ĐỪNG CHƠI NHỮNG TRÒ TỰ HẠI

Phi Vân có khi nào bực mình hôn?

Dạ thưa có

Có khi nào nổi cơn không?

Trời ơi, rất rất nhiều lần

Có khi nào nổi máu khùng điên đen tối muốn chém cho chết luôn đứa nào đó hay không?

Definitely yes! Dạ đương nhiên là không thể không có

Nhưng…

Nhưng sau nhiều cuộc chinh chiến kiểu mất sức vì thiếu hiểu biết như vậy trong đời, thì một chiều nắng nhẹ lên cao kia, tui nghiệm ra một điều là, chỉ có trẻ trâu mới đi nổi cơn như thế. Why? Tại sao?

Nổi giận là mắc mưu​

Nếu mình nổi cơn, não kéo vần vũ mây mù, suy nghĩ không rõ ràng, quyết định không minh triết, thì mình mắc mưu người đời mất rồi. Họ chọc cho mình nổi cơn chủ yếu là để cho mình ngu đi, bớt minh mẫn đi, quyết định thiếu suy nghĩ mà. Ủa, tụi nó muốn vậy xong mình lăn ra làm y chang như vậy? Vậy không gọi là ngu thì gọi là gì? Nên từ đó mình bỏ cái nghề nổi cơn, chuyển qua nghề học quản trị bản thân, để bớt cái sự vô minh đi, tăng cái sự trong trẻo lên, để cố gắng đạt được cái level gọi là clarity - sự minh triết, nhìn thấu bản chất của vũ trụ, hiểu rõ game của thế giới bên ngoài, và quan trọng là, vì hiểu rõ nên KHÔNG THAM GIA. Ai đứng ở ngoài game nhìn cũng rõ hơn. Ai đang bình tĩnh nhìn cũng thấu hơn. Ai luyện được chiêu gạn đục khơi trong thì nhìn rõ bản chất của vấn đề và giải quyết nó đúng trọng tâm hơn, triệt để hơn, hiệu quả hơn. Vậy thôi. Chả có bí mật gì ghê gớm về binh pháp hay đấu trí chéo chéo ở đây cả.

Nổi cơn là tự hại mình​

Ai dễ bị người khác chọc cho nổi cơn, người đó chịu thiệt nhất trong đám. Khi bạn nổi cơn, giận dữ, cơ thể bạn phản ứng theo, co kéo, căng cứng, xì trét tột độ, ăn không ngon ngủ không yên, sức khoẻ giảm sút trầm trọng, cả sức khoẻ vật lý và tinh thần. Khi áp lực kéo dài, cơn này chồng cơn khác, sự mệt mỏi và cạn kiệt nó áp đảo bạn. Đầu óc bạn mụ mẫm. Cơ thể bạn phát bệnh. Tinh thần bạn tiêu cực, sa sút. Ủa ủa, gì kỳ vậy? Sao mình lại cho phép người khác chỉ bằng vài câu nói, hành động, vài con game tiểu nhân mà hại mình ra tới nỗi này? Cuối cùng, kẻ thọc gậy bánh xe nó cứ nhởn nhơ đi nhậu dui dzẻ, bóc phốt và cười cợt cái sự đau khổ của mình cho đời nghe. Rồi tụi nó cụng ly chúc mừng nhau, vì mình đang lao đao, thở oxy chỉ vì trúng kế.

Trời ơi! Tào lao quá đi! Thôi ngay cái chuyện rớt vô cái thớt giết người không cần một viên đạn nào của họ đi. Người ta càng muốn mình nổi cơn thì mình phải càng bình tĩnh. Người ta muốn mình mệt mỏi, cạn kiệt thì mình càng phải phơi phới, vui tươi. Người ta càng muốn mình gục ngã cả về thể chất lẫn tinh thần thì mình càng phải chứng minh điều ngược lại. Cho nên, ai để mặc cho bản thân là tự hại mình. Chẳng có ai khác hại bạn đâu bạn ơi. là bản thân mình đó!

Quản trị bản thân, quản trị cuộc đời​

Chưa có một câu hỏi nào của bất kỳ bạn trẻ nào mà mình không tìm thấy câu trả lời trong bài học về quản trị bản thân cả. Đừng học theo kiểu rất Việt Nam là không biết chỗ nào vá chỗ đó nữa. Đừng học bài văn mẫu nữa. Đời này không có ai rảnh mà ngồi đó chờ trả lời tất cả những câu hỏi của bạn đâu. Cái bạn cần học là học cách tìm ra lời giải cho tất cả những câu hỏi của cuộc đời mình. Đời này chỉ có mình thương mình nhất. Đời này chỉ có mình hiểu rõ bản thân nhất. Đời này, chỉ có mình biết rõ mình muốn gì nhất. Ai cũng mang trong người góc tối và mảng sáng. Góc tối bạn giấu nhẹm. Sâu khấu và ánh sáng bạn phơi ra. Xong bạn kêu người ta tư vấn cho lời khuyên đi. Đố có ma nào trên đời cho bạn được lời khuyên tốt nhất. Đơn giản vì họ không nhìn thấy tất cả thông tin dữ liệu về bạn. Đơn giản vì họ sẽ chẳng bao giờ hiểu rõ con người của bạn.

Let’s face it! Mình thiệt tình với nhau ở đây đi. Tất cả chúng ta đều có những bí mật ở nhiều tầng sâu, nhiều level. Có thể thân lắm thì bạn cũng mở vài level ra cho người ta xem. Còn lại, đố đứa nào nó biết. Cho nên, muốn đưa ra quyết định tối ưu nhất cho bản thân, thì người đang có nhiều thông tin nhất để làm việc đó tốt nhất là chính bạn. Chỉ cần bạn học cách quản trị bản thân mình, bạn sẽ “biết” cần phải làm gì trong cuộc đời này để maximize - tối đa hoá tiềm năng của mình, tối ưu hoá năng lực bản thân, và hạn chế tối đa những trò đen tối (nếu đó là thứ bạn muốn). Vậy thôi. Chớ làm gì có thầy nào trên đời này bói ra đường đi và hành trình cho bạn. Quản trị được bản thân là quản trị được cuộc đời.

Thẳng thắn vậy cho dễ đi ha. Bớt bớt ba chuyện tào lao nổi cơn đồ lại. Giờ nói tới nước này rồi thì mạnh ai nấy lo mà quản trị bản thân đi. Khi và chỉ khi bạn làm được điều đó thì bạn mới làm chủ được hành trình phía trước của mình mà không cần phải dựa dẫm hay phụ thuộc vào ai cả. Còn bài học thì tôi đã soạn free cho học luôn trên blog. Đừng tìm cách excuse này nọ nữa đi.

Link khoá học: https://www.nguyenphivan.com/challenge-page/ff35a37e-04ba-4df4-b926-95a2b615e376

Nguyễn Phi Vân

Bình luận bằng Facebook