Cả nhà ai yêu tiền, cần tiền, luôn mong muốn có đủ tiền vào đây góp lời xem nhé!

Status
Không mở trả lời sau này.

ananchip

Thanh viên kỳ cựu
Không biết mọi người nghĩ sao chứ mình luôn đau đầu vì tiền :lungtung: Có những lúc tiêu xài rất là sang trọng, vi vu đủ thứ. Rồi tới khi nghèo 1 cách thanh đạm mà cũng sang trọng không kém. Kiếm tiền đã khó, tiêu tiền 1 cách thông minh lại càng khó hơn. Mình quan niệm ăn là phải đủ-ngon. "Có thực mới vực được đạo" mà. Tiếp theo là món ăn tinh thần. Tiền mua sách bay ra cứ gọi là vèo vèo dù có giảm giá nhiều hay không. Đó là 2 khoản mình chi tiêu nhiều nhất. Lúc trước còn xài hoang phí lắm, nhưng từ ngày học hỏi được từ bạn hiền nên đã keo kiệt hơn hẳn. Có khi ngồi trên bus mà cứ lẩm nhẩm tính coi sáng giờ mình xài hết nhiêu xiền rồi. Có khi còn định mức 1 ngày tối đa chỉ xài 20k thôi là đủ vì chắc chắc sẽ có lúc xảy ra sự cố, nên cần để dành tiền. Tuy vậy cũng chưa tới mức cắc ca cắc củm từng đồng một hay có hẳn 1 cuốn sổ thu chi hàng tháng. Mà mai mốt nghe bảo làm vợ, làm mẹ phải tay hòm tay khóa dù chưa biết tới khi nào thì có người dám rước về :xauho:
Thiết nghĩ là ai đã - đang và sẽ là sinh viên đều có lúc tự hỏi "Hôm trước còn đầy tiền trong túi mà hôm nay hết sạch là sao?"
Vậy tại sao không cùng chia sẻ cách tiêu tiền sao cho "cầu-vừa-đủ-xài" nhỉ? Cả nhà ai yêu tiền, cần tiền, luôn mong muốn có đủ tiền vào đây góp lời xem nhé! :dacy:

TQV

Thanh viên kỳ cựu
Sắp xếp theo thứ tự ưu tiên giảm dần :

• Ngày ăn 3 bữa
  • Ăn thêm
  • Sinh hoạt + Net
  • " Chiến mã " ( tới đây là đã gần đủ :vamohoi: )
  • Bạn bè ( (-) rồi :khocto: )
  • Đột xuất : tiệc tùng, ốm đau, khẩn cấp,... ( có thể xin thêm anh hoặc mượn bạn bè )
Kinh nghiệm :

• Liệt kê những việc cần tiêu tiền theo thứ tự ưu tiên.
  • Lập từng khoản chi tiêu, thêm bớt sao cho vừa đủ tổng sống tiền mình có :vamohoi:

pezjc122_ueh

Thanh viên kỳ cựu
Năm nhất, năm đầu tiên được xài tiền theo ý mình. Vì 18 năm qua cứ đi đâu là xin chứ không có quy định là bao nhiêu! Lên đây mỗi ngày bình quân là 80k, là tiền ăn uống tiêu xài hằng ngày. Vậy mà không đủ …!!! Năm 1 tốn tiền gì nhĩ ? Uhm đó là tiền cho mấy đồ con gái linh tinh, đồng hồ, dây đeo, túi xách…hix…hơi bị nhiều đó . Và cả những buổi trưa trời nóng chỉ biết vào trà sữa cho mát về nhà mở máy lạnh tốn điện . Nhiều lắm chỉ biết nói 1 câu …”xài phí “…Sinh viên mà ăn toàn đồ ngon, có khi hiết tiền thì không lo lắm nhờ anh trai hết .
Một mùa hè về quê, 500 đồng còn xin mama nữa . Đi chơi lúc nào cũng xin mama 50 là nhiều rồi, mà ngoan lắm về còn dư là trả lại. Năm 2 rồi hiểu mình sẽ nên làm gì hơn …

Shrash

Thành viên năng động
Chả hiểu mình tiêu fa kiểu zề hết 1 tháng 1mil8
700 tiền nhà.
100 tiền net
Ăn + tiêu hết 1 mil
Mỗi lần hết tiền hay có việc đột xuất phải gọi về xin thêm mama lại ngại. Lâu nay chả làm thêm nên chả có bonus cứu viện. Lâu lâu mama chả thấy xin vẫn thường send lên, kèm 1 câu: Mày chả đc gì, đc mỗi cái dễ nuôi! Có lúc nghe mà muốn khóc. Bao giờ cho nuôi đc mẹ...
Nhìn đi nhìn lại cũng hiểu sao mình hợp môn múa cột... :bitmiengcuoi:

mèo mắc ma

Thanh viên kỳ cựu
"Xởi lởi trời cho, bo bo trời càng cho" :cuoinhamhiem:
Trên tinh thần tiết kiệm là quốc sách , theo kinh nghiệm ki cóp của méo thì...

1> Sách
Tận dụng các thư viện, nguồn sách ở đây vô cùng phong phú. Ngoài sách, thư viện còn có báo, tạp chí và 1 số sách lưu hành nội bộ mà bên ngoài hiếm có khó tìm.

