Điều gì làm bạn thích khi sống ở TPHCM

ting

[♣]Thành Viên CLB
Tôi thấy sống ở TPHCM cũng có nhiều cái thích. Chẳng hạn tôi không còn phải ở bên cạnh bố mẹ tôi và như vậy tôi phải tự lo cuộc sống độc lập cho chính mình, qua đó tôi tạo cho mình tính cách tự lập trong cuộc sống. Khí hậu ở TPHCM cũng tốt, ấm áp quanh năm nên lúc nào mình cũng có thể đi du lịch được. Gì nữa nhỉ, TPHCM là một thành phố năng động, đan xen nhiều văn hóa khác nhau nên tôi có thêm những hiểu biết mới về văn hóa mà nếu ở quê thì không có được. Môi trường TPHCM giúp tôi học tiếng Anh tốt hơn nhiều vì có cơ hội tiếp xúc với nhiều người nước ngoài.

Cuộc sống ở đây thật thú vị!

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Lần đầu tiên vào Sài Gòn, có một ấn tượng vô cùng tiêu cực, vì nó quá ồn ào, quá nhiều bụi và mưa thì kì cục kinh khủng. Những trải nghiệm ấy trái ngược hoàn toàn với những cơn mưa nhè nhẹ, từ từ ở quê, trái với cái không khí trong lành và yên ắng.
Nhưng rồi, sống riết thành quen, và giờ thì lập nghiệp nơi này.
Rồi nhận ra trong thành phố ồn ào này cũng có nhiều điều thú vị.

Thích nhất có lẽ là buổi sáng Chủ nhật ở công viên Tao Đàn. Một công viên đẹp, xanh, sạch, thơ mộng, lấp lánh nắng. Như một khoảng xanh tuyệt vời giữa thành phố, một nơi mà ta hòa lẫn với thiên nhiên, thấy mình trở về với mình, với tuổi thơ, với một khoảng yên bình.

Buổi sáng Chủ nhật, có biết bao nhiêu người ở đó, nơi ấy cuộc sống hiện hình đầy rộn rã. Nếu chọn một nơi nào để làm biểu tượng cho sự hoà bình, có lẽ Sóng sẽ chọn nơi này vào buổi sáng chủ nhật. Những em hướng đạo sinh, những nhóm sinh viên, những em bé tham gia Điểm hẹn tuổi thơ, những gia đình, những bạn nhỏ cười đùa ở khu vui chơi, những người đi tập thể dục, những cặp tình nhân hay những kẻ thích lang thang một mình... Tất cả họ là cuộc sống. Sóng rất thích chụp ảnh, và nhìn ngắm cuộc đời như thế.

Mỗi sáng chủ nhật, nhóm Tập huấn KNS lại gặp nhau ở công viên Tao Đàn. Và bắt đầu quá trình "Thử thách bản thân", thật là vui! Những buổi gặp nhau ấy khiến Sóng trưởng thành lên rất nhiều, lại thấy thêm yêu công viên Tao Đàn này.

Cùng nhìn ngắm nhé:

Một em bé dễ thương chưa này!

Một góc xanh... Một góc xiên.

4 mỹ nhân (từ trái qua phải): Sóng, Hoài Hiên, Thiên Sứ, Đăng Thùy

canh buom do

Cây đang thụ phấn
Thành viên BQT
Đầu tiên vô Sài Gòn, đi phải cái đường họ đang sửa, đào bới thấy ghê, Tớ phán 1 câu xanh rờn :" Sài Gòn chi mà xấu hơn Vinh". ông anh con bác bạn của Ba tớ trố mắt nhìn rồi phán lại cho câu: " Hơ hơ, con nhỏ này, dám chê Sài Gòn à?!". Cái này gọi là chỉ mới nhìn được có chút xíu mà dám quy cho tất cả, hay nói tóm gọn là " Vơ đũa cả nắm".
Nhận định của con bé vô Sài Gòn thi Đại học là thế, sau này vô nhập học, có cơ hội đi nhiều hơn, tiếp xúc nhiều hơn, thấy HCM rất đẹp, không những thế mà còn rộng nữa. Nhớ lần đầu được chị bạn gái của ông anh họ dẫn qua khu bến Bạch Đằng, hic, thấy sao mà nhiều nhà cao thế, đi vào thì toàn nhà hàng, khách sạn ( ngợp) toàn thấy người Tây không à. cứ tưởng là mình đang lạc vô phố Tây.
Không biết hên hay xui mà KTX lại nằm ngay Quận 1. khá là ồn ào, cứ mỗi lần về quê vô là cả tuần mất ngủ vì quá ồn( hic hic), nhưng mà ồn ào vậy mới nhớ, về nhà thấy vắng lặng quá cũng buồn.
Thích nhất là được đi chơi noel ở đây, vì ở nhà người ta không trang trí đường phố như vậy, lung linh thật là đẹp ( tưởng tượng có tuyết nữa chắc là quá tuyệt).
Được học ở đây, tớ được tiếp cận nhiều thứ mới mẻ, được quen với nhiều bạn ở các miền khác nhau, được khám phá những món ăn rất lạ, được vi vu đến các tỉnh bên cạnh...
Nói túm lại học xa nhà cũng có cái thú vị nhưng cũng có những thiết thòi, tuy vậy tớ vấn thích sống ở TP mang tên bác.

Gemily

Thanh viên kỳ cựu
Mình thật sự chẳng biết nói sao về cuộc sống ở đây cả. Sài gòn là một thành phố năng động náo nhiệt, với những nhà cao tầng những khu vui chơi, mua sắm tuyệt vời và ko khỏi làm mình ngạc nhiên. Cuộc sống ở đây đã để lại cho mình nhìu kỉ niệm buồn, vui giúp mình trưởng thành hơn rất nhiều. Nh để có đc những thứ đó có lẽ mình cũng phải đánh đổi chút gì rùi. Hình như cuộc sống thú vị này ko phù hợp với mình lắm và cũng có thể vì những chuyện đã trải qua mà mình ko còn đủ can đảm cho là nó nằm trong tầm kiểm soát của mình nữa.

thanhdat1004

[♣]Thành Viên CLB
Sài Gòn ư? một thành phố nhộn nhịp và ồn ào. Trước khi vào SG học thì Đ vẫn nghĩ nó nhỏ lắm, là một nơi rất đẹp. Lúc đi thi ĐH Đ nghĩ Đ đã được vào SG để thi nhưng rồi cũng không được vào. Đ phải đi thi ở Quy Nhơn (thi theo cụm mà.Hihi). Nhưng đi thi ở Quy Nhơn Đ cũng được đi rất nhiều và được đến nhiều nơi ở thành phố đó. Lần đầu tiên vào SG Đ đựoc ba đưa đi. Vào đến bến xe Miền Đông thì Đ và ba lại lên xe bus ra bến xe An Suơng để lên Tây Ninh chơi. Ba đưa Đ đi chơi trước khi nhập học. Ba đưa Đ đến nhà một số người bạn của ba ở TP này. Lần đầu tiên xa nhà lâu thế này, Lúc mới vào SG được mấy ngày ba có hỏi Đ một câu thế này: "Sau này ra trường con thích làm ở đâu? về nhà hay là ở đây?" Các bạn biết Đ trả lời thế nào không? Con về nhà vì ở SG nóng nực và khói bụi nhiều quá, con nhìn mà không muốn học nữa. Còn ở bên nhà thì khí hậu mát mẻ và bạn bè nhiều. Nhưng sau 3 năm sống và học ở TP này Đ đã nghĩ khác về nó. Một thành phố khá ồn ào, nhiều khói bụi nhưng cũng là nơi để mình thử thách, để mình lập nghiệp,... và đặc biệt hơn là ở đây có tình yêu của Đ. Sau 3 năm học ba lại hỏi Đ câu hỏi trước đó. Đ đã thay đổi quyết định và ba đã cười với Đ. Hihi. SG là một thành phố náo nhiệt, Chúng ta cần phải hoạt bát, chủ động để nắm bắt thời cơ,.... để đi đến thành công, cái đích mà Đ đã đặt ra cho mình. Vào đây Đ được gặp rất nhiều loại người, được kết bạn với rất nhiều người, học hỏi đựoc rất nhiều,.... Đ đã biết đựoc cảm giác tự lo cho bản thân của mình (mới một phần thôi, phần lớn vẫn còn phụ thuộc). Vào SG Đ thấy Đ thật là nhỏ bé, Đ chỉ là hạt cát giữa bãi biển rộng lớn mà thôi (câu nói của một người đã nói với Đ). Và cũng nhờ câu nói đó và thử thách mà người đó đặt ra làm Đ có ý chí để phấn đấu hơn. Đ muốn trở thành một hòn đá to, một tảng đá thật lớn giữa bãi biển này. Chỉ cần nghe thấy bãi biển này là họ biết ngay tới tảng đá to này. Đ đang cố gắng hết sức mình để trở thành tảng đá như thế. Con đường không bao giở bằng phẳng, nó luôn có những điểm lồi lõm , quanh co. Đó chỉ là những thử thách. Đ sẽ vượt qua tất cả để đạt được điều đó. Trong Đ luôn có niềm tin chứ không bao giờ niềm tin đó bị vụt tắt.

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Kẹt xe.

Điều mà mình "thích" là ket xe. Vì lúc đó mọi người có dịp "sống chậm" lại, không bị cuốn vào vòng xoáy của cuộc sống nơi thành thị này.:phanno:
Mình phải cảm ơn thành phố này đã mang lại cho mình những người bạn chí cốt. :data: Và đây sẽ là nơi lập nghiệp của mình.
NHƯNG mình vẫn thích sống ở quê- một vùng sâu của Tỉnh Long An- Ỏ đó có nhưng người thân yêu nhất của mình, ở nơi đó có bầu không khí trong lành, có những cánh đồng luá trải dài, có những dòng sông không bi ô nhiễm,có cuộc sống bình lặng không náo nhiệt. :hon:

thanhoa

[♣]Thành Viên CLB
mình thik cái sự ồn ào ở nơi đây.nhiều khi cảm thấy bực mình nhưng khi ko có nó lại cảm thấy sao sao đó

ting

[♣]Thành Viên CLB
Tôi yêu Sài Gòn vì cuộc sống ở đây cho tôi cơ hội rèn luyện kỹ năng sống cho các em cấp 2. Nhìn thấy các em vui vẻ, trong sáng và trưởng thành sau mỗi bài dạy kỹ năng, tôi thấy yêu hơn cuộc sống và con người nơi đây.

vanxu

Thành viên
Sống ở thành phố mang lại rất nhiều lợi ích .Tập cho mình sống năng động hơn , tự lập hơn , học hỏi những điều mới .Nhưng lắm cơ hội thì cũng lắm thử thách và nhiều cám dỗ .Nhưng sống ở đâu cũng vậy ,hãy luôn là chính mình là OK rùi !!:mimcuoi::mimcuoi:

Bình luận bằng Facebook