[Cuộc Sống] Hành trình tìm lại chính mình

benny

Thanh viên kỳ cựu
Bạn yêu quý của tôi ơi, có bao giờ bạn cảm thấy trên đường đời đầy gian truân hiểm trở, bạn như một người lạc lõng và quá đỗi cô đơn? Có bao giờ trong sống đầy rẫy những bon chen ấy, bạn chợt dừng lại và nhận ra con người của ta nay đã khác, không phải là ta của ngày xưa nữa rồi. Bạn có thấy buồn không? Có thấy đau đớn chứ? Không riêng gì bạn, mà cả tôi, và rất nhiều người, vẫn đang vật vã và mệt nhoài trên con đường tìm lại chính mình ấy, một con đường xa mờ mịt những khó khăn…

Khó lắm! Một quãng thời gian đăng đẵng với biết mấy chông gai. Bỗng dưng đang sôi nổi giữa đời, ta nhìn lại hỉnh ảnh phản chiếu của mình qua tấm gương mà bàng hoàng kinh ngạc. Thật khủng khiếp khi nhận ra “tôi hôm nay đã khác tôi của hôm qua, thậm chí tôi bây giờ khác tôi cách đây mười phút”. Một sự thay đổi chóng mặt quay cuồng. Ta muốn ngưng lại nhưng dường như mọi thứ đều ngoài tầm kiểm soát. Ta cứ thế, như bị nước cuốn trôi đi, dạo dạt dào dạt, tiến về một phương trời vô định. Bao lần ta muốn hét lên: “Tôi mệt mỏi lắm rồi! Hãy trả tôi về với những ngày xưa ấy”. Ta chìm đắm trong những giấc mơ hoài cổ. Lẻ loi và hiu quạnh, ta khóc khi biết có nhiều điều mình đã để bay đi, trong đó có những thứ sẽ không bao giờ trở lại.

Khó lắm! Nuối tiếc và hoài vọng, quằn quại với ưu tư…Ta đi tìm một điều ước thần kỳ trong truyện cổ tích. Ta cố vui, cố nói, cố cười…Mọi thứ trong ta đều gượng gạo và như có một lớp mặt nạ trùm lên. Ta tự chấp nhận rằng ta không còn là ta nữa, và cứ thế, diễn một màn kịch trên sân khấu cuộc đời. Nhiều lúc vu vơ ta tự hỏi: ta sống trên đời để mà chi? Giá trị của ta nằm ở chốn nào…Một sự im lặng não nề dội lại. Không ai cho ta câu trả lời, và ta cứ thế trôi dạt miên vu. Những suy nghĩ tiêu cực quần hành trong tâm trí. Nhìn lại mình rồi ta tự cảm: “Ta có phải là ta không?”. Ta ghét chính bản thân mình. Ghét những tiếng nói tiếng cười, những cợt đùa giả tạo. Ta không còn thiết tha điều gì nữa trong đời…

Khó lắm! Đôi lúc ta kinh hãi nhìn mọi người xung quanh, ai ai cũng đều đổi thay đến kì lạ. Cậu bé học trò hiền lành năm xưa sao nay lại tàn nhẫn với ta đến thế. Cô bạn thân gắn bó với ta ngày nào giờ lại phản bội ta. Muốn buộc gió lại, muốn tắt nắng đi nhưng tất cả đều là vô ích. Dong ruổi khắp nẻo đường đời, ta cố tìm cho mình một tri kỉ có thể hiểu ta, trò chuyện và tâm sự. Để rồi biết đâu, một lúc nào đó, ta sẽ trở lại chính mình…Đã thử tìm nhưng không hi vọng. Có nhiều người tưởng chừng đã hiểu ta, nhưng rồi sau một thời gian ta nhận ra rằng, họ không biết chút gì về ta cả. Lại vẫn mình ta, đơn lẻ trên bước đường đời, với cái vỏ bọ bao trùm thân thể. Ta xoay, xoay theo vòng Trái Đất, xoay theo cái đảo điên của nhân gian…

Khó lắm, khó lắm, khó lắm…Ừ, khó thật. Nhưng nào phải ta không làm được. Chỉ là thời giam và công sức mà thôi. Ta vẫn là ta đấy chứ, có điều cái “ta” của ngày xưa đó đang lẩn khuất đâu đây, trong sâu thẳm một góc tâm hồn. Bạn à, những điều tôi nói có giống như bạn nghĩ hay không? Và bạn có biết vì sao bạn nghĩ như thế? Đừng khép kín lòng mình lại, bạn à, hãy mở rộng vòng tay và đón lấy yêu thương. Dù có những lúc chỉ mình ta tự lau khô nước mắt, nhưng mọi người sẽ là nguồn động viên không nhỏ cho bạn trên chặng đường tìm lại chính mình. Con người sinh ra là để ở gần nhau mà, phải không bạn? :mimcuoi:

http://static.mp3.zing.vn/skins/mp3...mUsICdUngG6oW5nKGhheSl8mUsICGFwYXJhenppfDF8MQ

Last edited by a moderator:

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Con người sinh ra với bản chất cô đơn và gắn bó.

Cô đơn vì chúng ta phải tự đi với con đường cuộc đời của mình, vì không ai có thể sống thay ta, không ai có thể vui giùm niềm vui của ta, đau giùm nỗi đau của ta, cống hiến giùm ta hay yêu thương giùm ta. Chỉ có một mình ta phải chịu trách nhiệm cho tất cả những gì ta làm và sống. Chỉ khi nào cảm thấy hòa hợp với cái Tôi trong mình, ta mới cảm thấy vững vàng để sống và yêu thương người khác.

Nhưng con người cũng không thể sống ngoài các mối quan hệ. Con người, với những giới hạn của mình, với những yếu đuối của mình, chúng ta cần có người khác ở bên cạnh, để thấy đời sống của mình có ý nghĩa. Khi gắn bó với ai đó, nghĩa là ta đối mặt với nguy cơ có thể mối quan hệ gắn bó đó sẽ bị cắt chia vào một lúc nào đó. Người kia, dẫu có là ai chăng nữa, vẫn là một người ở bên ngoài ta, ta chẳng thể nào kiểm soát được suy nghĩ, tình cảm hay hành động của họ.

Bản chất con người là như vậy, hạnh phúc thật sự cũng cần như vậy. Nhưng vẫn có cách để cân bằng giữa cô đơn và gắn bó, để đạt đến hạnh phúc thật sự đó của con người.
Ha, Sóng đang đọc cuốn "Cô đơn và gắn bó" của Stephanie Dowrick. Khi nào đọc xong sẽ chia sẻ tiếp nhé.

noa

[♣]Thành Viên CLB
Vì con người là cá thể sống trong tập thể. Khi nào cần phải cảm nhận sự cô đơn để mạnh mẽ hơn, khi nào cần thiết sự gắn bó để biết yêu thương, quan tâm hơn, là cái mà con người nên nhận thức rõ.
Quá cô đơn, là cá thể riêng lẻ, tin chắc chẳng ai làm được cho đến tận cùng. Quá gắn bó, là thứ dễ sinh ra thói quen dựa dẫm, bỏ quên sức mạnh của chính mình.
Cân bằng là điều cần thiết nhưng không phải ai cũng có thể làm được.
Chờ chị đọc xong và chia sẻ phần tiếp theo. ^^
P/s: tự nhiên đọc lời gợi mở, tò mò nội dung sách ghê gớm.

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Phần bài viết này là những gì tóm tắt được từ cuốn sách "Cô đơn và gắn bó", phân tích về bản chất của sự cô đơn và sự gắn bó.

Vì là những tri thức, nên nó sẽ hơi khô một chút. Nhưng hy vọng, qua những trải nghiệm cá nhân của mỗi người, các bạn có thể dần dần hiểu được nó, cũng như hiểu được về chính bản thân mình.
Một mình (tích cực): Biết mình

Ai cũng có khát khao liên kết với người khác. Nhưng sự liên kết đó với người khác chỉ trở nên tích cực và có lợi chừng nào bạn có được sự liên kết như vậy với một “người” mà bạn sống cùng từng giây phút trong cả cuộc đời: Chính là bản thân bạn.

Xây dựng mối quan hệ tốt đẹp với bản thân cũng giống như tận hưởng thời gian bên một người bạn thân, điều đó khiến cho việc ơ bên người khác không còn quá quan trọng hoặc nguy hiểm nữa. Nhận thức được bạn có thể vui vẻ làm bạn với bản thân là một tiền đề không thể thiếu để bạn có thể vui vẻ làm bạn với người khác mà không sợ hãi hoặc thiếu thốn tình cảm.

