Bạn đã biết quan tâm đúng cách chưa?

vhngocmai

[♣]Thành Viên CLB
Có bao giờ các bạn nghĩ rằng mình đã thật sự quan tâm đến ai đó chưa?
Có bao giờ các bạn đã quan tâm đến những chuyện dù chỉ là nhỏ nhặt?
Có bao giờ các bạn tự đặt mình vào hoàn cảnh của người khác?
Hạnh phúc đôi khi thật nhẹ nhàng, bình thường và giản dị… vhngocmai vẫn luôn quan tâm và yêu quý những người thân của mình, nhưng đọc xong bức thư này tự thấy sự quan tâm của mình vẫn còn thiếu nhiều lắm…
"Anh thân mến!

Thế là chúng mình quen nhau đã 3 năm rồi. Trong 3 năm qua em rất vui vì đã quen được anh. Em đã học được rất nhiều điều từ anh.

Anh là người rất giỏi, làm được rất nhiều việc lại sống rất tốt với mọi người. Anh sống hết sức chan hoà không câu nệ giàu nghèo, chức vị. Anh hết lòng với mọi người và được rất nhiều anh em bè bạn mến yêu, kính nể.

Tối nay, cũng như bao ngày em đến nhà anh, đã 9g tối anh vẫn chưa về nhà. Khi đến nhà anh, em nhìn thấy mẹ đang khâu lại chiếc áo bị bỏng thuốc lá của anh. Nhìn mẹ chợt em nhớ đến anh, rồi nhớ đến những gì em đã thấy ở nhà anh.

Em xin phép được tặng cho anh cái đồng hồ với lời nhắn: "Thời gian luôn trôi đi lạnh lùng. Có những thứ ngày mai làm được, nhưng có những thứ ngày mai không thể nào làm được.".

Và một cái nút áo với lời nhắn chân tình: "Đôi khi người ta biết được rất nhiều điều nhưng lại không biết một điều đơn giản là áo mình đang mặc có bao nhiêu cái nút!". Anh đã sống vì mọi người nhưng trong mọi người lại thiếu một người quan trọng nhất. Anh hãy xem tờ giấy bên dưới. Chúc anh luôn vui vẻ và thành đạt".

Cầm đồng hồ và cái nút lên, bên dưới có một tờ giấy xếp làm tư nằm ngay ngắn, anh mở ra xem và thấy ngẩn ngơ với những dòng chữ:

“Em thấy anh rủ bạn về nhà cùng vui vẻ, làm xả láng mấy thùng Ken, anh em bàn tán chuyện đời, chuyện cơ quan, chuyện nhà sếp, chuyện quan trường, đủ thứ chuyện nhậu hoài bàn hổng hết.

Em thấy mẹ cặm cụi dọn dẹp thức ăn dư, lom khom nhặt từng vỏ lon xếp lại, sáng mai ra chợ đổi lấy chục chanh pha nước, cho thằng con tỉnh rượu mỗi khi say.

Em thấy anh sáng ra sạp gom gần hết báo, đọc ngấu nghiến từng bài từng mục. Ngẫm chuyện đời, chuyện quan liêu, chuyện cửa quyền, chuyện Mỹ, chuyện I rắc, chuyện SEA Games...

Em thấy mẹ cẩn thận sắp từng tờ báo, lựa riêng ra những phần quảng cáo rồi ngập ngừng hỏi cái này cân ký bán được hông con?

Em thấy anh chơi hết lòng với bạn, chẳng bỏ về dù tăng 4 hay tăng 3...

Em thấy mẹ cứ trằn trọc ra vô mãi, 2g rồi mà phòng nó vắng tanh.

Em thấy anh sau một ngày làm mệt mỏi, về nhà bật máy lạnh, bật quạt, ngã lưng nằm thẳng chân, chẳng muộn phiền.

Em thấy mẹ ra hiên nằm những ngày trời nóng, rồi lẩm bẩm xem điện tháng này có quá định mức chưa.

Em thấy anh ghiền chơi vi tính, cứ băn khoăn hoài chuyện nâng cấp CPU lên 2 hay 3 Gb.

Em thấy mẹ rất ghiền xem cải lương, cứ chặm nước mắt, cứ cười vui thoải mái khi xem hoài cái tivi cà giật, cái tivi từ lúc anh tắm mưa.

Em thấy anh chuyên viên vi tính, viết phần mềm để quản lý công ty, xem công nợ, lãi lỗ, bấm một phát là có ngay. Thế mà chẳng thể nào tính đúng được tình thương của người mẹ.

Em thấy mẹ chẳng cần vi tính, vẫn âm thầm lập trình cá, cơm, rau. Biết chị Hai cái áo ủi không ngay, còn anh nữa đôi giày cả tuần chưa chịu đánh!

Em thấy anh chuyện làm chuyện lớn mà quên đi những chuyện nhỏ xung quanh.

Em thấy mẹ suốt đời vụn vặt mà dạy con mình những bài học lớn lao...

(Sưu tầm)

Xumi

[♣]Thành Viên CLB
'Em thấy mẹ suốt đời vụn vặt mà dạy con mình những bài học lớn lao..." Cảm ơn vhngocmai nhé. :)

S

sakydeidara

Guest
đôi khi nhìn lại mới thấy. Mình thật vô cảm, đã ít quan tâm những người xung quanh, những chuyện nhỏ nhặt mà thật ý nghĩa :(

Chỉnh sửa cuối:

Bình luận bằng Facebook

Similar threads
Thread starter Tiêu đề Diễn đàn Trả lời Date
N Bạn muốn ai đó ở đây cho mình. Vậy bạn đã ở đó cho ai? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N 3 trở lực khiến bạn giao tiếp không hiệu quả Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N BẠN TÌM GÌ KHI ĐI TÌM VIỆC? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N 5 NGUYÊN TẮC GIÚP BẠN LUÔN VỮNG VÀNG Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Bạn có đang khựng lại? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N 10 KIỂU NGƯỜI TOXIC BẠN NÊN TRÁNH Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Kiểu bạn tính quyết định cơ hội bạn có Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N 5 thói quen tốt sẽ giúp bạn giải quyết 80% vấn đề của bản thân Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Bạn cho đi vì điều gì? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N BẠN ĐANG LÀM GÌ KHÔNG QUAN TRỌNG Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N BẠN QUÝ THỜI GIAN ĐẾN CỠ NÀO? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Vũ trụ không canh bạn mà quay Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N NẾU ĐƯỢC HỎI THƯỢNG ĐẾ MỘT CÂU, BẠN SẼ HỎI GÌ? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Bạn là ai khi mất job? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Hạnh phúc ở đâu trong mục tiêu 2023 của bạn? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Ưu tiên 2023 của bạn là gì? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N TEAM BẠN CÓ ĐANG GIAO TIẾP HIỆU QUẢ? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N BẠN CÓ PHẢI LÀ NGƯỜI CÓ TƯ DUY ĐÓNG? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Thế là, bạn đang đua chuột Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Khoảnh khắc hạnh phúc nhất của bạn là gì? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N BẠN HỌC & CHÚNG TA CÙNG XÂY DỰNG THƯ VIỆN SÁNG TẠO CHO TRẺ EM NGHÈO VÙNG SÂU VÙNG XA Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Điều bạn không muốn họ biết là gì? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N BẠN MUỐN LÀ AI TRONG 3, 5 NĂM NỮA? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
M Gửi các bạn mới, sắp ra trường và bắt đầu đi làm Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
minhchien98 Bí Quyết Giúp Bạn Tiết Kiệm Tiền Hiệu Qủa Nhất Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
minhchien98 KỸ NĂNG GIÚP BẠN TỰ VỆ KHI GẶP BẠO LỰC Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
minhchien98 10 KỸ NĂNG GIÚP BẠN THOÁT KHỎI NGUY HIỂM KHI BỊ TẤN CÔNG BẤT NGỜ Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
M 2 bài học với 8 kỹ năng sống tuyệt vời mà trẻ con có thể dạy cho bạn: Chấp nhận và biết tiếp thu, kết quả nhận được sẽ cực kỳ bất ngờ Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
Y [ Tuyển Partner về dự án lập CLB về PUBLIC SPEAKING ] Bạn là sinh viên, Bạn có đam mê diễn thuyết? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
Phạm Toại Nguyện Phương pháp tâm linh giúp bạn tự tin trong giao tiếp Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
Phạm Toại Nguyện Bạn sẽ tin hay không tin về giá trị của nụ cười? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
Phạm Toại Nguyện 5 Bí quyết thành công tuyệt đỉnh mà bạn sẽ trả bất cứ giá nào để có Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
vhngocmai Những kỹ năng đem đến cơ hội cho bạn Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 2
ythan3 bạn sẽ chọn tương lai hay tình bạn Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 16
W Bạn sẽ làm gì khi không tìm được việc? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 6
thien_duong_mau_tim [KN] 20 kỹ năng giúp bạn thành công trong giao tiếp Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 4
E [KN]HÀ NỘI - học kĩ năng mềm ở đâu? có phải các bạn thắc mắc chỗ này Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 8
tuyettinhlinh [KN] "Viết cho các bạn trẻ", bài của TS Mai Hữu Tín đăng trên Dân trí Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 2
D [KN] Thư gửi bạn, người Sếp của tương lai Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
bluesea88 [KN] Kỹ năng sống nào quan trọng với bạn? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 31
T [KN] Lời khuyên cho bạn trẻ vào đời Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N VÀ THẾ LÀ, MỘT NĂM NỮA ĐÃ QUA… Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Đã qua Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N HOÀN THÀNH NHỮNG GÌ MÌNH ĐÃ BẮT ĐẦU Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
M Tôi đã từ chối công ty tuyển dụng! Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 7
N EM KHÔNG BIẾT MÌNH MUỐN GÌ Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N EM BIẾT KHÔNG? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N LÀM SAO BIẾT MÌNH ĐANG ĐI ĐÚNG HƯỚNG? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N LÀM SAO ĐỂ BIẾT MÌNH CÓ PHÙ HỢP VỚI CÔNG VIỆC HAY KHÔNG? Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0
N Kỹ năng nhận biết thực trạng Thảo luận chung về Kỹ Năng Sống 0