Chuyện gì đang xảy ra vậy?

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Dạo quanh diễn đàn, đọc blog, bài viết của nhiều người, thấy có nhiều người cùng chung một tâm trạng: buồn, chán, nghi ngờ...
Điều đó khiến cho diễn đàn mấy tuần qua trở nên ảm đạm và trống vắng. Cũng có những người đã không còn năng nổ, nhiệt tình góp tiếng nói, tiếng cười nơi đây nữa. Có những người nghi ngờ: nghi ngờ một ai đó, một ý đồ nào đó, nghi ngờ cả việc diễn đàn này không còn là nơi xứng đáng để mình gắn bó nữa...
Có phải thế không?

Cái không khí đó thật khó chịu, nó làm tất cả mọi người đều khó chịu. Những người nói ra ắt hẳn là có tâm trạng đã đành, những người khác đọc bài mà chẳng hiểu rõ mô tê gì, lại càng thấy bực bội vì phải đoán già, đoán non, không biết cái gì với cái gì, nguyên nhân cụ thể là gì, là người nào.

Sóng đây cũng chẳng ngoại lệ, cho dù Sóng là người trong BQT, trong CLB và biết nhiều thông tin hơn các bạn khác. Nhưng vẫn thấy bực bội khi mọi người chẳng chịu thẳng thắn chia sẻ mà cứ im lặng và rời đi.
Cảm giác rất buồn...Vừa thương, vừa giận, lại vừa muốn khóc. Có khi nào trong đó có một phần lỗi của Sóng không?

Im lặng và nói bóng gió...Đó không phải là cách để chúng ta giải quyết vấn đề. Đó cũng chẳng phải là cách hay nhất để các bạn thể hiện sự yêu thương và đóng góp với diễn đàn.
Xin hãy nghĩ tới những người khác, họ chẳng có lỗi gì, và càng không đáng phải chịu đựng cái bầu khí rất khó chịu này. Xin hãy nghĩ một tí cho BQT, các bạn ấy cũng không muốn diễn đàn mình thành ra bất hòa, nghi kỵ, chia rẽ... Nếu có gì không hài lòng, xin hãy nói thẳng ra, góp ý trực tiếp với chúng tôi để sửa chữa và tiếp tục. Các bạn nản 1, liệu có ai biết những thành viên trong BQT sẽ nản cỡ nào khi nhìn thấy mọi người cứ đi mà không nói một lời?

Giả sử có ra đi, xin cũng hãy chọn cách ra đi hay nhất, xin đừng im lặng.

Chúng ta cần chia sẻ.
Chúng ta cần thấu hiểu lẫn nhau.
Chúng ta cần đồng sức đồng lòng vượt qua những giai đoạn khó khăn này.

Xin hãy nói cho nhau biết:
Chuyện gì đang xảy ra vậy?
Chuyện gì đang làm bạn phiền lòng vậy?
Chuyện gì bạn cần được giải đáp rõ ràng, minh bạch?

Mong chờ những lời tâm sự chân thành của các bạn.

all i need

Thanh viên kỳ cựu
Dạo này em cũng it vào diễn đàn,cũng tại công việc cuối năm khá bận rộn, mỗi buổi tối cũng chỉ ghé vô 1 chut đọc bài mới rồi coment nếu có thể.Nhưng đúng là diễn đàn bây giờ buồn quá,ngay cả ở chat box cũng không thấy sôi nổi,nếu có cũng chỉ là những cái tên quen thuộc.Theo cảm nhận của riệng em thì nội dung của những bài viết bậy giờ cũng không còn thu hút như trước,và nhiều người thì không nhận được sự chia sẻ cần thiết từ diễn đàn.

ohchick

Thanh viên kỳ cựu
Cuộc sống này thật khó để nói tất cả, bản thân người nói hết suy nghĩ của mình.Đơn giản vì họ không chắc lời mình là đúng, lời mình nói ra sẽ giải quyết được vấn đề, hay chỉ làm mọi thứ mâu thuẫn hơn, cũng có thể họ nghĩ người nghe sẽ cảm ghét mình, nghi kị,...nói chung chưa chắc giải quyết được vấn đề, nhưng mâu thuẫn hơn thì chắc là có, bản thân em cũng cảm thấy vậy.
Còn về những gì ban quản lý CLB đang làm, và điều chị đang nói làm em nhớ đến 1 bài viết của chị, một bài viết rất hay mà em vẫn thường đọc đi đọc lại
http://kynangsong.org/threads/5300"
"Cảm xúc ấy đến dạy cho ta điều gì ?"
Câu hỏi này cứ đến trong em mỗi khi suy nghĩ về những điều ban quản trị đang làm.
Trước đây diễn đàn thật sự rất tự do, nơi mà em cảm thấy thoải mái trong làm việc, chia sẻ của mọi người, có lẽ con người thích rông chơi,thoải mái, ưa tự do như em thích vậy. Em cũng dần thân tham gia nhiều cái của diễn đàn, vì đây là nơi đầu tiên em đến và cho em nhiều thay đổi khi bước chân lên thành phố, xa quê hương mình.
Cảm giác gia đình thật sự em rất thích ở ngôi nhà kỹ năng này, nơi mà mọi người có thể Free hugs, người khác mới thấy có thể nghĩ xấu đi, hoặc ham hô gì đó, nhưng thực sự cuộc sống xô bồ 1 cái ôm thật chặt với những người thân mình cũng cảm thấy có khoảng cách.
Kynangsong.org là 1 cái gì đó thật sự làm em cảm thấy rất yêu quý.Đến mức để làm nó tốt hơn em đã chấp nhận bỏ đi những cơ hội đền với mình từ nơi khác để muốn cống hiến cho Kynangsong.org
Nhưng bây giờ,cảm xúc trong em không còn như vậy. Gia đình mà gò bó thì chả còn cảm giác hứng thú nữa,có thể có người khác thích còn em không thể chịu được.
Có lẽ cảm giác của em là xấu nhưng em cảm thấy : CLB muốn chứng tỏ mình, muốn làm chủ, muốn thể hiện cái uy của mình.
Cái CLB làm luôn ảnh hưởng lớn hơn rất rất nhiều so với những cái em làm, dĩ nhiên diễn đàn thuộc về quyền kiểm soát của CLB là đúng,hiển nhiên,nhưng thực sự cách CLB đang làm có đúng không,em không biết, cái em biết làm cảm giác của em .
Vậy theo chị khi "Cảm xúc ấy đến dạy cho ta điều gì ?"
Một nơi không còn mang đến cho mình sự thoải mái nhất mà mình từng muốn,thì làm sao có thể hào hừng cho tất cả mọi thứ.
Em chỉ cảm thấy vậy.........
Câu mà em luôn nói với CLB :"Không phải bạn làm gì mà là người khác thấy bạn đã làm gì và họ đạt được điều gì ?"
CLB và cao hơn là ban quản trị luôn cống hiến .Suy nghĩ của em thì em luôn công nhận và khẳng định điều đó đơn giản vì chẵng ai lại đi giết đi đứa con tinh thần của mình.
Bản thân CLB và những người có tâm huyết thì ai cũng muốn tốt nhất.
Nhưng CLB nên biết vị trí ảnh hưởng của mình là rất lớn ,lớn nhất, nên mọi việc CLB làm với diễn đàn sẽ có sức ảnh hưởng như thế nào ?(chắc chị cũng thấy, vì chỉ 1 vụ việc lùm xùm ban đầu đã sinh ra rất nhiều thứ)
!Khoảng cách từ sự đúng và sai chỉ là 1 cách làm việc và thái độ.
Mong rằng mọi thứ sẽ tốt.
Em chỉ nói suy nghĩ của bản thân,đôi khi tốt cũng như em nói, có thể cách em làm có thể làm mọi người thấy thái độ em xấu,...
Nhưng nói chung thì em thích nghĩ gì nói đó, em mang suy nghĩ của 1 cá nhân.
Chúc diễn đàn bước qua năm mới sẽ thay đổi bộ mặt ,mang đến sức sống mới.
Chúc diễn đàn không còn bất hòa nội bộ .
Chúc CLB và BQT luôn có những bước đi đúng đắn
Chục mọi người năm mới vui vẻ..... (chúc sớm luôn :cuoihaha:)
12:25 AM
Đi học tư tưởng HCM tiếp vậy, lần nào lên diễn đàn thấy vụ gì là nhiều chuyện,chẵng biết khi nào mới bỏ được.
Qua thi Chick sẽ trở lại :cuoinhamhiem:

cẩm tú cầu

[♣]Thành Viên CLB
Sóng có thể nói cho mình biết?

[BUBBLE]
"chắc chị cũng thấy, vì chỉ 1 vụ việc lùm xùm ban đầu đã sinh ra rất nhiều thứ"[/BUBBLE]

Cái chuyện lùm xùm ấy là gì không ? ai cũng nghe có cái gì lùm xùm mà đa số bọn tớ chẳng biết cái gì lùm xùm cả?

Đã sinh ra nhiều thứ là những thứ gì nhỉ ? Chick nói rõ được không? chỉ có như vậy thì mình mới hiểu tượng tận được tất cả mọi việc và mỗi người một tay chung vào để giải quyết chứ?

Mọi người có việc gì thì nói? Phạm nhân còn có luật su bào chữa kia mà? Còn đây tội nhân bị kết án là diễn đàn KNSO mà nó lại chẳng biết nó tội gì? Nó được quyền giải thích được quyền cảm thông?

Bóng giớ không phải là chuyện? Chuyện bóng gió là gì?

Tớ rất bực mình chẳng hiểu chuyện gì nè? Dừng thở dài nữa quay lại và kể cho tớ biết chuyện gì đi ? Dừng giận nhau nữa có được không?

Mình là anh em một nhà, anh em ngón ngắn ngón dài từ từ sẽ giải quyết được hết ha. Mọi người vui vẻ lên đi nào?

Đừng cười mình vô duyên? Nói lung tung không đúng chỗ, nhưng mà sao sao ấy?

canh buom do

Cây đang thụ phấn
Thành viên BQT
Các b[FONT=&quot]ạn thân mến![/FONT]
[FONT=&quot]Đã rất lâu mình không tham gia các chương trình của câu lạc bộ cũng như các chương trình của các hội nhóm nên không hiểu rõ tình hình hoạt động cảu các bạn. Nhưng chỉ xin các bạn một chút thời gian thôi đọc qua ý kiến nhỏ bé của mình. Có thể nó chẳng ăn nhập và đúng gì với trường hợp này nhưng rất mong “ Sống trong đời sống cần có một tấm lòng” dù biết rằng có thể “ gió sẽ cuốn đi”[/FONT]
[FONT=&quot]Trong cuộc sống xin lắng nghe nhau[/FONT][FONT=&quot]: Đôi khi chúng ta có những hiểu lầm nho nhỏ. Sống làm sao mà tránh được những hiểu lầm phải không? Đã hiểu lầm nhau rồi người trí thức chúng ta kỳ lắm, kỹ năng nhiều chẳng chịu nói ra gim gim trong lòng rồi chăm chăm việc không đúng của nhau làm to chuyện lên không hà. Buồn lắm. Chuyện này cũng thế chuyện nhỏ chút xíu thôi chúng ta thấy không được thì chị em mình đóng của bảo nhau có chi đâu, ai cũng dễ thương hết à, nghe nhau với thành ý, nói với nhau nhẹ nhàng là xong hết … mình có một chút gì đó nhường nhịn nhau. Kỹ năng giao tiếp của chúng ta rất tốt mà các bạn. Nơi đâu cũng có một con đường thuận lợi nhất để đi mà.[/FONT]
[FONT=&quot]Tất cả đều không sai:[/FONT][FONT=&quot] Mình chưa biết bạn [tf] là ai nhưng mình thích cách bạn ấy nói rất công bằng từ hai phía, thẳng thắn và thật lòng. Cái đó hình như trong chúng ta còn thiếu nhiều lắm. Trong chuyện này mình thấy [tf] có lý chứ liên qua đến hội nhóm rồi thì bất kỳ chuyện gì cũng nên hỏi ý kiến các bạn hội nhóm rồi ban chủ nhiệm mới quyết định thì các bạn thấy rằng mình được tôn trọng. Các bạn hội nhóm cũng vậy chúng ta cứ thông qua rồi mới làm thì cái gì cũng tốt hơn mà.[/FONT]
[FONT=&quot]Sử dụng văn bản để nói với nhau[/FONT][FONT=&quot]: Mình biết ban chủ nhiệm đã có buổi nói chuyện và thống nhất chuyện này với hội Trái Tim Yêu Thương và có sự thống nhất rồi, có cần phải viết cái văn bản cứng như nhứ thép nguội thế này không ta.Theo mình không cần đâu, nói nhỏ với nhau là được rồi, kỹ năng mềm phải không các bạn. [/FONT]
[FONT=&quot]Nghĩ cho nhau:[/FONT][FONT=&quot] Sân chơi kỹ năng sống thực ra là gì vậy các bạn ? Mình hỏi thật các bạn đó? Có phải đó là một sân chơi miễn phí hoàn toàn cho chúng ta học tập và có thời gian đến với nhau không? Chúng ta có bị thu đồng nào để nó hoạt động hay không ngoại trừ các bạn thành viên công tác viên đóng ít tiền để duy trì giấy bút cho hoạt động câu lạc bộ.Chúng ta đến với nhau bằng cả tấm lòng. Mình biết cho nhiều bạn một ngày mất 4 h lên mạng chỉ để sửa lỗi chính tả trong các bài viết, có bạn cả đêm thức di chuyển những bài về vị trí cho hợp lý. Có bạn đi cả ngày cũng vì những chương trình của câu lạc bộ. Một tháng mất vài trăm ngàn điện thoại là chuyện thường. Họ có được đồng nào không nhỉ. Hix mình làm rồi nên biết chẳng được đồng nào hết à. Có chút tiền là lo đóng phí cho nhà mạng duy trì KNSO này nè. Có ăn chơi chút đỉnh thì toàn hợp tác xã không à. Nhưng vui biết bao nhiêu, học được từ nhau biết bao nhiêu. Hăng say vì lý tưởng. Nghĩ một chút cho nhau. Lùi một bước thấy phía trước trời rộng thênh thang.[/FONT]
[FONT=&quot]Nói nhiều mà toàn thứ các bạn nghe rồi hôm nay nhắc lại, dư thiếu nhiều lắm . Chẳng biết sao cho vừa. Nhưng tóm lại dành cho nhau một tấm lòng khi làm việc. Cái tôi của chúng ta qua thời gian sẽ được rèn luyện để biết tỏa sáng đúng cách, đúng lúc và hợp lý.[/FONT]
[FONT=&quot]p/s: Em post bài này giùm chị Cẩm Tú Cầu, em ko được post vô box cần phải post vì nó đã bị khóa rồi chị ạ!
[/FONT]

huxu456

[♣]Thành Viên CLB
Dạo này khi em lên KNSO thì vẫn thấy đa phần thành viên online là những gương mặt quen thuộc, gắn bó cũng khá lâu với diễn đàn, phần lớn chỉ là khách thăm. Em muốn đọc bài viết hoặc một số chia sẻ của các anh chị đang là thành viên của CLB để em có thêm sự học hỏi. Em cũng đã có những người bạn ở đây, thực sự em đã giới thiệu một người bạn cùng lớp tham gia diễn đàn nhưng rồi người bạn đó nói với em: "khi tham gia diến đàn đọc các bài viết về kỹ năng rất hay nhưng gần đây những bài viết có chất lượng như vậy đã không còn hoặc rất ít, cũng có những bài viết hơi lý thuyết quá muốn thực hành những cái đó cũng là một vấn đề". Bây giờ bạn ấy cũng ít lên diễn đàn thậm chí đã không còn tham gia, em nghĩ đó cũng chỉ là một khía cạnh, diễn đàn để cho những người mới đến biết được thế nào là kỹ năng mềm.
Em biết diễn đàn là của CLB KNS, nhưng diễn đàn cũng mang một tính chất mở giao lưu bạn bè, học hỏi trao đổi kỹ năng nên các Hội Nhóm trực thuộc diễn đàn họ cũng muốn có cái riêng của mình, em nghĩ khi các mâu thuẫn được giải quyết chúng ta sẽ vẫn vui vẻ làm việc với nhau, vẫn chia sẻ cho nhau những kinh nghiệm trong cuộc sống. Cuộc sống không đơn giản, đôi lúc cũng có mâu thuẫn vì một sự hiểu lầm nho nhỏ. Nhưng chúng ta là gia đình, gia đình KNSO, và bây giờ em dù thế nào chăng nữa em cũng chưa thấy được lý do nào để mình không vào diễn đàn nữa.
Hy vọng năm mới đến gia đình ta sẽ có nhiều thành công. Cám ơn các anh chị trong BQT, BĐH, và các thành viên diễn đàn đã cho Huxu một ngôi nhà kỹ năng sống tuyệt vời

octieu

Thanh viên kỳ cựu
Hình như kynangsong.org thật sư không mấy hấp dẫn cho lắm :

- thông tin thì ít​
- không có những đề tài nóng​
- khộng có những sư kiện gì ở bên ngoài cuộc sống để tranh luận​
- các thành viên cũng rất ít tranh luận , chỉ đưa ra những phán xét theo kiểu " cuốn theo chiều gió " rồi out .​
- đang có sự chia rẽ .​

Tình hình này ,nếu không khắc phục kiệp thởi thì cổ phiếu của kynangsong.org có thể sẻ rớt giá thê thảm .
Đây chỉ là suy nghĩ cá nhân !

benny

Thanh viên kỳ cựu
Em là một thành viên mới của diễn đàn nhưng em cũng nghe đôi chút về những việc ồn ào gần đây.
Em có nghe nói loáng thoáng về những xung đột ,mâu thuẫn rất đáng tiếc giữa diễn đàn và các hội nhóm.Tuy CLB luôn muốn góp ý thẳng thắn nhưng những bài viết có liên quan thì hầu hết đều được giữ kín hoặc bị khóa,bị xóa.
"CLB muốn chứng tỏ mình, muốn làm chủ, muốn thể hiện cái uy của mình."
Theo em,ý của anh Ohchick là muốn nói về những chuyện trên.Nếu mọi người muốn CLB thật sự tiến bộ thì nên cho mọi người biết về những kóo khăn của diễn đàn để cùng nhau giải quyết.Theo em thấy,tất cả những ý kiến trên đây vẫn còn mập mờ và nặng về lý thuyết.BQT nên cho mọi người cùng biết về những khó khăn của mình và nên thể hiện một cách chân thật để mọi người cùng biết,cùng giải quyết thì mới mong phát triển được.Chúng ta là gia đình mà!

Bình luận bằng Facebook