[Tình Yêu] Có nên làm bạn sau khi tình yêu không còn hay không ?

Status
Không mở trả lời sau này.

-Tin.Luv-

Thanh viên kỳ cựu
-Chào các bạn !
-Mình đã đọc đâu đó có 1 câu chuyện về tình yêu của đôi trai gái . Họ yêu nhau tha thiết nhưng vì 1 lý do nào đó cô gái đã đi đến quyết định sau cùng là chia tay với người yêu . Họ đã yêu nhau hơn 5 năm rồi đấy . Cả người yêu của cô ấy cho đến bây giờ cũng không biết được tại vì sao mà cô ấy chia tay mình ... Và đến bây giờ họ vẫn là bạn tốt của nhau...:)
-Và theo mình được biết và đã khảo sát thì sau khi tình yêu không còn thì đa số...có thể hiểu là " đường ai nấy đi " . Nhưng cũng có 1 số người họ vẫn làm bạn với nhau cùng nhau chia sẽ niềm vui , nổi buồn trong cuộc sống! bởi " Không thể có tình bạn đơn thuần sau tình yêu, bởi vì người ta chỉ tự che lấp và cố níu kéo tình cảm của mình bằng câu nói đó mà thôi "...
-Trích đoạn nói chuyện giữa 2 người :
- Vậy nếu chia tay, em sẽ không còn quan tâm đến anh nữa?

- Anh ạ! Dù Em còn hay không còn yêu anh thì em vẫn quan tâm đến anh. Nhưng không phải là quan tâm theo cách thường làm. Nghĩa là khi anh cần em, em vẫn có thể ở bên anh để động viên an ủi.

- Điều đó có khác gì 1 người bạn đâu em!

- Khác chứ, em chỉ xuất hiện khi anh cần em thật sự. Cuộc sống còn lại anh sẽ tự do, tự lập dần và 1 ngày nào đó anh không cần em giúp nữa. Còn nếu chúng ta mang danh nghĩa là bạn. Sẽ là cái cớ để tìm đến nhau những lúc buồn vui và như thế sẽ khó có thể " bình thường".

- Em nghĩ thật phức tạp.

- Một ngày nào đó Anh sẽ hiểu điều mà em nói với anh hôm nay! Nhưng ko phải là lúc này cưng ạ!

-Vậy theo các bạn chúng ta có nên làm bạn sau khi tình yêu ko còn ko? Ai có thể trả lời đc câu hỏi này ?

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Một tình yêu đẹp bắt đầu bằng một tình bạn đẹp. Thế thì tại sao chúng ta lại không làm bạn sau khi chia tay nhỉ ? Nên làm bạn để còn có dịp mà ôn lại những kỉ niệm xưa nữa chứ...

tieuyeutinh0104

Thanh viên kỳ cựu
Em không biết mọi người ra sao nhưg chính bản thân em đang trong tình trạng ấy. Nên em xin chia sẽ 1 số cảm xúc và ý kiến của riêng mình.
Em đang làm bạn thân<theo cách nói của anh ấy> với người bạn trai vừa chia tay khôg lâu<khoảng 2 tuần>. Tuy nói là bạn thân nhưg từ cách xưng hô đến thái độ đều không khác gì lúc trước khi chia tay.
Điều đó làm em khổ tâm lắm,cái đó giống như vừa cho mình hy vọng mà vừa cho mình thất vọng,vừa cho mình niềm vui hiện tại nhưg cũng vừa cho mình sự đau khổ kéo dài sau này.
Em muốn vứt bỏ nhưg lại không có can đảm đó,em đúng là quá yếu đuối gòi.
Chính vì vậy em nghĩ rằng:
ĐỪNG NÊN LÀM BẠN SAU KHI CHIA TAY,THÀ MỖI NGƯỜI 1 NẺO NHƯG SAU NÀY GẶP NHAU LẠI DỄ NÓI CHUYỆN HƠN.

oanhoanh

Thanh viên kỳ cựu
điều này thì chỉ những người đã từng trải nghiệm mới có thể hiểu rõ được.hi. tất nhiên làm bạn với nhau là đẹp nhầt nhưng điều đó có thể gây khó xử cho cả 2.

steward

Thanh viên kỳ cựu
Em không biết mọi người ra sao nhưg chính bản thân em đang trong tình trạng ấy. Nên em xin chia sẽ 1 số cảm xúc và ý kiến của riêng mình.
Em đang làm bạn thân<theo cách nói của anh ấy> với người bạn trai vừa chia tay khôg lâu<khoảng 2 tuần>. Tuy nói là bạn thân nhưg từ cách xưng hô đến thái độ đều không khác gì lúc trước khi chia tay.
Điều đó làm em khổ tâm lắm,cái đó giống như vừa cho mình hy vọng mà vừa cho mình thất vọng,vừa cho mình niềm vui hiện tại nhưg cũng vừa cho mình sự đau khổ kéo dài sau này.
Em muốn vứt bỏ nhưg lại không có can đảm đó,em đúng là quá yếu đuối gòi.
Chính vì vậy em nghĩ rằng:
ĐỪNG NÊN LÀM BẠN SAU KHI CHIA TAY,THÀ MỖI NGƯỜI 1 NẺO NHƯG SAU NÀY GẶP NHAU LẠI DỄ NÓI CHUYỆN HƠN.
tieuyeutinh ah, stew hiểu được sự khó khăn mà tieuyeutinh đang phải chịu mỗi ngày, mà cũng còn vài tháng nữa thôi, sẽ qua, sẽ qua.
Sau khi chia tay mà làm bạn bè đúng nghĩa được liền thì khó lắm. Nên xa nhau 1 thời gian rồi mới nói chuyện với nhau thoải mái được, rút từ bản thân ra mà không biết đúng không ^^

nhok_con1991

Thanh viên kỳ cựu
Một tình yêu đẹp bắt đầu bằng một tình bạn đẹp.
thế tại sao lại không thể có 1 tình bạn đẹp sau khi kết thúc 1 tình yêu.
Thật sự rất khó giấu những cảm xúc của chính bản thân sau khi chia tay 1 người mà mình hết lòng yêu mà vẫn ở bên cạnh người đó với thân phận : một người bạn.Bởi đã yêu,thì ai cũng hết lòng vì đối phương,dành trọn tất cả tình cảm nơi người ấy.Dù....tất cả chỉ còn là kỷ niệm,khi 2 người,không còn thuộc về nhau nữa,nhưng....có ai hiểu được mình,thân thiết với mình hơn là người đã yêu mình.Làm bạn với người ấy sau khi đã chia tay,điều đó NÊN.vì bởi đâu đó,ta lại đang cần sự chia sẻ của "người ấy" với tư cách..."1 người bạn".Có lẽ,ta sẽ sơ rằng,khi bên cạnh người xưa,ta sẽ lại đi vào con đường cũ..đừng sợ,bởi bạn đã chọn cho mình con đường CHIA TAY,thì bạn đã dứt khoát được tình cảm của mình.Chỉ khi nào bạn vẫn còn yêu người kia,thì lúc đó,bạn có thể dùng câu ĐỪNG NÊN LÀM BẠN SAU KHI CHIA TAY cho chính bạn được rồi,đó chỉ là sự trốn tránh,chạy trốn sự thật trong tim bạn mà thôi!!
HÃY LÀ BẠN,1 NGƯỜI BẠN TỐT DÙ CHO ĐÃ CHIA TAY
Một tình yêu đẹp bắt đầu bằng một tình bạn đẹp,một tình bạn đẹp là sự kết thúc của...một tình yêu đẹp

Sten

Thanh viên kỳ cựu
Cái này tùy thuộc vào mình và người ta nữa. Mình muốn làm bạn, nhưng người ta ko muốn thì làm sao cưỡng ép được ^^ Cá nhân mình nghĩ đã yêu rồi quay về làm bạn rất khó, cũng như mũi tên đã bắn đi khó có thể lấy lại được được. Quyết định từ tình bạn chuyển thành tình yêu chính vì vậy phải cân nhắc thật cẩn thận.

TaKang

Thành viên năng động
Mình đồng ý với bạn Sten, phải tùy thuộc vào từng người cụ thể! Mình đang trong tình trạng như thế.
TH1: Bạn phải xem có chiến thắng đc bản thân mình hay ko! Nếu vẫn còn vươn vấn, hờn trách người kia thì tốt nhất là ko nên, vì khi đó trong 2 người (hoặc ít nhất là trong bạn) vẫn còn tồn tại 1 sự "ám ảnh" về quá khứ trước kia. Ko thể làm bạn tự nhiên như bao người khác được! Chắc chắn sẽ có sự trở ngại! vì thế tốt nhất là đường ai nấy đi.
TH2: Còn nếu như 2 người đã "giải phóng tâm lí" (có thể là cả 2 đều ko còn tình iu) thì có thể làm bạn bình thường, ban đầu hơi trở ngại nhưng sẽ nhanh chóng trở lại như chưa từng có gì thui!
:metmoi:

motnetcamthethoi

Thành viên năng động
tieuyeutinh ah, stew hiểu được sự khó khăn mà tieuyeutinh đang phải chịu mỗi ngày, mà cũng còn vài tháng nữa thôi, sẽ qua, sẽ qua.
Sau khi chia tay mà làm bạn bè đúng nghĩa được liền thì khó lắm. Nên xa nhau 1 thời gian rồi mới nói chuyện với nhau thoải mái được, rút từ bản thân ra mà không biết đúng không ^^
chuẩn ko cần chỉnh :) mình đồng ý kiến của bạn :D

