[you] nghĩ gì về " Hội chứng hoang tưởng bản thân " ?

Status
Không mở trả lời sau này.

ngominhlap

Thành viên năng động
Chào các bạn! Trong cuộc sống, hẳn các bạn ít nhiều gì cũng tiếp xúc với những bạn có "hội chứng hoang tưởng bản thân" (VD như câu "ta đẹp ta có quyền"). Bạn có suy nghĩ gì về giới trẻ với "hội chứng hoang tưởng bản thân" ? Xin các bạn hãy cho ý kiến. Cám ơn các bạn!

haus1412

[♣]Thành Viên CLB
Hoang tưởng, theo mình có thể do quá tự tin thái quá vào bản thân,
Người đó có 1 lòng tin vào việc mình làm mãnh liệt, đến nỗi bỏ qua những ý kiến của người khác, phải nói họ có 1 lòng tin tuyệt đối vào việc mình làm. Nhưng là tin mù quáng. Họ nghĩ mình khác người và họ hành động theo ý nghĩ của mình.
Bạn dễ dàng nhận ra những người như vậy, họ thường bị cô lập bởi những ý nghĩ và cách hành động cũa chính bản thân họ.
Cách nghĩ cũa mình là zậy, thanks.

vuduyckm

Thành viên
Bệnh hoang tưởng của ta, nếu không quá nặng, thì nó chính là tư chất của người kinh doanh.

binhdinhquehuong

Thành viên năng động
"hội chứng bản thân" nó hai mặt.mặt tốt là đem lại sự tự tin cho con người và mong được xã hội nhìn nhận đúng cái đẹp.về mặt xấu là bị con người lạm dụng nó trong nhiều trường hợp.

kyucbuonngayay

Thành viên mới
theo mình bệnh hoang tưởng là do chính mình tạo ra thôi mình jai biết cách và vị trí của mình trong xã hội và mình có vai trò thế nào.Cũng đừng nên đề cao mình quá mức khi nhìn lại thì mình chẳng là mình nữa

anhtutran

Thành viên
mình nghĩ rằng tự tin rất tốt đối với giới trẻ. nếu người bạn mắc chứng bệnh hoang tưởng đó mà biết ap dụng đúng môi trường và đúng lúc sẽ giúp anh ta phát huy hết khả năng của mình nhưng không được vượt quá giới hạn cho phép.chúc các bạn thành công

be_Jane

Thành viên
mình k có khái niệm hoang tưởng dv những ng bìnht hường, hoag tg là 1 bệnh, mà bệnh thì phải ở trong bệnh viện...những ng mà b gọi là hoang tưởng có lẽ là tự tin thái quá mà thui..

nhanma

Thành viên
hầu như tất cả mọi người ai cũng có những lúc hoang tưởng. chúng ta thường tưởng tượng ra những viễn cảnh đẹp đẽ sẽ xảy ra với ta, và đó cũng có thể là động lực giúp ta vươn lên. Nhưng tưởng tượng quá mức sẽ dẫn tới sự hoang tưởng và nó sẽ làm cho ta thất vọng rất nhiều. vì vậy chỉ nên tưởng tượng có chừng mực đừng để dẫn đến hoang tưởng nhé các ban.

livelyangel

Thành viên
lần đầu tiên gặp cái cụm từ hoang tưởng bản thân :mimcuoi: cũng thấy hới là lạ ;))
mình nghĩ vấn đề này ko nghiêm trọng lắm, hoang tưởng bản thân có thể giúp cho con người ta tự tin hơn :data: tuy nhiên có lại làm cho người ta đánh giá, phán đoán sai tình hình thực tế :phanno:
tuy nhiên phải xem là bệnh này nó ở mức độ nếu vừa vừa thì ko sao còn nếu nặng quá thì phải xem lại :mimcuoi:
tất nhiên người gây ra căn bệnh này cũng sẽ chính là người được chữa trị, nói chung là hoang tưởng thì ai cũng có mừ :roile:

Ngoc Ngo

[♣]Thành Viên CLB
mình nghĩ đây cũng là một căn bệnh mà người mắc phải không sống với thực tại mà chỉ nghĩ đến những điều không có thật, hay nói cách khác là ảo tưởng. Cách tốt nhất để không mắc phải bệnh này là phải biết đôí đầu với thử thách, chông gai. và nên nhìn mọi việc ở gốc độ tích cực.

trung1391

Thành viên năng động
hầu như tất cả mọi người ai cũng có những lúc hoang tưởng. chúng ta thường tưởng tượng ra những viễn cảnh đẹp đẽ sẽ xảy ra với ta, và đó cũng có thể là động lực giúp ta vươn lên. Nhưng tưởng tượng quá mức sẽ dẫn tới sự hoang tưởng và nó sẽ làm cho ta thất vọng rất nhiều. vì vậy chỉ nên tưởng tượng có chừng mực đừng để dẫn đến hoang tưởng nhé các ban.

