“Giữ” cho con gái, con trai nhé!(trả lại bài Sống Thử)

Status
Không mở trả lời sau này.

mnizeky

Thanh viên kỳ cựu
Yêu thoáng, Sống thử gắn liền với quan hệ tình dục hiện giờ được một bộ phận giới trẻ cho là điều tất yếu trong xã hội hiện đại.
Nhưng sau khi sống thử đã có không ít những giọt nước mắt hối hận, ăn năn, dằn vặt của con gái - những người đã “cho đi mà không cần giữ lại gì”. Vậy con trai ơi, con trai suy nghĩ gì về chuyện bắt buộc phải “nếm trái cấm” trong tình yêu trước hôn nhân và để giữ” trọn vẹn cho con gái thực ra cũng không khó. :data::mimcuoi::hon:
- Vững lập trường “giữ” cho người yêu mình
Là một người con trai có bản lĩnh, biết suy nghĩ chín chắn và thật sự tôn trọng bạn gái của mình, con trai sẽ biết cách để luôn giữ vững lập lập trường "giữ” cho người yêu mình cho đến khi hai người được pháp luật và gia đình công nhận là đã hoàn toàn thuộc về nhau. Trước những lời dèm pha, khích bác như: phải thử “trái cấm” mới chứng tỏ bản lĩnh đàn ông, con trai cần phải tỉnh táo để không bị “sập bẫy” mà đòi hỏi con gái phải “cho”. Muốn kiểm chứng tình yêu, sự chung thuỷ của con gái dành cho mình đâu nhất thiết phải đòi hỏi con gái phải “cho” mình nếm “ trái cấm”, đúng không con trai? :dangyeu::dangyeu::dangyeu:....
- Xây dựng nếp sống lành mạnh cho thể chất và tâm hồn
Những hoạt động thể thao và giải trí lành mạnh sẽ giúp con trai không những có thể chất và tâm hồn khoẻ mạnh, trong sáng mà còn là vũ khí đẩy lùi tác động của những “đòi hỏi” không đúng. Những ấn phấm như sách báo, phim ảnh đồi truỵ luôn gây sự tò mò, kích thích con trai xem và…thực hành theo, từ đó dẫn đến sự “đòi hỏi” với con gái. Là một người có thể chất và tâm hồn khoẻ mạnh, con trai sẽ biết cách để không quan tâm, tiếp cận với những thứ “độc dược” trên. :mimcuoi::mimcuoi::mimcuoi:....
- Luôn trang bị kiến thức về những chuyện “nhạy cảm”
Trang bị kiến thức về những chuyện “nhạy cảm” không có nghĩa là con trai lén đọc những sách hoặc xem phim “ướt át” để tò mò “thực hành” theo đâu nhé. Những kiến thức nghiêm túc được viết bởi các chuyên gia tâm lí hoặc lời khuyên của bố mẹ để con trai có những hiểu biết về tâm sinh lí cũng như việc quan hệ tình dục bừa bãi sẽ dẫn đến những tổn thương như thế nào đối với thể chất và tâm hồn của cả con trai lẫn con gái. Từ những kiến thức có được, con trai sẽ thêm yêu thương và tôn trọng người yêu mình
Một tình yêu trong sáng và lành mạnh là sự cố gắng của cả hai bên, trong đó có một phần không thể thiếu của con trai đấy. Hãy luôn tỉnh táo để “ giữ” cho con gái, con trai nhé! :dacy::dacy::dacy:

(Mấy bạn gái nhớ cho "Con người 1 lúc 1 đông, Thạch Sanh thì ít Lý Thông thì nhiều".....Mọi người nghĩ sao ??? ):nghichngom::nghichngom::nghichngom:...........

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT
Xin cảm ơn về đề tài và những chia sẻ của bạn. Mình xin có 1 vài ý như sau:

1. Cùng 1 nội dung, sao bạn không post luôn vào "Sống thử - tại sao không?" mà lại lập cái mới? Như thế sẽ làm loãng chủ đề, và những người khác cũng sẽ khó theo dõi.

2. Mình thắc mắc rằng đây có phải là bài viết của chính bạn không hay là nguồn từ 1 báo nào đó? Vì nội dung nó mang tính giáo điều và hàn lâm quá (xin lỗi nhưng thực sự là như vậy). Mình có cảm giác rằng quan điểm của bài viết trên là từ "trên nhìn xuống" chứ không phải "trong nhìn ra".

3. Mình hoàn toàn ủng hộ ý kiến 2 và 3:
" Xây dựng nếp sống lành mạnh cho thể chất và tâm hồn" "Luôn trang bị kiến thức về những chuyện “nhạy cảm" ". Nhưng công bằng mà nói, số lượng bạn trẻ làm được 2 điều trên không nhiều. 1 sự thật là phần đông trẻ vị thành niên hiện nay đều đã tiếp xúc với "văn hóa đen" từ sớm và kênh liên lạc cha mẹ - con cái vẫn thường bị tắc. Vì thế, trang bị 2 điều trên là hết sức cần thiết, nhưng rất khó!

4. Sau cùng, xin phép cho mình hỏi 1 câu: sau tất cả những lập luận trên, nếu cả 2 đều đã được trang bị điều 2 và 3 như "mong muốn" thì "giữ" để làm gì? Mình muốn nghe lý do hay lợi ích của việc "giữ" hơn là "giữ" thế nào.

Đã là quan điểm thì không có chuyện đúng - sai. Đúng với người này không có nghĩa là cũng đúng với người khác, đúng ở thời điểm này
không có nghĩa là cũng đúng ở thời điểm khác, và hiển nhiên đúng trong trường hợp này không có nghĩa là cũng đúng trong trường hợp khác. Thế thì nên chăng, 1 kết luận cho tất cả?

Không phải là mình muốn hỏi khó hay "chống lại cộng đồng", điều mình muốn nói ở đây là: có phải chúng ta đang lạc lối và quên đi mục đích cuối cùng hay không?

Bạn muốn hướng giới trẻ đến 1 cuộc sống lành mạnh, 1 tình yêu đích thực? Thế thì gốc của vấn đề là tư tưởng, nhận thức của giới trẻ hơn là "được hay không", "nên hay không"! Cùng 1 hành động, trong những hoàn cảnh khác nhau sẽ mang ý nghĩa khác nhau. Bạn có đồng ý với tôi rằng sẽ có những trường hợp "ăn cơm trước kẻng" là "chấp nhận được"? Nếu chỉ vì không kiểm soát được hậu quả mà hô hào cấm đoán thì liệu có nên chăng? Hay nên chấp nhận sự thật và cố gắng hạn chế?

Ngày xưa ông bà chúng ta lập gia đình ở ngay cái tuổi mà bây giờ chúng ta đang hô hào "gìn giữ". Điều khác biệt là chúng ta lập gia đình muộn hơn, và tiếp xúc văn hóa cũng nhiều hơn. Thế nếu tất cả đều theo đúng khuôn phép, "lý thuyết" như trên há chẳng phải bất thường lắm sao? Đam mê, ham muốn ở độ tuổi này là tất yếu. Điều quan trọng là hướng giới trẻ đến những giá trị sống đích thực mà trong đó, tình yêu - tình dục là quan trọng hơn cả. Đời sống kinh tế được nâng cao khiến quan hệ xã hội thay đổi và tất yếu dẫn đến mâu thuẫn với quan niệm sống cũ (do xã hội cũ tạo thành). Đó chính là tiền đề của sự phát triển, ít ra là phát triển trong tư tưởng, nhận thức trong mỗi con người. Xin chia sẻ 1 quan niệm hết sức đơn giản: hãy thay đổi những gì không thể chấp nhận, và cũng xin, chấp nhận cả những gì không thể thay đổi. Điều Jerry muốn nói ở đây là: mong các bạn thật sự nghiêm túc trong tình cảm, có 1 tình yêu bền vững cũng như hãy tự trang bị kiến thức về giới tính và SKSS cho bản thân. Còn chuyện "giữ" hay không, hẳn tự mỗi người sẽ có câu trả lời cho riêng mình.

Vài chia sẻ đầu năm, mong nhận được ý kiến phản hồi. Chúc mọi người sức khỏe và thành công.
Thân!

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Chà. Em này cũng phản ứng lại bài của anh ghê gớm nhỉ. Lại còn "trả lại bài Sống Thử" nữa cơ đấy.>.<

Tin Yêu

Thanh viên kỳ cựu
Tôn trọng ý kiến trên tinh thần góp ý và xây dựng. Đây là một đề tài hay và đáng để thảo luận.

Gemily

Thanh viên kỳ cựu
Dù sao đi nữa thì vẫn kiên quyết ko thay đổi suy nghĩ của mình. Sẽ chẳng có lí do gì có thể khiến mình ủng hộ việc "sống thử" cả. Mình đồng tình với quan điểm của mnizeky.

steward

Thanh viên kỳ cựu
@nguyenminhthi90: bạn có cái nhìn rất chi tiết và bao quát 1 vấn đề, cám ơn những chia sẻ và đóng góp rất thẳng thắn của bạn, mình ủng hộ quan điểm của bạn.
cũng 1 bài viết, tùy người đọc mà sẽ có những cách hiểu và suy nghĩ khác nhau, nó sẽ dẫn đến kết quả khác nhau, bài viết của mnizeky rất hay, thích hợp cho teen Việt Nam bây giờ. Mình nghĩ không cần phân tích nó quá kĩ làm gì, chỉ thấy nếu hồi nhỏ mà mình đọc được bài viết này, cũng sẽ khôn ra một chút và tránh được nhiều sai lầm.

