Bảo lộc tôi yêu...

_ice_

Giải Nhất Lời Con Muốn Nói 20
BẢO LỘC TÔI YÊU

Tôi sinh ra và lớn lên tại Bảo Lộc, nơi đây đã khơi gợi những giấc mơ của tuổi thơ ấu, của những cánh diều mang niềm khát vọng về tương lai cho một đất nước, một quê hương phát triển, và tôi yêu Bảo Lộc hơn tất cả.

Tôi gặp được trong cuộc sống những tình yêu tí hon, xinh xắn đủ để góp chúng thành một tình yêu lớn lao, tuyệt vời. Tôi yêu bờ hồ lạnh lẽo, bất cứ khi nào buồn bực tôi đều chạy đến hét thật to, kiếm vài hòn đá ném xuống mặt hồ, tạo gợn sóng lăn tăn để giải tỏa tinh thần. Một ngày sống trên đất Bảo Lộc là một ngày tôi yêu! Tôi yêu ánh bình minh huy hoàng hiện lên từ dãy núi xa tít chân trời, khi vừa có trí khôn tôi đã đã chẳng từng thầm ước được đến dãy núi đó để chạm tay vào mặt trời rạng đông sao?! Tôi yêu ban công đầy nắng ấm của ngôi nhà nhỏ bé nhưng luôn đầy ắp tiếng cười, nơi mỗi ngày tôi đều nhìn ngắm những giọt sương còn đọng trên lá, hít thở không khí trong lành đón chào ngày mới. Tôi yêu mái trường rợp tà áo trắng rộn ràng tiếng ca học trò từ mỗi sớm trong xanh.

Tôi yêu đồi chè ngập tràn nắng mai, từng búp chè xanh mơn mởn đầy sức sống hệt như vùng đất nó được vun trồng. Tôi yêu những rẫy cà phê rộng lớn cứ mỗi mùa về bao nông dân tấp nập hái, phơi, chuyên chở, lúc ấy thấy mới thấm đẫm hết nỗi tảo tần của mẹ cha. Tôi yêu công viên những trưa nắng gắt, được thơ thẩn dưới gốc cây, nghiền ngẫm một cuốn sách mà thấy mát lòng. Tôi yêu cảnh tấp nập, đông vui của chợ BẢo Lộc, nhưng đâu mấy ao để ý đến gánh hàng của một bà lão đã ngoài 70 cứ khoảng ba giờ chiều lại xuất hiện ở một góc khuất gần những hàng hoa, hỏi ra thì hay biết rằng bà bán bánh đúc ướt mười mấy năm rồi. Tôi yêu buổi chiều trú mưa dưới mái hiên trường, một cô bé thẹn thùng nhận lá thư của một chàng trai lớp cạnh. Cơn mưa chiều cứ lặng lẽ đến rồi đi nhanh chóng như tình yêu học trò thuần túy vậy, sao tôi có thể không yêu?

Tôi yêu áng chiều chạng vạng trên quảng trường, yêu hình ảnh hoàng hôn xuống và bao hàng quán hiện ra. Tôi yêu cái lạnh se se khi chập choạng tối, thời điểm mà tôi hay cùng lũ bạn dạo phố rồi tấp vào một quán bánh cuốn nóng hoặc hủ tíu, hít hà hương thơm và ăn ngon lành. Tôi yêu những tối một mình trong quán vắng, nhâm nhi cà phê và nghe bản nhạc Trịnh, thứ nhạc mà tôi nghĩ rằng cổ hủ, chẳng thích hợp với giới trẻ bây giờ, nhưng... đó lại là lúc tôi được lắng đọng, suy nghĩ về quê hương, về cuộc sống mình và về cả tương lai mình nữa.

Và khi sương đã bao phủ, Bảo Lộc lúc này mơ màng, huyền bí giữa trời khuya mờ mờ ảo ảo càng làm tôi yêu. Rồi màn đêm yên ắng buông xuống khu phố nhỏ hẹp tôi đang sống, tôi nghe rõ tiếng còi xe về đêm nhưng hình như văng vẳng xa xa vẫn còn tiếng dế gọi mùa về! Ôi, tôi yêu!
Tôi yêu mỗi ngày sống nơi đây, yêu mỗi con đường tôi qua, mỗi góc phố tôi dừng chân, mỗi hoàn cảnh gắn với mỗi người tôi được gặp. Dù là ngồi trong nhà hàng sang trọng hay quán cóc ven đường tôi vẫn sẽ yêu. Dẫu là một ông cụ râu tóc bạc phơ hay một đứa trẻ vừa bập bẹ biết nói, là một doanh nhân thành đạt hay một cô lao công quét rác, là một thương nhân lớn tiếng hay một nông dân hái chè,... tất cả dù bình thường hay cao sang đều là những con người mang đậm nét BẢo Lộc, đều đáng yêu! Bởi vì tất cả đều sống trên một vùng đất, cùng tận hưởng một ngày, cùng trải qua những khoảnh khắc yêu thương của quê hương. Có thể là suy nghĩ đơn giản nhưng vĩ đại, có thể là miếng cơm manh áo hôm nay, nhưng lại là sự phát triển của tương lai mãi về sau!
Cứ thế, mỗi ngày, mỗi giờ, từng biến đổi của cuộc sống. Chẳng có lí do gì có thể khiến tôi không yêu nơi này, nơi mà cách đây 16 năm, một con nhóc cất tiếng khóc chào đời, chẳng hứa hẹn một tương lai sáng lạn nào cả, bởi con nhóc chưa thể làm được gì cho vùng đất nuôi dưỡng nó. Còn bây giờ, nó đã làm gì nhỉ? - TÌNH YÊU!- Đúng vậy, nó đã trao cho quê hương tình yêu của trái tim nó và nếu ai đó noỉawngff nó còn quá bé để làm rạng danh quê hương thì người đó đã sai rồi. Con bé vừa bước sang tuổi 16, nó có thể nói một cách tự tin và đầy chững chạc rằng:" Tôi yêu quê hương tôi và đó là động lực để tôi làm cho quê hương thêm xinh đẹp". Mọi người có nghĩ như nó không?!

[Ice]

Last edited by a moderator:

fr

Thanh viên kỳ cựu
iu ice nhìu á! bảo lộc quê ta mờ lị ^^
tặng ice tràng pháo tay :cuoihaha:

lion_bl

Thành viên năng động
wao ! đọc bài của ice mới thấy Bảo Lộc mình đáng yêu quá ! Những hình ảnh về phong cảnh và con người nơi đây thật đẹp, thật giản dị mà cũng rất thân thương, có lẽ sẽ không bao giờ phai mờ trong lion, trong mỗi người dân nơi đây và cả những du khách từng ghé qua dù chỉ 1 lần. Cám ơn ice vì đã cho lion và các bạn thêm một cảm nhận mới về quê hương. Đúng vậy, chúng ta chỉ cần có "Tình Yêu" là đủ.

fr

Thanh viên kỳ cựu
sao mới có 3 người dân bl xuất hiện zị?! pà kon bl đâu hết oỳ! anh chôm đâu mất oỳ?!:danhdau::danhdau:
p/s: mọi người nhớ đến bảo lộc chơi nhé^^ bảo lộc lun đón chào đấy!!:dacy::dacy:

_ice_

wao ! đọc bài của ice mới thấy Bảo Lộc mình đáng yêu quá ! Những hình ảnh về phong cảnh và con người nơi đây thật đẹp, thật giản dị mà cũng rất thân thương, có lẽ sẽ không bao giờ phai mờ trong lion, trong mỗi người dân nơi đây và cả những du khách từng ghé qua dù chỉ 1 lần. Cám ơn ice vì đã cho lion và các bạn thêm một cảm nhận mới về quê hương. Đúng vậy, chúng ta chỉ cần có "Tình Yêu" là đủ.
Ice ko biết Lion là ai hết nèk, cùng quê nhìn nick có chữ"BL" đoán ngay đc. dân Bảo lộc luôn rồi, hjhj

---------- Post added at 01:37 PM ---------- Previous post was at 01:34 PM ----------

sao mới có 3 người dân bl xuất hiện zị?! pà kon bl đâu hết oỳ! anh chôm đâu mất oỳ?!:danhdau::danhdau:
p/s: mọi người nhớ đến bảo lộc chơi nhé^^ bảo lộc lun đón chào đấy!!:dacy::dacy:
Ey za, em đang quảng cáo Bảo lộc city àk:nghivan:

cây_viêt_chì

Thành viên
"Xúc cảm đưa chúng ta đến hành động"
Vì quê hương, vì tình yêu mà Ice nói đó,
Bạn sẽ làm gì ?
Quê hương VN mình đẹp thật đấy,
nhưng nếu yêu mà không biểu lộ cho quê hương mình biết tình yêu đó thì sao nhỉ ?...

_ice_

"Xúc cảm đưa chúng ta đến hành động"
Vì quê hương, vì tình yêu mà Ice nói đó,
Bạn sẽ làm gì ?
Quê hương VN mình đẹp thật đấy,
nhưng nếu yêu mà không biểu lộ cho quê hương mình biết tình yêu đó thì sao nhỉ ?...
Có những t/y ko cần biểu lộ mà!:thangloi:

fr

Thanh viên kỳ cựu
Ey za, em đang quảng cáo Bảo lộc city àk:nghivan:
em đâu có quảng cáo [mà nói quảng cáo cũng ko sao ^^]
mời mọi người đến Bảo Lộc chơi thui mờ! :cuoihaha:
đúng ko mọi người :mimcuoi:

quocviet1531

Thành viên mới
Quê nội mình ở Bảo Lộc, hùi trước ở cạnh cây cầu Trắng, bi giờ bị giải tỏa, nên chuyển sang Nguyễn Công Trứ ^^ :) cũng 1 năm 0y chưa về thăm bà nội, nhớ quá

cây_viêt_chì

Thành viên
Có những t/y ko cần biểu lộ mà!:thangloi:
hjhj, Ice nói đúng đấy : có những t/y không cần biểu lộ.
Nhưng tình yêu dành cho quê hương thì hơi khác đó.
Bạn biểu lộ nó luôn.
Bạn muốn dành những gì tốt đẹp nhất cho người/vật mà bạn bạn thương yêu phải không?
Bạn muốn quê hương bạn sạch đẹp, đơn giản là bạn đừng xả vỏ kẹo xuống chân hay quét sạch sân trước nhà bạn, nếu ai cũng làm thế, hẳn quê bạn sẽ sạch lắm.
Bạn viết bài về quê bạn trên KNSO làm chi ? Chẳng phải là để tỏ ra tình yêu và để cho mọi người cùng biết và yêu quê hương với bạn sao?
Xa hơn chút nữa, nếu ngày nào đó bạn sống trên đất khách, hẳn bạn sẽ thấy ấm áp lắm khi nghe một người nào đó nói tiếng nói hay giọng điệu của quê hương bạn. Và tự thâm tâm, bạn thấy người đó thật gần gũi,...Hay một khi xa nhà lâu ngày trở về, bạn buột miệng kêu lên những tiếng mừng rỡ khi nhìn thấy ngọn đồi (miền coa nguyên mà!), con suối, con đường quê bạn,...
Một hành động dù chỉ là rất nhỏ nhưng nếu ta làm với cả tấm lòng thì nó luôn chứa đựng một tình yêu vĩ đại. Phải không bạn ?

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
bữa nào chị lên đo pé làm huong dẫn viên cho chị hen. Nhìn thik quá ^^

lion_bl

Thành viên năng động
bữa nào chị lên đo pé làm huong dẫn viên cho chị hen. Nhìn thik quá ^^
Chị Mưa ơi ! theo em thấy nhìn và đọc cũng được nhưng chưa đủ đâu àh ! hihi, để giúp chị và các bạn cảm nhận rõ hơn về Bảo Lộc thì chúng ta cùng nghe bài hát này nhé !

Lắng đọng tâm hồn mình với: Bảo Lộc tôi yêu

[FLASH]http://www.nhaccuatui.com/m/4cPQzfJ7zz[/FLASH]

hay cùng rảo bước trong những đồi chè thơ mộng với: Đi giữa hương chè B'lao

[FLASH]http://static.mp3.zing.vn/skins/default/flash/player/mp3Player_skin3.swf?xmlurl=http://v2.mp3.zing.vn/blog/?ZS9jMC9lYzAwYmFkYjZjMjBjZDM1OTM0Y2ZmMTNmNmMxYzEzYy5cUIbaBmUsICDN8xJBpIEdp4WeBdUngvInagaMEYSBIxrDGoW5nIENow6ggQidMYW98xJDhdUng5mUsICgTWldUngaFRp4WeBq_WeBnxmYWxzZQ[/FLASH]​

fr

Thanh viên kỳ cựu
Chị Mưa ơi ! theo em thấy nhìn và đọc cũng được nhưng chưa đủ đâu àh ! hihi, để giúp chị và các bạn cảm nhận rõ hơn về Bảo Lộc thì chúng ta cùng nghe bài hát này nhé !
Lắng đọng tâm hồn mình với: Bảo Lộc tôi yêu

hay cùng rảo bước trong những đồi chè thơ mộng với: Đi giữa hương chè B'lao
:cuoihaha: anh lion thể hiện tình iu quê hương wa âm nhạc ^^ - phải học hỏi ngay mới được :cuoihaha:

fr

Thanh viên kỳ cựu
Ổng học nhạc viện mà em, mình cạnh tranh làm gì:phatsau:
ủa zị hở?! :mimcuoi: h` em mới bjk :danhdau: mà học sinh thường dân như em học hỏi là đúng mà :ngannguoi:

Bình luận bằng Facebook