc mừng anh, bài viết của anh đã rất xuất sắc và dành giải bình chọn. Cảm ơn những đóng góp của anh cho cuộc thi này. Mong anh sẽ không phiền lòng với những thiếu sót của ban tổ chức đợt này.

power of desert

[♣]Thành Viên CLB
Ui lâu lắm mới gặp comment viết toàn tiếng anh trong một cuộc thi ướt át tiếng việt thế này.

Anh enor có những nhận xét thẳng thắn và rất khách quan. Chỉ có những ai quan tâm tới cuộc thi, tới diễn đàn mới có những đóng góp đầy thành ý như vậy. Cảm ơn anh! Anh mãi là người anh vui vẻ, thắng thắn và công tâm để bọn em học hỏi.

Trangdang chia sẻ cũng rất chân thành. Tình cảm của em là sự mong chờ đón nhận đối với BTC. Cảm ơn em! Yêu quý em vô ngần vì sự đồng cảm và thấu hiểu công việc của những người hậu trường. Tuy nhiên mọi chuyện lại ở đằng sau của nó.

Một lần nữa cảm ơn tất cả! Cảm ơn những sự quan tâm và chia sẻ nhiệt tình!!

tuyethong

Thanh viên kỳ cựu
Khi ngồi lướt phím viết những dòng này, tuyethong biết chắc rằng cm này của mình sẽ là điều khó chịu của một vài người, làm một vài người khác thấy khó xử và ko ít người khác nữa thấy ghét… Nhưng cũng như khi tuyethong làm sai bị thành viên khác phản ánh và chỉ trích, thì ở đây, dù ko là gì (nói một cách khó nghe nhất là: chẳng là cái thá gì) nhưng tuyethong nghĩ ít nhất mình cũng có cái quyền tối thiểu là được nói và được thể hiện quan điểm cá nhân.

Lời trước tiên cho em xin lỗi các anh chị trong BTC, BGK, xin lỗi power of desert… Em biết sau hàng loạt “tranh luận” ở trên, mong muốn của BTC là có một cái kết viên mãn để có thể để lại ấn tượng hoàn mỹ và kỷ niệm sâu sắc đối với thành viên diễn đàn KNSO nói chung và thí sinh dự thi nói riêng khi hoàn thành cuộc thi này. Nhưng thật sự, khi “ý đồ” trong những phản ánh đã được thể hiện rõ trong từng câu chữ, qua những cm, cho dù “tranh luận” dừng lại ở đó… em rất buồn khi phải nói rằng, đã có một “vết xước” cho tất cả những người có quan tâm và có theo dõi diễn biến câu chuyện này…

Lời thứ hai cho tuyethong gửi xin lỗi đến tất cả những cái tên “sẽ bị lôi kéo, đề cập” đến trong cm này…

Bản tính của con người là thích vươn tới những tầm cao, khao khát thành công và thỏa mãn cái tôi cá nhân. Đó vốn dĩ là một quy luật nhân sinh dễ hiểu. Đặt mình đứng ở vị trí một thí sinh dự thi, “THI” thực sự, thì điều mà người đó muốn chắc chắn là “mình thành người chiến thắng của cuộc thi”… Ai cũng vậy, nó hoàn toàn ko có gì là to tát, khó hiểu hay xấu xa cả… Nhưng mong ước ấy sẽ trở nên tồi tệ khi mà để có được kết quả, người ta “bất chấp…”… nhất là trong những cuộc đua ko phải về trí tuệ hay khối óc mà là về con tim và tình cảm…

Anh enor!
Anh nói : “You can see the first , if you said " Trong một cuộc thi, người ta hoàn toàn có quyền thu hút người khác chú ý đến bài của mình " when Benny was a smod and i were junior member and so was everybody , what could i be able to attract my test ? . Was it right ?.”… “Benny was a smod”? Nói thiệt với anh là em đã “thấy” cái “ngữ điệu ” này trong một đoạn đối thoại “ở đâu đó”… Em thì ko biết smod ở đây có những quyền hạn gì to lớn, có thể chỉnh sửa và “che đậy” được bao nhiêu ko gian nơi này. Nhưng cứ cho benny là smod đi, vậy thì sao nhỉ? Nói bên lề một chút thì em ko nghĩ, mối quan hệ và sự quen biết của anh ở đây là ít đâu! Nói vào đề thì anh enor ạ, anh có nghĩ như em: Với một diễn đàn lớn cùng số lượng thành viên trải dọc ba miền đất nước, thậm chí còn có những thành viên ngoài nước nữa, ko phải ai cũng biết ai, ko phải ai cũng có thể gặp mặt nhau, người ta sẽ dựa vào cái gì để đánh giá chất của một bài viết ngoài tình cảm và sức ảnh hưởng của bài viết đó đem lại cho người đọc…? Còn nữa, em ko biết khi anh hỏi câu “what could i be able to attract my test?” anh có nghĩ lại cái cách “attract” của anh và benny ko? Câu hỏi này em muốn dành cho riêng anh nhưng thật sự em ko cần câu trả lời! Thiết nghĩ anh biết em đang nói về cái gì?... Và em rất đồng quan điểm với trangdang ở điều “Trước khi anh nói điều gì, mong anh xác minh rõ.”

The second you can see , if the Benny's thanks were 67, his result would be 33,5 and could you see about it ? . Thus , this information is right ? and then it is fair for constestant ?, its sound like fun and crazy , ahha”… Em ko giỏi tiếng anh nên có thể là em đã dịch sai ý … Nhưng câu chữ cũng có sắc thái riêng của nó, và quan trọng là nó thể hiện rất chân thật cái trạng thái của người viết… Em hiểu rằng anh rất bất bình, bất mãn cộng bức xúc khi ngồi viết ra những dòng này… Mà chính xác thì phải nói tâm trạng đó theo anh từ cái cm đầu tiên trong topic này tới giờ… Một điều em chắc rằng anh đã theo sát và nắm kỹ từng kẽ hở “đối thủ” của mình… để “its sound like fun and crazy , ahha” … Nhưng… có cần phải như vậy ko anh? Em nghĩ là anh sẽ ko vui khi đọc cái cm này, cũng giống như những ai đó ko vui khi ngồi đọc cái cm của anh! Sự thật thường đắng hơn là điều mà người ta có thể hình dung! Cũng với việc làm này, nhưng giá như anh chọn cách thể hiện khác, hành động khác, có lẽ rằng sẽ ko như bây giờ… Đây đâu phải là một cuộc thi mang tính chất “một sống một còn, được ăn cả ngã về ko”… Sao anh ko thể hiện quan điểm của mình với riêng BTC trước rồi hãy tung những phản hồi này lên… Như vậy có phải là: ko làm xấu hình ảnh anh, ko làm tổn thương một ai đó và ko thêm những ai đó khó xử…

Từ tối hôm qua, khi những luồn ý kiến khác nhau được thể hiện ở đây, em đóng vai “kẻ câm” ngồi nhìn “một phiên tòa”... Có một chút xót lòng khi nhìn cái cảnh trên… Vốn dĩ ko định nói gì cả, vì có thể như đã nói “em ko phận sự và chẳng liên quan gì tới việc này” để mà lên tiếng , hơn nữa khi nói ra có thể em sẽ mất nhiều thứ hơn là được… Nhưng sáng nay lên đọc lại và… giống như ai đó, tuyethong cũng thích nói thẳng… nên đã mạo phạm nhiều…

Một topic thông báo kết quả, theo lẽ thông thường thì nó phải là những cm chúc mừng người thắng cuộc, ko ngờ lại thành ra thế này… Nên có một điều tuyethong thật sự rất muốn hỏi: Người viết ở đây, rốt cuộc là dùng tình cảm của mình viết cho những yêu thương hay chỉ là viết vì… giải thưởng??? Tham gia, thực sự chỉ vì “thi” thôi sao???
:phatsau::phatsau::phatsau:

Lời cuối cùng:
Xin gửi lời xin lỗi tất cả vì những điều ko nên có và ko đáng có do cái cm này gây ra!!!

