[Cảm xúc] Một chút cảm xúc khóa LIFE 4!!!!

Vrain

[♣]Thành Viên CLB
Đã 3 tuần kể từ khi khóa LIFE4 kết thúc.
Đây là một khóa học với nhiều tình yêu thương, một khóa học với nhiều trãi nghiệm, nhiều cảm xúc. Một phần nào đó nó đã giúp Rain biết được mình cần gì và phải làm gì cho cuộc sống của bản thân mình tốt hơn.

Có một điều mà mình nhận ra sau khóa học: "Con người sẽ thay đổi khi họ gặp một vấn đề gì đó ảnh hưởng lớn đến suy nghĩ của bản thân. Nếu họ không đủ bản lĩnh để suy xét, chắc một điều, họ cũng sẽ thay đổi đấy, nhưng theo chiều hướng tệ đi. Còn nếu họ nhận thức đầy đủ, họ biết rằng mình sẽ phải làm gì để đối đầu và vượt qua thử thách này. Họ sẽ trở thành một người hoàn toàn mới, tự tin hơn, hiểu biết hơn, tài giỏi hơn".

Chính khóa học này sẽ hướng dẫn cho chúng ta cách để vượt qua thử thách của cuộc sống!!!
Sau đây, mời các bạn học viên cùng post bài chia sẻ cảm nhận về khóa học này nhé...hì hì

---------- Post added at 09:51 PM ---------- Previous post was at 09:27 PM ----------

Thôi đành....đăng cảm xúc của mình trước vậy:

Cảm nhận LIFE
LIFE chính là khóa học của sự trọn vẹn với bản thân!

Đăng ký tham gia LIFE là người hỗ trợ cho anh chị giảng viên (Coach Assistant), mình cứ tưởng sẽ hỗ trợ các bạn học viên để họ có thể trở thành những con người phi thường với chính họ, nhưng thật ra mình cũng cần phải làm điều gì đó cho chính bản thân mình, cho các mối quan hệ của mình, vì mình vẫn chưa trọn vẹn được với nó. Sau khi họp buổi đầu tiên của nhóm Coach Assistant, như biết được những vấn đề của mình, chị Ngọc đã đề nghị mình nên trọn vẹn với khóa học trong vai trò là một học viên, như vậy sẽ giúp ích cho mình nhiều hơn. Và mình đã đồng ý!!

Tham gia khóa học với một cái gì đó lo lắng, sợ hãi vì được biết rằng mình sẽ phải đối mặt với cảm xúc của mình, với chính bản thân mình, với những mối quan hệ mà mình chưa trọn vẹn, và vì mình biết rằng sẽ có 1 suất “tâm sự ngắn” trước mọi người! Thật sự sợ, chỉ muốn ngay lúc đó từ chối tham gia học thôi, nhưng rồi nghĩ lại…….thế là vẫn làm đơn và đi học. (Đúng là hành động của mình bị lệ thuộc bởi suy nghĩ…hì hì….em thuộc bài đấy chứ chị…hì hì)

Có sự khác biệt giữa khóa LIFE 3 và LIFE 4 trong nhận thức cũng như cảm nhận của mình. Khóa LIFE trước mình đã chưa trọn vẹn với chính mình, vẫn luôn nói với bản thân là phải phi thường đó, nhưng rồi những “con sói tiêu cực” cứ giành thắng lợi hết lần này đến làn khác, làm cho mình không phát huy được gì cả. Thay vào đó, ở khóa này, mình đã có một sự tiến bộ rõ rệt, mình đã biết chăm sóc “chú sói tích cực của bản thân”, và nó đã giúp mình 2 lần vỡ òa trong cảm xúc. Mình đã làm được những điều mà trước giờ mình không bao giờ muốn nghĩ tới, và cũng không dám làm.

Bạn có biết người phi thường là người như thế nào không? Không phải làm những điều lớn lao thì mới được gọi là phi thường. Người phi thường là người chỉ cần vượt qua được bản thân mình, làm những việc mà trước giờ mình không dám làm. Chỉ như vậy là bạn đã trở thành người phi thường rồi. Trong khóa học này, mình đã dám làm những điều như vậy. Và mình tự hào nói rằng, mình là người phi thường trong suốt khóa học, và sẽ luôn là người phi thường trong cả cuộc đời mình.

Chưa bao giờ mình được trãi nghiệm một cảm giác chân thật đến thế, mặc dầu nó chỉ như là một giấc ngủ thôi, nhưng nó rất sống động và làm cho người ta có rất nhiều cảm xúc, nó có thể giúp cho ta thấy được những giá trị đích thực bên trong con người mình, khám phá ra sứ mệnh của bản thân mình. Đúng vậy, mình đang nói tới “CHẾT GIẢ” (hoạt động này phải cảm ơn chị Ngân đã đem nó đến với khóa LIFE). Mình đã được chị Ngân nói về hoạt động này trước đó gần 2 tuần, lúc hợp Coach, mình cười thầm: “hè hè, ta là người mạnh mẽ mà, chắc không nhằm nhò gì với ta đâu”….Nhưng rồi, cái mạnh mẽ của mình,… nó chỉ là một cái “áo khoát thế mạnh” thôi, nó không giúp ích gì khi chủ nhân của nó phải đối diện với con người thật của mình.

Sau khi giúp chị Ngân chuẩn bị mọi thứ đâu vào đấy cho phần "Chết Giả", mình cũng nằm xuống. Cảm giác đầu tiên của mình là sợ, tim đập rất mạnh và nhanh, mình mau chống bị những lời nói của chị Ngân ngấm vào người…như bị thôi miên, mình muốn bật dậy, bật dậy ngay tức khác, nhưng mình không thể, không thể nữa rồi, mình không thể nhút nhích được nữa, cả ngón tay, ngón chân và cả mắt nữa..sao nó không chịu nghe lời mình nữa thế, thế là mình nằm im và sợ??? Cứ thế, từng âm, tiết, từng chữ, từng câu của người đọc như thắm vào suy nghĩ, vào tứ chi, vào các giác quan của mình…ngay lúc đó, mình như tin rằng mình đã “chết”. Hình ảnh về những người mình yêu thương….giống như một đoạn phim quay chậm bắt đầu ùa về, lướt qua rất nhanh, nhưng đủ để cảm xúc bủa vây. Mình thấy lạnh….mình muốn thoát khỏi chổ này, mình không muốn nằm ở đây, nằm trong cổ quan tài này (cái này là do tưởng tượng của mình thôi, còn lạnh, bây giờ mới nhớ lại là do cái máy lạnh nó xỉa ngay đầu, hì hì), lại muốn bật dậy, nhưng vô ích, rồi tiếng đất đá lộp xộp rớt trên đầu mình: “cái gì vậy? không….không…..tôi không muốn…..đừng…đừng…dừng lại…..dừng lại đi….” mình thấy mình la lên và rồi……nước mắt…..nước mắt trào ra, mình đang khóc, mình thấy mình nhẹ hẳn ra, mình bay lên…và nhìn xuống…cha cha…nhiều người dữ ta, mình cười nhẹ, nhưng không nhớ được khuôn mặt của ai cả, trừ 3 người: Ba, mẹ và em trai mình…mình lại khóc, khóc lớn hơn nữa…………hix…hix….và mình nhận ra: “Gia đình chính là giá trị cao nhất của mình”. Mình nghĩ, bạn nên có 1 lần tham gia hoạt động này, bạn sẽ thấy được rất nhiều điều, nhưng bạn phải trọn vẹn với nó thì mới có kết quả được.

Một buổi học mất nhiều năng lượng, nhưng thật ý nghĩa. Bài tập về nhà: viết 1 lá thư cho một người thân thương của bạn, nhưng mối quan hệ đó đang có vấn đề… Mình đã không viết được vào tối đó, vì bị cúp điện, vậy là đi kể chuyện cho 2 đứa cháu nghe trước khi chúng đi ngủ…và sáng hôm sau 5h dậy… viết. Khó viết thật đấy!!!

Đến buổi học thứ 2: mình đã đối mặt với nỗi sợ của bản thân mình, chưa bao giờ mình nói với ba và mẹ mình rằng mình yêu họ rất nhiều. Nhưng vào lúc đó, vào thời điểm đó, mình đã làm được, mình đã gọi điện về cho cả 2 người. Mình lại 1 lần nữa vỡ òa trong cảm xúc hạnh phúc. Sau đó, đọc bức thư của mình lên, em đã đứng đó, đã nghe, đã khóc, em thật đẹp, nhưng vẫn có cái gì đó lấn cấn khi mình lại ôm em. Haiz..chẳng hiểu…

Trong khóa LIFE, mình đã bỏ qua những người bạn..có lẽ vì bị lôi kéo bởi những suy nghĩ riêng của bản thân, nên mình chưa trọn vẹn với các bạn học viên, chưa nói chuyện được nhiều..

Kết thúc buổi hôm đó, trên đường về nhà, đầu óc mình trống rỗng (chắc vì trống rỗng như thế, nên mình vét hết những gì còn sót lại trong nồi cơm dồn lại thành 1 tô thật lớn, và..hì hì mình đã trọn vẹn với nó, hè hè..)

Sáng hôm sau, sau khi đưa mấy đứa cháu đi học…mình về nhà, và ngủ….ngủ như chưa bao giờ được ngủ…ngủ gần đến chiều mới lò tò bò dậy, đầu óc nặng trịch, chân tay nhứt mõi, khó chịu trong người (bài học rút ra: ngủ ngày nhiều bị lú như con cú). Sau khi tắm xong, vác xe chạy vòng vòng, mà chẳng biết mình đang chạy đi đâu…thế rồi…ghé vào siêu thị…bắt đầu mua đồ….mua đồ mà chẳng biết mình mua cái gì, mua để làm gì, có sự dụng được không..và cũng chẳng quan tâm đến việc trả bao nhiêu tiền nữa. Bây giờ nhớ lại…haizz…vẫn còn tiếc… Gần như nguyên tuần lễ sau khóa LIFE, cảm xúc, tinh thần, cũng như tâm trạng của mình đi xuống dốc. Mọi vấn đề đến với mình, làm mình suy nghĩ nhiều hơn, nhưng như vậy làm mình rất khó chịu. Tại sao? Vì mình cảm thấy thoải mái khi để những vấn đề đó trôi qua…giờ lại nghĩ về nó, làm mình rất nhứt đầu và khó chịu.

Nhưng sau buổi follow up 1, và xem được 1 đoạn clip “Bí Mật Định Luật Hấp Dẫn” mình cảm thấy tinh thần phấn chấn vào thoải mái hơn rất nhiều. Sẽ có nhiều dự định hơn cho tương lai, đã có cái nhìn mới hơn về cuộc sống, đã hiểu được mình nhiều hơn, đã chăm sóc bản thân mình tốt hơn (tuy chưa đều đặn, hì hì). Và mình quyết tâm làm trung tâm để mọi thứ mình muốn sẽ tập trung xung quanh và đến với mình (định luật hấp dẫn, hè hè)
Chúc mọi người một ngày thật vui…..cảm ơn vì đã đọc những chia sẻ chân thật, nhưng dài dòng này…hì hì

Người viết

Thái Anh Vũ

Last edited by a moderator:

Bình luận bằng Facebook