[Cảm xúc] Có bao giờ bạn quên nói lời "Cám ơn"?

moon_tsuki

Giải Nhất Cuộc Thi Kỹ Năng Số
Từ bé, mình đã được gia đình và thầy cô dạy rằng phải nói lời 'Cám ơn' đối với những người quan tâm, giúp đỡ, hoặc 'ban ơn' cho mình. Mình luôn ghi nhớ và thực hiện rất tốt điều đó ngoài xã hội:
  • Đến nhà nhỏ bạn chơi, mẹ nó cho một cái kẹo - mình 'Cám ơn'.
  • Vào lớp đánh rơi cây bút, thằng bạn nhặt giúp - mình 'Cám ơn'.
  • Ra đường, hỏi thăm đường đi, nhận được câu trả lời từ chị bán nước mía - mình 'Cám ơn'....
Nhưng.....
  • Ngày bà nội mình còn sống, mỗi tối mấy bà cháu ra nằm trên chiếc giường tre ngoài hiên, bà dạy cho mình biết các chòm sao: nào là sao Vua, sao Cày, sao Mai, sao Hôm, .... Mình nghĩ đó là điều hiển nhiên phải thế.
  • Lúc bé, mình thấy mấy đứa con trai trong xóm chơi chong chóng tre, mình thích lắm. Vậy là anh trai mình phải mất cả ngày chủ nhật đi tìm những nang tre thật to, làm một cái cho mình. Mình hãnh diện trở thành đứa con gái duy nhất trong xóm có chong chóng nang tre (vì cái này khó làm lắm, phải khéo tay mới làm được)... Mình nghĩ đó là điều hiển nhiên phải thế.
  • Học cấp 2, nhà mình cách trường hơn 5km. Tuy trạc tuổi và dáng dốc như nhau, nhưng chị gái mình ngày 2 buổi chở mình tới trường bằng xe đạp. Có những hôm ngược gió, về đến nhà mồ hôi ước cả áo chị luôn... Mình nghĩ đó là điều hiển nhiên phải thế.
  • Những ngày đi học về muộn, mẹ sợ mình lạnh nên luôn nhóm lửa nấu sẵn 1 ấm nước nóng cho mình tắm, dọn cơm sẵn cho mình... Mình nghĩ đó là điều hiển nhiên phải thế.
  • Ôn thi tốt nghiệp, mình phải thức cả đêm học bài, thi thoảng cha lại ra bàn học lay mình dậy vì mình ngủ quên. Hình như cha thức suốt cùng mình... Mình nghĩ đó là điều hiển nhiên phải thế.
  • Về quê nghĩ phép, công ty có việc gấp. 12g đêm, phải lay nhỏ em dậy đưa mình ra bến xe. Rồi nó phải một mình chạy xe về giữa đêm khuya như thế... Mình nghĩ đó là điều hiển nhiên phải thế.
Và... còn nhiều nhiều điều khác cũng cũng cho là 'hiển nhiên' nên mình 'quên' nói lời 'Cám ơn' cho những điều đó. Mình quên 'Cám ơn' sự dạy dỗ, những tình cảm, sự chăm sóc, sự yêu thương mà những người thân yêu nhất đã dành cho mình.

Giờ mình chỉ có thể nói một câu: "Con cám ơn mọi người về tất cả, cám ơn vì con được có mặt trên cõi đời này, trong gia đình này... Cám ơn vì đã cho con hạnh phúc".

Còn bạn? bạn có bao giờ 'quên' nói lời 'Cám ơn' đối với những người thân giống như mình không? Hãy cùng nhau chia sẻ cảm xúc này nhé!

tưởng_ktck

Thanh viên kỳ cựu
Hãy cám ơn khi mình thấy rằng nên cám cám ơn.
Có nhiều khi mình cũng quên cám ơn đó bạn.
có nhiều lúc nói cám ơn cũng khó lắm nhỉ?

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Đối với mình "Cám ơn" đối với những người thân quen là một điều gì đó hết sức xa lạ và khó khăn nhưng với những người lạ thì rất là thân quen và dễ dàng nói từ "Cám ơn". Lời cảm ơn như đã rơi vào tìm thức. Trong tâm vẫn rất muốn nói lời cảm ơn nhưng ôi chao sao mà khó nói thế kia...

mrgiang

Thanh viên kỳ cựu
"cảm ơn " nói với người quen sao nghe có vẻ nh7 xa lạ quá thì phải ,còn nêu với người lạ thì lời cạm ơn lúc nào cụng đang ở trước của miệng rồi ,cảm ơn ...và cảm ơn mọi người đã cùng chia sẽ nhé ..kakak

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
Em cũng vậy, để nói lời cảm ơn đối với gia đình thật khó, em chỉ biết để nó trong trái tim thôi.

tieusonphong

Thanh viên kỳ cựu
Trong cuộc sống của chúng ta có rất nhiều thứ để chúng ta nói lời cảm ơn. Nhưng chúng ta hãy nghĩ kỹ trước khi nói lời cảm ơn nhé các bạn.
Đùng ngần ngại khi nói lời cảm ơn tới những người thân trong gia đình bạn . Vì khi bạn nói lời cảm ơn tới một ai đó là bạn đã thể hiên bạn là một người có tấm lòng rộng mở, biết quan tâm và chia sẻ cùng người khác.
"Hãy cho di rồi bạn sẽ được nhận lại"

Nguyệt

Thanh viên kỳ cựu
tôi nói cám ơn với những ai mà t thật sự thấy biết ơn người đó(đôi khi tôi cũng quen đó):khocto:

Hoài Niệm

[♣]Thành Viên CLB
Đôi lúc chúng ta hay nghĩ rằng đối với người thân của mình thì khi họ giúp gì mình thì khỏi cần cám ơn vì những người thân của mình thường nói câu:" Đừng khách sáo như thế",nhưng khi bất cứ ai nhận được lời cảm ơn đều cảm thấy rất vui vì thế đừng bao giờ quên nói lời cảm ơn,đặc biệt là đối với những người thân của mình nhé!có ý nghĩa lắm đó. Nhưng cũng đừng bao giờ lạm dụng lời cảm ơn các bạn nhé!:cuoihaha:

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
"Cảm ơn" hai từ đơn giản nhưng sao lại xa lạ với tôi như thế, quả thật đối với xa đình, hai từ này như những gì gọi là hoa mỹ, xa hoa, khách sáo... khiến không ít người rất ngại hoặc là khó thốt ra được. Chỉ biết để sâu trong trái tim mình.
Tôi cũng thế, rồi cũng phãi học để nói được 2 từ "cảm ơn" với gia đình, với, ba, với mẹ (vì họ có còn bao nhiêu thời gian để mà nghe được những từ ngữ này của chúng ta), với anh, với chị, với những đứa em (đang tự học và cũng là để tập thói quen cho người thân của mình).
Vậy đó, trong cuộc sống có những thứ tưởng chừng như rất đơn giản nhưng để thực hiện được thì không dễ dàng chút nào.
Các bạn của tôi ơi, hãy trân trọng những gì mình đang có, hãy cảm ơn ba mẹ (vì đã sinh ra mình trong cuộc đời này), hãy cảm ơn anh, chị, em (vì đã đùm bọc và che chở cho mình), hãy cảm ơn mọi thứ bạn nhé...^^

visaocodon

Thanh viên kỳ cựu
Đã bao giờ ta cảm ơn những người thân yêu trong gia đình khi họ giúp đỡ ta? Ôi từ "cảm ơn" thật dễ với người lạ sao lại khó khăn như thế đối với người thân của mình chứ??

venus234

Thanh viên kỳ cựu
đúng là đối với người thân trong gia đình, lời " cảm ơn " thật xa lạ và khó có thể nói được. Nhưng khi ngồi nghĩ lại thì mình nghĩ tại bản thân mình không biết cách bày tỏ cảm xúc với mọi người trong gia đình mà thôi, nhưng thay cho lời " cảm ơn " là những hành động thân thương với gia đình...Đó cũng là một hành động thay cho lời " cảm ơn " nếu ta không biết bày tỏ cảm xúc của mình rồi.

nhungmtv

Thanh viên kỳ cựu
Quả thật những câu nói " Cám ơn " hay chỉ đơn giản như câu " Con yêu mẹ" , "con yêu bố " mà sao khó nói wa' ......Không biết vì nó wa' hiển nhiên nên mình cảm thấy ngại khi nói ......để đến 1 lúc nào đó mới tiếc nuối

dinhsang1987

Thành viên năng động
Một tiếng "Cảm ơn" nghe sao đơn giản quá nhưng mà sao mà khó nói thành lời thế nhỉ, đã có lúc minh rất muốn nói cảm ơn nhưng sao lại không thể nói nên lời, chỉ có thể giữ 2 tiếng ấy ở trong lòng.:lanh::lanh::lanh:

ChickenS0up

Thanh viên kỳ cựu
Nếu bạn thấy khó nói thì hãy tập dần dần , hãy nói cảm ơn mọi lúc mọi nơi. vd như khi bạn mua xong hàng thì đừng quên nói lời cảm ơn đến người bán hàng hay cảm ơn anh giữ xe đã dắt xe ra cổng giúp mình v.v.... roài sau này bạn sẽ thành thói quen. Còn với gia đình Chicken nghĩ tình cảm của họ dành cho mình là quá lớn , không thể nói cảm ơn đơn giản thế đc

[ tf ]

[♣]Thành Viên CLB
Phải nói thẳng ra là từ nhỏ đến lớn, mình chưa nói 1 câu cảm ơn với ba mẹ, chị gái mình. Đọc bài của bạn tự nhiên nhận ra mình thật sự thiếu sót.

moon_tsuki

Giải Nhất Cuộc Thi Kỹ Năng Số
Lâu rồi mới mở topic ra xem lại... Thì ra không phải có mỗi mình là "quên" nói lời cám ơn đối với những điều "nhỏ nhoi" trong cuộc sống... Buồn một chút và có quá nhiều bạn giống mình... haizzzzz

ilymtics92

Thành viên
Có những lúc, "cảm ơn" nên dùng hành động thì hay hơn lời nói. Có một dạo, không hiểu sao mình hay nói "cảm ơn" cả với gia đình, bố mẹ không nói gì cả, anh trai thì bảo không thích nghe lời cảm ơn như thế. Mình mãi không hiểu được. Rồi khi mình lớn hơn, mình hiểu ra rằng những hành động của bố mẹ và anh trai xuất phát từ tình thương và mình cũng nên cảm ơn bằng tình thương chứ không nên bằng lời nói...

candyshop

Thành viên mới
Đúng là mình cảm thấy khó để nói cảm ơn với gia đình. Với lại mình nghĩ có những lúc cảm ơn bằng hành động còn ý nghĩa hơn cả lời nói.

Bình luận bằng Facebook