[HỖ TRỢ] Bạn có biết cách post bài trên diễn đàn không?

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Diễn đàn là một không gian mở cho mọi người cùng chung một mục đích, cùng chia sẻ, thảo luận.
Diễn đàn là một thế giới ảo nhưng có những con người thật, vấn đề thật, vì mọi người đều có thể bộc lộ suy nghĩ, cảm xúc và bản thân mình qua những bài viết.
Diễn đàn là một nơi để giao lưu, giải trí và cũng là một nơi để bạn rèn luyện hoặc học tập... tùy theo mục đích của bạn khi đến với diễn đàn là gì.

:nghihoac:Bạn đến với diễn đàn Kỹ năng sống để làm gì?

Vậy, có khi nào bạn tự hỏi: Bạn có biết cách viết bài trên diễn đàn không?
Ý Sóng muốn đề cập ở đây là cách viết bài để tạo dựng hình ảnh bản thân mình trên diễn đàn, bạn đã bao giờ nghĩ đến?

Viết bài như thế nào cho ấn tượng?
Bạn có những kinh nghiệm hay nào về việc post bài viết trên diễn đàn?
Bạn thường thích những bài viết như thế nào?
Bạn không thích những bài viết ra sao?

Hãy cùng chia sẻ nhé.

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Sóng đọc được một bài viết rất hay về vấn đề này trên trang web: www.binhson.net
Đây là những kinh nghiệm tốt để các bạn viết bài trên diễn đàn.

Vấn đề 1: Trình bày bài viết:

Tại sao cần phải trình bày tốt cho bài viết? Để trả lời câu hỏi này, chúng ta thử trả lời câu hỏi: Ta viết bài để làm gì?

- Trả lời:

......1. Viết bài để thể hiện, nêu rõ quan điểm của cá nhân hay đại diện nhóm người.
......2. Chia sẻ kiến thức.
......3. Viết bài để thể hiện năng lực bản thân.
......4. Viết bài cho vui.
......5. Nhóm khác.

Phân tích:
1. Chia sẻ quan điểm: Khi bạn nêu rõ ý kiến, quan điểm của mình, đó có thể là bạn đang thuyết phục người đọc những nội dung mình đưa ra là hợp lý. Như kỹ năng thuyết trình, kỹ năng nói trước đám đông... Trình bày mạch lạc, dễ hiểu sẽ giúp người đọc dễ dàng tiếp nhận thông tin hơn.

2. Chia sẻ kiến thức: Trình bày phải rõ ràng, sạch đẹp, đơn giản như: Một quyển sách có cách trình bày rõ ràng, dễ coi sẽ dễ học hơn rất nhiều so với một quyển sách nhìn vào chằng chịt những chữ là chữ...

3. Thể hiện năng lực: Trình bày thông thoáng, dễ nhìn, không màu mè thái hóa, sẽ thấy được bài viết của bạn có vẻ đẹp giản dị mà hiệu quả. Ngừ ta nói "nét chữ, nết người" mà.

4. Viết bài cho vui: Khi sử dụng các emotion, các bạn nên thể hiện sao cho dễ nhìn , tránh nhìn thấy bài viết hình thức "lố bịch".

5. Các hình thức khác: Tham khảo 4 hình thức trên ^^

Vấn đề 2: Nội dung
-Bài viết nên sử dụng từ ngữ dễ hiễu, dễ đọc. Nội dung rõ ràng, súc tích nhưng không quá ngắn gọn, dễ gây hụt hẫng.

-Đối với bài viết sưu tầm: Nên cho biết quan điểm của các bạn khi chia sẻ bài viết đó. Mục đích của bạn khi chia sẻ là bạn mong muốn điều gì? … Copy paste nghĩa là nó đã có ở đâu đó trên mạng. Khi đưa nó nên DD nhà mình thì mình nên chứng tỏ rằng: Mình đã làm tốt hơn họ.

-Các bài viết, giọng văn đều thể hiện tính cách của chúng ta, khi ta tiến bộ trong khả năng trình bày quan điểm của mình trên DD thì các bạn cũng đã tiến bộ trong cách nhìn nhận cuộc sống!

Vấn đề 3: Người đọc

Người đọc cũng có nhiều hình thức:

-Người đọc qua loa, xem thử có gì mới mẻ hay thú vị không: Bạn nên nhấn mạnh một số điểm để người đọc dễ dàng nhận ra ý chính.

-Người đọc kỹ, phân tích, quan sát nhiều: Đây là những người đọc khá kỹ tính, có đầu óc quan sát tốt và nhiều người phân tích sâu sắc. Do đó, bài viết càng thuyết phục, có điểm nhấn, có điểm dừng thích hợp. Không nên quá sa đà.

-Nhìn vào các bài viết, nhận xét tính cách và khả năng: Đây là những vị khách có đầu óc tìm tòi, thích phán đoán. Khi nhìn bài viết của bạn, trước tiên họ sẽ “phán đoán” xem người viết thuộc tuýp người kỹ tính, cẩn thận, hay hời hợt. Họ sẽ xem thử bài viết của bạn có nhiều lỗi chính tả hay không? Có bao nhiêu emotion được sử dụng? Emotion thuộc group nào? (nhí nhảnh, dể thương hay hợm hĩnh?). Nhìn vào bài viết của bạn, những vị khách này sẽ biết trình độ tin học và khả năng trình bày của bạn: Nhìn vào dấu chấm, xem dấu chấm đặt ngay sát sau chữ hay ngay sát trước chữ: Có thể “phán đoán” được khả năng vi tính và trình bày nhé. Nhìn vào chữ viết sau dấu chấm có viết hoa hay không: Đoán xem bạn có là người cẩn thận?.....

-Số bài viết liên tiếp của bạn: Không nên post cùng một lúc quá nhiều bài viết. Sẽ gây cho người đọc cảm giác: ngợp. Post từ từ, để người đọc còn hồi âm nữa chứ.

-Bài viết quá ngắn: Bạn đã suy nghĩ trước khi post bài hay chưa?

Còn nhiều vấn đề, mời các bạn cùng phân tích.

Chúc các bạn sẽ là những người có kỹ năng viết và kỹ năng trình bày tốt!

[FONT=&quot]
Tác giả: kidoto
Nguồn: http://binhson.net/diendan/threads/6270
[/FONT]

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Khi post một bài viết, hãy đặt trái tim của mình vào đó

Hôm trước đi tất niên diễn đàn, chị Cẩm tú cầu có nói một điều mà mỉnh ất tâm đắc: "Khi post một bài viết nào đó, hãy đặt trái tim của mình vào bài viết."
Chị đã nói điều ấy với một tâm tình tha thiết, một mong mỏi muốn gửi đến tất cả các bạn thành viên diễn đàn. Có thể vì chị là Mod - một Mod thực sự coi diễn đàn là ngôi nhà của mình, có trách nhiệm xây dựng và chăm lo cho nó. Cũng có thể dù chị không là Mod nhưng chị đã gắn bó và yêu thương nó, nên chị đặt trái tim của mình vào mỗi bài viết, vào lời tâm tình ấy.
Sóng tự thấy mình phải tiếp tục làm điều gì đó. Làm sao có thể im lặng khi đó cũng chính là tâm nguyện của mình, chính là tình cảm từ trong trái tim mình?

Các bạn thân mến!

Đặt trái tim của mình vào bài viết, bạn sẽ biết mỗi bài viết mình post lên phải là một bài viết góp phần xây dựng diễn đàn, sẽ là một bài viết có ích cho người khác. Bạn sẽ cân nhắc cẩn thận trước khi post bài, sẽ lường trước những tác động (xấu -tốt) mà bài viết của bạn mang lại.

Đặt trái tim của mình vào bài viết, bạn sẽ viết bài của mình một cách cẩn thận, sẽ kiểm tra lại xem câu cú đã ổn chưa, có lỗi chính tả nào không, có dùng từ ngữ chĩnh xác chưa. Bạn sẽ hiểu các Mod sẽ không phải mất công chỉnh sửa lại bài viết của bạn, vì chính bạn trân trọng những gì bạn viết ra và tự kiểm duyệt mỗi bài viết của mình.

Đặt trái tim của mình vào bài viết, bạn sẽ không reply một cách hời hợt, qua loa, bạn sẽ không chạy theo phong trào, không cố gắng post càng nhiều bài để khẳng định cái tên của mình. Ngược lại, mỗi bài viết sẽ là một điều mà bạn đã suy nghĩ thấu đáo, một sự chia sẻ chân thành, một tác động tích cực, một điều ý nghĩa mà bạn muốn nói với mọi người.

Đặt trái tim của minh vào bài viết, đó sẽ là bài viết mang dấu ấn của riêng bạn, vì đó là tình cảm, là suy nghĩ của bạn. Đó là những bài viết đánh dấu sự trưởng thành của bạn thân bạn, và bạn có thể tự hào về nó.

Đặt trái tim của mình vào bài viết, sự chân thành của bạn sẽ có sức lan tỏa đến những người khác. Ai đó sẽ hiểu được tình cảm của bạn, sẽ cảm nhận được điều bạn muốn nói đằng sau câu chữ, sẽ vui khi nhìn thấy sự trưởng thành của bạn, sẽ cố gắng hơn vì bạn đã làm tăng thêm niềm tin trong họ.

Xin hãy đặt trái tim của bạn vào bài viết. Rồi bạn sẽ nhận lại được những điều tuyệt vời từ trái tim của những người bạn khác.

Gemily

Thanh viên kỳ cựu
Trước tiên cho e gửi lời xin lỗi đến mọi người vì có những lần e post bài mà dùng ngôn ngữ "chat" của mình làm mọi người phải sửa nhiều lần. :shame:
Cám ơn Sóng rất nhiều vì đã nhiều lần chị sửa bài cho e và nhắc nhở e, nhiều lúc cũng cảm thấy ấm ức nh suy nghĩ lại thì thấy điều đó đúng.:embarrassed:Vì cứ nghĩ đến mỗi lần đọc bài của người khác mà không hiểu rất khó chịu và cảm giác của người khác khi đọc bải của mình cũng như vậy.
Sóng nói đúng, mỗi bài viết qua thời gian chứng tỏ sự trưởng thành hơn của mỗi người, nó thể hiện những suy nghĩ thấu đáo hơn trong cuộc sống. Và e cũng không ngoại lệ. Khi viết ra, nhìn vào nó, đọc lại nó ta biết cách tự chịu trách nhiệm với những gì thuộc về mình, biết mình đã làm được gì và thiếu sót gì, biết nhìn vào đó để cố gắng và hoàn thiện mình.
Mỗi bài viết ở đây thể hiện những suy nghĩ, tình cảm, sự chia sẽ của bản thân mỗi người vì vậy e tin chắc mọi người sẽ đặt trái tim của minh vào mỗi bài viết.
Mà lâu lâu e quên cũng hay vi phạm.:smile-big: Nhưng từ giờ sẽ cố gắng ko quên nữa.

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Hôm qua đi gặp một anh bên diễn đàn TeenAge, chị cũng nhận ra diễn đàn của mình có khá nhiều thiếu sót, có vẻ như BQT của diễn đàn mình khá khắt khe trong việc quản lý diễn đàn, mà đặc biệt là việc post bài.
Tuổi teen thường nhiệt tình và không thích bị gò bó, nhiều lúc sẽ cảm thấy không thích sự kiểm soát hay nhắc nhở quá nhiều. Nhưng nghĩ đến một chiều hướng khác, sự tự do thật sự là sự tự do trong khuôn khổ, tức là không làm ảnh hưởng đến tự do của người khác.
Việc post bài cũng vậy, đó là quyền của các thành viên, nhưng khuôn khổ sẽ giúp cho mọi người tập trung vào mục tiêu chung của diễn đàn, và đảm bảo lợi ích của những thành viên khác. Hơn nữa, đó chẳng qua là sự hướng dẫn để các em trưởng thành hơn, và dần dần chín chắn hơn, trách nhiệm hơn đối với mỗi lời nói, việc làm của mình.
Diễn đàn lại còn rất mới, những điều gì được coi là nguyên tắc căn bản, là văn hóa thì phải thường xuyên được củng cố để tạo thành nề nếp, thói quen. Sau này khi tất cả đã ổn định, chị tin các bạn sẽ biết tự giác, tự điều chỉnh và tiếp tục truyền lại những giá trị ấy cho các bạn khác.
Nếu mỗi người tự là Mod của chính mình thì đỡ cho BQT rất nhiều.
Còn về phía BQT, tụi chị cũng sẽ cố gắng hơn, mềm hóa diễn đàn để càng ngày càng hoạt động hiệu quả.

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Khổng Tử có câu :"Lấy nhu trị cương", nếu chúng ta cứ lấy cương mà trị hóa ra có một khoảng cách, thiếu đi sự thân thiện. Có ai thắc mắc là tại sao diễn đàn này khách viếng thăm luôn đông hơn thành viên không ?

Gemily

Thanh viên kỳ cựu
Hôm qua đi gặp một anh bên diễn đàn TeenAge, chị cũng nhận ra diễn đàn của mình có khá nhiều thiếu sót, có vẻ như BQT của diễn đàn mình khá khắt khe trong việc quản lý diễn đàn, mà đặc biệt là việc post bài.
Tuổi teen thường nhiệt tình và không thích bị gò bó, nhiều lúc sẽ cảm thấy không thích sự kiểm soát hay nhắc nhở quá nhiều. Nhưng nghĩ đến một chiều hướng khác, sự tự do thật sự là sự tự do trong khuôn khổ, tức là không làm ảnh hưởng đến tự do của người khác.
Việc post bài cũng vậy, đó là quyền của các thành viên, nhưng khuôn khổ sẽ giúp cho mọi người tập trung vào mục tiêu chung của diễn đàn, và đảm bảo lợi ích của những thành viên khác. Hơn nữa, đó chẳng qua là sự hướng dẫn để các em trưởng thành hơn, và dần dần chín chắn hơn, trách nhiệm hơn đối với mỗi lời nói, việc làm của mình.
Diễn đàn lại còn rất mới, những điều gì được coi là nguyên tắc căn bản, là văn hóa thì phải thường xuyên được củng cố để tạo thành nề nếp, thói quen. Sau này khi tất cả đã ổn định, chị tin các bạn sẽ biết tự giác, tự điều chỉnh và tiếp tục truyền lại những giá trị ấy cho các bạn khác.
Nếu mỗi người tự là Mod của chính mình thì đỡ cho BQT rất nhiều.
Còn về phía BQT, tụi chị cũng sẽ cố gắng hơn, mềm hóa diễn đàn để càng ngày càng hoạt động hiệu quả.

E thích cách làm này của diễn đàn mình, làm vậy e thấy mình có ý thức có trách nhiệm hơn. Nhìn lại mấy bài viết mặc dù ko ngộ nghĩnh hơn bên Teenage nh có cảm giác mình trưởng thành hơn rất nhiều.

NguyenAnhViet

Thành viên năng động
chào bạn chắc nhờ bạn chỉ thêm thôi cảm ơn bạn nhiều,mình không rành pos bài đâu chắc hôm nào nhờ các bạn chỉ thôi.

nguyetanh

[♣]Thành Viên CLB
Mình nghĩ việc vào nề nếp đôi khi sẽ có chút không thoải mái đối với teen, nhưng như Sóng đã nói việc vào khuôn khổ sẽ giúp chúng mình trưởng thành hơn. Dù trang web của chúng mình đôi khi còn sai sót, tuy nhiên, nó giúp ích cho chúng mình hơn trong việc giao tiếp, sự tôn trọng người khác (đôi khi có những người lớn tuổi vào thăm diễn đàn) và cũng là tôn trọng chính mình nữa. Đặc biết, nó thể hiện rõ nhất sự khác biệt đây là sự văn hóa của chúng ta. Tùy theo trường hợp, chúng ta có thể sử dụng ngôn ngữ teen ở đâu và lúc nào. Còn với diễn đàn chúng ta, cách chúng ta thể hiện là lịch sự, tôn trọng, để khi có vị khách nào ghé thăm sẽ để lại ấn tượng hơn. Và điều này, mình nghĩ cũng sẽ giúp ích khi chúng ta cùng đối diện với thực tế cuộc sống nữa.

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Lâu rồi mới đọc lại bài viết của mình.

Tháng vừa rồi, KNS Team có nói khá nhiều về kỹ năng trình bày bài viết nhằm cung cấp những kiến thức cho các bạn để trình bày bài viết của mình hiệu quả hơn. Nhưng hình như không có nhiều người chú ý những điều đó. Hay là cách chúng tớ làm quá xa xôi với các bạn? Hay là các bạn chưa có nhu cầu chăm chút cho bài viết của mình?

Xin hãy nói cho KNS Team biết những suy nghĩ, mong muốn của các bạn nhé. Vì nếu bạn không nói, chúng tớ sẽ không biết bạn cần gì để đáp ứng nhu cầu hay hỗ trợ các bạn như các bạn kỳ vọng.

Kỹ năng là điều mà không dễ gì có được. Từ kiến thức, đến áp dụng thành thạo (kỹ năng) là một khoảng cách khá xa và đòi hỏi sự nỗ lực của mỗi người, nếu bạn thật sự muốn làm điều đó!
Chúng tớ, những thành viên KNS Team đang cố gắng hết sức để hỗ trợ các bạn những bước đầu tiên đó (cung cấp kiến thức, đưa ra cơ hội để vận dụng kiến thức vào tình huống thực tế)...

Sẽ rất buồn nếu bạn muốn cho đi tấm lòng của mình nhưng người nhận thờ ơ với nó, phải không bạn?
Nếu các bạn muốn tiếp tục nhận được những tiện ích đó, thì đừng im lặng với chúng tớ nhé! Bạn khen hay chê, điều đó không quan trọng bằng việc bạn đã thật sự quan tâm đến những gì chúng tớ đang làm, điều đó làm chúng tớ rất vui mừng và cảm ơn bạn vì điều đó.

Còn chúng tớ, sẽ tiếp tục kiên trì.

Hãy đặt trái tim của mình vào bài viết...

Bình luận bằng Facebook