[Cuộc Sống] Đừng là nạn nhân của tất cả mọi người!

Hoài Niệm

[♣]Thành Viên CLB
Có một câu chuyện kể rằng nhà báo Sydney J.Harris của Mỹ cùng với bạn ông là George có lần cùng đi tới sạp báo ưa thích. George nhã nhặn chào người đàn ông chủ sạp báo, nhưng rồi ông nhận lại được thái độ rất cục cằn thô lỗ.
Người bán báo gần như không thèm biết đến sự có mặt của khách hàng và thậm chí ông ta chẳng thèm nhìn George khi George đề nghị mua một tờ báo buổi tối. Nhận lấy tờ báo, được quăng thô bạo về phía mình, George lịch sự mỉm cười và chúc người bán báo một cuối tuần tốt lành. Người chủ sạp báo càu nhàu một âm thanh gì đó không thể nghe rõ và có vẻ như rũ được một gánh nặng khi hai vị khách trả tiền và đi.

Khi hai người bạn tiếp tục đi dạo trên phố, nhà báo Harris hỏi:

- Ông ta luôn cư xử với anh bất lịch sự như vậy à?

- Đúng vậy, thật không may, đúng là như thế - George đáp.

- Và anh cũng luôn cư xử tử tế và thân thiện với ông ta như vậy?

- Ừ, tất nhiên rồi, anh biết tôi mà - George lại đáp khi họ rẽ qua một khúc quanh của khu phố.

- Nhưng tại sao? Tại sao anh vẫn mua ở cửa hàng báo đó và vẫn đối xử nhẹ nhàng như vậy trong khi ông bán báo rõ ràng là người khó ưa?

Với vẻ mặt trầm ngâm, George giải thích:

- Vì dù sao thì tôi cũng không muốn ông ta là người quyết định cách tôi sẽ hành động và sẽ nhìn cuộc sống.

Bạn thử nghĩ xem, ai là người quyết định cách bạn hành xử trong cuộc sống?

Bạn coi mỗi tình huống là chuyện của mình hay bạn để chính những con người thiếu thân thiện mà bạn gặp phải lại quyết định cách bạn phản ứng, cách bạn cư xử, thậm chí là cách bạn nhận xét về cuộc sống sau đó?

Khi chúng ta cho phép những cuộc xung đột điều khiển mình, thì chúng ta hành xử như thể việc thoát khỏi tình thế khó khăn, khỏi tâm trạng khó chịu, bực bội của mình mới là ưu tiên duy nhất trên đời.
Do đó, chúng ta chẳng buồn quan tâm đến cách mình đối xử với người khác, và đối xử với chính mình.

Ví dụ, chúng ta nói: "Con người đó vừa rồi khiến mình rất bực, nên bây giờ mình không quan tâm đến việc kiểm soát lời nói, không quan tâm đến việc phải đối xử tốt với người khác, không quan tâm đến việc phải kiên nhẫn nữa. Mà mình muốn cho tất cả mọi người thấy mình đang giận dữ ra sao vì hành động của những người tồi tệ trong cuộc sống khủng khiếp này".

Chúng ta quên mất rằng những thử thách, khó khăn rồi cuối cùng cũng sẽ trôi qua.
Nhưng cách chúng ta xử lý những xung đột sẽ tiếp tục ảnh hưởng đến cuộc sống của chúng ta trong một thời gian dài. Nếu bạn chỉ thích phản ứng với những cuộc khủng hoảng nhất thời, thì bạn có thể trở thành "nạn nhân" của tất cả mọi người, bởi vì bất kỳ ai cũng có thể khiến bạn khó chịu ở một vài điểm nào đó và bạn sẽ cảm thấy mình như bị nhấn chìm xuống những bức bối và ức chế.
Nhưng nếu bạn quan tâm đến cách sống tích cực lâu dài, thì hãy tự quyết định cách mình hành động.

Không ai có thể bắt bạn phải sống trong tức tối và giận dữ, trừ phi bạn cho phép họ. :dacy:

ST.

thanh4190

Thành viên năng động
Câu chuyện rất hay và ý nghĩa.
Trong cuộc sống có nhiều chuyện làm mình cảm thấy đau khổ, ức chế và chúng ta cho rằng tại người này người kia khiến mình như thế nhưng chúng ta không nhận ra rằng người gây cho mình bực bội, buồn phiền lại từ chính bản thân mình mà ra. Cho nên, chúng ta hãy biết yêu bản thân mình trước yêu người khác.

Bình luận bằng Facebook

Similar threads
Thread starter Tiêu đề Diễn đàn Trả lời Date
H [Cuộc Sống] Đừng lãng phí 2 giờ đồng hồ giá trị và có năng suất nhất của bạn trong ngày Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Đừng thành lập một công ty cùng bạn bè của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
Xumi [Gia Đình] 9 câu nói đừng bao giờ nói với ba mẹ Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Đừng sốc khi mọi người sẽ cố ý hãm hại bạn! Quà Tặng Cuộc Sống 0
ythan3 [Cuộc Sống] Đừng chần chờ...... Quà Tặng Cuộc Sống 0
elsonhoang [Tình Yêu] Đừng bao giờ từ bỏ những người bạn yêu thương Quà Tặng Cuộc Sống 1
benny [Cuộc Sống] Đừng kể đến Chúa Quà Tặng Cuộc Sống 0
nhoccan219 [Cuộc Sống] Đừng chờ đợi Quà Tặng Cuộc Sống 1
Jin [Cuộc Sống] Đừng…!!! Quà Tặng Cuộc Sống 0
Sóng [Cuộc Sống] Tĩnh tâm 6/9/09 - Đừng cũ quá ta ơi! Quà Tặng Cuộc Sống 10
lapdong [Tình Bạn] đừng buông tay ra nhé! Quà Tặng Cuộc Sống 9
chuotcon [Cuộc Sống] Đừng... Quà Tặng Cuộc Sống 0
ivenle [Cuộc Sống] Đừng bao giờ quên Quà Tặng Cuộc Sống 0
M [Cuộc Sống] Đừng Lướt Qua Cuộc Sống Quà Tặng Cuộc Sống 6
M Thói quen đọc sách là khởi đầu thành công: Tri thức là gốc rễ tạo nên sự khác biệt giữa người thành công và số đông còn lại Quà Tặng Cuộc Sống 0
M Tổng thống Abraham Lincoln: Nhân phẩm là cây, thanh danh là bóng Quà Tặng Cuộc Sống 1
jodiepham2204 Sống là phải biết chấp nhận đánh đổi, bạn chọn gia đình, bạn bè, sức khỏe hay công việc Quà Tặng Cuộc Sống 0
M Quen nhau là nhờ duyên phận, hòa thuận dựa vào bao dung Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 15 dấu hiệu bạn là một người hướng nội, cho dù bạn không cảm thấy như vậy Quà Tặng Cuộc Sống 2
H [Cuộc Sống] Những kẻ troll trên mạng là những người tự yêu bản thân, thái nhân cách và ác dâm Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Đây là 36 câu hỏi sẽ khiến bạn yêu (bất kì ai) Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Xinh đẹp không hẳn là tốt hơn Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Tình Yêu] Tình yêu là một con đường một chiều Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Mơ về những thất bại có thể là một điều tốt Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Liệu đây có phải là hẹn hò? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Sử dụng đại từ tôi thường xuyên là một dấu hiệu của trầm cảm hoặc địa vị xã hội thấp Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Con người chọn sốc điện hơn là ngồi yên trong 15 phút và suy nghĩ Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Nhật Bản là thiên đường của người mất đồ Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Bạn là người mà bạn hẹn hò Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 9 dấu hiệu cho thấy bạn thực sự là một người hướng nội Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Bạn có phải là một người ưa mạo hiểm? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Đức Phật là một người hướng nội Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tại sao con người là những nhà truyền bá lối sống của riêng họ. Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Điều làm tôi hạnh phúc đó là tôi kiếm được nhiều tiền hơn bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Chỉ vì bạn có 1 ý nghĩ không có nghĩa là bạn phải nghĩ về nó Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Bạn nên tin vào trực giác của mình hay là xem xét cẩn thận? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tôi là 1 người nhàm chán, tôi không tìm thấy điều gì thú vị để nói Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tôi không còn là tôi nữa Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Cảm xúc dữ dội hay là niềm vui khi không cảm nhận điều gì Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Sự công bằng có thể là phần thưởng lớn hơn tiền bạc Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Tin tưởng là 1 hành động Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tin đồn là 1 phần của cuộc sống con người Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tại sao tâm trí không thích hợp để trả lời câu hỏi Tôi là ai? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Kiểm soát những chu kỳ năng lượng của bạn là quan trọng để nâng cao hạnh phúc Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Bạn có phải là 1 người hoài nghi xã hội? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Là chính mình: Liệu trung thực có phải là khôn ngoan nhất? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Đâu là chiến lược tâm lý tốt nhất để tránh buồn chán? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Khi làm việc là vui chơi. Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Đâu là cảm xúc tuyệt vời nhất? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Truyền thông sai lệch phổ biến hơn giữa những cặp đôi hơn là giữa những người xa lạ Quà Tặng Cuộc Sống 0