đúng "cho trí tưởng tượng bay xa" là tốt nhưng đừng để bị hoang tưởng.Có bạn nói hoang tưởng giúp ta tự tin , mình không nghĩ như vậy.Hoang tưởng là những ước muốn viển vông không phù hợp với hoàn cảnh thực tế, vậy mà lại đi tự tin trong trường hợp như thì thật là nguy hiểm :roile:

kienhan

Thành viên năng động
ko thể nói là " hội chứng hoang tưởng bản thân " mà những người giám nói , giám thể hiện bản thân là rất tốt , vì phải có cam đảm mới giám thể hiện mình với mọi người .

tinhla_gi7

Thành viên
hội chứng hoang tưởng về bản thân nó cũng đem lại sư lạc wuan của mình trước những người khác :hon: nhưng lạc wuan nhiều đến nổi quên mất mình là ai thì :dauhang: tốt nhất là hãy tự tin về bản thân mình hãy Là Chính Mình :mimcuoi: tự tin trước hiện tại những gì mình đang có .để hướng dến tương lai. còn các bạn

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Diễn đàn thảo luận là nơi mọi người có thể nêu lên ý kiến của mình, rất vui vì thấy các bạn tham gia nhiều như vậy. Nhưng đây cũng là một nơi để chúng ta trao đổi và học hỏi, do vậy, mong rằng các thành viên hãy chăm chút hơn cho bài viết của mình. Mỗi ý kiến không chỉ là nói một vài câu, mà hãy trình bày ý kiến đó một cách tốt nhất mà bạn có thể, có ví dụ minh họa hoặc lý luận của riêng bạn.

Các bạn khác hoàn toàn có thể phản biện để vấn đề được rõ ràng hơn, nhưng phải với tinh thần xây dựng nhé.

* Với một số ý kiến không đúng chủ đề, vi phạm nội quy (viết tiếng Việt không dấu, viết tắt quá nhiều, dùng ngôn ngữ mạng, lời lẽ quá khích...), BQT sẽ xử lý và có thể xóa bài viết. Mong mỗi thành viên sẽ góp sức vào việc xây dựng một diễn đàn hay và sạch, các bạn nhé!

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Cảm ơn các bạn đã đưa ra một chủ đề thảo luận rất thú vị. Trong cuộc sống, Sóng cũng từng gặp những người "tự tin thái quá" như vậy, cũng khó chịu, nhưng chưa khi nào suy nghĩ thật thấu đáo về vấn đề này.
Nãy giờ đi tìm thông tin để viết một bài thảo luận với các bạn, mới khám phá ra vài điều rất hay ho.

1. Bệnh hoang tưởng:

Hoang tưởng là những ý tưởng, phán đoán sai lầm, không phù hợp với thực tế do bệnh tâm thần sinh ra, nhưng bệnh nhân cho là hoàn toàn chính xác nên ta không thể giải thích, đả thông được. Hoang tưởng chỉ mất đi khi bệnh khỏi hay thuyên giảm.
BS Hoàng Nam, Sức Khỏe & Đời Sống

Như vậy, hoang tưởng là một bênh lý tâm thần. Vậy, chúng ta cần hiểu chữ "hoang tưởng" trong chủ đề là nói về một hiện tượng đặc biệt ("hoang tưởng") xuất hiện trong giới trẻ. Họ không bị bệnh, nhưng lại có những suy nghĩ, lời nói không phù hợp với thực tế, đặc biệt là xu hướng tự tâng bốc bản thân hay còn gọi là tự tin quá mức.

2. Họ được gì khi thể hiện sự tự tin (quá mức) như vậy?

- Trước hết, họ được người khác ấn tượng. Vì không phải ai cũng dám tự vỗ ngực và nâng tầm bản thân như họ. Với giới trẻ, nhu cầu được người khác chú ý và được khẳng định là một nhu cầu lớn.

- Thứ 2, họ có cảm giác giá trị bản thân được nâng cao khi họ tuyên bố những điều đó. Có thể câu nói không hoàn toàn đúng sự thật, nhưng những điều họ nói ra khiến họ cho mình có quyền hơn người khác ở một mặt nào đó. Cái này đôi khi cũng có lợi, giống như một phép thắng lợi tinh thần, giúp người ta tự tin hơn, vượt qua sự sợ hãi trong một vài trường hợp.

3. Vậy mặt trái của tự tin thái quá là gì?

- Giống như AQ trong AQ chính truyện của Lỗ Tấn, cứ sau mỗi lần thất bại lại tự biện hộ cho mình bằng phép thắng lợi tinh thần, lâu dần thành một thói quen, ấy là tự đánh lừa mình.
Tự tin thái quá cũng vậy, nếu quá mức, đến một lúc nào đó, người đó cũng không rõ mình thực sự là người như thế nào, hoặc họ biết nhưng vẫn tự đánh lừa mình. Mà một khi không nhận thức được bản thân, họ sẽ khó có thể hòa nhập với những người khác, không biết ứng xử trong những môi trường khác nhau sao cho phù hợp. Trong một số trường hợp, điều này thật sự đau khổ.

- Tự tin quá mức gần với tự cao, và điều đó khiến họ tạo ra một khoảng cách lớn đối với mọi người. Không ai thích sự không chân thành, sau khi ấn tượng ban đầu đã qua đi, người ta sẽ rời xa hoặc không tin tưởng những người này vì thấy họ không đủ chân thành.

- Tự tin quá mức khiến họ không lắng nghe được ý kiến của người khác, vì lúc nào cũng đề cao cái Tôi của mình. Đến một lúc nào đó, họ sẽ chỉ còn chơi được với những người cũng tự tin thái quá như họ, vì nếu bước ra khỏi thế giới đó, họ bị lạc lõng ngay.
Điều này lại có thể dẫn đến những điều hoang tưởng tiếp theo, những ý tưởng điên rồ của một nhóm những người như vậy, nó thật sự rất nguy hiểm nếu như không có một sự định hướng đúng đắn.

Theo ý kiến của Sóng, những người trẻ có nhu cầu khẳng định bản thân, nhưng vấn đề là họ không biết thể hiện bản thân như thế nào cho đúng. Vậy, nguyên nhân của hiện tượng này là vì đâu? Các bạn hãy cùng thảo luận tiếp nhé!

youcan

Thành viên năng động
không biết mình có hiểu đúng câu hỏi không nữa?
Mình vẫn thường gặp nhiều người tự cho mình có quyền sai bảo người khác vì :
1/ lớn tuổi hơn người khác.
2/có chút vẽ bề ngoài hơn.
3/ đang là chủ 1 cuộc vui.
4/ tự cho mình là luôn luôn đúng.
5/ quen vậy rồi ..........không cần lý do gì cả!
6/1001 lý do khác!
thì cũng chắng sao mà! thích thì cứ làm! mình nên tránh là được rồi! bạn có khuyên cũng chỉ làm mất lòng thôi! quan trọng là không thay đổ được gì đâu!

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu
các ý kiến của các bạn đưa ra đều đúng hết rồi, p chắc chỉ có nói lại thôi quá, hihi
Ngày nay cái tôi cá nhân có vị trí hơn hẳn so với trước đây, các bạn tự tin thể hiện mình, bộc lộ những cá tính cũng như sở thích, năng khiếu của bản thân, dám nghĩ dám làm. Đây là điều rất tốt. Tuy nhiên, "hội chứng hoang tưởng bản thân" bắt đầu xuất hiện khi các bạn trở nên quá đề cao (nói cách khác là tự tin thái quá)về bản thân, về những khả năng của mình trong khi nó thật sự rất bình thường, thậm chí dưới mức trung bình. Điều này chẳng khác nào chính các bạn đem mình ra làm trò cười cho người khác!
Việc gì cũng vậy, cũng phải có mức độ và phải biết dừng lại đúng lúc, p nghĩ thế, hjhj:dangyeu:

phuoctainguyen

Thành viên mới
Uh, nói về hoang tưởng mình cảm thấy mình đôi lúc cũng bị hoang tưởng.Nhưng hoang tưởng ở mình không biết là có lợi hay có hại nữa.Hy vọng từ câu chuyện hoang tưởng mà bạn có biệt danh hạt giống vừa gieo đê cập, các bạn trong diễn đàn có thể giúp mình giải quyết Chuyện là đôi lúc mình cảm thấy mình hơi tự ti, nhìn người khác lúc nào cũng với thái độ đề phòng , e dè không tự nhiên,và thấy ngượng khi người khác nhìn mình, khi ngồi gần bạn nữ cũng không được tự nhiên cho lắm, nhiều lần như vậy đã khiến cho các bạn không dám tới gần mình, mà mình cũng ngại khi người khác tỏ ra thái độ như vậy, mình phải làm sao bây giờ. Nói thật mình cũng hơi nhút nhát, sống nội tâm ...

luongkorea

Thanh viên kỳ cựu
theo mình bệnh hoan tưởng là ko tốt.vì theo các bạn biết đấy trong cuộc sống hay trong cv mà mắt bệnh này ,thì ko thể làm tốt cv hay cũng ko được mọi người đồng tình và ủng hộ.

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook