Giao lưu kỹ năng

daudua110

Thành viên mới
Một tuần kể từ ngày ấy, có ai còn nhớ….

.

.

.

Ngày 1 tháng 6 năm 2014.

Thèm cảm giác được đi chơi như ngày còn bé, thèm được cùng gia đình trải qua những giờ phút đầm ấm… Nhưng giờ đã lớn, gia đình thì lại không bên cạnh…

Vậy là mười mấy con người với cùng một mục đích là chia sẻ và học hỏi kỹ năng đã cùng tập hợp lại, để rồi đã thực sự có những giờ phút thật vui vẻ, thật ý nghĩa, cùng nhau đón ngày Quốc tế thiếu nhi qua chương trình “Giao lưu kỹ năng”.

Lại một lần nữa được tổ chức một chương trình. Nhóm đã lên kế hoạch rất chu đáo tử nhiều ngày trước đó. Từ truyền thông, PR cho chương trình, lôi kéo người chơi và cả những nội dung thú vị mà nhóm đã dành nhiều công sức suy nghĩ, chỉ mong sao chương trình có thể diễn ra một cách thành công nhất.

14h30 chương trình chính thức được bắt đầu sau những trò chơi Warm up từ BTC. Mọi người sẽ phải trải qua tất cả là 4 vòng thi đấu: Thử tài thuyết phục, Nào ta cùng vận động, Thổi cá về đích và cuối cùng là Nhà hùng biện tài ba.

Vòng đầu tiên, mọi người được thử sức với những tình huống bi hài từ BTC. Thành viên BTC diễn một đoạn kịch ngắn và đến đúng chỗ nút thắt cần giải quyết thì sẽ dừng lại, phần sau sẽ do chính bạn thí sinh diễn tiếp và qua đó thể hiện suy nghĩ cũng như là cách giải quyết vấn đề của mình. Nhiều tình huống rất khó nhưng các bạn đã giải quyết rất nhanh và phần nào cũng rất thuyết phục. Mỗi bạn đều có suy nghĩ riêng, và BTC cũng rất bất ngờ khi các bạn đã mạnh dạn, tự tin thể hiện và bảo vệ quan điểm của mình trước mọi người (một điều tưởng dễ nhưng thật sự không thể nào có được nếu bạn không bao giờ thử và trải nghiệm).

Sau vòng thi thứ nhất, các bạn được BGK chọn và chia thành 2 đội để bước vào vòng 2. Không chỉ mang lại thật nhiều tiếng cười cho mọi người, vòng thi này cũng là cơ hội để các thành viên trong nhóm phần nào hiểu và gắn bó hơn. Các trò chơi cắt giấy, xếp giấy… đòi hỏi các bạn phải thật sự cùng nhau suy nghĩ, đoàn kết và hơn hết là tìm được tiếng nói chung trong việc tìm ra giải pháp cho vấn đề mà BTC đưa ra.

“Nào ta cùng thổi cá” chắc hẳn đã lấy nhiều sức lực của các bạn nhất. Các bạn phải thổi cá về được tới vạch đích thì đội mới được quyền trả lời câu hỏi. Nhiệm vụ của người thổi cá chỉ là cố hết sức làm sao cho cá chạm đích nhưng nếu trong trường hợp nhóm không trả lời đúng đáp án thì sẽ bị trừ điểm. Kiến thức là vô tận và một số câu hỏi khó, không dễ dàng gì để trả lời vậy mà các đội chơi vẫn đưa ra được đáp án đúng. Thật sự BTC rất khâm phục các bạn.

Vòng cuối cùng không phải là vòng phân thắng thua cho các đội mà chỉ nhằm mục đích giúp mọi người có cơ hội để trình bày và bảo vệ đến cùng quan điểm của mình trước những ý kiến phản bác của đội bạn. Các bạn đã nhiệt tình tham gia và cũng đã có một cuộc tranh tài rất sôi nổi giữa 2 đội.

Kết thúc chương trình là phần trao quà cho các đội chơi. Và không thể thiếu một nét văn hóa quen thuộc của CLB- Tĩnh tâm. Mọi người cùng nhắm mắt lại, tạm gác lại những suy nghĩ hay ưu phiền và nhẹ nhàng cảm nhận… Tĩnh để thấy lòng mình nhẹ hơn, thanh thản hơn để rồi sẽ thấy vui hơn…

Một chương trình nữa đã khép lại, cũng có thể gọi là thành công. Nhưng chắc hẳn trong khâu tổ chức nhóm vẫn còn rất nhiều thiếu sót, còn những điều cần phải cải thiện, mong rằng các bạn có thể góp ý để lần sau và những lần sau nữa nhóm sẽ có thể tổ chức những chương trình tốt hơn, hoàn thiện hơn.

Và tuy số người tham gia không được như dự kiến, cũng hơi buồn, thất vọng một tí vì bao nhiêu điều cả nhóm muốn chia sẻ, muốn dành cho mọi người nhưng lại không nhận được nhiều sự đáp lại như mong đợi. :(

Thế nhưng, dù sao nhóm cũng đã cố gắng hết sức, đã làm trọn vẹn những gì mình có thể. Mọi người chắc hẳn cũng phần nào tìm được cho mình điều gì đó qua chương trình. Một chút kỹ năng giải quyết tình huống, một chút cách làm việc nhóm cũng như là cách gắn bó các thành viên lại với nhau, một chút lắng đọng qua những câu chuyện nhỏ của phần tĩnh tâm và hơn hết là đã có được một ngày cuối tuần vui vẻ.

Xin thay mặt cả nhóm Kỹ năng mềm, CLB Kỹ Năng Sống gửi đến các bạn tham gia chương trình lời cảm ơn chân thành nhất. Mong rằng sẽ lại được gặp các bạn trong những chương trình tiếp theo của CLB Kỹ năng sống. Hy vọng CLB sẽ mãi là người bạn lớn có thể lan truyền, chia sẻ những kỹ năng, những bài học tuy nhỏ nhưng bổ ích đến cho mọi người.

Tạm biệt và… hẹn gặp lại ^^

Bình luận bằng Facebook