P/s: cm được viết chỉ với một lý do duy nhất là để thể hiện quan điểm cá nhân, ngoài ra nó ko có ý gì khác... Thật lòng hy vọng nó sẽ ko để lại "điều gì đó" cho bất kỳ ai... Cũng xin chúc mừng các bạn được giải thưởng, các bạn rất xứng đáng... Cảm ơn lần nữa vì đã cho tuyethong được trải nghiệm những cung bậc cảm xúc ấy.......... :mimcuoi: :mimcuoi:

kực_kì_lì

[♣]Thành Viên CLB
:phatsau:...Một cảm giác thất vọng...Một chút khó chịu vì mình không có can đảm lên tiếng nói thẳng...Cảm ơn chị trangdang và chị tuyethong...

tuyettinhlinh

Thanh viên kỳ cựu
Đọc những dòng tranh luận của các bạn, đặc biệt là bài viết của tuyethong đã thật sự khiến mình không thể cầm lòng và cũng muốn để lại vài dòng cmt này.

Tham gia vào một cuộc thi có thể vì nhiều mục đích khác nhau nhưng với cuộc thi "Lời con muốn nói", mình nghĩ sự chân thành vẫn là yếu tố hàng đầu. Việc tham gia, đã là một trong những giải thưởng đạt được. Viết ra những gì mình nghĩ, có nhiều người cùng cảm nhận chia sẻ đó đã là một niềm vui. Như vậy thì có thật sự cần thiết quan trọng hóa giải thưởng đến như vậy?

Benny còn nhỏ, hoạt động sôi nổi. Từ lúc biết đến diễn đàn đã luôn ngưỡng mộ các anh chị, mong muốn học hỏi và đóng góp sức mình vào hoạt động của nhóm nên ben thường viết và đăng rất nhiều bài. Việc được các anh chị quan tâm, động viên ủng hộ mà bình chọn có lẽ cũng là điều không mấy khó hiểu.

Khi thấy BTC công bố giải thưởng, hẳn thành viên của diễn đàn đã rất hào hứng chờ đợi người xứng đáng đoạt giải. Và khi nhận được công bố giải thưởng lần hai này, chắc không có ít thành viên có cùng suy nghĩ với tuyethong, với trangdang. Và việc một cuộc thi gần như trở thành một chiến trường thật sự quả thật là đau lòng,...

ohchick

Thanh viên kỳ cựu
Lâu quá không vào diễn đàn, vào nhìn cũng không được vui lắm nhỉ !!!
Mình có vài điều chia sẻ :
1.Nên kết thúc cuộc chia sẻ( nghe hợp lỗ tai hoặc thẳng ra là cãi vả này !!!) Vì sẽ làm xấu hình ảnh 1 cuộc thi của diễn đàn mà quá nhiều bất cập vậy.Sao không có 1 buổi trò chuyện giữ 3 bên quan tâm : BTC – Người tham dự - Thành viên quan tâm.
Mình thật sự không thích 1 điều ở các thành viên diễn đàn, hằng năm diễn đàn đều off khoảng 1 quý hoặc 2 tháng 1 lần, nhưng đều không thấy góp ý nhiều.Lúc đó có lẽ sẽ hợp hơn vì có sự tham gia của chóp bu lãnh đạo của CLB-Diễn đàn và thật sự lúc đó mọi người đều muốn nghe .

2. Một cuộc thi dĩ nhiên nó có 2 phần : Phần thi và phần nội dung.
Nghe khó hiểu nhưng giống như “con người” = “ con” + “người”
Ngoài giá trị tinh thần, tình cảm, hay mục tiêu cao thượng hướng tới (phần “người”) thì nó luôn có giá trị hiện thực thu hút vì đó là 1 cuộc thi (phần “con”) , nghĩa là có sự đua tranh, khẳng định.
Bản thân cách chấm điểm các bạn thấy đó, người chơi có thể chiến thằng bằng mối quan hệ để có thanks và commemt nhiều.
Và cũng có Ban giám khảo để chấm điểm nội dung của bài thi.
Điểm thi = thanks+ bình chọn + Điểm BGK
Bạn thấy đó, cuộc chơi luôn công bằng để đạt được tiêu chí đó.
Bạn chả có lý do gì để phải tranh luận khi mà bạn thua 1 phần nào vì đơn giản đó là cuộc thi.

3.Dĩ nhiên ở vị trí Smod, Thành viên CLB, những người quyền lực nhất diễn đàn .Mà cứ tranh luận kiểu này cũng không tốt, thực sự là 1 thành viên diễn đàn, từng làm Mod nhưng mình khá có thành kiến với những vụ việc nhóm điều hành tham gia vào.
Nhưng nói chung thì Benny còn nhỏ, háo thắng chút cũng phải, cái đó cũng đừng phũ nhận,già như mình rồi nó sẽ hiểu, nên hiếu thằng điều gì?
Xin lỗi mọi người vì suy nghĩ hơi cá nhân nhưng người háo thắng không phải xấu,và mình thì háo thắng.Benny nhỏ, háo thắng chuyện này là chuyện bình thường, vì nó đâu có cái gì khác để chơi như lũ già Sinh viên.Quan trọng là hướng suy nghĩ cho em nó chứ cũng đừng nên làm căng thẳng, mình cũng nhiều khi ức chế benny,nhưng nghĩ kỹ thì âu cũng là điều tất yếu.
Bản thân chúng ta cũng đôi khi háo thắng những cái chẵng vào đâu !!! Nên có cái nhìn xa hơn và tích cực hơn.

4.Hy vọng cuộc thi sau sẽ tốt hơn,hay hơn và mang đến nhiều điều tốt đẹp hơn.Cái hậu của 1 cuộc thi “LỜI CON MUỐN NÓI” ,thực sự điều cái mang tới của nó thực sự lớn.1 cơ hội cho những bạn tham gia được nói lên nổi lòng của mình, dù không tham gia nhưng ý nghĩa lớn mà nó mang lại thực sự không đong đếm được….Không có thước đo cho tình cảm.
Mình và có lẽ các bạn thành viên diễn đàn cũng mong nó có 1 cái kết cho cuộc thi sâu rộng vào lòng người hơn là bài viết này.

(Bài viết đánh thứ tự cho đẹp…cho sinh động…hoặc có thể là cho người nhìn vào tưởng người viết có khả năng sắp xếp, trình bày đẹp,… nhưng nếu bạn đọc thấy nó rồi mù , tào lao thì thông cảm cho mình)

Tôi đang mong chờ 1 bài cảm xúc của 1 thành viên đối với cuộc thi này hơn là bài viết này.

Mong chờ ở các bạn !!!

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
"Im lặng có khi là vàng, nhưng có khi chẳng đáng giá một xu."

Nên, Sóng chia sẻ vài nghĩ suy khi nhìn nhận toàn bộ sự việc này.
Sóng nghĩ, mỗi người có một góc nhìn riêng, cũng tức là dựa trên những lý lẽ riêng mà họ cho là đúng. Ví như enor cho rằng điều quan trọng nhất ở một cuộc thi là sự công bằng. Ví như tuyethong cho rằng điều quan trọng nhất là sự chân thành và tế nhị. Vì có những góc nhìn khác nhau như thế, nên chúng ta khó mà chấp nhận nhau.
Và nếu chúng ta lấy góc nhìn của mình để phê phán người khác, liệu những ý kiến của ta có được họ chấp nhận mà sửa đổi?

Là một người trong BGK, Sóng hiểu rõ chuyện này.
Sự gian lận đã xảy ra, và điều đó không thể xem là một yếu tố vô hại với cuộc thi này.

Với góc nhìn về sự công bằng, BTC đã cố gắng xác minh lại để loại bỏ các yếu tố gây nên sự gian lận và lựa chọn phương án nhằm đảm bảo tốt nhất quyền lợi của các thí sinh, bất kể đó là ai, bài dự thi trước hay sau. Chỉ tiếc là có chút sai sót khi công bố kết quả.
Với góc nhìn tình cảm và tế nhị, các bạn trong BTC đã chọn cách giải quyết êm đẹp nhất cho toàn bộ sự việc này.

Một cuộc thi trên KNSO, không hẳn chỉ có mục tiêu là giải thưởng, mà còn hướng tới mục tiêu của sự trưởng thành (bao gồm cả sự phát triển về kiến thức, về cảm xúc, về những mối quan hệ và cả nhân cách của mỗi người). Cho nên, BTC không phải là du di, phớt lờ sự việc này, mà chọn một cách tối ưu hơn để giải quyết việc này.
Sự trừng phạt và phê phán bao giờ cũng dễ hơn là sự thấu hiểu và tha thứ.
Đã có người phạm lỗi, nhưng đừng vì thế mà đánh giá toàn bộ con người họ là xấu, là ích kỷ.
Vì ai cũng có lúc mắc lỗi lầm, nên họ rất cần những cơ hội để sửa chữa lỗi lầm.

Cuộc thi này có lẽ đã để lại trong mỗi chúng ta rất nhiều bài học.

Với BTC, đó là bài học về việc dự trù trước các tình huống xấu nhất có thể xảy ra, và làm chặt chẽ quy chế ngay từ đầu.
Với thí sinh dự thi, đó là bài học về chiến lược để tham dự một cuộc thi, và hơn hết là
bài học về sự trung thực khi thi cử bất cứ điều gì.
Với mỗi thành viên, ngoài những bài viết mang lại cho chúng ta nhiều xúc cảm, đó còn là
bài học về trách nhiệm và sự công tâm, bài học về cách ứng xử giữa người với người.

Với riêng Sóng, đó là
bài học về giá trị của những xung đột. Xung đột xảy ra khi có sự mâu thuẫn về quyền lợi. Xung đột sẽ thành lớn nếu người ta không chịu lắng nghe để hiểu nhau. Nếu không có những xung đột, làm sao hiểu được những người xung quanh ta nghĩ gì, coi trọng điều gì, tính cách như thế nào?

Cảm ơn tất cả mọi người.

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Thêm một bài học, thêm một trải nghiệm mới cho BTC và các thí sinh. Chúng ta nhận được nhiều đó chứ. Vui lên nào mọi người :data:

benny

Thanh viên kỳ cựu
Với em thì vấn đề này có lẽ đã khép lại. Không cho mình đúng nhưng cũng chẳng nhận mình sai. Điều chính xác nhất là đã có thêm nhiều bài học. Như vậy có lẽ là đủ rồi, đóng chủ đề này lại nhé mọi người.:mimcuoi:

trangdang

[♣]Thành Viên
Với em thì vấn đề này có lẽ đã khép lại. Không cho mình đúng nhưng cũng chẳng nhận mình sai. Điều chính xác nhất là đã có thêm nhiều bài học. Như vậy có lẽ là đủ rồi, đóng chủ đề này lại nhé mọi người.:mimcuoi:

chị nghĩ, người ta chọn được bài học nào cho mình, điều đó dựa trên hành động của mình, cần rõ ràng với chính bản thân, liệu mình hành động như thế là đúng hay sai, từ đó, mới biết bài học người khác nói cho mình, có phù hợp với mình hay không và rồi mới chọn được.

Tranh cãi từ đầu đến giờ, bởi đơn giản một lẽ, mình không muốn một cuộc thi thiêng liêng thế này lại đi chệch hướng thành một cuộc ganh đua hơn kém. Không muốn làm mất hình ảnh cho nó, cho cuộc thi, cho ban tổ chức. Tất cả những gì kỹ năng sống gây dựng cho tới ngày hôm nay, tất cả những cuộc thi đã đi qua, chưa bao giờ có một cuộc thi gây nhiều tranh luận như cuộc thi này. Mình chẳng phải lên tiếng để bảo vệ một cá nhân nào, chẳng phải bất mãn với ai. Chẳng qua mình muốn giữ nguyên cảm xúc thân thương khi đọc những bài viết này, như cảm xúc mình từng có khi đọc Viết về người đàn ông tôi yêu hay Viết về người phụ nữ tôi yêu...

---------- Post added at 11:20 AM ---------- Previous post was at 11:17 AM ----------

Hôm qua đã tính xin phép mọi người đóng đề tài này. Nhưng nghĩ sẽ hơi tùy tiện. Hôm nay, khi cả nhà ta đã thẳng thắn với nhau, mình xin phép dừng đề tài này tại đây. Ai còn muốn thêm ý kiến gì nữa, nhắn tin vào nhà mình, mình sẽ mở lại cho các bạn được "tự do ngôn luận". :xauho:

Bình luận bằng Facebook