[Cảm xúc] Những người bạn của tôi!

cedrci_jake

<b><font color=green>Giải Nhất Viết Về Người Phụ N
Mình hai mươi rồi, nhưng không phải đến độ tuổi này mình mới nhận ra những gì đang xảy ra giữa mình và những người bạn. Năm mình mười chin thôi, mà đúng ra thì mới mười tám mới đúng, cái độ tuổi còn trẻ con, vô ưu vô lo, mình có nhiều bạn, mình cười nhiều, và những lúc như thế, mình thấy yêu cuộc sống, yêu những người xung quanh. Nhưng mình bước chân vào Sài Gòn có lẽ với một tâm lý chưa thật sự sẵn sàng, mình có thêm rất nhiều bạn, rất rất nhiều…và chợt nhận ra… “bạn” là như thế nào!!!

[Dành cho những người bạn đã từng xem mình là bạn]

Đến tận bây giờ, gần hai năm mình sống ở Sài Gòn, mình vẫn hay tự hỏi, tại sao những người bạn xung quanh mình lại đặc biệt đến thế. Phải chăng mình thích sự nổi tiếng, mình thích là trung tâm của mọi sự chú ý, hay đơn giản, mình đã tình cờ gặp được họ, một cách hết sức ngẫu nhiên thôi…và mình dễ dàng xem họ là “bạn”.

Những người bạn của mình đặc biệt lắm, rất đặc biệt. Mình không thể nào cùng họ ngồi ăn những món ăn sinh viên, không thể cùng họ đi dạo trên những con đường đậm chất Sài Gòn, cũng như không thể gọi họ chỉ để nói với họ rằng, mình nhớ họ lắm…!!!! Bạn mình, hay cùng mình đi ăn khuya, nói chuyện và đi dạo trên những con phố gần như không người…trời tối lắm, chỉ khi sương đã phủ đầy mặt đường…bạn mình là thế…Mình không thể cùng họ đi suốt những buổi tối như thế, mình có cuộc sống của mình, cuộc sống với trường lớp, thầy cô và sách vở…Bạn mình, những người bạn luôn cách mình bởi một bức tường vô hình tuy mong manh nhưng không hề dễ vỡ. Bạn mình, những cuộc gọi luôn báo bận, những tin nhắn ít khi được reply. Bạn mình, thoáng nhìn mình mỉm cười trong khi họ được mọi người xung quanh chú ý…

Vậy với mình, “bạn” là thế sao???

Mình biết chắc chắn không phải thế, bạn mình sẽ là những người nghe mình nói khi mình cảm thấy một mình, khóc cùng mình mỗi khi mình buồn và cười với mình mỗi khi mình xuất hiện bên cạnh họ.

Vậy phải chăng mình đã ngộ nhận???

Không, mình không ngộ nhận tình cảm của mình dành cho những người bạn đặc biệt ấy. Chỉ là…mình quá ngây thơ khi nghĩ họ cũng xem mình là bạn. Mình hiểu họ có cuộc sống cuả riêng mình, mình cảm thông cuộc sống của họ và trân trọng từng giây phút họ quan tâm đến mình. Vui lắm chứ, những người bạn ấy đã cho mình một cuộc sống mới, một thế giới mới…cho đến khi, từng người một ra đi…nói một cách chính xác hơn là…họ đã không còn xem mình là bạn nữa!!!

Và mình đã quên họ???

Mình đã từng nghĩ thế, mình mệt mỏi với việc phải đối mặt với những người không trân trọng tình cảm mình dành cho họ. Nhưng rồi thời gian cứ trôi, cho đến một ngày, mình nhận ra rằng, mình nhớ họ lắm, có những lúc đi lại những con đường xưa, dạo lại những quán ăn đã ngồi cùng họ đến tận 1-2h sáng, mình chợt mĩm cười khi nhớ kỉ niệm xưa…và rồi chợt buồn…và nhớ!!!

Có người đã từng nói mình may mắn, mình quen được những người bạn như thế…!!! Mình chỉ cười…và thấy đắng nơi đầu lưỡi!!!

Nhưng mình vẫn xem họ là bạn mình, dù có bị gọi là ngốc mình cũng chịu, vì tình cảm mình đã cho đi sẽ không bao giờ nhận lại… Chỉ mong một điều nhỏ nhoi duy nhất, những ai còn nhớ đến mình, sau này có gặp lại nhau, xin đừng tặng mình một cái nhìn thờ ơ và xa lạ. Chỉ mỉm cười với mình một cái thôi…với mình đã quá quý giá!!!

[Dành cho những người bạn mình yêu mến nhất]

Mình đã sống cùng họ một khoảng thời gian, gắn bó đến độ mình đã từng tưởng là một gia đình, mình bên họ những lúc sáng sớm, bên họ cùng ăn trưa và chia tay họ khi trời đã tối mịt. Mình biết, họ là một phần của cuộc sống mình, họ bên cạnh mình những lúc mình mệt mỏi, thất vọng, họ chia sẻ cùng mình những niềm vui nỗi buồn và mình mang ơn từ những sự giúp đỡ đầy tình cảm của họ. Bạn mình, giận và lo lắng, trách mắng và ân cần…mình quý họ lắm…

Có lẽ đã không còn những trận cười ra nước mắt, những chuyến du ngoạn cùng nhau hay đơn giản chỉ là những cuộc chơi đến tận tối mịt…nhưng mình luôn nhớ họ…và mình biết họ luôn nhớ mình. Họ tìm mình, họ trách mình đã xa họ quá lâu…và họ cũng muốn có mình bên cạnh như mình luôn muốn có họ bên cạnh vậy. Họ nhớ sinh nhật mình, họ quan tâm mình…và với họ…mình thật sự là một người bạn.

Dù rằng những kỉ niệm ấy đã qua, ai cũng đang có con đường đi của riêng mình, không thể bên cạnh họ nhiều như trước nữa, nhưng chỉ cần luôn nhớ về nhau, mình và họ vẫn là những người bạn rất tốt. Thỉnh thoảng, mệt mỏi trước những sóng gió trên con đường của mình, dừng lại…và tìm đến nhau…và tình cảm ấy vẫn thế…ấm áp và thật gần gũi!!!

Chỉ cần có ai đó cần mình, mình sẽ có mặt, hãy gọi cho mình những lúc cảm thấy cô đơn, chia sẻ cùng nhau những khó khăn và những lo lắng…Chúng ta vẫn luôn là những người bạn rất thân của nhau…không cần nói lời nào cả…chỉ cần cảm nhận thôi cũng đã đủ…bạn tôi ơi!!!

[Dành cho những người đặc biệt nhất]

Cám ơn cuộc sống đã cho mình gặp gỡ và yêu mến nhiều người, bạn mình, có cả những người chưa gặp mặt lần nào và cả những người không ngày nào không thấy mặt. Bạn mình…một vài người với mình thật đặc biệt.

Mình đã tìm được một người khác tất cả những người bạn xung quanh, một người mình có thể là chính mình khi bên cạnh người ấy, một người cho mình mượn vai để khóc, để nghỉ ngơi và để dừng lại, một người cho mình điểm tựa để bám vào những lúc mình cảm thấy tuyệt vọng…và một người có thể nghe mình huyên thuyên nói cả ngày mà không than phiền!!! Với mình, người ấy quan trọng…và mình tin…người ấy cũng xem mình quan trọng, rất quan trọng….!!!

Hai người chị và một người anh, mình chưa bao giờ gặp mặt…nhưng hình như có những lúc mình cảm thấy họ thật thân thiết và gần gũi….Mình chia sẻ những cảm xúc của mình…và họ chia sẻ cùng mình cuộc sống của họ…Mình hi vọng sẽ có ngày mình gặp mặt họ để cùng họ dạo phố phường và nói với nhau nhiều hơn nữa…!!!

Và những anh chị đã trở thành người thân trong tâm thức mình, những con người tốt bụng đã bên mình những lúc khó khăn. Dù rằng mình không thường xuyên gặp họ nữa…nhưng tình cảm mình dành cho họ vẫn thế và không hề thay đổi!!!

[Dành cho tất cả những người bạn đã từng xem mình là bạn, những người bạn đang bên cạnh mình…và những người bạn đặc biệt]

Mình thật sự biết ơn sự có mặt của mọi người trong cuộc sống của mình. Và mình sẽ mãi nhớ mọi người (dù đôi lúc mình không nhớ hết được mọi người cùng một lúc). Mãi yêu mến mọi người và luôn mong mọi người hạnh phúc!!!

Last edited by a moderator:

Bình luận bằng Facebook