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
Nếu sau khi chia tay mà vẫn làm bạn thì hình như hai người vẫn còn tình cảm với nhau. Theo quan sát của mình thì đa số mọi người sau khi chia tay thường không muốn nhắc đến nhau nữa là. Vì vậy, mình vẫn nghĩ nếu còn quan tâm đến đối phương thì có thể từ tình bạn trở về tình yêu ban đầu như vậy thì tốt quá phải không (hình như là mình quá mơ mộng rồi). Khi chia tay, hai người thường bảo chúng ta hãy là bạn nhé nhưng ít người làm được như vậy lắm vì cái cảm giác làm bạn và cái cảm giác được làm người yêu, quan tâm chăm sóc hoàn toàn khác nhau vì vậy mình nghĩ ít có khả năng từ tình yêu mà chuyển thành tình bạn được.

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Có một sự khác biệt giữa tình yêu và tình bạn.
Theo mình nghĩ, thì có một công thức thế này:
Tình yêu = Tình bạn sâu sắc + Sự hấp dẫn về giới tính + Tính duy nhất
Tính duy nhất của tình yêu khiến cho sự chung thủy trở thành một chuẩn mực cao nhất trong tình yêu, không ai có thể chấp nhận việc người yêu mình yêu ai đó khác ngoài mình.

Còn tình bạn, đó là một tình cảm không ích kỷ, bạn có quyền có nhiều người bạn cùng một lúc, bạn không cảm thấy tức tối khi chia sẻ người bạn ấy với những người khác (trường hợp tức tối thì cần xem lại tình bạn của bạn - có thể bạn yêu bản thân hơn là người bạn của mình).

Do đó, chuyển từ tình yêu sang tình bạn, điều khó nhất là chấp nhận rằng người đó không còn là người duy nhất của mình nữa và ngược lại. Giống như một thói quen đã hình thành, không dễ gì từ bỏ, và từ bỏ một thói quen quả không dễ chịu chút nào (đặc biệt là vấn đề tình cảm).

Steward nói đúng, cần có thời gian để quen dần, quen dần...
Cần có thời gian để làm lành vết thương của mình và người đó...
Cần có thời gian để tập thói quen yêu thương một cách khác...

Đó là người mà ta đã rất yêu thương, một người đã từng có ý nghĩa trong cuộc đời, nên tại sao lại không thể là bạn chứ?
Nếu bạn tin, và tình yêu thương của bạn đủ lớn, bạn chắc chắn sẽ làm được.

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Tranh luận sôi nổi quá nhỉ, tình yêu khác tình bạn lắm
Ai đã từng trải qua sẽ biết, mình không dám nói rằng quá biết về hai thứ này nhưng...chia tay nhau rồi...quay lại rồi...chia tay nữa...tui đấy...làm bạn nữa chứ...cũng không biết...lại nói hên xuôi sao???

Có lẽ...có lẽ...Thôi...Stop lại

Câu trả lời cuối cùng là không nên...thời gian lúc nào cũng là vị thuốc nhưng thứ gì trên đời cũng có giới hạn...có lẽ là tùy người và hoàn cảnh thôi :mimcuoi:

steward

Thanh viên kỳ cựu
Có một sự khác biệt giữa tình yêu và tình bạn.
Theo mình nghĩ, thì có một công thức thế này:
Tình yêu = Tình bạn sâu sắc + Sự hấp dẫn về giới tính + Tính duy nhất
Tính duy nhất của tình yêu khiến cho sự chung thủy trở thành một chuẩn mực cao nhất trong tình yêu, không ai có thể chấp nhận việc người yêu mình yêu ai đó khác ngoài mình.

Còn tình bạn, đó là một tình cảm không ích kỷ, bạn có quyền có nhiều người bạn cùng một lúc, bạn không cảm thấy tức tối khi chia sẻ người bạn ấy với những người khác (trường hợp tức tối thì cần xem lại tình bạn của bạn - có thể bạn yêu bản thân hơn là người bạn của mình).

Do đó, chuyển từ tình yêu sang tình bạn, điều khó nhất là chấp nhận rằng người đó không còn là người duy nhất của mình nữa và ngược lại. Giống như một thói quen đã hình thành, không dễ gì từ bỏ, và từ bỏ một thói quen quả không dễ chịu chút nào (đặc biệt là vấn đề tình cảm).

Steward nói đúng, cần có thời gian để quen dần, quen dần...
Cần có thời gian để làm lành vết thương của mình và người đó...
Cần có thời gian để tập thói quen yêu thương một cách khác...

Đó là người mà ta đã rất yêu thương, một người đã từng có ý nghĩa trong cuộc đời, nên tại sao lại không thể là bạn chứ?
Nếu bạn tin, và tình yêu thương của bạn đủ lớn, bạn chắc chắn sẽ làm được.
Hoàn toàn đồng ý với chị Sóng, chi tiết ghê :cuoihaha:

songha

Thanh viên kỳ cựu
Còn mình,mình thật sự chưa biết thế nào,vì hjhj...Nhưng cũng có lần mình và người ấy nói về chuyện ấy,mà đúng hơn là người ấy chủ động đặt vấn đề trước,bởi khoảng cách tuổi giữa người ấy và mình có phần,nên người ấy giả sử...nếu như người ấy hoặc mình có...nếu ngày nào đó anh lấy vợ trước mà mình vẫn chưa tìm được một người tốt để nương tựa và thật sự yêu anh,thì anh ....sẽ vẫn muốn chăm sóc và lo lắng cho mình,vẫn đảm bảo mái ấm của mình .Anh hỏi mình như thế có quá tham lam không?Quả thật tương lai không ai có thể biết được việc gì sẽ xảy ra,có nhiều chuyện không ai có thể lường trước được.Mình đã trả lời anh rằng nếu thật có ngày ấy,ngày anh lấy vợ thì mình...thật sự nếu nói không có gì thì mình đang dối lòng.Mình nghĩ việc đầu tiên mà mình sẽ làm khi nghe tin ấy là khóc,khóc,khóc vì mất người thân yêu,khóc cho bản thân,nhưng rồi mình sẽ cười ,cười thật tươi để chúc phúc cho anh và người ấy,mừng cho anh ấy vì đã tìm được người mong muốn để chung sống,mừng cho anh đã có người tin yêu bên cạnh chăm sóc,...còn mình,mình chỉ muốn sống 1 cuộc sống tự do,tự tại,không gò bó,được hòa mình vào thiên nhiên,được đi đó đây,được làm những gì mình thích,...như thế là đủ,mình sẽ vẫn coi anh là bạn.Mình hỏi: khi ấy chúng ta vẫn là bạn ,nếu anh muốn.Thật sự thế,mình sẽ sống thế,bởi vì mình đã có quãng thời gian thật vui vẻ và hạnh phúc bên anh.Thế là đủ.Nhìn cảnh của ba mẹ mình,mà mình sợ,thật sự sợ những cảnh tượng ấy.Anh là một người rất tình cảm,là người có trái tim nhân hậu,bao dung và vị tha,ở anh mình có cảm giác rất an toàn, ...người như ấy thật khó tìm.Ai được anh yêu và sống cùng sẽ rất hạnh phúc.Còn việc anh bảo a muốn chăm sóc và lo lắng cho mình khi mình chưa tìm được người ...mình không thích thế,mình bảo là bạn của nhau thì mình rất vui,còn việc ấy thì không nên,khi đã có gia đình thì anh ấy nên toàn tâm với mái ấm cua mình,không nên như thế,...Cả hai cùng tranh cãi rất nhiều.Nhưng đó chỉ là giả sử nếu có một ngày...tóm lại qua câu chuyện ngắn này,mình muốn nói rằng,nếu không đến được với nhau thì hai người vẫn có thể là bạn tốt của nhau,dựa trên sự tự nguyện của hai người,khi mà họ thấy thật sự thoải mái khi là bạn của nhau,chứ không phải gượng ép.Bởi thế mọi người hãy thật sự trao nhau những tình cảm tốt đẹp,đừng nên ngại ngùng.DZAIDZO123HA!Chúc cgho những người yêu nhau thật sự sẽ đế được với nhau!

intospaceofsoul

Thanh viên kỳ cựu
Khi chia tay? theo mình nên chấm dứt mọi thứ! dù mình còn rất yêu người ta, rất buồn, và cũng những lúc chìm trong rượu chè nhưng hãy là cái gì đó để người ta ko còn vương vấn, họ sẽ sống hạnh phúc hơn đó.

hanhtrinhsuongphale

Thanh viên kỳ cựu
từ tình bạn rồi mới chuyển sang giai đoạn cao hơn là tình yêu. vậy nếu không yêu nữa sẽ mất luôn tình bạn vốn có ban đầu thì thật bất hạnh vì bạn bè là thứ mà ta luôn cần phải có trong cuộc sống mà. hãy để tình bạn mãi tồn tại trong cuộc sống và luôn thăng hoa bạn nhé

TaKang

Thành viên năng động
Mình đang trong tình cảnh như thế, người ta đã có người mới và đề nghị sẽ trở lại thành bạn với mình. Mình nhất định ko đồng ý dù rằng còn tình cảm rất nhiều với người ta. Vậy mà cứ một thời gian mình dần dần quên được thì người ta lại liên lạc và gợi ý về chuyện bạn bè ấy. Người ta luôn muốn cùng mình chia sẻ mọi thứ, như trước kia nhưng chỉ với vai trò khác là "bạn". Hết lần này đến lần khác, mình từ chối, người ta lại khơi lại. Nhiều khi cảm thấy thật khó xử, đã dần quên rồi lại khơi lại khiến mình suy nghĩ rất nhiều. Không biết bao giờ mới có thể chấm dứt hẳn mọi việc!
Quyết định của mình vẫn là KHÔNG NÊN!

ste'phane293

Thành viên năng động
khi chia tay, ng ra đi sẽ rất mún làm bạn, còn ng ở lại sẽ ko thể nào chấp nhận đc.
theo ste' ngi~. nếu làm bạn đc thì tội tình j làm khổ nhau. làm bạn sẽ giúp nhau nhìu hơn trog cuộc sống, vì 2 ng đã từng thuộc về nhau nên sẽ hỉu nhau nhìu hơn là 2ng mới bắt đầu gây dựng tc.
ste' mún làm bạn!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!:khocto:

hoahong_trang

Thanh viên kỳ cựu
Điều này Vân cũng đã trải qua rồi. Lúc trước Vân va người ấy là bạn thân. Rồi 2 đứa quen nhau, nhưng Vân nhận ra rằng khi quen nhau thì giữa 2 đứa tụi Vân có nhiều điểm không hợp nhau. Cho nên Vân quyết định chia tay. Khi chia tay Vân nói với người ấy rằng: " hi vọng mình sẽ là bạn như lúc trước". Người ấy cũng đồng ý với đề nghị Vân đưa ra. Nhưng các bạn biết không, sau 1 tình yêu mà quay về tình bạn rất khó. Cả gần 1 năm trời tụi mình gặp nhau mà chỉ cười gượng chứ không biết phải nói gì nữa. Nhưng thời gian dần trôi, vết thương cũ cũng đã lành, và đến tận bây giờ, tụi mình đã quay lại được điểm xuất phát ban đầu. Giờ gặp người ấy mình cảm thấy thoải mái hơn, không còn như lúc mới chia tay nữa. Qua đây, V cũng muốn chia sẻ với các bạn 1 điều là sau 1 tình yêu không đẹp, mình vẫn có thể tìm được 1 tình bạn đẹp. Ăn thua là do 2 bên thôi. Chúc các bạn luôn được hạnh phúc.:dangyeu: :mimcuoi:

v0_cam

Thành viên năng động
Khó lắm. Từ TB lên TY thì n`, từ TY quay lại TB thì rất khó. Tớ đã từng, gặp ng` ta chắc tớ k kìm đc long ffaau nên chỉ làm bạn qua yahoo, qua đt thi thoảng thôi. Còn nếu gặp thì tớ k dám. Đã mấy năm rùi nhưng khi gặp lại bạn ấy, tớ lại đi lạc đg`. Tự lại đau khổ, nên tớ quyếtddiinnggj sẽ k gặp, cho đến khi nào tớ cảm thấy mình đã hoàn toàn quên họ, tớ sẽ chủ động. Bjo` A trai bạn ấy cứ bảo xuống chơi vì mọi ng trong gđ bạn ấy quý tớ, nh tơ luôn bảo bận, học hành thi cử, đi thực tế. Dù muốn nh k thể. Đành chấp nhận thui. Giờ tớ đã dần quên bạn ý rùi, đã lâu k gặp rồi, nửa năm rùi.
TY quay lại TB có thể nhưng cần thời gian, nếu có thể hãy cố gắng làm bạn. Cố gắng!
Hy vọng không ai ở hoàn cảnh trớ trêu này nữa!

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook