Giới thiệu 5 phương pháp giúp học anh văn tốt hơn

aloteen247

Thành viên mới
Trong thời đại xã hội ngày càng phát triển, tầm quan trọng của tiếng Anh càng ngày càng được khẳng định. Có một vốn tiếng Anh khá tốt, chưa cần kể đến trình độ chuyên môn, sẽ là ưu thế đáng kể cho bạn. Vậy, làm sao để học tiếng Anh hiệu quả nhất? Đây vẫn là câu hỏi được nhiều bạn học sinh, sinh viên, thậm chí là người đi làm, vẫn luôn băn khoăn.

proxy

Sau đây là 5 phương pháp học tiếng Anh mà bạn không thể bỏ qua. Cùng với nỗ lực không ngừng của chính bản thân bạn, áo lớp ALOTEEN tin chắc 5 phương pháp này sẽ là công cụ đắc lực giúp bạn cải thiện vốn tiếng Anh của mình.

Thứ nhất,luyện tập nghe thật nhiều. “Nghe trước – nói sau” luôn là nguyên tắc vàng đối với những người mới bắt đầu học hoặc không tự tin vào vốn tiếng Anh của mình. Những em bé bản địa cũng nghe trước trong những năm đầu đời, sau đó mới dần bập bẹ tập nói. Bạn có thể tập nghe tiếng Anh qua các bản tin tiếng Anh, qua phim hoặc bằng cách nghe nhạc, vừa thư giãn vừa luyện kĩ năng nghe khá tốt, còn gì đơn giản hơn phải không nào? Nghe tiếng Anh hàng ngày sẽ giúp bạn nói tốt và nói chuẩn hơn so với việc chỉ học ngữ pháp trong sách.

proxy

Thứ hai, luyện tập nói tiếng Anh nhiều hơn. Khi bạn nghe nhiều, nghiễm nhiên bạn sẽ có khả năng nhận ra các cụm từ quen thuộc và đảm bảo tính chính xác của nó, qua đó nói tiếng Anh tự tin hơn. “Học đi đôi với hành”, thực hành nói tiếng Anh nhiều không những giúp bạn học được thêm nhiều cụm từ mới từ người khác mà bạn còn biết được điểm sai của mình trong cách dùng từ hoặc cách phát âm. Bạn có thể thực hành với người thân, bạn bè, hoặc tốt hơn là người bản địa. Ngoài ra, bạn có thể đứng trước gương và tập nói ít phút mỗi ngày. Nhờ đó, bạn sẽ nhớ cách sử dụng các cụm từ lâu hơn so với việc chỉ “học gạo” từ sách giáo khoa. Ngoài ra, sự tự tin trong giao tiếp của bạn cũng sẽ được cải thiện đáng kể.

proxy

Thứ ba, đọc các câu chuyện ngắn hàng ngày. Ngoài một lượng từ vựng kha khá bạn học được từ sau những câu chuyện, bạn sẽ dần quen và hiểu hơn về cách sử dụng các thì tiếng Anh đơn giản cũng như phức tạp. Với sự hiện đại của Internet, bạn có thể dễ dàng tìm một câu chuyện bằng tiếng Anh hoặc những mẩu tin trên các báo điện tử trong thời gian ngắn nhất. Ngoài ra, các hiệu sách cũng có bán khá nhiều các loại truyện ngắn tiếng Anh, tha hồ cho bạn lựa chọn tùy vào nhu cầu của mình. “Kiến tha lâu cũng đầy tổ”. Mỗi ngày từng chút một, sau một thời gian, bạn sẽ có thể tự tin sử dụng tiếng Anh mà không còn băn khoăn về độ đúng, sai của nó.

proxy

Thứ tư, tập nghĩ bằng tiếng Anh. Sẽ rất mất thời gian khi bạn muốn thể hiện quan điểm của mình nhưng còn phải dịch từ tiếng mẹ đẻ sang tiếng Anh, chưa kể khi dịch quá sát, nghĩa của câu bạn muốn nói hoàn toàn có thể thay đổi. Tập nghĩ bằng tiếng Anh có thể khó với những bạn mới bắt đầu học nhưng bạn có thể tập dần từng ngày, từ những cụm từ đơn giản đến phức tạp. Bước đầu, có thể sẽ rất khó nhưng một khi bạn đã quen với nó, bạn sẽ thấy cực kì đơn giản và tiết kiệm thời gian. Bạn có thể ghi ra những câu bạn không chắc chắn và hỏi những người vững tiếng Anh hơn, hoặc lên mạng kiểm tra. Việc làm này giúp bạn tự tin hơn và sẽ suy nghĩ bằng tiếng Anh tốt hơn cho những lần sau này áp dụng những cụm từ đó.

proxy

Thứ năm, thu âm lại giọng của chính mình. Bạn có thể đọc lại một mẩu truyện ngắn hay một bản tin, thậm chí là một đoạn văn bạn viết bằng tiếng Anh và thu âm bằng máy tính, điện thoại hay các phương tiện khác tùy vào lựa chọn của bạn. Đầu tiên, có lẽ bạn sẽ xấu hổ và chán nản vì giọng mình không như tưởng tượng. Tuy nhiên, sau khi gạt bỏ được khó khăn khi phải nghe lại giọng của chính mình, bạn sẽ dễ dàng phát hiện ra những lỗi sai và điểm yếu của mình khi nói. Những lúc ngập ngừng khi nói, những lỗi phát âm sai, những đoạn nhấn không đúng trong bài nói, bạn đều có thể khắc phục lại bằng cách dò từ điển, kiểm tra lại cách phát âm, tập nói lại nhiều lần. Một khi đã quen, bạn còn có thể thu âm và nói một bài nói không được chuẩn bị sẵn để kiểm tra sự lưu loát trong văn nói của mình cũng như độ nhanh nhạy khi phải nghĩ thật nhanh bằng tiếng Anh và thể hiện quan điểm của mình. Nghe có vẻ kì lạ? Yên tâm đi, vì sau một thời gian thực hành phương pháp này, đảm bảo bạn sẽ tự tin hơn, không chỉ về khả năng nói tiếng Anh của mình mà còn về vốn từ vựng đáng kể bạn học được trong quá trình rèn luyện.

proxy

Cuối cùng, dù cho có áp dụng phương pháp học tiếng Anh thế nào, nỗ lực của bạn vẫn là yếu tố nền tảng cho kết quả của mình. Ngoài việc học lý thuyết đơn thuần, việc kết hợp với 5 phương pháp trên cùng với quyết tâm của chính bạn, kết quả cuối cùng bạn thu được chắc hẳn sẽ làm bạn hài lòng.

Theo: áo lớp sinh viên Aloteen.vn

Bình luận bằng Facebook