[Cây bút thần kỳ] Đã đến lúc [you] cần hành động!

benny

Thanh viên kỳ cựu
[you] thân mến!

Trong tháng này, chúng ta đã cùng nhau thảo luận về kỹ năng trình bày bài viết. Chắc hẳn sau khi đọc xong những bài viết ấy, [you] đã có chắc trong tay cây bút thần kỳ để biến bài viết của mình trở nên sinh động và lôi cuốn rồi phải không nào? Vậy thì, hãy cùng thử sức bằng cách sửa lại cách trình bày cho hai bài viết sau nhé!:mimcuoi:

obento- tan man ve tam nhin
Cách đây 2 năm tôi tình cờ gặp một người bạn tại bải gửi xe của công ty.Cả tôi và cô bạn đó đều rất vui mừn vì đã lâu gòi 2 đứa mới gặp lại nhau sau một hồi buôn dưa lê đủ thứ trên đời, tôi nửa đùa nửa thật: “thế tình hình iu đương dạo này thế nào gòi?” . “chà, chán lắm. tớ ko tìm được ai thík hợp”
“sao thía ?”
tôi quay sang ngạc nhiên. “vì tớ ko tìm đc một người đàn ông xứng với mình”. “à, ra thế !”
câu chuyện đến đây tôi xin chú thík một chút, cô bạn của tôi hiện đang học mba tại một trường cao học liên kết với Mỹ. cô lun có quan niệm rằng: sau này chồng cô chí ít cũng phải học cao học như cô. Vì sao ư ? Cô giải thík vì sau khi học cao học, tầm nhìn của cô đã khác rất nhìu.Rằng cô phải tìm được một người có tầm nhìn như thế. Mà theo cô thì chỉ có ~ ông bụng to, đi khệnh khạng (giám đốc) hoặc ~ anh học mba với cặp đít chai to uỵt mới có tầm nhìn như vậy được.Chậc, tôi đã nghe đến hai từ “tầm nhìn” đến vài nghìn lần. Dường như cái cách ng ta dùng từ “tầm nhìn” như một cái mốt, để làm sang trọng hơn bản thân và cty của họ. Nhưng trên thực tế, có bao nhiu người hiểu được hai từ tầm nhìn ?Có bao nhiu người có tầm nhìn thực sự ? Tôi ko dám nói mình là người có tầm nhìn, but tôi mún viết bài này để bàn luận về nó, về cách tôi hỉu từ này trong suốt những năm vừa wa.

Tam nhin la nhung gi ban nhin thay trong tuong lai
tôi là người ko thík dùng từ ngữ mỹ miều hoặc các từ chuyên ngành khó hỉu.... tôi lun có thói quen mô tả một sự việc thật đơn giảng, đến mức một anh nông dân cũng hỉu tôi nói gì.Tầm nhìn đơn giảng là ~ gì bạn nhìn thấy trong tươn lai.Cách đây 2 tuầntôi về trường cũ và giao lưu với các bạn sv trẻ. tôi cảm thấy ngạc nhiên trước sự thay đổi trong si nghĩ và cách nhìn nhận vấn đề của các bạn. SV bây giờ năn động và hỉu bít hơn thời của tôi rất nhìu. Tuy nhiên,tôi có cgiác là các bạn trẻ có quan điểm khá máy móc.Khi được hỏi về ước mơ, đến 90% các bạn đều nói rằng“sau này chúng em sẽ trở thành chủ doanh nghiệp”. Theo các bạn thì đó có phải là tầm nhìn ko?Tôi nghĩ đó chưa phải là tầm nhìn. Như đã nói, tầm nhìn chính là những gì bạn thấy trong tương lai. Khi các bạn sv nói với tôi rằng chúg sẽ trở thành GĐ trong tương lai, tôi khg thấy sự say mê và ám ảnh trong mắt chúng….. đúng, đó mới chỉ là suy nghĩ chứ chưa trở thành tầm nhìn,cách đây 3 năm khi mà tôi và các bạn cùng góp vốn còn là những cô cậu sinh viên, tôi đã từng mơ thấy mình làm giám đốc
:mimcuoi::danhdau::bimat:………………. từ trong giấc ngủ, đến lúc ngồi trên giảng đường, ý nghĩ đó luôn luôn lởn vởn trong đầu tôi, mọi môn học liên quan có thể giúp ích cho ước mơ đó, tôi đều học rất cẩn thận. Ngay cả khi ra trường, những khó khăn ban đầu cũng ko làm tôi nản chí. Tôi tiếc kiệm từng đồng và bỏ vào chú lợn đất (các bạn đừng cười, đến bây giờ tôi vẫn có thói quen bỏ lợn đấy):bitmiengcuoi::dangyeu:……………Đến đây, tôi có một câu hỏi ngược với các bạn ? Vậy thế nào là không có tầm nhìn ? Đối với tôi, người không có tầm nhìn gồm có hai kiểu: Một là, người chẳng bao giờ nghĩ về tương lai. Khi tôi thành lập công ty cơm văn phòng Obento,tôi đã phỏng vấn một bạn sv khá dễ thương. Ứng viên này có trình độ rất tốt từ tiếng Anh đến vi tính, chỉ trừ có một điểm: cô không biết sau này mình sẽ làm gì, ngày mai mình sẽ ra sao:ngammieng:………………Nếu bạn là người như thế bạn nên thay đổi đi. Hãy đặt câu hỏi trong 5 năm, 10 năm nữa mình muốn trở thành ai ? Hai là, người nghĩ về tươn lai nhưng họ không có sự đam mê và ám ảnh về những suy nghĩ đó. bạn nghĩ rằng ra trường bạn sẽ du học ? Nhưng nếu không du học được thì cũng chẳng sao, bạn sẽ xin vào một công ty để làm. nếu như bạn không ám ảnh về mơ ước của mình, bạn sẽ ko có động lực để biến nó thành sự thực. Điều đó có nghĩa là bạn vẫn tiu tốn thời gian của mình vào việc shopping, uống café với bạn bè,…
Một lần nữa tôi xin nhắc lại: tầm nhìn phải ~ gì bạn nhìn thấy rất rõ ràng. Hãy để những ước mơ ám ảnh bạn, nó sẽ trở thành sự thật.
Ko co tam nhin thap hay cao
Tôi hỏi đứa em gái họ: “Sau này lớn lên, e thík làm gì ?” “E thík làm ca sĩ”. Ngày nào nó cũng hát véo von và tâm sự với tôi về mơ ước của nó.Tôi cho rằng đó là dấu hiệu của tầm nhìn.Nếu bạn mơ ước trong 10 năm tới bạn sẽ trở thành họa sĩ hoặc người trồng rừng,bạn ko bao giờ phải xấu hổ vì bạn là người có tầm nhìn (bạn biết nhìn về tương lai bằng khát vọng bản thân). Ko ai bắt bạn phải có một tầm nhìn thật cao, rằng bạn sẽ trở thành chủ tịch nước hoặc giám đốc công ty. Nhưng bạn phải biết tươn lai của mình ra sao. Ko chỉ biết, bạn phải nhìn thấy rõ ràng, giống như nó đang ở trước mắt bạn vậy. Hãy để những ước mơ ám ảnh bạn, nó sẽ trở thành sự thật.
Nguồn: st

Nếu bài của [you] được bình chọn là đẹp nhất, sẽ có một phần thưởng gửi đến [you]. Còn chần chờ gì nữa, hãy cầm "bút thần kỳ" và bắt tay vào việc thôi! Chúc [you] thành công! :dangyeu:

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Mình xin sửa một đoạn. Bà con góp ý cho nhe.

Obento- Tản mạn về tầm nhìn

Cách đây 2 năm tôi tình cờ gặp một người bạn tại bãi gửi xe của công ty. Cả tôi và cô bạn đó đều rất vui mừng vì đã lâu gòi 2 đứa mới gặp lại nhau sau một hồi buôn dưa lê đủ thứ trên đời, tôi nửa đùa nửa thật: “thế tình hình iu đương dạo này thế nào gòi?” “Chà, chán lắm. tớ ko tìm được ai thích hợp”

“Sao thía ?

Tôi quay sang ngạc nhiên. “vì tớ ko tìm đc một người đàn ông xứng với mình”.

“A, ra thế !”

Câu chuyện đến đây tôi xin chú thík một chút, cô bạn của tôi hiện đang học MBA tại một trường cao học liên kết với Mỹ. cô lun có quan niệm rằng: sau này chồng cô chí ít cũng phải học cao học như cô. Vì sao ư ? Cô giải thík vì sau khi học cao học, tầm nhìn của cô đã khác rất nhìu. Rằng cô phải tìm được một người có tầm nhìn như thế. Mà theo cô thì chỉ có những ông bụng to, đi khệnh khạng (giám đốc) hoặc những anh học MBA với cặp đít chai to uỵt mới có tầm nhìn như vậy được. Chậc, tôi đã nghe đến hai từ “tầm nhìn” đến vài nghìn lần. Dường như cái cách ng ta dùng từ “tầm nhìn” như một cái mốt, để làm sang trọng hơn bản thân và cty của họ. Nhưng trên thực tế, có bao nhiu người hiểu được hai từ tầm nhìn ?Có bao nhiu người có tầm nhìn thực sự ? Tôi ko dám nói mình là người có tầm nhìn, nhưng tôi mún viết bài này để bàn luận về nó, về cách tôi hỉu từ này trong suốt những năm vừa wa.

cedrci_jake

<b><font color=green>Giải Nhất Viết Về Người Phụ N
[you] thân mến!

Trong tháng này, chúng ta đã cùng nhau thảo luận về kỹ năng trình bày bài viết. Chắc hẳn sau khi đọc xong những bài viết ấy, [you] đã có chắc trong tay cây bút thần kỳ để biến bài viết của mình trở nên sinh động và lôi cuốn rồi phải không nào? Vậy thì, hãy cùng thử sức bằng cách sửa lại cách trình bày cho hai bài viết sau nhé!:mimcuoi:

obento- tan man ve tam nhin
Cách đây 2 năm tôi tình cờ gặp một người bạn tại bải gửi xe của công ty.Cả tôi và cô bạn đó đều rất vui mừn vì đã lâu gòi 2 đứa mới gặp lại nhau sau một hồi buôn dưa lê đủ thứ trên đời, tôi nửa đùa nửa thật: “thế tình hình iu đương dạo này thế nào gòi?” . “chà, chán lắm. tớ ko tìm được ai thík hợp”
“sao thía ?”
tôi quay sang ngạc nhiên. “vì tớ ko tìm đc một người đàn ông xứng với mình”. “à, ra thế !”
câu chuyện đến đây tôi xin chú thík một chút, cô bạn của tôi hiện đang học mba tại một trường cao học liên kết với Mỹ. cô lun có quan niệm rằng: sau này chồng cô chí ít cũng phải học cao học như cô. Vì sao ư ? Cô giải thík vì sau khi học cao học, tầm nhìn của cô đã khác rất nhìu.Rằng cô phải tìm được một người có tầm nhìn như thế. Mà theo cô thì chỉ có ~ ông bụng to, đi khệnh khạng (giám đốc) hoặc ~ anh học mba với cặp đít chai to uỵt mới có tầm nhìn như vậy được.Chậc, tôi đã nghe đến hai từ “tầm nhìn” đến vài nghìn lần. Dường như cái cách ng ta dùng từ “tầm nhìn” như một cái mốt, để làm sang trọng hơn bản thân và cty của họ. Nhưng trên thực tế, có bao nhiu người hiểu được hai từ tầm nhìn ?Có bao nhiu người có tầm nhìn thực sự ? Tôi ko dám nói mình là người có tầm nhìn, but tôi mún viết bài này để bàn luận về nó, về cách tôi hỉu từ này trong suốt những năm vừa wa.

