Cuộc sống của các bạn sinh viên xa nhà

thien_duong_mau_tim

Thanh viên kỳ cựu
Cuộc sống của các bạn sinh viên xa nhà

Sinh viên xa nhà luôn luôn gặp phải rất nhiều khó khăn cũng như cuộc sống đầy ắp những lo toan buồn phiền.

Là sinh viên, ai chẳng vui, khi đón năm học mới về, ai chẳng háo hức được trở lại với trường lớp, gặp lại thầy cô, bạn bè! Với những bạn năm đầu, lòng háo hức đó dường như được nhân lên gấp bội vì mong muốn biết những ngày đầu của mình ở giảng đường Đại học sẽ thế nào hay ai là những người bạn mới mình sẽ gặp. Vui nhiều và mong đợi cũng không ít vì những ngày tháng tới ở giảng đường sẽ là dịp giúp mình mở mang kiến thức, tìm đến với những hiếu biết, khám phá mới … Rồi, đối với những bạn trẻ từ tỉnh lẻ, ai chẳng trông mong một ngày nào đó mình sẽ có dịp được đến các thành phố lớn để học, để tìm cơ hội tiến thân Với những sinh viên trong nước, ai chẳng một lần mơ đến một ngày mình sẽ được đến với những chân trời xa lạ để có thể gặp gỡ, học tập cùng với bạn bè đến từ năm châu.

Nhưng cùng với những niếm vui, khát khao ấy, họ đón chờ năm học mới với không ít những băn khoăn, lo lắng. Ngoài thiếu vắng sự nâng đỡ của gia đình, đối với những sinh viên tỉnh lẻ hay những du sinh, họ còn phải đương đầu với những khó khăn khác trong môi trường mới; họ phải tự lo lấy cuộc sống của mình. Nào là phải tìm nơi ở, rồi lo tiền học phí, tiền thuê nhà … và bao nhiêu khoản lo khác. Dù gia đình họ có điều kiện về kinh tế đi nữa thì cũng rất khó lo cho họ mọi chuyện vì mức sống nơi gia đình họ ở và nơi họ học luôn cách nhau rất xa.

Biết gia đình không thể lo đủ cho mình và để tự giúp mình trang trải các chi phí, ngay từ những ngày đầu của năm học, họ đã phải nghĩ tới chuyện tìm việc làm thêm ngoài giờ học. Nào đi dạy thêm tại tư gia, (thường được gọi là ‘gia sư’), làm tiếp thị (quảng cáo) các loại sản phẩm, làm bồi bàn tại các nhà hàng hay phụ việc tại các quán cơm hoặc đi bán báo, bán hàng tại các cữa tiệm … và nhiều lọai nghề khác không tên. Với những sinh viên này, vì phải bươn chải lo cho cuộc sống sinh viên của mình dường như họ không còn thời gian nghỉ ngơi, vui chơi nữa.

Có những bạn Tết đến mà không dám về quê vì nếu về không những phải mất một khoản tiền lớn cho chuyện tàu xe, mà họ còn không thể làm thêm trong những ngày Tết để có tiền trang trải trong năm. Vì những tính toán ấy, họ đành nén lòng ‘đón’ Tết đến, ‘đón’ Năm mới về một cách hững hờ, buồn bã nơi xứ người. Có nhiều bạn khác, suốt đời sinh viên của mình, họ không biết thế nào là ‘hè’ … vì những ngày hè với họ là dịp duy nhất họ có thể tìm việc làm để kiếm tiền để chi trả học phí, tiền ăn, tiền nhà và những chi phí khác trong năm. Nhưng tìm được việc làm thêm và đặc biệt là những công việc thích hợp cho việc học của mình cũng không phải luôn dễ dàng. Do đó, họ có thể làm bất cứ nghề gi dù phải vất vả đến đâu miễn là có tiền để lo chuyện học …

Chính vì thế chúng ta hãy cũng giúp đỡ chia sẻ, cảm thông đối với các bạn sinh viên có hoàn cảnh khó khăn, để họ có thể đón 1 năm mới tràn ngập hạnh phúc.

Mình rất hy vọng diễn đàn mình sẽ giúp được 1 phần nào đối với các bạn sinh viên xa nhà, để họ có thể đón 1 năm mới tràn ngập hạnh phúc.

Last edited by a moderator:

hecquy

Thành viên mới
mình cũng là sinh viên xa nhà nhưng mình we ở tây ninh nên cũng gần không xa lắm.mình cũng có di làm thêm nên biết cảnh của các bạn.mình hi vọng các bạn sẽ học tập thật tốt vì đừng lo làm thêm mà bỏ bê việc học nha.chúc các bạn có một tương lai tốt đẹp:mimcuoi:

hardyboyzwwe

Thành viên
Mình là 1 sinh viên xa nhà.Ở Đà Nẵng nhưng mình lại ra Huế học đại học khoa học.

Tuy mình có may mắn hơn nhiều bạn về hoàn cảnh sống,ko phải đi làm để kiếm thêm tiền,ko phải lo gì chuyện cơm áo....nhưng mà mình cũng phần nào hiểu những khó khăn của các bạn khi xa nhà.

Mình chỉ biết an ủi và động viên những bạn đó thôi.Mình cũng sẽ dốc sức mình để làm những gì có thể cho những bạn bè xung quanh gặp khó khăn. :)

hue_yeu_thuong

[♣]Thành Viên CLB
Ở thành phố, ngoài chuyện học hành, cuộc sống. Những cám dỗ của cuộc sống thị thành cũng khiến nhiều sinh viên lao đao. Hãy luôn mạnh mẽ để vượt qua. Chúc tất cả những bạn sinh viên mạnh mẽ để vượt qua những cám dỗ và học tốt nhé.

perfect2009

Thành viên mới
Khi mình bắt đầu bước chân vào cuộc sống sinh viên là mình phải xác định đc những điều đó. Phải tự lập, phải bươn chải, khi vượt qua đc những khó khăn đó thì sau này khi đi làm bạn sẽ là một người thành công. :d Chúc các bạn vui vẻ :D

kokoat

Thành viên mới
Sinh viên xa nhà phải tự lập và làm chủ mình trước những cám dỗ ở môi trường mới...chúc các bạn sinh viên có 1 cuộc sống sinh viên vui vẻ và học hành tốt nhé:)

G

greentara

Guest
cố lên nhé bạn ---------------->

Bình luận bằng Facebook