Bạn cần phải biết trân trọng chính minh trước khi tin rằng mình có thể trở nên quan trọng với người khác cũng giống như họ có vai trò quan trọng với chính bạn.

Gắn bó thực chất là một trải nghiệm khác về chính bản thân bạn.

Một mình (tích cực) là trạng thái trong đó chúng ta có thể bình tĩnh, thư thái và thanh thản mà không cần đến những sự náo động của người khác xung quanh mình.

Khi bạn một mình một cách tích cực, bạn sẽ trải nghiệm những điều sau:
+ Cơ hội được thoải mái và nghỉ ngơi mà không cần quan tâm sự đánh giá, phán xét của người khác.
+ Tự biết mình
+ Tự chấp nhận mình và tự chữa lành các vết thương tâm hồn.

Tuy nhiên, rất nhiều người sợ những lúc một mình như vậy, họ sợ phải đối diện với chính mình, sợ cảm giác trống rỗng hoặc đau đớn khi phát hiện những điều không tốt của mình.
Khi một mình (tích cực) là bạn đang trải nghiệm cảm giác ở một mình nhưng luôn cảm thấy có sự hiện diện của người khác trong mình.

Điều này được hình thành ngay từ khi còn là một đứa trẻ sơ sinh, thông qua mối quan hệ gắn bó với người chăm sóc đầu đời (thường là người mẹ). Nếu đứa trẻ được cha mẹ chăm sóc, yêu thương, đáp ứng nhu cầu một cách thích hợp trong những năm tháng đầu đời thì đó là cơ sở để nó hình thành niềm tin cơ bản rằng thế giới xung quanh (thông qua những mối quan hệ) là nơi đáng tin cậy và bản thân đứa trẻ là người có giá trị. Niềm tin cơ bản này là cơ sở cho sự hình thành mối quan hệ gắn bó và sự phát triển tâm lý khỏe mạnh. Đứa trẻ nội hóa hình ảnh của người chăm sóc vào bên trong mình cùng những cảm giác an toàn khi ở bên người đó. Mỗi khi ở một mình, nó vẫn có thể nhớ đến hình ảnh của người chăm sóc và tin rằng mình vẫn được an toàn kể cả khi người chăm sóc tạm vắng mặt trong chốc lát.

Từ khoảng 1-2 tuổi, trẻ biết bò và biết đi nên bắt đầu tự lập hơn với người chăm sóc, tuy nhiên trẻ vẫn xem người chăm sóc như một nền tảng an toàn, để trẻ quay về, có được sự thoải mái, trợ giúp và “nạp thêm năng lượng cảm xúc” (chạy về phía mẹ, nhìn về phía mẹ, nghĩ về mẹ) để ổn định nội tâm và tự tin hơn.
Như vậy, khả năng ở một mình mà không cảm thấy cô đơn là khả năng lưu giữ hình ảnh của ai đó trong lòng và duy trì niềm tin rằng học luôn có “trong mình”, biến họ thành một phần của mình.

7Uyun4lXAAAAAElFTkSuQmCC

An toàn chính là nền tảng của mối quan hệ gắn bó, khi đó người ta vượt lên khỏi nỗi sợ hãi bị bỏ rơi, tuyệt vọng hoặc vô giá trị (những nỗi sợ hãi to lớn nhất của con người, kể từ khi chúng ta còn là một đứa trẻ sơ sinh vô cùng yếu đuối và phụ thuộc người khác). Tuy nhiên, không phải ai cũng có được sự trải nghiệm gắn bó an toàn từ khi còn bé. Rất nhiều người có sự gắn bó không an toàn với người chăm sóc đầu đời, và điều này ảnh hưởng rất lớn đến khả năng tự tin và khả năng gắn bó mật thiết với người khác khi lớn lên. Những người không có được sự trải nghiệm an toàn này thường sẽ cảm thấy không an toàn khi bước vào một mối quan hệ gắn bó nào đó và thường tìm cách để bảo vệ cái Tôi của mình. Thực chất nó là những mâu thuẫn có nguồn gốc từ quá khứ, được thể hiện qua các cơ chế tự vệ vô thức:
+ Đề phòng và nghi ngờ mọi thứ, không dám mở rộng lòng mình.
+ Cứng nhắc trong việc thể hiện cảm xúc, cưỡng lại cảm xúc, đặc biệt là yêu thương.
+ Luôn muốn giữ mọi thứ trong khả năng kiểm soát của mình (ghen tuông quá độ, kiểm soát người khác)
+ Sợ hãi bị bỏ rơi, luôn cần bám víu vào đâu đó, đòi hỏi
+ Luôn muốn chiến thắng người khác, muốn người khác phải cần mình.
+ Dễ bị tổn thương, dồn nén cảm xúc vào trong hoặc bộc lộ bằng những hành vi mang tính chất phá hoại.
Cảm giác không trọn vẹn này khiến họ mong muốn lấp đầy khoảng trống bên trong của mình bằng những thứ bên ngoài, chẳng hạn như tiền bạc, danh vọng, hoặc sự yêu mến của người khác và rất dễ bị tổn thương.

Sự gắn bó với bản thân hoàn toàn không phải là sa vào thói tự kỷ trung tâm (né tránh toàn bộ những kết nối với người khác) mà là cảm giác thực sự tin tưởng và hài lòng với chính mình, tự tin với giá trị bản thân và dễ dàng mở lòng để tin tưởng người khác.

Ở trạng thái một mình tích cực này, bạn nhận thức được mình đang sống với những nhu cầu cụ thể và bạn có khả năng tự đáp ứng những nhu cầu đó mà không cần phải nhờ đến người khác, tức là nhận thức về bản thân độc lập và tự chủ. Bạn biết cảm giác bạn đang sống là xuất phát từ cảm nhận của thâm tâm bạn chứ không phải từ những người xung quanh. Mối quan hệ với những người khác có ý nghĩa làm cho cảm giác sống thực sự đó trở nên phong phú và màu sắc hơn. Đó chính là sự vững vàng từ nội tậm, cho phép bạn tiếp nhận những thứ bên ngoài vào cuộc sống của mình mà không cảm thấy bị đe dọa hoặc không xứng đáng.

Để phát triển sự vững vàng của nội tâm, bạn cần:
+ Học cách chăm sóc bản thân mình như quan tâm đến bạn bè thân thiết
+ Học cách tin tưởng vào mình khi đối mặt với khó khăn và giữ lời hứa với bản thân
+ Chấp nhận những điều không thể thay đổi ở bản thân mình (kể cả những gì đã diễn ra ở quá khứ), chấp nhận mình không hoàn hảo nhưng có thể tiến bộ.
+ Suy nghĩ về những giá trị của bản thân (mà giá trị lớn nhất là sự hiện diện) và trân trọng cuộc sống của chính mình.
+ Tìm hiểu những mâu thuẫn nội tâm của mình, nhìn thẳng vào những cảm xúc tiêu cực của mình một cách dũng cảm, phát hiện ra những nỗi sợ hãi của mình => hiểu bản thân như hiểu một người bạn.

tuyettinhlinh

Thanh viên kỳ cựu
Cám ơn chị Sóng đã chia sẻ với mọi người bài viết này.
Nhiều khi bản thân em cảm thấy mình rất cô đơn, lạc lõng giữa cái thế giới mà con người ta dường như quá tất bật với cuộc sống của riêng họ. Cảm giác một mình, nhiều khi thật là đáng sợ. Nó khiến con người ta nghĩ đến quá khứ đau thương, những điều muốn mà chưa thể nào quên được.
Có lẽ, từ giờ em sẽ cố gắng học theo bài viết này để bản thân không còn buồn mỗi khi ở một mình. Học cách đứng dậy, mạnh mẽ đối mặc với cuộc sống. Ngay khi chỉ có một mình...

---------- Post added at 01:24 PM ---------- Previous post was at 01:16 PM ----------

Benny, hành trình tìm lại chính mình không đơn giản chút nào. Có khi nào trên đoạn đường ấy, em lại quên hay bỏ sót thứ gì hay không?
Sống không chỉ có mục tiêu, danh vọng và địa vị. Con người, đến một lúc nào đó mệt mỏi, cảm thấy không muốn bước tiếp nữa. Những lúc như vậy chỉ có tình người mới làm được điều kì diệu.

Bình luận bằng Facebook