vinguyen

[♣]Thành Viên CLB
Mình rất vui khi đọc được những lời chia sẻ của mọi người đều phản đối việc sống thử...Thế nhưng cái thực tế là phần đông giới trẻ ngày nay đều có ý đồng tình việc sống thử..Và người thiệt thòi ai cũng biết đó là con gái...
Vậy là con trai với người yêu ,người vợ của mình đã không còn giữ điều đáng quý bản thân các bạn sẽ có suy nghĩ và thái độ đối xử họ như thế nào??? Và là người bạn,bạn sẽ đối xử với người bạn gái lầm lỡ của mình như thế nào khi mọi người chúng ta đều phản cảm hai từ " sống thử"........
Chuyện sống thử không phải khái niệm xa xôi,dường như nó đang xảy ra trong cuộc sống mà rất gần với chúng ta...Có những câu chuyện mình biết được thật xót xa cho những cô gái lầm lỡ...Đa số sau này khi họ lập gia đình đều không có cuộc sống hạnh phúc trọn vẹn chỉ vì không giữ được mình,đâu phải ai cũng "dễ dãi",có những hoàn cảnh người con gái không có khả năng tự vệ bản thân...hay chỉ vì họ "quá yêu"...Vậy những người chồng được quyền gán cho họ tội danh về đức hạnh,nghi ngờ và hành hạ họ....Bạn có phải là người đó không????
Con trai ơi giữ cho con gái,nhưng các bạn có biết cảm thông cho con gái không.....:danhdau:

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Mình rất vui khi đọc được những lời chia sẻ của mọi người đều phản đối việc sống thử...Thế nhưng cái thực tế là phần đông giới trẻ ngày nay đều có ý đồng tình việc sống thử..Và người thiệt thòi ai cũng biết đó là con gái...
Vậy là con trai với người yêu ,người vợ của mình đã không còn giữ điều đáng quý bản thân các bạn sẽ có suy nghĩ và thái độ đối xử họ như thế nào??? Và là người bạn,bạn sẽ đối xử với người bạn gái lầm lỡ của mình như thế nào khi mọi người chúng ta đều phản cảm hai từ " sống thử"........
Chuyện sống thử không phải khái niệm xa xôi,dường như nó đang xảy ra trong cuộc sống mà rất gần với chúng ta...Có những câu chuyện mình biết được thật xót xa cho những cô gái lầm lỡ...Đa số sau này khi họ lập gia đình đều không có cuộc sống hạnh phúc trọn vẹn chỉ vì không giữ được mình,đâu phải ai cũng "dễ dãi",có những hoàn cảnh người con gái không có khả năng tự vệ bản thân...hay chỉ vì họ "quá yêu"...Vậy những người chồng được quyền gán cho họ tội danh về đức hạnh,nghi ngờ và hành hạ họ....Bạn có phải là người đó không????
Con trai ơi giữ cho con gái,nhưng các bạn có biết cảm thông cho con gái không.....:danhdau:

Cái đó là do quan điểm của từng người, đúng như lão Thi đã nói, có rất nhiều trường hợp, việc ăn cơm trước kẻng lại là một cách giải quyết hay nhất, giữ hay không đó là do từng người, mỗi người có một quan niệm sống khác nhau

uhm vấn đề cảm thông cho người bạn gái của mình cũng là một vấn đề đáng bàn đến, có đôi khi họ không thể tự vệ hoặc do lầm lỡ, có rất nhiều...Tha thứ là một việc rất khó, khó lắm, vì khi đã tha thứ ta sẽ bỏ qua tất cả...cái ngọn lữa tắt rồi đó khi được một "cơn gió lạ" vô tình thổi ngang qua thì nó lại bùng cháy..

mình thì vẫn giữ quan điểm rằng việc giữ hay không là do từng người nhưng quan trọng là chúng ta phải biết thứ tha, vì sẽ có những lúc ta muốn giữ lắm mà không thể nào giữ nổi đúng không vinguyen
:mimcuoi:

mnizeky

Thanh viên kỳ cựu
e cũng nói cho nghe anh 1 bí mật " ai nói anh, anh steward chưa nắm tay con gái?..................cái bí mật của anh cũ rích hà........":bitmiengcuoi::bitmiengcuoi:

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
e cũng nói cho nghe anh 1 bí mật " ai nói anh, anh steward chưa nắm tay con gái?..................cái bí mật của anh cũ rích hà........":bitmiengcuoi::bitmiengcuoi:

=> Xem ra anh cũng lạc hậu quá (họ hàng Nobita rùi ) >.<

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook