[First News - Nghệ thuật săn việc 2.0] Chỉ số cảm xúc và danh mục nghề nghiệp của bạn

jodiepham2204

Super Moderator
NGHỆ THUẬT SĂN VIỆC 2.0
Jay Conrad Levinson, David E. Perry

1001 BÍ QUYẾT, THỦ THUẬT VÀ CHIẾN THUẬT ĐỘT PHÁ GIÚP BẠN TÌM ĐƯỢC
VIỆC LÀM MONG ƯỚC

Jay Conrad Levinson là tác giả và đồng tác giả của hơn 30 cuốn sách trong một loạt đầu sách về tiếp thị lớn nhất trong lịch sử. Sách của ông được dịch ra 60 thứ tiếng và là tài liệu tham khảo trong một số chương trình MBA trên toàn thế giới.

David E. Perry là chuyên gia từng có nhiều đóng góp quan trọng trong 996 dự án tìm kiếm nhân sự cấp cao, với tỷ lệ thành công đến 99,8% và được tạp chí Wall Street Journal mệnh danh là “chuyên viên tuyển dụng đặc biệt”.

Jay Conrad LevinsonDavid E. Perry dùng từ du kích trong tất cả tựa sách và trong các buổi trò chuyện của họ, đó là vì người du kích biết theo đuổi những mục tiêu thông thường theo những cách khác thường. Các du kích luôn có cách nhìn thực tế hơn so với những người có khuynh hướng thực hiện ước mơ bằng cách làm theo hướng dẫn trong sách vở.

Trên thị trường lao động đã diễn ra những đổi thay rất mạnh mẽ chỉ trong vòng một thập niên qua. Thời buổi hiện nay không giống như thời của bố mẹ bạn. Đây là thời của bạn. Nhưng cơ hội chỉ thuộc về bạn, nếu bạn hiểu biết về phương thức hành động theo lối du kích. Bạn sẽ có được những đặc tính vô giá, nếu bạn biết vận dụng những kiến thức đó cũng như nhận thức được hiện thực đang diễn ra quanh mình.
Nghệ thuật săn việc 2.0 sẽ giúp bạn mở cánh cửa đến những công việc mơ ước, đồng thời giúp bạn đạt được ước mơ đó.

Chỉ số cảm xúc và danh mục nghề nghiệp của bạn
Anita Martel, RGR

Kết quả kiểm tra chỉ số cảm xúc mới nhất là một trong những tài sản quý giá trong chiến lược săn việc của bạn. Tại sao? Bởi vì bạn sẽ giảm được rủi ro mà nhà tuyển dụng có thể gặp phải khi tuyển dụng CHÍNH BẠN.

Kết quả chỉ số cảm xúc là bằng chứng cụ thể bổ sung cho hồ sơ xin việc của bạn. Các nhà tuyển dụng không muốn đối mặt với rủi ro, và chính bằng chứng của bạn sẽ giúp họ tránh được gặp rủi ro nếu tuyển dụng bạn, cũng như giúp bạn giành được lợi thế so với các ứng viên khác. Một ưu điểm khác của chỉ số cảm xúc là giúp bạn trao đổi một cách tự tin trong suốt buổi phỏng vấn và biến nó thành lợi thế của bạn. Nhờ hiểu rõ những điểm mạnh yếu của chính mình, bạn có thể dựa vào đó để định vị bản thân hay tập trung để cải thiện những điểm yếu. Bạn nên thực hiện việc kiểm tra chỉ số cảm xúc sau mỗi hai đến ba năm để đánh giá sự phát triển của bạn..

Trong môi trường việc làm hiện nay, ngày càng có nhiều nhà tuyển dụng chọn cách kiểm tra chỉ số cảm xúc để bảo đảm các nhân viên tiềm năng cũng như hiện tại phù hợp với văn hóa công ty. Rõ ràng là lực lượng lao động của các công ty ngày nay không còn được quản lý theo kiểu truyền thống, và nhân viên ngày nay không còn là những “mảnh ghép” của một bức tranh lớn, mà họ chính là những người tạo nên bức tranh đó.

Xét về phương diện cá nhân, không ai trong chúng ta có thể sống tách rời khỏi cộng đồng và thậm chí cuộc sống riêng tư đôi khi hòa trộn vào cuộc sống công sở. Cả cuộc sống riêng tư lẫn cuộc sống công sở của chúng ta đều chịu ảnh hưởng sâu sắc từ cách thức và mức độ chúng ta xây dựng và phát triển các mối quan hệ đó. Những mối quan hệ tốt đẹp chính là lợi thế cạnh tranh then chốt của bạn tại nơi làm việc.

Vậy rốt cuộc chỉ số cảm xúc EQ là gì? “Chỉ số cảm xúc EQ là một tập hợp các kỹ năng cảm xúc mà một người sử dụng để vượt qua những trở ngại trong cuộc sống hàng ngày” (Theo Multi-Health Systems, 2008). Quan trọng là việc nhận thức và sử dụng cảm xúc nhằm phát huy năng lực của mỗi người. Nói một cách đơn giản, trí tuệ cảm xúc vẫn thường được đề cập tới chính là sự phán đoán dựa trên kinh nghiệm hoặc khả năng hòa nhập với mọi người.

Nếu so với chỉ số thông minh, các nghiên cứu cho thấy chỉ số cảm xúc là thước đo chính xác hơn về mức độ thành công của một người. Cho dù một người có trí tuệ thông minh tới đâu thì sự thành công của họ vẫn bị chi phối bởi chính khả năng giao tiếp và tương tác với đồng nghiệp. Ngược lại với chỉ số thông minh vốn là thiên bẩm, chỉ số cảm xúc về căn bản có thể được củng cố và phát triển nhờ vào quá trình đào tạo phù hợp, vì vậy chỉ số này có thể được cải thiện một cách đáng kể. Do chỉ số cảm xúc có thể thay đổi nên những người đang thiếu đều có thể tìm được và những ai đã có thì có thể tăng cường hoặc phát triển.Trên thị trường hiện có rất nhiều bài kiểm tra chỉ số cảm xúc và tất cả đều được khẳng định là tốt nhất. Tôi cũng đã từng thử qua rất nhiều các bài kiểm tra đó, nhưng chỉ thường xuyên sử dụng một mẫu bài BarOn EQ-I. Loại bài kiểm tra này vượt xa những bài kiểm tra cảm xúc đang có khác trên thị trường về độ toàn diện. BarOn EQ-I đánh giá các kỹ năng giao tiếp giữa con người với nhau, khả năng tự nhận thức, kiểm soát sự căng thẳng, thích nghi và tính khí chung cùng rất nhiều khía cạnh khác trong những phạm trù đó. Bài kiểm tra BarOn EQ-I cho ra nhiều kết quả khác nhau, bao gồm cả kết quả về khả năng lãnh đạo mà tính linh hoạt của nó sẽ giúp các cá nhân có thể theo dõi và cải thiện chỉ số cảm xúc của mình. Nếu muốn sở hữu một công cụ dự đoán chính xác về nhân viên xuất sắc nhất hoặc về sự phù hợp của các nhân viên tiềm năng, các công ty có thể sử dụng bài kiểm tra BarOn EQ-I. Bài kiểm tra này hiện được sử dụng rộng rãi trên khắp thế giới, được dịch ra nhiều thứ tiếng khác nhau và được khoa học chứng nhận. Bài kiểm tra này có thể được thực hiện trực tuyến và mất khoảng 40 phút. Bạn sẽ nhận được một bảng giải thích hết sức dễ hiểu và rõ ràng về kết quả kiểm tra, lời đề xuất những cách giúp bạn cải hiện chỉ số cảm xúc và cuối cùng là một buổi trao đổi về kết quả kiểm tra với chuyên gia trong lĩnh vực này.

Hãy nhớ rằng, bạn đang xây dựng danh mục nghề nghiệp cho mình và những gì có thể được thêm vào danh mục đó sẽ giúp bạn đi trước một bước trong cuộc cạnh tranh tìm việc làm. Một danh mục nghề nghiệp tốt gồm có một bản lý lịch tóm tắt, một bản lý lịch chi tiết, một vài thư giới thiệu và một bản đánh giá chỉ số cảm xúc mới nhất.
--------------------------------------------------------------

Anita Martel là cộng sự của Perry-Martel International và là một nhà quản lý đạt Chứng chỉ kiểm tra BarOn EQ-I. Bà dành cả cuộc đời mình cho việc hỗ trợ các nhà lãnh đạo, cá nhân và các nhóm làm việc trong việc tăng cường tính hiệu quả cũng như phát huy tối đa tiềm năng của họ. Muốn biết thêm thông tin chi tiết hoặc tham gia bài kiểm tra, bạn có thể gửi e-mail đến anitam@perrymartel.com.

Thảo luận:
1. Vậy theo bạn, chỉ số EQ có tầm quan trọng như thế nào trong cuộc sống nói chung và trong nghề nghiệp nói riêng?
2.Bạn đã có danh mục nghề nghiệp của mình chưa? EQ có ảnh hưởng như thế nào trong danh mục đó?

2 cuốn sách Nghệ thuật săn việc 2.0 của First News mỗi tuần sẽ dành tặng cho 2 thảo luận, chia sẻ hay nhất!
Chia sẻ với chúng tôi nhé!

Mr[K]id

Thành viên mới
Cuốn sách này hình như chưa được phát hành trên thị trường :ngannguoi:
Kiếm quà thôi mọi người ơi :cuoihaha:

elsonhoang

[♣]Thành Viên CLB
Lâu rồi em mới lại viết bài trên KNSO, nhớ mọi người, nhớ những bài học cho mỗi người biết cách sống thực sự, biết thế nào là những giá trị tốt đẹp nhất mà con người cần phải vươn lên và đạt được những điều ý nghĩa đó.

EQ là chỉ số đo lường khả năng xúc cảm của một người. Nhưng hệ đo lường của nó không nhằm đánh giá một người nào đó là máu lạnh hay mít ướt, có biết thưởng thức văn chương nghệ thuật không. Nó cũng không phải là một thứ đối lập với IQ, kiểu như người nào có IQ cao thì EQ sẽ thấp hay ngược lại. Nhưng tựu trung nó bao gồm:

• Các khả năng tự nhận thức bản thân
    .
  • Nhận thức cách chính xác cảm xúc của người khác.

Theo những đánh giá mới đây nhất của các nhà khoa học thuộc Tạp Chí Khoa Học National Geography thì hiện nay EQ là thước đo chính xác hơn và toàn diện hơn về nhiều mặt của con người so với IQ
EQ là một chỉ số đo lường nhằm giúp con người đánh giá khái quát về các mặt như tính cách, cảm xúc, nhận thức của mỗi người đối với bản thân và đối với nhiều người trong các mối quan hệ xã hội. Vì vậy EQ có tầm quan trọng trong việc xác nhận chỉ số cảm xúc của một ai đó (mặc dù cũng không thể là hoàn toàn chính xác). Nhất là trong việc xác định nghề nghiệp.

Đối với nhà tuyển dụng, EQ như một thước do tương đối chuẩn của nhiều nhà tuyển dụng nhằm đánh giá khả năng xác lập mối quan hệ, quan điểm của người nhân viên với công việc được giao, khả năng thực hiện khối lượng công việc do doanh nghiệp hoạch định. Việc dựa trên chỉ số EQ còn giúp nhà tuyển dụng nhân sự quan sát một cách khái quát và lọc lựa những yếu tố con người phù hợp nhất với yêu cầu công việc của doanh nghiệp.

Còn đối với những người đang quan tâm đến công việc và lựa chọn ngành nghề phù hợp nhất với mình (nhất là những học sinh, sinh viên đang đứng trước ngưỡng chọn lựa cho mình một ngành nghề hay một công việc phù hợp nhất với sở thích, năng lực và khả năng của mình) thì chỉ số EQ cũng là một thang đo những ngành nghề phù hợp với với sở thích và nguyện vọng của mình. Qua những bài text, ta có thể nhìn thấy được những điều là sở trường, sở đoản thật sự của mình, qua đó rút tỉa được những ưu và khuyết điểm thực sự của mình để có thể lựa chọn đúng đắn và phù hợp hơn.

Hi, nói về "danh mục nghề nghiệp" thì tới nay mà em chưa có chắc người ta gọi là "bơi ngửa" (dở hơi bơi ngửa, hi) luôn quá, ngành em đang học là QTKD xuất nhập khẩu, chắc chắn là sẽ chuyên là việc xuất nhập liên quan đến cảng, hàng hóa và các dịch vụ, hay nói đúng hơn là Quản Trị Đối Ngoại (khác với Quản Trị Đối Nội). Nói thật hồi trước em học Sư Phạm, nhưng qua thời gian nghiên cứu, tiếp xúc với nhiều người, sách báo vá quan trọng hơn hết là "tiếng gọi nơi con tim" ( đó theo em chính là pp text EQ mà em đã đọc được và làm thử) :D mách bảo rằng em nên học học kinh tế, và giờ đây em yêu thích nghề nhiệp mình đã chon, yêu hơn những hoạt động, những bài tập mà ngành trước cảm thấy như một khổ hình, nhưng khi học đúng với ngành nghề mình thích thì đó quả là một trải nghiệm tuyệt vời. Đó chính là những bài học lớn mà mình nhận ra rằng mình mới chính là những gì mình cần nhất, vì tự sâu trong tâm cam, mình sẽ làm được tất cả những thứ tưởng chừng như mình hoàn toàn là không thể. Và nếu như ai chưa thấy được mục đích thực sự của cuộc đời, chưa hoạt định đúng đường đi cho mình hay chưa nhận ra giá trị thật sự trong cuộc sống. Vậy tại sao lại không thử với những bài text EQ tuyệt vời nhất nhỉ? đó chính là phương cách hiệu nghiệm nhất giúp các bạn nhận ra thật: MÌNH LÀ AI ?

Lời khuyên (từ những kinh nghiệm xương máu để mình nhật ra) rằng các bạn hãy lắng nghe tiếng nói tận đáy lòng mình, hãy thử cho mình một khoảng không nho nhỏ xem, nơi ấy, bạn biết được minh là ai, mình đang cần gì, đang muốn gì, điều gì là thích hợp và quan trọng nhất đối với mình. Và cũng có khi là chỉ cho riêng mình thôi. Các bạn nhé .....:D

elsonhoang

[♣]Thành Viên CLB
Nói thêm về Cuốn sách " Nghệ thuật săn việc 2.0 " của hai tác giả Jay Conrad Levinso và David E. Perry. Mặc dù mới được nghe qua, chưa biết nội dung chính xác (vì chưa được đọc, hix) nhưng sau khi tìm hiểu thêm những thông tin về cuốn sách này. Mình thấy nó thật sự là một cuốn sách hay (nhất là cho những bạn sinh viên nói chung và những bạn đang học kinh tế như mình nói riêng..:D) để tìm hiểu thêm về các cách thức tìm cho mình một môi trường công việc phù hợp sau khi ra trường.
Công việc mà mỗi người lựa chon không chỉ quan trọng bởi lợi ích vật chất bên ngoài (tiền bạc, danh chức) công việc ấy đem lại mà còn hơn thế. Việc lựa chọn một công việc phù hợp còn mang đến những giá trị tinh thần quan trọng, được sống hết mình với công việc mình chọn và biến đó thành phương châm sống thật, để cống hiến, đề thỏa lòng thì đó mới chính là đích giá trị cần đạt được trong mỗi công việc.

stevenquy

Thanh viên kỳ cựu
Nói thật hồi trước em học Sư Phạm, nhưng qua thời gian nghiên cứu, tiếp xúc với nhiều người, sách báo vá quan trọng hơn hết là "tiếng gọi nơi con tim" ( đó theo em chính là pp text EQ mà em đã đọc được và làm thử) :D mách bảo rằng em nên học học kinh tế, và giờ đây em yêu thích nghề nhiệp mình đã chon, yêu hơn những hoạt động, những bài tập mà ngành trước cảm thấy như một khổ hình, nhưng khi học đúng với ngành nghề mình thích thì đó quả là một trải nghiệm tuyệt vời. Đó chính là những bài học lớn mà mình nhận ra rằng mình mới chính là những gì mình cần nhất, vì tự sâu trong tâm cam, mình sẽ làm được tất cả những thứ tưởng chừng như mình hoàn toàn là không thể.

Chúc mừng bạn đã chọn được con đường thật sự yêu thích. Mình tin chắc với động lực và ước mơ cháy bỏng, bạn sẽ thành công với con đường đã chọn.

stevenquy

Thanh viên kỳ cựu
Càng ngày, người ta càng cho rằng EQ quan trọng hơn IQ, như người ta thường nói "với IQ người ta tuyển lựa bạn, nhưng với EQ, người ta đề bạt bạn". Những người thành đạt không phải là người có IQ cao nhất mà có EQ cao nhất.

Thực tế khi phỏng vấn, mình từng gặp khá nhiều trường hợp người phỏng vấn quan tâm rất nhiều đến chỉ số EQ, tỉ lệ các câu hỏi phỏng vấn giữa chuyên môn, nghiệp vụ so với EQ có khi ngang nhau.
Một số câu hỏi mình đã từng gặp có thể kể đến như:
+ Trước đây khi đi học, em có thích tham gia hoạt động Đoàn không ?
+ Em có biết hát không, em có biết đá banh không ?
+ Giả sử trong nhóm có đồng nghiệp không thích em, em sẽ làm gì để 2 bên có thể hiểu nhau và làm việc với nhau tốt hơn?
+ Mỗi tổ chức đều có văn hóa riêng, theo em thì văn hóa công ty như thế nào là lý tưởng nhất?
+ Em thích làm việc nhóm hay làm việc độc lập?
+ ....

Đây thực sự là những câu hỏi để kiểm tra kỹ năng EQ của mình, và mình nghĩ rằng, EQ chính là chìa khóa giúp chúng ta đạt được những vị trí cao hơn, những thành tựu cao hơn trong công ty, tổ chức mà ta làm việc.

Trang web toilaai có mục trắc nghiệm chỉ số EQ khá hay (http://toilaai.vn/trac-nghiem/chi-so-cam-xuc-eq/409/Trac-nghiem-chi-so-xuc-cam-EQ.html), gồm nhiều thể loại như:
+ Trắc nghiệm chỉ số xúc cảm – EQ
+
Trắc nghiệm chỉ số thông minh cảm xúc - EQ
+
EQ:Thái độ và Lối sống tích cực
+ EQ: Sự đời và Sự học tích cực

Hi vọng thông tin trên hữu ích với các bạn.
Chúc thành công.

chella

Thành viên
trước đây người ta quan niệm là IQ thật sự rất quan trong trên thế giới đã có một câu lạc bộ rất nổi tiếng đó là Cbl của những người thông minh nhất thế giới hay có IQ cai nhất thế giới ..........Ở đây có bill một thiên tài trong lĩnh vực công nghệ,cũng có nhiều kỹ sư hay bác sĩ ...nhưng điều người ta ngạc nhiên nhất là trong clyb này cũng có những người làm những việc rất tầm thường như quét rác hay phụ bếp ..thật sự nhưng nghề này đâu có sử dụng đến IQ nhiều đâu .Lúc đó con người mới nghiên cứu lại là thật sự IQ có ảnh hưởng lớn đến như vậy trong quyết định thành công của 1 người ko.
Và câu trả lời là có nhưng chỉ rất ít cái quan trọng nhất mà người ta phát hiện ra đó là EQ ...
Vậy EQ là gì đó là chỉ số cảm xúc ,đo lường sự nhạy cảm của chúng ta với môi trường xung quanh...........Có bao giờ bạn tự hỏi rằng chúng ta học để làm gì ko.Gần 80% học sinh hay sinh viên bảo rằng việc học trong sách vở lúc mang ra thực tế là một khoảng cách xa vời .Nhiều ý kiến cho là thực sự việc học chẳng ứng dụng được bao nhiêu cả trong khi chúng ta mất quá nhiều thời gian vào nó và phải đánh đổi rất nhiều .Không những vậy cùng thời gian con người ta càng ngày càng phát hiện ra nhiều định luật mới ,khái niệm mới và chúng ta phải ko ngừng cập nhật ko thì sẽ bị xã hội đào thải..
Nhưng có nhưng cái rất quan trọng nó gần như quyết định rất lớn đến thành công của chúng ta và như 1 thứ đi theo ta đến hết cuộc đời và luôn có những ứng dụng thực tiễn đó là EQ...IQ thật sự quan trong nhưng nó chỉ nằm trong 1 phần thôi còn cái quyết định là EQ
Giả sử bạn là 1 nhà khoa học 1 công việc tưởng chừng như IQ quyết định như toàn bộ thành công nhưng ngược lại nếu bạn giỏi nhưng nếu bạn không có tài để kêu gọi các nhà đầu tư thì làm sao có thể tiếp tục nghiên cứu bạn không thể nói với người ta rằng " chữ số IQ của tôi rất cao hãy đầu tư cho tôi hay giải thik hết định lý này đến định lý kia" đều đó hoàn toàn vô nghĩa ..bạn phải biết người ta cần gì ở bạn và những điều mình đang làm hướng về cái gì .Khả năng giao tiếp hay đọc được suy nghĩ người khác nó hoàn toàn là những kĩ năng thuộc về EQ.Cuộc sống hoàn hảo không phải chỉ thành công ở sự nghiệp mà sau đó còn có một mái nhà 1 nơi có thể tìm về mỗi khi bạn cảm thấy yếu đuối nhất hay những khi mệt mỏi làm thế nào mà bạn có thể xây dựng nó thật vững chắc và đầy ấy những nụ cười ...Bạn không thể mang những công thức pitago hay viet để xây dựng nên chúng mà cái đó phải xây dựng từ tần sóng của con tim nên EQ là cột thu để bạn có thể bắt được tần sóng đó

Hiện tại e là K36 năm I trước đây năm học 12 với em EQ là cái gì đó trừu tượng xa vời nhưng từ lúc vào dh em đã hiểu được những gì thực sự cần cho mình ...Định hướng của em là sau này sẽ làm về bất động sản hay thẩm định giá vừa được làm trong lĩnh vực kinh tế mà em đang theo học vừa theo đuổi được ước mơ về đồ hoạ của mình .Làm việc giữa môi trường áp lực và không ngừng biến đổi làm sao để thuyết phục người bán lấy lòng được người mua.Làm sao để người ta tin tưởng vào mình điều đó cần phải học rất nhiều ,,học trên sách vỡ ,,học từ kinh nghiêm của người khác và học cách trải nghiệm ...để làm sao mình dành được thành công trọn vẹn

em là tv còn non trẻ bài viết tuy chưa sâu sắc nhưng dù sao đó cũng là qniem của e của 1 sv năm 1 còn chưa trải nghiệm hết mong a/c góp ý giùm

elsonhoang

[♣]Thành Viên CLB
[BUBBLE]em là tv còn non trẻ bài viết tuy chưa sâu sắc nhưng dù sao đó cũng là qniem của e của 1 sv năm 1 còn chưa trải nghiệm hết mong a/c góp ý giùm[/BUBBLE]

Nhỏ nhưng chắc "nội công thâm hậu" đó chứ :D, bài biết khá đầy đủ về phương cách nhận định bản thân và môi trường xung quanh của mỗi người bằng chỉ số EQ

hoaihuong_8x

[♣]Thành Viên CLB
Đọc xong loạt bài thảo luận của các bạn, mình bắt đầu tò mò tìm trên mạng những thông tin về chỉ số EQ thì bất chợt tìm thấy một bài viết như thế này. Mình thuật lại để mọi người thảo luận thêm nhé.

Một thông tin làm yên lòng người đọc bài viết này là: "Một nghiên cứu khoa học chỉ ra rằng, phần lớn những cá nhân trở thành lãnh đạo trong một nhóm người thường có EQ cao. Cả hai chỉ số IQ và EQ cao sẽ tốt hơn nếu chỉ có IQ cao vì EQ sẽ giúp nâng cao IQ."

Thêm một thông tin nữa là chỉ số cảm xúc này có từ khi con người được sinh ra. Nếu khi còn bé ta có chỉ số cảm xúc thấp thì khi trở thành người lớn sẽ có những suy nghĩ bi quan, luôn cảm thấy mình là người kém cỏi, bằng lòng với những gì mình có, không cố gắng và không có khả năng trở thành một người lãnh đạo vì không có ai theo, ủng hộ cả.

Ngày nay, với sự phát triển rộng rãi của các kênh thông tin, sự phát triển của giáo dục đem đến một sự thật rằng, con người thường có xu hướng có chỉ số thông minh cao hơn chỉ số cảm xúc. Nhưng những người có chỉ số thông minh cao lại thường trở nên trầm cảm, có tỉ lệ tự tử cao. Chỉ cần một thất bại nhỏ trong học tập hoặc không đạt được kì vọng thì sẽ có những suy nghĩ tiêu cực. Tại sao lại như vậy? Câu trả lời chung cho điều này chính là do họ có chỉ số EQ quá thấp.

EQ được xác định là quá trình xử lí cảm xúc của bản thân, sử dụng những thông tin cảm xúc này để phô bày hành động thích hợp khi có những tình huống xuất hiện. Khi người nào đó phản ứng mà không có quá trình xử lí các cảm xúc này thì hành động đó sẽ không phù hợp với cảm xúc. Những tội phạm nguy hiểm thường hành động theo loại này. Những người phạm pháp thường sống trong một gia đình không gương mẫu về đạo đức, có một tuổi thơ chìm trong bạo lực, không có khả năng điều khiển cảm xúc của bản thân, luôn chán nản và thiếu nhiệt tình với bất kì điều gì.

Chính vì vậy, có thể nói rằng, chính cha mẹ, gia đình, môi trường sống xung quanh tác động nhiều tới chỉ số cảm xúc của chúng ta. Chỉ số cảm xúc sẽ không cao nếu không được sự cổ vũ, khuyến khích của gia đình, những người xung quanh.

Bên cạnh biểu hiện của sự nhiệt tình tham gia các hoạt động, EQ còn biểu hiện ở việc con người giải quyết được những vấn đề đặt ra trong cuộc sống một cách dễ dàng, tự nhận thức về bản thân, luôn hi vọng, luôn kiên trì, lạc quan, có sự đồng cảm với người bất hạnh và có sức chịu đựng tốt. Không giống như chỉ số thông minh, bạn không thể gắn nó với các giá trị kiểu con số, cũng không thể đo đếm nó.

Mở rộng ra, EQ còn có nghĩa là sự yêu thương. EQ trên hết là tình yêu và sự thấu hiểu bản thân và người khác.

Kết luận: chúng ta cần quan tâm phát triển chỉ số EQ để có được một cuộc sống tốt đẹp như mong muốn của chúng ta.

elsonhoang

[♣]Thành Viên CLB
Đọc xong loạt bài thảo luận của các bạn, mình bắt đầu tò mò tìm trên mạng những thông tin về chỉ số EQ thì bất chợt tìm thấy một bài viết như thế này. Mình thuật lại để mọi người thảo luận thêm nhé.

Bài viết tìm được trên mạng của bạn hay quá, bạn có thề cho mình biết thêm nguồn của tài liệu trên không? :D

--------------------------------------------------
Chú ý: Không trích dẫn nguyên bài - Mr[K]id

stevenquy

Thanh viên kỳ cựu
Bắt đầu từ năm 1990, nhà tâm lý học Peter Salovey ở ĐH Yale và John Mayer ở ĐH New Hampshire đã đưa ra thuật ngữ Trí thông minh cảm xúc (Emotional Intelligence, hoặc Emotional Quotient - EQ). Thực tế cho thấy, cảm xúc chỉ đạo trí thông minh có lẽ còn hơn cả logic toán học. Bằng phân tích cấu tạo của bộ não và các xung thần kinh, người ta đã chứng minh được lý trí, mà đại diện là trí thông minh, không có ở dạng thuần túy mà được nuôi dưỡng bởi cảm xúc, và chính phần neocortex (phụ trách suy luận trên não) là nhạc trưởng, nó chỉ đạo, phối hợp, kiểm soát các cảm xúc đột ngột và gán cho chúng một ý nghĩa.
EQ thể hiện khả năng của một người hiểu rõ chính bản thân mình cũng như thấu hiểu người khác ít nhiều giống với khái niệm mà Gardner gọi là trí thông minh trong ngườithông minh giữa người. Hơn thế, nó còn là khả năng chế ngự cảm xúc để thích ứng với hoàn cảnh và kiểm soát các cảm xúc. Người có EQ cao do vậy dễ thích nghi, luôn tìm được sự hòa hợp trong một tập thể, dễ dàng nhận được sự hợp tác hơn những "thiên tài đơn độc" (mà trong thời đại hiện nay, tính tập thể trong làm việc việc hết sức quan trọng). Sau đó, nhà tâm lý học Daniel Goleman xác định cụ thể và có hệ thống hơn trong tác phẩm của ông mang tên Emotional Intelligence.
EQ một phần là bẩm sinh nhưng cũng do giáo dục, rèn luyện mà có được. Việc giáo dục tình cảm phải được thực hiện từ khi trẻ còn nhỏ, hệ thần kinh chưa trưởng thành, có nhiều cơ hội tiếp nhận những cảm xúc mới. EQ không đối lập với IQ, mà mục đích của giáo dục là phát triển song song hai chỉ số này. Có những người được thiên phú cả hai, nhưng không ít người lại thiếu cả hai.
Khác với IQ đã xây dựng được một hệ thống trắc nghiệm, đo bằng con số cụ thể, EQ chưa có được một công thức tính toán riêng, vì trí thông minh xúc cảm là một phẩm chất phức tạp, biểu hiện qua những cái khó thấy như sự tự ý thức, sự thấu cảm, tính kiên trì, lạc quan, tính quyết tâm và khả năng hoạt động xã hội.
Càng ngày, người ta càng cho rằng EQ quan trọng hơn IQ, như người ta thường nói "với IQ người ta tuyển lựa bạn, nhưng với EQ, người ta đề bạt bạn". Những người thành đạt không phải là người có IQ cao nhất mà có EQ cao nhất.

Mở rộng chỉ số IQ &EQ, người ta còn quan tâm đến chỉ số CQ và SQ

SQ - Thông minh xã hội
Rộng hơn nữa, khả năng biết dựa vào EQ kết hợp với sự nhạy bén trong nhận thức những cái mới nảy sinh trong xã hội để chủ động điều tiết cách ứng xử của mình trong cộng đồng được các nhà tâm lý học phát triển thành một khái niệm gọi là Thông minh xã hội (Social Intelligence, xác định bằng chỉ số thông minh xã hội Social Quotient SQ). Khái niệm này do Edgar Doll đưa ra từ năm 1937, với mục đích xác định mức độ hòa nhập vào một tập thể rộng lớn thông qua khả năng đánh giá đúng người, đúng việc, sự khôn khéo, cách xử lý có hiệu quả một cá nhân trước mỗi hiện tượng, sự kiện, mỗi tình huống cụ thể... Đa số câu hỏi trắc nghiệm chỉ số SQ dựa vào tính đối cực do Hans Eysenek đưa ra trên cơ sở các dữ liệu lâm sàng và thống kê. SQ được xem như chiếc chìa khóa để thành công trong cuộc đời, và nếu như các chỉ số khác đều cao, cá nhân đó chắc chắn sẽ là một người thành đạt trong xã hội.

CQ - "cái vỗ nhẹ" vào vùng não phải
Bất cứ hoạt động trong lĩnh vực nào cũng không chỉ dựa vào những cái có sẵn mà phải phát triển nó lên. Tuy nhiên cách phát triển ấy ở mỗi người một khác, có thể là sự tiệm tiến, nhưng cũng có thể là những bước đột phá, những bước nhảy vọt. Khi đó, sự sáng tạo được thể hiện. Có những người cho rằng chính sự sáng tạo mới phân biệt giữa người này với người khác và chính nó là cốt lõi của trí thông minh. Đó là lý do để người ta đưa ra một khái niệm mới, một tiêu chí đánh giá nữa, được gọi là Trí thông minh sáng tạo (Creative Intelligence và tương ứng CQ). Xét cho cùng, chính trí thông minh sáng tạo mới làm nên lịch sử khoa học kỹ thuật và công nghệ, mới xây dựng được một kho tàng văn hóa nghệ thuật khổng lồ, mới thúc đẩy sự tiến hóa của nhân loại.
Nhà tâm lý học người Anh Harry Adler lần đầu tiên đưa ra khái niệm này. Ông nghiên cứu vùng khu trú của những suy nghĩ sáng tạo và định nghĩa một cách đơn giản: "Khả năng sáng tạo là cái loé sáng vỗ nhẹ vào vùng não phải để làm bật ra những ý tưởng". Nói như vậy có nghĩa là tuy phần nào mang tính bẩm sinh, nhưng khả năng sáng tạo vốn có trong tư duy mỗi người và hoàn toàn có thể "rèn luyện" được. Adler đã chỉ ra rằng có thể nâng cao hiệu quả của não bộ bằng cách tập suy nghĩ, tìm ra những cái phi thường, cái "loé sáng" trong cái bình thường và đề xuất rất nhiều cách để tạo ra "cái vỗ nhẹ" đó. Cũng chính vì thế, mục tiêu giáo dục ở các nước tiên tiến là không chỉ cung cấp kiến thức đào tạo mà tạo ra những người biết suy nghĩ sáng tạo. Gần đây, người ta đã xây dựng cả một ngành khoa học mang tên 'Tư duy sáng tạo" nhằm mục đích này.

KenShin21

Thành viên năng động
Có thể khái quát ngắn gọn về tại sao lại cần EQ:

1. Không có ý nghĩa đối với tài sản hay các mối quan hệ khác giới nếu bạn không hạnh phúc.

2. Thật khó để có thể chung sống hạnh phúc với những người khác nếu tự bản thân bạn không cảm thấy hạnh phúc cho chính mình.

3. Thật khó để tự thân bạn cảm thấy hạnh phúc nếu bạn không cảm nhận được những điều tốt đẹp về bản thân bạn, ví dụ như có lòng tự trọng cao.

4. Thật khó để có những cảm nhận tốt đẹp về bản thân bạn nếu bạn không có những khả năng tốt để quản lý cảm xúc.

5. Những khả năng quản lý cảm xúc, đối tượng hàng đầu của EQ, do đó là một trong những thành phần cơ bản nhất của cảm giác hạnh phúc.

( Daniel Goleman )

doonyin

[♣]Thành Viên CLB
Chỉ số EQ thật ra mấy đứa nhóc 6 tuổi mà d biết khi đi học trong môi trường nước ngoài, người ta dạy cho chúng điều này đầu tiên trước khi bắt đầu vào chương trình học. Cũng giống như mình ở đây xây dựng đạo lý, phẩm chất dùng cho mục đích cần thiết vậy. Chỉ khác là một bên là thực tế còn một bên là thơ văn, sách vở ...!
Khi đi phỏng vấn hay hỏi vài câu về vụ này.
Cần nó nhưng đừng lạm dụng nó, dùng nó trong công việc có lẽ tốt nhưng những tình huống ngoài cuộc sống chưa chắc nó đã tốt.
Hồi bé, d đo IQ mình được 121/140. Tưởng mình hay ho nhưng lớn lên hiểu biết mới thấy IQ không nói được gì cả, không di truyền. Trong một xã hội thì 10 năm IQ tăng 3 điểm. Còn EQ của d cao hơn IQ =.=!
Thấy mình vẫn là người bình thường. Đường chỉ tay còn thay đổi được thì thành công cũng tự mỗi người khẳng định ^^.

jodiepham2204

Super Moderator
Cảm ơn các bạn đã có những phản hồi và thảo luận thật sôi nổi, chính điều này làm cho topic của chúng ta trở nên sôi động hơn. Mỗi bài trả lời là một phong cách riêng đồng thời cũng là một đóng góp có giá trị cho các thành viên nhà mình.

Tuy nhiên, phần quà tặng chỉ có 2 quyển sách Nghệ thuật săn việc 2.0 của First News dành cho hai cá nhân có những thảo luận xuất sắc nhất.

Chính vì vậy, BQT quyết định trao sách cho hai thành viên có thảo luận hay nhất:
elsonhoang: sự nhiệt tình và tâm huyết dường như được bạn lồng vào trong mỗi thảo luận.

chella: bạn đã tạo nên những nhận định khá đầy đủ về bản thân và môi trường xung quanh, bài viết tuy chưa thật sâu sắc nhưng rất giá trị bởi nó được viết nên bằng trải nghiệm của chính bản thân bạn.
Xin chúc mừng hai bạn,

Thân mời các bạn đến nhận sách tại 68 Võ Thị Sáu, Q.1, Tp.HCM (Đối diện công viên Lê Văn Tám) kể từ ngày 19-05-2011, từ 09h00 – 17h00
Mọi chi tiết xin liên hệ: Mr[K]id – duc.le@kynangsong.org

Nhà mình hãy cùng tiếp tục khám phá bản thân tại đây nhé! https://kynangsong.org/threads/10190

Last edited by a moderator:

Bình luận bằng Facebook