Nếu chỉ cần tìm hiểu 1 số kiến thức nhất định, có thể xem "cọp" ở nhà sách 1 tẹo cũng chả sao.

Càfê sách là 1 loại hình ko mới, sách ở đây thì tùy quán, nhưng đa phần là sách về kiến trúc, nhiếp ảnh, thời trang, tạp chí, lâu lâu rớ được vài cuốn sách xưa, giấy vàng và thường có mùi tí nhưng cũng khá hay…, vào đây tận dụng đọc vừa mát vừa có nhạc.

Sách giảm giá cao trong các hội sách thường là thể loại sách ít người đọc hoặc xuất bản đã lâu, còn lại trong khoảng 10-35% thì có thể mua ở 1 số nhà sách trên NTMKhai Q1, nhà sách Đức Bà Hòa Bình. Truyện chữ ngắn-dài, tiểu thuyết văn học…méo thường mua ở nhà sách Hà Nội, được giảm 20-35%. Méo tham gia Marc Levy FC nên mua sách Nhã Nam cũng được giảm 35%.

Sách học ở ĐH thì tận dụng các anh chị khóa trên hoặc trường khác, nhất là các môn đại cương, sẵn tiện hỏi được bí kíp thi và 1 cơ số kỹ năng môn học. Nếu thân với thầy cô có thể nhờ thầy cô chỉ bảo cho vài cuốn chuyên ngành.

Hehe, tiết kiệm được bao nhiêu là xiền :dacy:

2> Quần áo, giày dép, balô…
Tận dụng mùa thanh lý, khuyến mãi của các công ty VN thường vào cuối quý, sẽ chọn được kha khá thứ bền đẹp rẻ. Ngày lễ và Tết, tháng khuyến mãi (tháng 9) cũng được xem là cơ hội đi mua sắm :)
Nếu có thời gian, đôi lúc cũng nên đi ngó nghiêng sờ mó các mặt hàng để nắm tình hình giá cả, tránh bị chặt chém. Hoặc mỗi lần cần mua sắm nên đi cùng người có “kinh nghiệm”.

3> Ăn chơi
Net là công cụ tìm hiểu khá hữu ích, và đừng ngại hỏi người quen, bạn bè. Vd : trang thodia.vn là nơi méo hay xem 1 số review về chốn ăn chơi du hí. Cũng là nơi tận dụng lời bình kiếm coupon giảm giá ở 1 số địa điểm :cuoihaha:

4> Điện thoại
Sử dụng gói cước Sinh viên, năng nhắn tin, ít gọi. Mỗi tháng, các nhà cung cấp dịch vụ viễn thông thường có chương trình khuyến mãi tặng thêm tiền khi nạp thẻ => tận dụng cơ hội nạp nhiều, xài được lâu.

5> Net
Vắt kiệt wifi free ở trường, càfê hoặc xài gói cước trọn gói của nhà cung cấp. Online vào những giờ hẻo người có thể lướt net nhanh hơn, tiết kiệm thời gian :data:

lamvan1991

Thành viên năng động
Một ngày đc cho 15k,ăn sáng 10k.....tiền đi uống nước đi đàn đúm hú hí toàn là bạn bè bao là chính T_T.......Quy tắc chính là có tiền thì sử dụng không thì tích góp từ từ chứ không nên mượn ai ^^:dacy: bạn bè thì chỉ bao được một,hai bữa chứ chẳng bao mình cả đời được nên cũng toàn ở nhà không :dangyeu:......

nambongson

Thành viên năng động
xăng : 1 ngày 10k , 1 tháng 300k
ăn : ăn tối đóng ở nhà roài 450k, ăn trưa + cafe trưa = 20k, 1 tháng 1050k tiền ăn
nhà : 500k, xe : 100k , nước 30k , 1 tháng 630k ( chưa tính điện 3k/số, đồ sinh hoạt, may mà sài wifi free - mới cắt net , tội ngịp 2 thèn máy bàn ..... )
điện thoại : tháng vừa rồi 385k hjxz !

TIỀN ĐÂU MÀ ĂN CHƠI NỮA TRỜI ! HJXZ !!!!!!! lâu lâu lại " được " đi ăn nhậu nữa ! hjxz ! zã man quá !!!!!!!!!!!!!

luongkorea

Thanh viên kỳ cựu
còn mình hả?mình tính di tính lại 1 ngày của mình bỏ ra một số số nhiều đâynhư;ăn sáng 10k ,cafe 10k.thuốc lá 10k ,xăng10k.trưa ăn 15k va tối lại nhậu lai rai 20k nữa là gần bay hết ngày lương của mình rồi.mình mà cư sống như vậy chắc ko có tương lai mất các bạn ơi.chưa kể nhưng lùc bốc lên tiêu tiền như nước.là thàng dó ở đói luôn.vậy bây giờ vào đây rồi mình pải suy nghĩ lại .nếu như cái đà này chắc mình ko lấy được vợ mất.vì mình còn lo ko sở mà....?he he he :khocto:

tritai

[♣]Thành Viên CLB
mình.... ngày.... để coi....1k gởi xe.hết
1 tháng mình chỉ xài khoảng 300k nhưng đi xe hết 130k, nhiều lúc bí quá(ăn nhậu, sinh nhật) hết tiền chạy đi vay thấy bà luôn, giờ còn đang thiếu thằng bạn 100k, hic hic

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook