[Cảm xúc]Viết cho em - Lyly

jodiepham2204

Super Moderator
29/09/2010 ngày sinh nhật lần thứ 16 của em, chị muốn viết cho em…

Chị nhớ lắm cái lần mẹ hỏi: “Con có thích có em không?” – “Có” – chị vô tư trả lời rồi lại chạy đi chơi tiếp, khi ấy chị mới 4 tuổi.
Rồi một thời gian sau, cứ mỗi tối mẹ lại lấy bàn tay bé nhỏ của chị áp vào bụng mẹ: “Con có thấy em bé đang đạp không?” – “Có em bé trong này thật hả mẹ?” – chị ngờ vực và nghĩ mẹ chỉ nói đùa thôi, làm sao em bé có thể sống trong cái bụng bé xíu ấy chứ, rồi cái nhà gì mà không có cửa sổ…! Cho dù bàn tay chị vẫn cảm nhận được có cái gì đó đập thình thịch như quả tim mà nó không phải ở trên ngực, nó ngay cái bụng của mẹ, nhưng chị vẫn nghĩ mẹ đang xí gạt chị, (tuy ta nhỏ nhưng không dễ bị dụ à nghen) khi ấy chị 5 tuổi.

Rồi một ngày nọ, chị không thấy mẹ ở nhà, còn ba thì gói đồ đạc, có bàn chải đánh răng nữa
- Ba đi đâu vậy ba?
- Ba vô bệnh viện ngủ với mẹ và em bé.
- Em bé nào vậy ba?
- Em gái con đó. Ở nhà với bà phải ngoan nhé!
- Ủa, con có em gái thật hả? Hay ba lại dụ khị con giống mẹ?
- Uh, bây giờ con là chị Hai rồi….
- Ủa, mà tại sao...? – thế là những thắc mắc về em cứ vây lấy cái đầu 5 tuổi của chị, bỗng dưng mình có một em bé và nó lại là em của mình. Không vui, không buồn, lúc đó chị chỉ toàn thắc mắc và thắc mắc thôi. Chị không biết em ở đâu ra, em có giống mấy bé búp bê kia không? Em đến bệnh viện bằng cách nào… Nhiều nhiều thứ lắm! đến nỗi bây giờ viết những dòng này chị vẫn thấy nó ngây ngô đến buồn cười quá!

Một tuần sau mẹ và em về nhà. Thế là chị vui lắm vì nhờ em, chị khám phá ra rất nhiều điều thú vị.
Hóa ra em bé không có giống búp bê, vì em bé to hơn búp bê nè, em bé còn có một mùi thơm lạ lắm, không giống mùi của xà phòng hay nước hoa mẹ hay dùng, mùi thơm ấy thơm, dễ chịu và có chất gây nghiện đến độ khi hôn em thì chị vẫn thích hôn mãi thôi…
Hóa ra em bé thích ngủ nhiều hơn là chơi với mình. Em bé không có răng, không có tóc giống búp bê.
Hóa ra em bé không biết nói, chỉ khóc, mà khi khóc thì khóc to đến nhức cả đầu. Nhưng khóc xong rồi thì lại cười.
Hóa ra dù cho em bé khóc hay cười thì cũng thật đáng yêu…
Và từ lúc ấy, chị xin phép ba cho chị được bế em 5 phút mỗi tối trước khi đi ngủ. Cảm giác này chắc chỉ có chị có thôi, em chẳng có cơ hội thưởng thức nó đâu. Bế em thích lắm, ấm và thoang thoảng một mùi thơm, chị chẳng biết diễn tả thế nào nhưng mẹ bảo đó là mùi sữa, em bé nào cũng có mùi sữa hết.
Và cũng từ đó, ba mẹ không gọi chị là “bé Liên” như mọi khi nữa, mà chuyển thành “chị Hai”.

Thế đó, em đến bên cuộc đời chị đã được 16 năm rồi.
Ngần ấy thời gian, hai chị em ta trải qua biết bao vui buồn, thăng trầm của cuộc sống.
Hai chị em mình bây giờ không còn cãi nhau như hồi trước. Có lẽ vì cả hai đã trưởng thành, có lẽ vì trong hoạn nạn, chúng ta đã học được bài học về sự yêu thương chăng? Chị cũng không biết nữa, nhưng chị cảm thấy hạnh phúc.
Hạnh phúc vì đi đâu ai cũng nhầm lẫn hai chị em ta, hai đứa không phải sinh đôi mà nhìn như hai giọt nước phải không em? Khi ấy hai chị em lại nhìn nhau cười đồng tình, cười hạnh phúc.
Hạnh phúc mỗi khi nghe em kể chuyện trường lớp, đứa này thế nọ, đứa nọ thế kia. Cũng giống như hôm qua, hai đứa ôm bụng cười chảy nước mắt vì mấy đứa khùng khùng của lớp em.
Hạnh phúc khi em bảo: “Ly thích làm tóc cho chị hai,… mỗi lần chị hai chuẩn bị đi đâu mà quan trọng là phải nói Ly, Ly chọn đồ cho… chị Hai muốn cái này đẹp, cái kia đẹp thì phải làm cái này, cái kia, như thế này, như thế kia…”.
Hạnh phúc khi nghe em nói: “Mấy cái bài nhạc của chị Hai, Ly không có thích chút nào nhưng mà chị hai mở hoài làm Ly cũng thuộc luôn. Nó giống như phản xạ có điều kiện vậy…”. Nói rồi hai chị em lại cười…
Hạnh phúc vì em càng lớn càng xinh.
Hạnh phúc vì dạo này hai đứa mình nói chuyện nhiều hơn, tâm sự nhiều hơn mà cũng giỡn nhiều hơn. Chị chợt nhận ra mấy tháng rồi hai chị em ta không cãi nhau nữa. Em có thấy vui không?
Chị hạnh phúc khi thấy em trưởng thành hơn, cứng rắn hơn, mạnh mẽ và chín chắn hơn sau mỗi cơn giông gió.
Chị tự hào về em.

Em có còn nhớ thói quen khi xưa, chị đọc em nghe một chuyện cổ tích mỗi tối trước khi ngủ không? Em có nhớ hai đứa chụm đầu vô tô màu một bức tranh đến khuya để mai nộp dự thi, và hai đứa mình đã thật vui, hét toáng lên rồi ôm chầm lấy nhau khi nhận được thư chuyển phát nhanh trong đó có giấy khen đạt giải khuyến khích cấp trung ương. Rồi hai đứa mình năm nào cũng đi thi Nét vẽ xanh mà chẳng lần nào đạt giải cả, nhưng đi thi với nhau thì vui quá em ha!
Chị cũng không quên những lần em đi học đàn về, chị dạy em, em dạy chị. Chị thích giai điệu quen thuộc khi em đàn bài Đồng Thoại và chị hát theo. Tiếng đàn lại ngân nga trong căn nhà nhỏ của chúng ta, ba và mẹ bắt nhịp hát. Bình yên và hạnh phúc phải không em…
Chị thấy mình thật là tệ vì đã dần để những thói quen ấy vào quên lãng. Chúng ta hãy bắt đầu lại những thói quen ấy em nhé!

Em bây giờ đã chìm sâu vào giấc ngủ, chị ghé mắt qua thấy Trăng tròn 16 thật xinh.
HAPPY BIRTHDAY​
Chúc mừng sinh nhật em gái, chúc em mãi xinh tươi, hồn nhiên như ánh trăng rằm.
Chúc cho mỗi ước mơ em ấp ủ sớm được thực hiện.
Chúc em luôn vững vàng, chín chắn và sáng suốt trước mọi thử thách.

Cảm ơn em đã nắm chặt tay chị để hai đứa mình không đơn độc, để hai đứa mình thêm vững vàng, thêm mạnh mẽ trong những cơn giông.
Cảm ơn em đã ở bên chị, là em gái của chị.
Cảm ơn em…

Attachments

99.5 KB · Đọc: 198
    54.2 KB · Đọc: 197

nhok_con1991

Thanh viên kỳ cựu
Hì. Nhìn chị em như hai giọt nước ý nhỉ. Giống nhau thật!! Cho em gửi lời chúc mừng sinh nhật tới em của chị nhé .HP BD

mango

Thanh viên kỳ cựu
Bàn phím như nhòe dưới tay mình!
Chúc tình cảm hai chị em mãi như thế nhé,
Ước gì....tám năm nữa mình cũng được đọc những dòng tương tự từ trang nhận ký của con gái mình!
Thương,

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Chúc sinh nhật em gái

Nhận quà nhé...
Chúc em mãi là 16 trăng tròn ^^

moon_tsuki

Giải Nhất Cuộc Thi Kỹ Năng Số
Rất cảm động bé à... Đọc tâm sự của em, chợt nhớ những kỷ niệm của ngày đầu làm chị....

thanhdat1004

[♣]Thành Viên CLB
Chúc mừng sinh nhật pé Ly. Là thành viên của đội mình trong lần off trước nè. Một cô pé dễ thuơng, nhí nhảnh,... Biết bao người đòi làm em gái của chị em đó. Chúc em luôn mạnh khỏe, xinh đẹp, học tập tốt, luôn chủ động và trọn vẹn.....

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Không phải ánh mặt trời
Mà là ánh hào quang
Luôn tỏ sáng như những hạt pha lê
Sống hết mình và đam mê
Ngây ngô trong từng câu chữ
Đa cảm qua những câu từ
Tôi gọi đó là hạnh phúc
Chúc hai chị em luôn thương yêu nhau.

canh buom do

Cây đang thụ phấn
Thành viên BQT
quả thật là dễ thương quá đi T ơi! T cho Q lấy bài này post lên blog của Q nhé :)
Ước gì mình cũng có em gái nhỉ? thật là thú vị, cứ y như đọc lại " vừa nhắm mắt vừa mở cửa sổ ấy"
Chúc mừng bé Ly vì có người chị đáng yêu như vậy nhé! Chúc hai chị em luôn keo sơn gắn bó và yêu thương nhau mãi mãi nhé! :mimcuoi:

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
[FLASH]http://static.mp3.zing.vn/skins/gentle/flash/mp3playlist.swf?xmlURL=http://v2.mp3.zing.vn/play/?pid=IW6OA786||1&songID=0&autoplay=false&wmode=transparent[/FLASH]

jodiepham2204

Super Moderator
Những ngày đầu tiên chị đi làm, mẹ đi Cần Thơ, cảm ơn em đã thay chị thu vén nhà cửa.
Tối tối em lại gọi điện hỏi chị ăn gì chưa? chị thích ăn gì, em và ba đi ăn rồi mua về cho. Niềm hạnh phúc dâng trào, lòng chị ấm giữa trời lạnh.
Tối hôm kia, em mua bánh bông lan cho chị dặn mai đi làm nhớ mang theo ăn cho đỡ buồn, chị bất ngờ quá, nỗi xúc động trào dâng trong niềm sung sướng.
Sáng hôm nay, chị bị sổ mũi, em bắt chị kể hôm qua đã làm gì, em bảo thứ 2 đi làm nhớ mang theo khăn len quàng cho nó sốc. Rồi 2 chị em lại cười vang.

Cảm ơn em rất rất nhiều.
Áp lực công việc ngày một lớn, nhìn lại sau lưng có những mỏ neo yêu thương, có sự chăm sóc của em chị, chị có thêm nhiều động lực, thêm sức mạnh vượt qua những thử thách.
Đêm nằm mơ phố,
trong phố có em...

jodiepham2204

Super Moderator
Sợ

Sợ

Hôm nay em đi học về muộn, mình thấy lo lo. Mở cửa cho em mà em khóc quá chừng. Em bị té xe. Tim mình như thắt lại, quần em bị rách toạt nơi 2 đầu gối, trầy xước, chảy máu nhiều lắm! Mình run rẩy kiểm tra những chỗ còn lại, trong đầu chỉ nguyện em đừng bị thêm gì nữa.

Người ta chạy nhanh đụng tay lái, làm em ngã xuống đường. Thanh niên hôm nay sao có người lại vô nghĩa vô tình đến vậy, chẳng thèm đỡ em dậy mà để cho một bác lớn tuổi đi cùng đường đỡ em tôi, đến một lời xin lỗi cũng phải để bác ấy thét lên “đứng lại! Mày không biết xin lỗi à!” May mà xe buýt vừa đi qua trước mặt, em tôi mà có bề gì thì cả dòng họ anh có mà…!!

Em khóc, vì đau, vì tức, vì sợ.
Mình nghẹn ngào, vì sợ, vì đau, vì giận thiên hạ.

Khoảng một lúc sau cả 2 mới hoàn hồn. Rửa vết thương cho em rồi trấn an em. Mình run quá! Sợ mạnh tay em lại đau. Bây giờ em đang ngủ trưa để tối lại đi học, Năm cuối cấp mà lại là lớp 12, chạy show dữ dội, thương nó quá!

Trong khoảnh khắc nào đó của nỗi sợ hãi này, mình tạ ơn đất trời đã giữ em lại.

Không có em mình không có nhà. Cuộc sống đơn độc, vui buồn hờn giận đành lặng câm một mình mà thôi. “Nhà” là một điều xa xỉ cả về vật chất lẫn tinh thần đối với chúng tôi. Hạnh phúc cũng đi lang thang nữa.
Không có em, ai chăm lo, săn sóc khi mình đau, mình ốm.
Không có em, ai gỡ giúp mình những băng khoăn, ai cho mình sự đồng tình ủng hộ, ai sẽ là gia đình của mình…?
Không có em, câu chuyện về “kid war”, “baby boy” và “baby girl” tôi biết kể cùng ai.
.................................................

Mọi lo sợ đi qua, em lướt web rồi bảo rằng, “sau này khi chị hai có thai thì chị hai nên cho em bé nghe nhạc từ tuần thứ 18, trong này bảo là kích thích trí não, giúp em bé thông minh hơn.” – “tức là khoảng 4 tháng rưỡi á!...”

Hít vào, thở ra mọi nỗi sợ chóng qua để bình yên về nhé!

Bình luận bằng Facebook