[RLTQ]:Nhật Ký Rèn Luyện TQ-04

Status
Không mở trả lời sau này.

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Hãy ghi lại quá trình rèn luyện thói quen "Thể Dục Mỗi Ngày" của bạn ở đây nhé!

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
<link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CUserXP%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0in; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:8.5in 11.0in; margin:1.0in 1.25in 1.0in 1.25in; mso-header-margin:.5in; mso-footer-margin:.5in; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> Kể từ khi mình bắt đầu quyết định tập thể dục tới nay cũng đã 7 tháng rồi. Woa, đó quả là một thành tựu đáng tự hào đối với mình – một đứa trước giờ rất e ngại môn thể dục!
7 tháng liên tục, và bằng sự tự giác, chủ động của chính mình.
<o:p> </o:p>
Mình cũng đã tập yoga được hơn 2 tháng.
Hôm qua nhìn vào tấm gương to, và mỉm cười hài lòng. I’m so beautiful!
Có ốm đi đôi chút so với trước kia, nhưng cảm thấy mình khỏe khoắn và tự tin lên rất nhiều. Quá trình đó đòi hỏi mình đấu tranh nhiều với sự lười biếng và những lời ngụy biện của bản thân, cố gắng trong từng động tác, từng buổi tập. Tập thể dục, đó không chỉ là rèn luyện sức khỏe, mà còn rèn luyện sự kiên nhẫn và xây dựng lòng tự tin và kỷ luật của bản thân mình.
Đặc biệt là lúc mình học Yoga.
Yoga, cũng là lúc mình học cách sống chậm lại. Học Yoga không thể vội vã, không thể nôn nóng đòi thấy ngay kết quả, không thể thở gấp gáp, không thể làm động tác qua loa. Đó là lúc mình học lại cách thở, cách thư giãn và tĩnh lặng giữa bộn bề cuộc sống. Là lắng nghe tiếng nói bên trong mình, tin tưởng vào sức mạnh tự nhiên có trong mỗi con người. Không chỉ là luyện hình, mà còn luyện khí, luyện chí và luyện tâm.
Yoga, mình rèn cho mình sự kiên nhẫn và bình tĩnh. Có nhiều cô lớn tuổi nhưng đi học rất đều và rất nghiêm túc luyện tập. Còn những người trẻ cứ rơi rụng dần, cuối cùng còn lại mình và 2 chị nữa. Nhiều lúc thấy thật xấu hổ khi những người trẻ mà không bằng các cô lớn tuổi, có lẽ tuổi trẻ thường thiếu kiên nhẫn chăng? Quyết tâm theo đuổi khóa học này là một cách để tự rèn mình. Kiên nhẫn và cố gắng từng chút một.
Yoga, đó là lúc mình học cách yêu quý và trân trọng bản thân mình. Kết nối với từng phần của cơ thể, từ hơi thở, cổ, đầu, tay, chân, ngực, bụng, vai, hông…Đó là lúc ta dành thời gian thích đáng để yêu thương và chăm sóc chính mình. Cảm nhận niềm hạnh phúc vì mình được sinh ra với cơ thể tuyệt vời này, nên biết trân trọng.
Yoga, đó là lúc mình khám phá những góc nhìn mới về cuộc sống. Khi ngừng lại và hít thở, khi ngửa người nhìn lên trần nhà, khi cúi người xuống đất và nhìn qua hai chân của mình… mình mới nhìn thấy nhiều điều thật sự thú vị. Một khoảng trời xanh, những họa tiết của trần nhà, một góc xanh nào đó…Nhiều thứ vẫn hiện diện hàng ngày xung quanh ta đó, mà đến giờ ta mới chợt nhận ra chúng, hoặc nhận ra rằng chúng rất đẹp.
Ôi, thể dục, tuyệt thật, thật tuyệt!

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Nói ra thì thật xấu hổ. Một tuần 7 ngày thì chỉ tập thể dục được 4 ngày thôi. Từ ngày mai ta sẽ tập thể dục đủ 7 ngày trên tuần. Ta cam kết!!!!!

pea nut

Thành viên
HTML:
Nói ra thì thật xấu hổ. Một  tuần 7 ngày thì chỉ tập thể dục được 4 ngày thôi. Từ ngày mai ta sẽ tập  thể dục đủ 7 ngày trên tuần. Ta cam kết!!!!!
giống nhau quá
mai mình cũng bắt đầu lại
phải khỏe khoắn cho ngày mới

faith_minhchau

Thành viên mới
hic, nói đến chuyện tập thể dục mới nhớ. sáng nay mình hớn hở đi ra ngoài chạy bộ,:dacy: chạy được gần nửa đường trời ................................... đổ mưa rào rào, ào ào, xào xào ..... hic.:phandoi: cũng hên là mình đến được nhà ................................. 1 ai đó mà-không-ai-biết-là-ai-nữa và đứng trú mưa. hic. sau khi cầu trời khấn phật 5', mưa nhỏ dần, nhưng mà không dứt hẳn.:lungtung: mình đành nhắm mắt phi thân về nhà, chứ để mưa nữa thì khổ. cũng hên là về kịp trước khi mưa tiếp đợt nữa, không thì tiêu đôi giầy rồi.
PS: trong khi đứng trú mưa + cầu trời khấn phật, mình đã tự hứa là ngày mai sẽ vác theo cây dù, trời mà mưa thì mình xách dù đi dạo dưới mưa, lãng mạn phết nhỉ. :cuoinhamhiem:

cherida

Thành viên mới
Mình cũng đang tập chạy bộ vào buổi chiều vừa tốt cho sức khỏe, lại đỡ tăng cân, thời này không tập dễ mắc nhiều loại bệnh lắm. Tập chưa được đều lắm nhưng sẽ cố gắng vì sự tiến bộ của nhân loại. Hehe.

xphong229

[♣]Thành Viên CLB
Hôm nay bắt đầu quá trình chạy bộ thì đã gặp khó khăn đầu tiên: do chân bị tróc da nên không mang giày được.Nhưng không sao đó chỉ là 1 thử thách nhỏ.Không mang giày được thì ta mang dép hoặc đi chân trần chạy bộ.Cố lên nào.

Béo

Thành viên mới
Bài viết cuối cùng từ tháng 11 đến bây h... hình như topic mốc meo mất rồi... phải lôi lên thôi ^^

Hôm nay là tròn 10 ngày mình đặt kỉ luật tập thể dục thường xuyên cho bản thân :vamohoi: Cũng là ngày mình say goodbye với môn-điền-kinh-kinh-dị-Mỹ của thầy TD :lanh:

10 ngày ko phải là một thời gian dài đâu. Nhưng tớ cảm thấy hình như "nội công" của tớ cũng đã "thâm hậu" thêm phần nào rồi :dacy: Bằng chứng là tớ đã "rớt" từ hàng-nhất-từ-dưới-đếm-lên "xuống" hàng 9 [cũng từ dưới đếm lên :D] ôm 1 con 8 tròn trịa trong bài kiểm tra chạy bền ^^ [ gấp đôi số điểm so với 2 tuần trước :">]

Duy trì chừng vài tháng nữa có lẽ... chay mấy chục vòng trường chắc chỉ còn là chuyện muỗi [maybe ;))]

Tính ra thủ sẵn trong người 1 môn thể thao hay ít nhất là chạy bộ cũng giống như gửi tiết kiệm sinh lãi chứ nhỉ ;))

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook