[Cảm xúc] TÔI YÊU TUỔI 20

ohchick

Thanh viên kỳ cựu
Sống được 1/3 cuộc đời….20 năm tôi đã trải qua nhiều năm làm sinh nhật khác nhau.
Nhưng mỗi năm đều cho tôi những kỷ niệm khác nhau.
Những năm tiểu học,cái tuổi ấy sinh nhật thì thật vui. Lần đầu tiên đi sinh nhật của thằng bạn (tên nó là Bảo hay Bảo Bảo gì đó ) ,năm ấy hình như là khoảng 5 tuổi (bạn chung lớp mẫu giáo), mẹ mua cục xà bông tặng nó (chả biết sao hồi đó người lớn lại thích tặng xà bông – chắc hồi nhỏ chúng tôi ở dơ kinh lắm).Cảm giác được vui vẻ với bạn bè, thèm được cắt bánh kem như thằng bạn mình. Đối với mình thì điều đó thật khó, vì gia đình mình dù gọi là có học ( ba làm ở huyện , mẹ là giáo viên ) nhưng lại sống bằng nghề nông là chủ yếu ( có học không giàu bằng có đất…).
Từ lúc đó , bắt đầu từ lớp 1 tôi bắt đầu để dành tiền tết, cứ mỗi tết để dành tiền để làm sinh nhật. Lúc đó năm đầu tiên để dành được hơn 100k, lúc đó 100 k nhiều lắm kìa, mua cái bành sinh nhật có 50k (bự lắm – giờ thì 50 k mua được cái con gấu nhỏ trên cái bánh hồi đó mình mua ), còn nhiêu là mua đồ nấu ăn. Vậy là năm đó tiền tết bỏ hết vào heo, vừa hết tết là đập heo đưa tiền cho mẹ. Mãi tới tháng 6 mới làm sinh nhật (hehhehe mình sinh 1/6, ai cũng nhớ hết , cả đới ta chỉ là thiếu nhi kakkakak)
Cuộc đời suốt những năm tiểu học, cho tôi cảm giác gì đó của sự ngây thơ trong sáng trong những ngày sinh nhật.
Lên cấp 2, tôi lên 1 level mới, đỉnh cao hơn , lớn rồi, không làm sinh nhật nữa !!! (thực ra thì tết lấy tiền đi chơi hết nên không có tiền làm nữa )
Lúc đó sinh nhật chỉ là vài lời chúc,và cũng không có kỷ niệm gì nhiều. Có lẽ khi người ta lớn họ bắt đầu ngốc dần – không biết tận hưởng những cuộc vui của cuộc sống này.Những kỷ niệm đẹp về sinh nhật đối với tôi lúc đó chỉ là những năm tháng tiểu học (dù thật sự lúc đó tôi không cảm thấy vậy ….)
Những năm cấp 3 của tôi cũng không khá hơn, có khá là sinh nhật được ba má lì xì nhiều hơn và có khi là tự thưởng cho mình cái gì đó thật ngon (cuộc đời nhà trọ xa nhà, cái ăn quả là một điều đáng để thưởng).
Cuộc sống trải qua thật buồn tẻ. Mãi đến năm lớp 12, một năm nhiều thăng trầm trong chuyện tình cảm. Yêu một người không thành,bị người bạn thân phản bội (đúng nghĩa không thêm bớt ) cuộc sống tuột dốc đến mức trầm trọng trong cuộc đời này. Có lẽ sẽ thật khó để kiên cường lại . Đối với tôi mọi thứ sẽ không thể vực dậy nếu không có em. Cô em gái nhỏ đến với cuộc đời tôi như 1 sự bất ngờ, em thích tôi và làm bạn gái tôi rất nhanh, không cần phải đeo đuổi gì cả, vì em nói em đã thích tôi lâu rồi nhưng mãi đến giờ mới nói. Và thế là tôi có người yêu, người xoa dịu trái tim tôi lúc đó. Và sinh nhật tôi tròn 18 tuổi, tôi và cô ấy đã đón cùng nhau. Một kỷ niệm đẹp khó quên,… dù sau đó tôi nhận ra rằng tôi chỉ coi cô ấy như em gái nhỏ,và đó là kết quả của sự chia tay sau đó.
Nhưng tôi bắt đầu thấy lại niềm vui từ những dịp sinh nhật của mình,cuộc sống nên biết tận hưởng những niềm vui và chia sẻ nó với mọi người . Có lẽ khi lớn hơn thêm một chút nữa thì bạn sẽ hiểu đỡ “ngốc” hơn.
Điều này làm tôi nhớ đến câu nói của ông thầy dạy Đại Học của mình : “Kẻ thất học thì tin vào tôn giáo, người có học một chút thì chẵng tin gì vào thần thánh , còn người có học lâu năm và học nhiều sẽ tin vào thần thánh”
_Khi bạn thành công và bạn nhìn những người xung quanh thì mới thấy rằng phần lớn những gì bạn đạt được là nhờ may mắn.
Có lẽ khi lớn nhiều hơn thì mới hiểu thông suốt được nhiều vấn đề…
Cuộc sống tiếp tục trôi trên quãng đời Đại Học. Có lẽ sẽ buồn rất nhiều khi sinh nhật cuối cùng của thời teen lại chẵng có ai ở bên.
01/06/2010, người con gái( mà tôi muốn đi đến cuối con đường đời) đồng ý đi ăn sinh nhật với tôi ( dù trời hôm đó mưa và đã khá trễ )
Cái sinh nhật tuổi 19, làm tôi mộng tưởng rằng cô ấy đã chấp nhận tình cảm của tôi ( mãi tới bây giờ mới biết cô ấy chỉ xem tôi là bạn lúc đó – mày mà mình tự tin hão lúc đó không thì chắc sinh nhật thứ 19 vui không nổi rồi !!!)
Sinh nhật năm đó, không đông lắm chỉ có vài người. Tôi , người tôi yêu , thằng bạn thân nhất ( sinh cùng ngày cùng tháng) , 1 cô bé và gia đình cô bé đó.
Điều tôi vui lúc đó chỉ là có người con gái mình yêu ở bên…(khi yêu thì mù quáng mấy bạn thông cảm).
Hôm đó tôi chở cô ấy về KTX vừa kịp giờ đóng cửa, lần đầu tiên đi với cô ấy lâu như vậy.
Mãi đến bây giờ tôi vẫn còn thích cái cảm giác có cô ấy phía sau.
Năm nay, tròn 20 tuổi, cái tuổi mà hết teen, sinh nhật mừng bạn hết teen có vui không nhỉ ???
Trước sinh nhật 20 tuổi, đối với tôi thì chỉ tràn ngập nổi buồn. Sinh nhật này không có gì vui cả, cãi nhau với thằng em mà mình tin tưởng và yêu thương; không có người yêu bên cạnh. Cảm giác nặng nề trong tôi trước ngày sinh nhật.
Nhưng rồi mọi thứ cũng đã đến, tôi cũng đã làm được vài điều trước sinh nhật này.
2 ngày trước sinh nhật, đối diện với thằng em nói hết suy nghĩ của mình, dù không đạt đến sự thống nhất nhưng tôi thấy mình đã bình tĩnh hơn trước sự việc này.
1 ngày trước sinh nhật, tôi đón sinh nhật với CLB của mình,vì trong đó có 1 người sinh trước tôi 1 ngày. Một sinh nhật buồn cười nhất mà đến giờ tôi được ăn.
Sinh nhật làm đôi …. Có ai tưởng tượng có những màn ảnh gì không nhỉ ???
Sau bữa lẩu ăn nhẹ nhẹ, đến quán trà sữa thác loạn …hehhehe
Sinh nhật được CLB mua cho cái bánh kem to ơi là to ( bằng cái bành kem hồi nhỏ nhưng giá gấp 5 lần…)
Và bắt đầu buổi sinh nhật bằng những màn “chém gió” của thành viên…
Và những hình ảnh không thể đỡ nổi.

Chiếc bánh sinh nhật....

người đẹp và bánh

"Lừa tình vô đối"

Nhóm nè.....Ngầu không ???

Lừa tình tập 2......

Có ai biết đang làm trò gì không ???
Làm sinh nhật cùng phải cầu nguyện cùng thôi !!!
"Em yêu ơi !!! ước gì chúng ta sẽ mãi mãi hạnh phúc bên nhau !!!" - Sao ước mình với người yêu mà nắm tay cô khác.... làm phải đau đầu 5p để nghĩ cách ước kiểu khác....kekekekek

hehhehe, cắt bánh sinh nhật mà như bánh cưới...làm ôm bụng cười gần chết !!!

Kết thúc sinh nhật, có lẽ là quá vui. Trở về nhà lúc 10h tối, vui vẻ chưa từng thấy, có lẽ vì tôi có 1 sinh nhật nhiều ý nghĩa. Mở Yahoo lên, hy vọng sẽ được vài lời chúc từ cô “người yêu ngốc”, nhưng không có tin offline nhưng có nàng vẫn còn online.
Bên phương trời xa xôi đã 12h đêm, còn tôi còn 2 giờ nữa mới tới. Cảm giác tôi vui kinh khủng vì bạn gái tôi vẫn còn thức chờ tôi về. Phải nhanh nói chuyện để cô ấy đi ngủ, 15p ,20p, 30p,… cứ thế nói luyên thuyên mãi ( bà chị ở nhà lúc nào cũng cằn nhằn mỗi khi nói chuyện với cô ấy quá khuya nhưng hôm nay có lẽ là ngoại lệ …).
Tiếp tục sau đó là màn năng nỉ cô ấy đi ngủ,nhưng cô ấy muốn đón sinh nhật cùng tôi, thế là chúng tôi nói chuyện tới 12h tối, và một lời chúc từ cô ấy kèm theo 1 email đầy hình bánh kem, một bài hát. Cảm giác thật tuyệt , dù không có người yêu ở bên nhưng những tình cảm cô ấy dành cho tôi thật ấm áp. Đối với tôi có lẽ sinh nhật này chỉ cần có vậy….
Sáng hôm dậy, hôm nay ngày 01/06/2011, tôi chính thức tròn 20 tuổi( lấy vợ được rồi).Bật yahoo bắt đầu ngày mới, tôi nhận được tin yahoo từ cô bạn của mình, heheheh một món quà sinh nhật ( năm ngoái hứa tặng mình nhưng không được , năm nay tặng mình), cô bạn hỏi mình nhớ không… “Dĩ nhiên là nhớ rồi !!!” ( nhớ gì chết liền luôn, toàn mang mán nói đại cho chắc)
Vậy là sáng nay đi uống coffee với cô bạn và lấy quá. Cô bạn này đã quen nhau được 5 năm, đi uống nước riêng với nhau chắc đây là lần đầu, và đây cũng là món quà đầu tiên mình được nhận từ cô ấy !!! Cảm giác chỉ có 1 chữ thôi “ SƯỚNG”. Dù hôm đó trời mưa tầm tả nhưng cô ấy vẫn qua … có lẽ chỉ cần cô ấy qua đi uống coffee với mình là đã đủ rồi vì sự nhiệt tình của cô ấy là món quà lớn đối với tôi.Vậy là trọn vẹn cả vật chất và tinh thần.
Tối nay hẹn với thằng bạn thân cùng ngày sinh, lịch đã lên…
Bỗng có tin nhắn từ cô học trò ( là cô bạn nhưng do mình chỉ bài hồi cấp 3 nên từ đó được xưng là “Thầy” và gọi cô bạn đó là “con”) .
Thầy qua lấy qua nha….
Là la la, thêm một món quà nữa. Vậy là tối hôm đó đi uống với cô học trò và nhận một món quà dễ xương. Sau đó tiếp tục cuộc vui với thằng bạn thân tới tối….
Hết ngày sinh nhật, về nhà lúc 11:00….
Vô facebook… khác với 1 năm trước , fac của mình tràn những lời chúc…hehhehe

Thật sự chưa bao giờ tôi cảm thấy vui như vậy. Một sinh nhật, có thể gọi là trọn vẹn – dù xa người yêu ( cuộc sống này chỉ trọn vẹn khi bạn cảm thấy hài lòng với những gì mình có).Có những người bạn thân yêu, có người yêu đón cùng dù ở rất xa, có những món quà bất ngờ không tưởng được,có thằng bạn thân từ nhỏ.
Vậy là tôi đã tạm biệt thời teen mình như vậy, bắt đầu 20 tuổi, chững trạc hơn,thú vị hơn và tràn đầy sức sống.
“I LOVE LIFE”

rosy_spirit

[♣]Thành Viên CLB
Tết này bước sang 20 rồi. Giờ mới nhận ra mình bắt đầu biết sống, bắt đầu lớn lên. Ai ngờ mãn teen lại thành teen hóa thế này.

thanhtruc

[♣]Thành Viên CLB
Sinh nhật 20 thật nhiều ý nghĩa, trọn vẹn và tròn đầy. Mong rằng kí ức sẽ là nơi lưu giữ những tình cảm đẹp hôm nay...

Bình luận bằng Facebook