[Cảm xúc] Câu chuyện Valentine trắng! :)

cedrci_jake

<b><font color=green>Giải Nhất Viết Về Người Phụ N
ôm nay mình viết note...một cái note đặc biệt...viết cho "người ta"...không trao chuốc, không chỉnh sửa, không giả tạo...chỉ đơn giản...mình muốn viết cho "người ta"
Nhiều cảm xúc lắm…sẽ không biết bắt đầu từ đâu…nhưng chỉ biết rằng…mình đang rất hạnh phúc!!!

Lần đầu tiên cảm nhận một cái nắm tay thật chặt trước tất cả mọi người. Thích nghe mọi người gọi “hai đứa” khi nhìn thấy mình…vì đi đâu mình cũng có người ta bên cạnh!!!

Lần đầu tiên cảm thấy sợ đến phát khóc khi xe mình bon bon chạy trên con đường tối đen, hai bên đường toàn cây và những tiếng côn trùng kêu rợn người, thình thoảng mới bắt gặp một vài chiếc xe chạy ngược chiều, đèn pha từ xe phát ra mới yếu ớt làm sao so với bóng đêm dày đặt đang bao phủ chung quanh. Đi trễ, trời tối lắm, sương xuống dày đặt, lạnh và sợ…tim mình bắt đầu đập liên hồi và nước mắt chực tuông. Có vẻ như mình đang đi lạc, mình gọi điện thoại hỏi đường thì chỉ được bảo cứ chạy cứ chạy mãi…mình sợ nhất là không biết phải đi về đâu…

Xe vẫn chạy, xuyên màn sương và hơi thở của đêm…cảm giác sợ đến lạnh người, chỉ khi ấy, một cái chạm nhẹ vào tay và giọng ai đó vang lên “Sợ à?” Ừ thì sợ lắm chứ, nhưng có người ta đi với mình mà, người ta chở mình mà, và người ta đang bảo vệ mình mà…nước mắt chợt rơi không phải vì nỗi sợ nữa mà vì một cảm giác hạnh phúc khi được ai đó chở che. “Sợ lắm á heo!” Người ta bật cười nói mình con nít nhưng bàn tay ấy siết lại chặt hơn và mình biết, khi ấy mình an toàn!!!
Đến nơi, người ta bảo “Đến rồi kìa, hết sợ chưa?” Mình cười khì rồi vụt nhảy xuống xe, đợi người ta gửi xe xong rồi nắm tay mình vào nơi tập trung. Vừa gặp chị Phương, mình đã ôm chặt chị và than vãn về con đường đi đầy chất “kinh dị” và sau đó là một tràn bù lu bù loa với rất nhiều người về chặn đường đi của mình, người ta chỉ đứng một bên…và mỉm cười. Mình để ý thấy mà !!!

Mình đói lắm, nhưng mệt nên chẳng muốn ăn, còn người ta thì bảo no quá không ăn nổi, thế là hai đứa ăn chung 1 phần cơm. Bàn ăn đặt ngoài trời, nhưng không còn chỗ, nên mình và người ta ngồi riêng ở một góc, thế là bị gọi là “đánh lẻ”, nhiều anh chị cứ gọi hai đứa qua, nhưng mình viện vớ hết chỗ ( thật sự lúc ấy mình không thích chỗ đông người lắm). Và thế là hai đứa cứ thong thả ăn, nhường nhau từng miếng thịt phần rau. Trời lạnh và có gió nhiều…nhưng mình không cảm nhận được gì cả…

Vào sinh hoạt cùng mọi người, bị mọi người chú ý khi hai đứa mặc hai cái áo cặp rất nổi bật. Rồi người ta lên sân khấu hát, người ta nhìn mình rồi cười, mọi người cũng nhìn theo ánh nhìn ấy rồi cười với mình. Người ta hát đến hai bài, lẽ ra cũng không có gì, nhưng người ta chạy xuống kéo mình lên sân khấu. Ngượng chết được, nhìn xuống thấy ai ai cũng đang nhìn mình. Người ta thì cứ thong thả hát, mĩm cười với mình rồi nắm lấy tay mình. Mọi người cười, chị Mai bảo hai đứa dễ thương quá…mình chợt quay sang nhìn người ta…người ta vẫn hát, vẫn nhìn mình và bàn tay ấy, siết chặt hơn…
Lửa trại, tĩnh tâm.

Mình chỉ thích đi cạnh người ta, dù đôi lúc mình ham vui chạy lung tung tìm người này người nọ, nhưng rồi mình lại tìm về cạnh người ta, bàn tay người ta làm mình cảm thấy ấm áp…

Chơi đủ mọi trò chơi, có trò gọi là “Líu lưỡi” (theo bà chị mình thì nó là thế). Mình là mình không có tài trong trò này, nhưng không hiểu sao, mình đọc 1 lúc được tất cả mà không bị phạt. Chị mình nói “do có tên N nên nó mới không nói sai đó”. Tất nhiên là mình không nghĩ đến chuyện trùng hợp đó, nhưng biết đâu, đấy chính là lý do mà mình không biết!!!
CLB mình có một nét văn hóa tĩnh tâm. Lúc mọi người im lặng ngồi bên ánh nến, chìm trong những âm thanh dịu dàng và một câu chuyện tình yêu dễ thương đến từ một kỉ niệm quá khứ. Mình thích những lúc nhân vật nam trong truyện nói những câu nói thật dễ thương, lúc ấy mình nhìn sang người ta, rồi bất giác mĩm cười.

Gió lớn, phải dùng tay giữ ngọn lửa. Ngọn lửa yếu ớt từ cây nến kiên trì cháy trong suốt thời gian mình nhìn trộm sang người ta và cũng có lúc người ta nhìn mình, hai đứa mỉm cười với nhau, nhưng rồi ngọn lửa ở hai cây nến cạnh nhau vụt tắt, vì không còn những bàn tay đang chắn gió nữa. Hai bàn tay ấy đang nắm chặt với nhau….siết thật chặt!!!
Nướng khoai, người ta không thèm nướng với mình, cứ đi loanh quanh trong lúc mình ngồi canh khoai trong đám than hồng đang leo lét cháy. Thế mà khi khoai chin người ta có mặt ngay, và đòi mình chia phân nửa, mình đâu có chịu, miệng cứ nói không, đầu cứ lắc mà tay thì đã đưa cho người ta 2/3 củ khoai rồi. Người ta ăn khoai, khen khoai ngon và đút cho mình phần khoai vừa được lột vỏ. Chạy quanh khoảng đất trống, giành khoai với người ta, cười đùa…Trăng vẫn sáng, than vẫn ửng hồng…và gió vẫn thổi. Tiếng mọi người cười nói vẫn vang vọng trong màn đêm!!!

Trời tối, mọi người chia nhau những khoảng trống riêng với nhiều trò chơi “bí ẩn”. Mình chỉ thích cùng người ta đi dạo dưới ánh trăng sáng, dọc bờ hồ tĩnh lặng, giữa tiếng rì rào từ những hàng cây xung quanh. Nhưng người ta mệt lắm, người ta vừa thi xong, vừa chở mình cả đoạn đường dài, nên tất nhiên mình không nói với người ta mình muốn cùng người ta đi dạo mà chỉ nói người ta tranh thủ ngủ sớm. Người ta ngồi với mình 1 lúc bên bờ hồ rồi trở vào, mình vẫn ngồi lại một mình. Mình thích cảm giác được tự do dưới bầu trời rộng lớn, gió mơn man thổi, có chút lạnh người, khẽ run lên một tí rồi lại dựa người vào thành cầu mà nhìn xuống làn nước đang lặng lẽ dao động dưới chân. Người ta đến, mang áo khoác cho mình rồi dặn mình phải ngủ sớm, mình mỉm cười gật đầu rồi lặng nhìn người ta đi vào. Không cần người ta bên cạnh đi dạo nữa, vì mình biết, có những thứ cảm giác còn tuyệt hơn cả những sở thích thông thường!!! Gió lạnh đang thổi…nhưng chẳng sao….

Trời lạnh quá, một cái lạnh buổi sớm, mình lại đi dạo một mình quanh bờ hồ. Người ta ngủ chưa dậy mà, muốn gọi người ta dậy lắm, muốn người ta đi dạo với mình nhưng lại sợ người ta ngủ chưa đủ giấc, rồi sẽ lại mệt…nên mình đi một mình thôi. Nhưng con gái mà, đôi lúc lại ích kỉ như thế đấy, cuối cùng cũng gọi người ta…đi với mình, nắm tay mình và cười với mình!

Có những lúc đi dạo quanh khu du lịch chỉ có hai đứa, chủ động nắm lấy tay người ta khi vài lần, vì vài lí do, người ta chưa kịp nắm tay mình lại. Đi với người ta thấy hạnh phúc lắm, thích lén nhìn người ta đang say sưa hát, thích chạy đi và kéo theo người ta, thích nói những câu nói đùa làm người ta cười…và ở bên người ta…mình ghét phải nhìn vào đồng hồ!!!
Mình đã đi chơi suốt ngày mà không mệt. Vì người ta mệt thay mình cả rồi. Mình uống nước người ta mang đến, mình đi bộ ung dung khi người ta mang luôn cả hai cái ba lô to đùng, mình ngủ khi người ta chạy xe chở mình về…và rồi mình nhớ khi người ta đi xa!!!

Mình biết người ta đang mệt lắm, nhưng người ta vẫn mĩm cười với mình, mình biết mình yêu người ta nhiều lắm…cám ơn người ta vì đã ở cạnh mình trong suốt chuyến đi…cám ơn người ta đã nắm tay mình…và cám ơn người ta, đơn giản đã xuất hiện trong cuộc sống của mình!!! Valentine trắng năm nay, yêu CLB mình nhiều lắm, cám ơn CLB mình đã giúp mình biết được mình đã muốn ở bên người ta đến thế nào!!!

Valentine trắng 19-20-2011 cùng CLB KNS.
Láng Le - Bào Cò, H, Bình Chánh!

Last edited by a moderator:

Bình luận bằng Facebook