[Tình Yêu] 1 người có thể yêu 2 người cùng 1 lúc không?

Hong nga

Thanh viên kỳ cựu
Tham khảo
Is it possible to love two people at once

Liệu 1 ai đó đang ở trong 1 mối quan hệ với 1 người và có thể yêu người khác?

Thoạt đầu, câu hỏi này có vẻ kì lạ vì nó trái ngược với những niềm tin của chúng ta về tình yêu. Nhưng bạn đã từng hỏi bản thân câu này chưa:

Những niềm tin về tình yêu của tôi đến từ đâu?

Để tôi trả lời cho bạn. Bạn lấy chúng từ những bộ phim, những bài hát và những truyện tình lãng mạn. Bạn lấy những niềm tin về tình yêu đó từ những nguồn có mục đích thương mại!

Sự thật là: 1 người có thể yêu 2 người cùng 1 lúc.

Những nhu cầu chưa được thoả mãn và bắt đầu yêu

Trước khi bạn có thể hiểu làm thế nào 1 ai đó yêu nhiều hơn 1 người, bạn cần hiểu tình yêu hoạt động như thế nào. Con người bắt đầu yêu những người sở hữu những đặc điểm và những nguồn lực nào đó giúp họ thoả mãn những nhu cầu quan trọng chưa được thoả mãn của họ.

Bây giờ, điều gì xảy ra nếu bạn phát hiện thấy 1 người thoả mãn được 1 số trong số những nhu cầu chưa được thoả mãn của bạn nhưng không phải tất cả. Có lẽ bạn sẽ thích người đó hoặc thậm chí bắt đầu yêu họ. Bây giờ, điều gì sẽ xảy ra nếu người khác xuất hiện có thể thoả mãn những nhu cầu chưa được thoả mãn còn lại của bạn?

Trong trường hợp đó, bạn có thể trở nên bị thu hút trước người đó. Trong trường hợp đó, những đặc điểm và những nguồn lực của cả 2 bổ sung cho nhau theo 1 cách làm bạn thích cả 2 người.

Những giai đoạn của tình yêu và yêu 2 người cùng 1 lúc

Tình yêu có những giai đoạn khác nhau. Giai đoạn đầu tiên của tình yêu bao gồm sự lo lắng và đam mê. Giai đoạn sau thay thế giai đoạn đầu với những hoá chất khác nhau chịu trách nhiệm cho sự thân mật, kết nối sâu sắc và tôn trọng nhau.

1 số người đạt đến giai đoạn 2 của tình yêu với đối tác hiện tại của họ bị thu hút trước 1 người mới vì họ có thể trải nghiệm giai đoạn 1 của tình yêu với anh í.

Trong trường hợp đó, bạn không thực sự yêu 2 người mà bạn chỉ nhớ 1 số hoá chất đã từng làm bạn cảm thấy hạnh phúc và phấn khích.

Lựa chọn kém

Đây là 1 trong những lí do phổ biến nhất làm con người yêu 2 người cùng 1 lúc. 1 số người đã kết hôn với lựa chọn tốt nhất mà họ tìm thấy chứ không kết hôn với người thực sự có thể thoả mãn những nhu cầu quan trọng của họ.

Nếu bạn thực sự muốn uống nước nho nhưng không tìm thấy ngoài nước thường, bạn có thể uống nước thường để hết khát nhưng sau này bạn gặp nước nho bạn muốn trước đây, bạn sẽ nhanh chóng nhận ra bạn không muốn nước thường.

Vấn đề với các mối quan hệ là bạn có thể phát hiện thấy nước nho sau khi bạn đã cam kết với nước thường!

Nguồn: 2knowmyself

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Những áp lực xã hội hoặc sự lười biếng, hoặc thiếu sự hiểu rõ về bản thân mình dễ khiến người ta chấp nhận uống "nước thường" thay vì tìm đúng "nước nho".
Mình nghĩ, những ai muốn hạnh phúc đều phải dũng cảm và tranh đấu, biết rõ mình muốn gì và nói "không" với tất cả những người mà mình biết là không phải người mình muốn. Kiên nhẫn và chủ động kiếm tìm đối tượng ấy, quả là không dễ chút nào, nhưng quả ngọt thì hoàn toàn xứng đáng!
Nhưng có khi nào, điều mình nghĩ là sai không? (tức là phải điều chỉnh nhận thức của mình không?)

Hong nga

Thanh viên kỳ cựu
Mình nghĩ do áp lực xã hội mà người ta đành chọn người tốt nhất với họ vào lúc đó, dù người đó không giúp họ thoả mãn hoàn toàn.

Còn khi nói về niềm tin thì mỗi người có niềm tin khác nhau và chúng ta Tôn trọng niềm tin của họ. Nhưng niềm tin nào đem lại bình an, hạnh phúc thì ta nên theo thôi.

Bình luận bằng Facebook

Similar threads
Thread starter Tiêu đề Diễn đàn Trả lời Date
H [Tình Yêu] Tại Sao Những Thói Quen Sử Dụng Điện Thoại Của Người Yêu Có Thể Làm Bạn trầm cảm Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Bạn có thể thay đổi điều gì ở người hôn phối của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Lo lắng về việc làm một “người lớn” có thể khiến bạn tránh né những công việc vặt Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 4 lý do người nào đó có thể từ chối sự giúp đỡ của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Bạn] Tình bạn có thể phụ thuộc vào người bạn gặp đầu tiên. Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 10 điều những người có sức mạnh ý chí siêu việt làm khác người bình thường Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Đưa ra lời khuyên cho người khác hiếm khi có tác dụng. Nhưng điều này thì có. Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Người thông minh có xu hướng tin tưởng người khác Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Người kiêu ngạo ít có khả năng giúp đỡ người khác Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Bạn có phải là một người ưa mạo hiểm? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 1 lý thuyết giải thích vì sao người quyền lực vô tâm với người không có quyền lực Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Người yêu của bạn có xu hướng lừa dối? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Bạn có phải là 1 người hoài nghi xã hội? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Mọi người có khả năng giúp đỡ bạn cao gấp 2 lần bạn nghĩ. Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Quyền lực có làm bạn không tin tưởng người khác ? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Con người có hạnh phúc hơn khi có nhiều thời gian nhàn rỗi không ? Quà Tặng Cuộc Sống 1
moon_tsuki [Tình Bạn] Bạn có bao nhiêu người bạn? Quà Tặng Cuộc Sống 6
KendyDat [Tình Bạn] [you] có bao nhiêu người bạn ? Quà Tặng Cuộc Sống 19
Bhji Onj [Cuộc Sống] Không có số phận. Chỉ có bạn là người quyết định số phận Quà Tặng Cuộc Sống 6
Thanh Đoan Tìm động lực làm việc từ những câu nói của người thành công Quà Tặng Cuộc Sống 0
M Thói quen đọc sách là khởi đầu thành công: Tri thức là gốc rễ tạo nên sự khác biệt giữa người thành công và số đông còn lại Quà Tặng Cuộc Sống 0
L Trước khi thành công, hãy trở thành người tự kỷ luật: Thông minh + lười biếng = cả đời ì ạch Quà Tặng Cuộc Sống 0
Tom [Gia Đình] Tâm sự của bạn trẻ 23 tuổi lần đầu tiên đưa mẹ đi du lịch sau hơn nửa đời người vất vả Quà Tặng Cuộc Sống 0
jodiepham2204 'Phát điên’ khi người lạ ăn mất bánh quy, nhưng sau đó cô gái nhận được bài học đắt giá Quà Tặng Cuộc Sống 0
Tom [Cuộc Sống] Làm ăn thua lỗ suốt 55 năm trời nhưng khi cụ bà này qua đời, hàng nghìn người rơi lệ tới đưa tang Quà Tặng Cuộc Sống 0
Vrain [Cuộc Sống] CHĂN BÔNG SƯỞI ẤM NGƯỜI HAY NGƯỜI SƯỞI ẤM CHĂN BÔNG? Quà Tặng Cuộc Sống 0
Vrain [Cuộc Sống] Khi người lính quay về.... Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Thuần hoá con voi ma mút: Tại sao bạn nên dừng quan tâm đến những gì người khác nghĩ Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] 15 dấu hiệu bạn là một người hướng nội, cho dù bạn không cảm thấy như vậy Quà Tặng Cuộc Sống 2
H [Cuộc Sống] Chỉ dẫn của những nhà tâm lý để quan sát người khác Quà Tặng Cuộc Sống 2
H [Cuộc Sống] 8 Lý Do Chúng Ta Cần Tiếp Xúc Thân Thể Giữa Con Người Hơn Bao Giờ Hết Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Tâm lý những người đàn ông thích cứu giúp phụ nữ Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Tại sao một số người trầm cảm ghét bị khuyên rằng "hãy vui lên" Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tâm lý học về người keo kiệt Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Vì sao chúng ta đôi khi bỏ mặc người bị nạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Những kẻ troll trên mạng là những người tự yêu bản thân, thái nhân cách và ác dâm Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Làm sao để thay đổi những người không muốn thay đổi Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 7 Điều Chúng Tôi Vừa Được Biết Về Bản Chất Con Người Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Làm cách nào để đọc vị người khác như Sherlock Holmes: 4 chỉ dẫn từ các nghiên cứu Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Một điều bạn cần tìm kiếm ở một người yêu Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Bạn không thể thay đổi người khác, nhưng họ thay đổi khi bạn thay đổi Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Yêu bản thân nhiều hơn bằng việc đánh giá người khác ít hơn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Cách đi bộ tác động đến tâm lý người Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 5 dấu hiệu kinh điển của bệnh trầm cảm mà phần lớn mọi người không nhận ra Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Làm sao để ứng xử với người luôn luôn tìm kiếm khủng hoảng Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Điều gì làm con người nhàm chán? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Phớt lờ người khác gây nguy hại hơn cả việc bắt nạt họ Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Diễn biến tâm lý của những người muốn tự tử Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Yêu thương con người, không yêu lạc thú Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Con người thích tin tốt hay tin xấu trước? Quà Tặng Cuộc Sống 0