Hãy dừng lại và cân nhắc

ythan3

Thanh viên kỳ cựu
Bạn đã bao giờ từng nghĩ mình sẽ tha thứ cho ai đó chưa? Nếu chưa thì sau khi đọc xong câu chuyện dưới đây , hãy học cách tha thứ và cho đi những gì ko thuộc về mình.
Câu chuyện bắt đầu vào một ngày , khi:
Một người đàn ông bước ra khỏi nhà để ngắm nghía chiếc xe hơi mới mua của mình.Ông hoảng hốt khi thấy đứa con trai 3 tuổi đang thích thú nện búa trên lớp nước sơn láng bóng, tạo nên những vết lõm trên xe.Ông vội chạy về phía đứa con,hất nó ra và dùng búa đập vào hai bàn tay đứa bé đến nát nhừ như một sự trừng phạt đích đáng .
Khi bình tĩnh lại , ông lập tức đưa con trai đến bệnh viện. Nhưng đã quá trễ , dù các bác sĩ đã hết sức cứu chữa cho vết thương của cậu bé . Nhưng cuối cùng bác sĩ cũng đành cắt bỏ những ngón tay bé nhỏ trên bàn tay của cậu bé . Những ngón tay đáng lí ra phải được nâng niu và gìn giữ , nhưng......Khi đứa bé tỉnh lại sau cuộc phẫu thuật và nhìn thấy những lớp băng quấn , nó ngây ngô nói " Bố ơi , con xin lỗi về chiếc xe của bố ạ ! ". Rồi nó hỏi : "Nhưng đến khi nào những ngón tay của con mới mọc trở lại ạ ? "Người cha cảm thấy vô cùng hối hận , thế là ông ta quyết định về nhà tự sát để kết thúc tội lỗi của mình.

Hãy nghĩ đến câu chuyện này mỗi khi bạn bắt gặp ai đó làm đổ sữa ra bàn ăn hay nghe tiếng khóc của một đứa trẻ.Hãy suy nghĩ trước khi bạn mất kiên nhẫn với những người mà bạn thật sự yêu quý.Xe có thể sửa lại được .Nhưng những chiếc xương gãy và những tổn thương tinh thần ko phải lúc nào cũng hàng gắn được. Chúng ta thường ko nhận ra sự khác biệt giữa bản chất con người và việc họ làm . Con người luôn có thể sai lầm . Chúng ta được phép phạm sai lầm . Nhưng những hành đọng chúng ta thực hiện trong cơn nóng giận sẽ ám ảnh ta mãi mãi.
Hãy ngừng lại và cân nhắc.Hãy suy nghĩ trước khi hành động .Hãy nhẫn nại . Hãy thấu hiểu và học cách tha thứ nhé!

Hãy trong suốt như dòng suối này đi . Bạn sẽ ko còn thấy cuộc sống khó khăn như bạn tưởng đâu.

Bình luận bằng Facebook

Similar threads
Thread starter Tiêu đề Diễn đàn Trả lời Date
L Trước khi thành công, hãy trở thành người tự kỷ luật: Thông minh + lười biếng = cả đời ì ạch Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tại sao một số người trầm cảm ghét bị khuyên rằng "hãy vui lên" Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Muốn yêu ai đó, hãy thực hiện thí nghiệm này Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Nếu bạn thích điều gì đó, hãy nói điều gì đó Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Hãy chú ý: Hạnh phúc dễ lây lan Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Nếu bạn muốn được người khác ghen tị, hãy nghĩ lại Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Nếu bạn muốn kết hôn, hãy làm bản thân hạnh phúc Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Buồn hoặc cô đơn? Hãy hoài niệm về quá khứ. Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Muốn thích ai đó? Hãy giúp họ! Quà Tặng Cuộc Sống 0
kực_kì_lì [Gia Đình] Hãy dành chút thời gian để xem nó...! Quà Tặng Cuộc Sống 2
nhoccan219 [Cuộc Sống] Mong con hãy nhớ! Quà Tặng Cuộc Sống 1
dothanhvietquynhon [Tình Bạn] Hãy luôn nghĩ về những người yêu thương bạn Quà Tặng Cuộc Sống 1
nhoccan219 [Cuộc Sống] hãy như cây bút chì Quà Tặng Cuộc Sống 5
_xU_kUt3_ Hãy trải nghiệm cuộc sống như một ly Cocktail! Quà Tặng Cuộc Sống 0
lecaoson9192 [Cuộc Sống] hãy nói lời cảm ơn và tiếng yêu thương mỗi ngày Quà Tặng Cuộc Sống 0
benny [Cuộc Sống] Hãy nhìn vào những điều giản dị nhất Quà Tặng Cuộc Sống 0
benny [Cuộc Sống] Bạn có hay than phiền?Hãy xem và suy ngẫm Quà Tặng Cuộc Sống 4
benny [Cuộc Sống] Hãy nhìn vào bóng tối Quà Tặng Cuộc Sống 0
Hoài Niệm [Cuộc Sống] Xin thầy hãy dạy cho con tôi! Quà Tặng Cuộc Sống 1
bachtuocdo [Cuộc Sống] Hãy đọc nó đi, niềm vui cuộc sống đang chào đón bạn! Quà Tặng Cuộc Sống 2
mnizeky [Tình Yêu] Hãy Để Anh Yêu Em Quà Tặng Cuộc Sống 3
tritai [Cuộc Sống] Nghệ thuật sống....hãy đọc và học lấy cách sống tốt Quà Tặng Cuộc Sống 4
A [Tình Yêu] Hãy can đảm nói lời yêu trước khi quá muộn! Quà Tặng Cuộc Sống 15
T [Cuộc Sống] Hãy hạnh phúc ngay bây giờ ! Quà Tặng Cuộc Sống 0
M [Cuộc Sống] Hãy bằng lòng với những gì mình có ! Quà Tặng Cuộc Sống 1
sand_love_sea [Cuộc Sống] Hãy cứ sống và hãy cứ yêu Quà Tặng Cuộc Sống 2
khuongduy7 [Cuộc Sống] Hãy cảm ơn Quà Tặng Cuộc Sống 6
C [Cuộc Sống] Hãy Cám Ơn Quà Tặng Cuộc Sống 1
vì sao nhỏ [Cuộc Sống] Như chờ tình đến rồi hãy yêu Quà Tặng Cuộc Sống 11
vì sao nhỏ [Cuộc Sống] Hãy sống trọn vẹn từng ngày Quà Tặng Cuộc Sống 2
ivenle [Cuộc Sống] Hãy nói lời cảm ơn... Quà Tặng Cuộc Sống 0
Sóng [Cuộc Sống] Hãy cứ ước mơ đi, con gái! Quà Tặng Cuộc Sống 2
cobala [Cuộc Sống] Huyền thoại cây Bốn Lá thần kỳ- Hãy tự tạo ra những may mắn cho mình Quà Tặng Cuộc Sống 0
TinySeed [Cuộc Sống] Hãy là chính mình - chuyện cây táo Quà Tặng Cuộc Sống 5
H [Cuộc Sống] Thuần hoá con voi ma mút: Tại sao bạn nên dừng quan tâm đến những gì người khác nghĩ Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Dừng hỏi câu ‘Tôi nên làm gì?’ Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 8 cách để dừng suy nghĩ về một người nào đó đang làm bạn phát điên Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Dừng mơ mộng và bắt đầu hành động Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tại sao 1 số người không thể dừng khoe khoang Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tại sao bạn không thể dừng khao khát Quà Tặng Cuộc Sống 0
M Thói quen đọc sách là khởi đầu thành công: Tri thức là gốc rễ tạo nên sự khác biệt giữa người thành công và số đông còn lại Quà Tặng Cuộc Sống 0
Tom [Gia Đình] Thất bại lớn nhất của cha mẹ: Chu cấp đầy đủ cho con cái nhưng lại không dạy lòng chúng biết ơn Quà Tặng Cuộc Sống 0
Vrain [Cuộc Sống] Xếp lại Thế Giới Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tại sao anh chị em ruột lại đoạn tuyệt tình thân? Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Một cái ôm giúp chống lại sự ốm đau, stress và trầm cảm nhiều như thế nào Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Một thay đổi đơn giản về thói quen hằng ngày có thể chống lại những ý nghĩ tiêu cực Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Một nét tính cách được đánh giá cao lại làm tăng nguy cơ tự tử. Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tại sao theo đuổi đam mê của bạn không đem lại hạnh phúc Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Lòng biết ơn giúp bạn tăng khả năng kiểm soát bản thân và chống lại cám dỗ. Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Đáp lại như thế nào khi người khác từ chối bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0