Tam nhin la nhung gi ban nhin thay trong tuong lai
tôi là người ko thík dùng từ ngữ mỹ miều hoặc các từ chuyên ngành khó hỉu.... tôi lun có thói quen mô tả một sự việc thật đơn giảng, đến mức một anh nông dân cũng hỉu tôi nói gì.Tầm nhìn đơn giảng là ~ gì bạn nhìn thấy trong tươn lai.Cách đây 2 tuầntôi về trường cũ và giao lưu với các bạn sv trẻ. tôi cảm thấy ngạc nhiên trước sự thay đổi trong si nghĩ và cách nhìn nhận vấn đề của các bạn. SV bây giờ năn động và hỉu bít hơn thời của tôi rất nhìu. Tuy nhiên,tôi có cgiác là các bạn trẻ có quan điểm khá máy móc.Khi được hỏi về ước mơ, đến 90% các bạn đều nói rằng“sau này chúng em sẽ trở thành chủ doanh nghiệp”. Theo các bạn thì đó có phải là tầm nhìn ko?Tôi nghĩ đó chưa phải là tầm nhìn. Như đã nói, tầm nhìn chính là những gì bạn thấy trong tương lai. Khi các bạn sv nói với tôi rằng chúg sẽ trở thành GĐ trong tương lai, tôi khg thấy sự say mê và ám ảnh trong mắt chúng….. đúng, đó mới chỉ là suy nghĩ chứ chưa trở thành tầm nhìn,cách đây 3 năm khi mà tôi và các bạn cùng góp vốn còn là những cô cậu sinh viên, tôi đã từng mơ thấy mình làm giám đốc
:mimcuoi::danhdau::bimat:………………. từ trong giấc ngủ, đến lúc ngồi trên giảng đường, ý nghĩ đó luôn luôn lởn vởn trong đầu tôi, mọi môn học liên quan có thể giúp ích cho ước mơ đó, tôi đều học rất cẩn thận. Ngay cả khi ra trường, những khó khăn ban đầu cũng ko làm tôi nản chí. Tôi tiếc kiệm từng đồng và bỏ vào chú lợn đất (các bạn đừng cười, đến bây giờ tôi vẫn có thói quen bỏ lợn đấy):bitmiengcuoi::dangyeu:……………Đến đây, tôi có một câu hỏi ngược với các bạn ? Vậy thế nào là không có tầm nhìn ? Đối với tôi, người không có tầm nhìn gồm có hai kiểu: Một là, người chẳng bao giờ nghĩ về tương lai. Khi tôi thành lập công ty cơm văn phòng Obento,tôi đã phỏng vấn một bạn sv khá dễ thương. Ứng viên này có trình độ rất tốt từ tiếng Anh đến vi tính, chỉ trừ có một điểm: cô không biết sau này mình sẽ làm gì, ngày mai mình sẽ ra sao:ngammieng:………………Nếu bạn là người như thế bạn nên thay đổi đi. Hãy đặt câu hỏi trong 5 năm, 10 năm nữa mình muốn trở thành ai ? Hai là, người nghĩ về tươn lai nhưng họ không có sự đam mê và ám ảnh về những suy nghĩ đó. bạn nghĩ rằng ra trường bạn sẽ du học ? Nhưng nếu không du học được thì cũng chẳng sao, bạn sẽ xin vào một công ty để làm. nếu như bạn không ám ảnh về mơ ước của mình, bạn sẽ ko có động lực để biến nó thành sự thực. Điều đó có nghĩa là bạn vẫn tiu tốn thời gian của mình vào việc shopping, uống café với bạn bè,…
Một lần nữa tôi xin nhắc lại: tầm nhìn phải ~ gì bạn nhìn thấy rất rõ ràng. Hãy để những ước mơ ám ảnh bạn, nó sẽ trở thành sự thật.
Ko co tam nhin thap hay cao
Tôi hỏi đứa em gái họ: “Sau này lớn lên, e thík làm gì ?” “E thík làm ca sĩ”. Ngày nào nó cũng hát véo von và tâm sự với tôi về mơ ước của nó.Tôi cho rằng đó là dấu hiệu của tầm nhìn.Nếu bạn mơ ước trong 10 năm tới bạn sẽ trở thành họa sĩ hoặc người trồng rừng,bạn ko bao giờ phải xấu hổ vì bạn là người có tầm nhìn (bạn biết nhìn về tương lai bằng khát vọng bản thân). Ko ai bắt bạn phải có một tầm nhìn thật cao, rằng bạn sẽ trở thành chủ tịch nước hoặc giám đốc công ty. Nhưng bạn phải biết tươn lai của mình ra sao. Ko chỉ biết, bạn phải nhìn thấy rõ ràng, giống như nó đang ở trước mắt bạn vậy. Hãy để những ước mơ ám ảnh bạn, nó sẽ trở thành sự thật.
Nguồn: st

Nếu bài của [you] được bình chọn là đẹp nhất, sẽ có một phần thưởng gửi đến [you]. Còn chần chờ gì nữa, hãy cầm "bút thần kỳ" và bắt tay vào việc thôi! Chúc [you] thành công! :dangyeu:

Màu chữ quá khó đọc bạn Nghĩa ơi :)

banglangtim_v0v

Thành viên mới
obento-[SUB]t[/SUB][SUB]ản mạn về tầm nhìn
[/SUB]
Cách đây 2 năm, tôi tình cờ gặp một người bạn cũ tại bãi gửi xe của công ty. Cả tôi và cô bạn đó đều rất vui mừng vì đã lâurồi 2 đứa mới gặp lại nhau. Sau một hồi buôn dưa lê đủ thứ trên đời, tôi nửa đùa nửa thật:
-“thế tình hình y
êu đương dạo này thế nào rồi?”
-“chà, chán lắm. tớ kh
ông tìm được ai thích hợp”
-“sao thía ?”

Tôi quay sang ngạc nhiên.
-“vì tớ kh
ông tìm đc một người đàn ông xứng với mình”.
-“à, ra thế !”
Câu chuyện đến đây tôi xin chú thích một chút, cô bạn của tôi hiện đang học MBA (
Thạc sĩ quản trị kinh doanh - Master of Business Administration - MBA, là bằng thạc sĩ chuyên ngành quản tri kinh doanh, thu hút nhiều người ở một phạm vi rộng trong các ngành học có tính học thuật.) tại một trường cao học liên kết với Mỹ. cô luôn có quan niệm rằng: sau này chồng cô chí ít cũng phải học cao học như cô. Vì sao ư ? Cô giải thích vì sau khi học cao học, tầm nhìn của cô đã khác rất nhiều. Rằng cô phải tìm được một người có tầm nhìn như thế. Mà theo cô thì chỉ có những ông bụng to, đi khệnh khạng (giám đốc) hoặc những anh học mba với cặp đít chai to mới có tầm nhìn như vậy được. Chậc, tôi đã nghe đến hai từ “tầm nhìn” đến vài nghìn lần. Dường như cái cách người ta dùng từ “tầm nhìn” như một cái mốt, để làm sang trọng hơn bản thân và công ty của họ. Nhưng trên thực tế, có bao nhiêu người hiểu được hai từ tầm nhìn ? Có bao nhiêu người có tầm nhìn thực sự ? Tôi không dám nói mình là người có tầm nhìn,nhưng tôi mun viết bài này để bàn luận về nó, về cách tôi hiểu từ này trong suốt những năm vừa qua.

Tầm nhìn là những gì bạn nhìn thấy ở tương lai

Tôi là người kh
ông thích dùng từ ngữ mỹ miều hoặc các từ chuyên ngành khó hiểu.Tôi luôn có thói quen mô tả một sự việc thật đơn giản, đến mức một anh nông dân cũng hiểu tôi nói gì. Tầm nhìn đơn giản là những gì bạn nhìn thấy trong tương lai.
Cách đây 2 tuần tôi về trường cũ và giao lưu với các bạn sinh vi
ên trẻ. tôi cảm thấy ngạc nhiên trước sự thay đổi trong suy nghĩ và cách nhìn nhận vấn đề của các bạn sinh viên bây giờ năng động và hiểu biết hơn thời của tôi rất nhiều. Tuy nhiên, tôi có cảm giác là các bạn trẻ có quan điểm khá máy móc. Khi được hỏi về ước mơ, đã c
ó đến 90% các bạn đều nói rằng “sau này chúng em sẽ trở thành chủ doanh nghiệp”. Theo các bạn thì đó có phải là tầm nhìn ko? Tôi nghĩ đó chưa phải là tầm nhìn. Như đã nói, tầm nhìn chính là những gì bạn thấy trong tương lai. Khi các bạn sinh viên nói với tôi rằng chúg sẽ trở thành giám đốc trong tương lai, tôi không thấy sự say mê và ám ảnh trong mắt chúng. Đúng, đó mới chỉ là suy nghĩ chứ chưa trở thành tầm nhìn.
Cách đây 3 năm khi mà tôi và các bạn cùng góp vốn v
ẫn còn là những cô cậu sinh viên, tôi đã từng mơ thấy mình làm giám
đốc từ trong giấc ngủ, đến lúc ngồi trên giảng đường, ý nghĩ đó vẫn luôn luôn lởn vởn trong đầu tôi, mọi không làm tôi nản chí. Tôi tiết kiệm từng đồng và bỏ vào chú lợn đất (các bạn đừng cười, đến bây giờ tôi vẫn có thói quen bỏ lợn đấy).
Đến đây, tôi có một câu hỏi ngược với các bạn ? Vậy thế nào là không có tầm nhìn ? Đối với tôi, người không có tầm nhìn gồm có hai kiểu: Một là, người chẳng bao giờ nghĩ về tương lai. Khi tôi thành lập công ty cơm văn phòng Obento, tôi đã phỏng vấn một bạn sinh viên khá dễ thương. Ứng viên này có trình độ rất tốt từ tiếng Anh đến vi tính, chỉ trừ có một điểm: cô không biết sau này mình sẽ làm gì, ngày mai mình sẽ ra saohttp://kynangsong.org/images/smilies/pig/ngammieng.gif.
Nếu bạn là người như thế bạn nên thay đổi đi. Hãy đặt câu hỏi trong 5 năm, 10 năm nữa mình muốn trở thành ai? Hai là, người nghĩ về tương lai nhưng họ không có sự đam mê và ám ảnh về những suy nghĩ đó. Bạn nghĩ rằng ra trường bạn sẽ du học? Nhưng nếu không du học được thì cũng chẳng sao, bạn sẽ xin vào một công ty để làm. nếu như bạn không ám ảnh về mơ ước của mình, bạn sẽ ko có động lực để biến nó thành sự thực. Điều đó có nghĩa là bạn vẫn ti
êu tốn thời gian của mình vào việc shopping, uống café với bạn bè.
Một lần nữa tôi xin nhắc lại: tầm nhìn phải l
à những
gì bạn nhìn thấy rất rõ ràng. Hãy để những ước mơ ám ảnh bạn, nó sẽ trở thành sự thật.

Không có tầm nhìn thấp hay cao

Tôi hỏi đứa em gái họ:
-“Sau này lớn lên, e thích làm gì ?”
-“E thích làm ca sĩ”.
Ngày nào nó cũng hát véo von và tâm sự với tôi về mơ ước của nó. Tôi cho rằng đó là dấu hiệu của tầm nhìn. Nếu bạn mơ ước trong 10 năm tới bạn sẽ trở thành họa sĩ hoặc người trồng rừng, bạn không bao giờ phải xấu hổ vì bạn là người có tầm nhìn (bạn biết nhìn về tương lai bằng khát vọng bản thân). Không ai bắt bạn phải có một tầm nhìn thật cao, rằng bạn sẽ trở thành chủ tịch nước hoặc giám đốc công ty.
Nhưng bạn phải biết tương lai của mình ra sao. Kh
ông
chỉ biết, bạn phải nhìn thấy rõ ràng, giống như nó đang ở trước mắt bạn vậy. Hãy để những ước mơ ám ảnh bạn, nó sẽ trở thành sự thật.

tree of life

Thành viên mới
Hãy để những ước mơ ám ảnh bạn,nó sẽ trở thành sự thật. Cám ơn bạn benny bài viết ý nghĩa lắm!

traitimviet

Thành viên
Điều bạn nói chính là những gì tôi suy nghĩ ...........................................................
Nói 1 cách đơn giản : Vs bản thân hãy hình dung ra " hình tượng" của bản thân sau này
Thì khả năng rất lớn bạn sẽ là ng như vậy............................................................

Bình luận bằng Facebook