Khi em băn khoăn bán hàng đa cấp

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
( Tặng một người em)

Một bữa, em hỏi tôi: “Chị ơi, em định vào làm cho công ty bán hàng đa cấp. Ý chị sao?”

Từ trước đến giờ, nhìn em hiền lành và đôi lúc ngây ngô như một đứa trẻ. Vài lần nói chuyện với em, tôi biết được rằng đằng sau vẻ hiền lành ấy là một khát khao trở nên một điều gì đó vĩ đại, nhưng em vẫn chưa đủ sức mạnh để thoát ra khỏi vỏ bọc của mình.

Nghe em hỏi, tôi thoáng bất ngờ, không kịp nghĩ ra điều gì để nói với em.

Em say sưa nói về những điều em đã được nghe, những niềm tin đang dẫn dắt em. Trong em rộn ràng khát khao trở nên giàu có và vĩ đại. Tôi biết lúc này niềm tin trong em đang mãnh liệt lắm, biết bao trăn trở về chính mình trong suốt 20 năm qua giờ đang được người ta khơi dậy, họ mở ra trước mắt em một tương lai thành công tuyệt mĩ…

“Bán hàng đa cấp” – cụm từ ấy dường như không mấy ai thiện cảm, nhất là sau những vụ lùm xùm mà báo chí vẫn thường nói đến. Xét một cách khách quan, tôi nghĩ đó là một hình thức kinh doanh tốt, nếu nó thực sự được quản lý bởi một quy chuẩn pháp luật chặt chẽ và giá tiền sản phẩm không đội lên quá cao. Thực sự, hình thức này đã và đang rất thành công ở nước ngoài, chẳng hạn ở Mỹ hiện có 2.000 công ty hoạt động và cứ mười gia đình thì có một người làm trong ngành này. Xét ở một góc độ khác, đó là một cơ hội cho tất cả những ai mới bắt đầu trên con đường kinh doanh, cơ hội để tích lũy kinh nghiệm và phát triển khả năng lãnh đạo, kỹ năng làm việc đội nhóm, kỹ năng giao tiếp cho những người trẻ như em. Chỉ đáng tiếc là, ở Việt Nam, không có mấy công ty bán hàng đa cấp làm ăn đàng hoàng, cách làm việc bất hợp lý và tư lợi cá nhân của họ đã khiến người tiêu dùng mất niềm tin vào hình thức kinh doanh này.

Tôi mừng vì em đã nghĩ đến chuyện vượt ra khỏi an toàn của mình, đó là một cơ hội để em trưởng thành. Em muốn lớn thì phải bước ra và trải nghiệm. Tôi không cản em, đôi khi một vài sự vấp ngã cũng là cần thiết để em biết mình đang sống ở đâu và biết điều gì là quan trọng với mình.

Tôi không có thật nhiều kiến thức để nói với em về hình thức kinh doanh ấy. Và tôi cũng biết một điều, khi những cảm xúc rộn ràng còn đang tràn đầy trong em, em sẽ không thể thấm hết những điều tôi muốn nói.

Chỉ muốn nhắc em hai điều nho nhỏ:

Thứ nhất, hãy xác định mục tiêu của mình khi đến môi trường ấy. Em thật sự muốn có được điều gì khi tham gia vào đó? Tiền cũng có thể là một điều quan trọng, nhưng đừng để nó dẫn dắt cuộc sống của em, vì khi đó em sẽ là nô lệ của tiền.

Thứ hai, hãy xác định lại những giá trị mà em thật sự coi trọng để mà giữ gìn nó trong một môi trường mới lạ. Điều ấy quan trọng hơn bất cứ điều gì, vì đó là ngọn hải đăng để em không bị lạc trên đại dương mênh mông. Vì nếu em đánh mất những giá trị ấy, em cũng không còn là em nữa.

Băn khoăn đứng giữa 2 dòng suy nghĩ, kể cả những băn khoăn về giá trị của chính mình, em sẽ phải đấu tranh với chính mình để lựa chọn. Tất cả chỉ là những sự lựa chọn của riêng mình mà thôi, chọn thế nào thì con đường em đi sẽ thế ấy. Nhưng mong là em sẽ luôn vững vàng nhé, em của chị!

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Thứ nhất, hãy xác định mục tiêu của mình khi đến môi trường ấy. Em thật sự muốn có được điều gì khi tham gia vào đó? Tiền cũng có thể là một điều quan trọng, nhưng đừng để nó dẫn dắt cuộc sống của em, vì khi đó em sẽ là nô lệ của tiền.

Thứ hai, hãy xác định lại những giá trị mà em thật sự coi trọng để mà giữ gìn nó trong một môi trường mới lạ. Điều ấy quan trọng hơn bất cứ điều gì, vì đó là ngọn hải đăng để em không bị lạc trên đại dương mênh mông. Vì nếu em đánh mất những giá trị ấy, em cũng không còn là em nữa

Chị nói hoàn toàn chính xác, very good

thanhdat1004

[♣]Thành Viên CLB
Kinh doanh theo kiểu bán hàng đa cấp ah???? Đây là một dạng biến thể từ hình thức kinh doanh theo mạng. Đ đã tham gia nhiều hội thảo và gặp gỡ nhiều người hoạt động trong hình thức kinh doanh này. Họ rất tự tin, khả năng giao tiếp và thuyết phục của họ thật đáng nể. Đ đã học được từ họ rất nhiều. Cách tiếp cận khách hàng, giữ khách hàng, nói chuyện, giao tiếp khách hàng,... Đặc biệt, thứ 7 vừa rồi Đ có được nghe 1 anh bên CLB Cùng tiến (đam mê kinh tế) nói về 3 hình thức kinh doanh tiêu biểu: Kinh doanh truyền thống, kinh doanh nhượng quyền và kinh doanh theo mạng. Đúng là kinh doanh theo mạng (một dạng là bán hàng đa cấp) là rất tốt. Cách bán hàng của họ rất hay. Số khách hàng biết tới sản phẩm của họ là cấp số nhân chứ không phải là cấp số cộng nữa. Cứ 1 người giới thiệu 3 người. 3 người, mỗi người giới thiệu tới 3 người nữa.,.... Và cứ thế. Số khách hàng biết tới sản phẩm của họ thật nhanh....
Nhưng để được tham gia vào hình thức này thì nếu đúng như ở nước ngoài thì bạn không phải bỏ tiền ra mua sản phẩm để nhận được quyền kinh doanh. Đây là về Việt Nam bị biến thể đi. Và theo nhận định thì những công ty bắt bạn mua sản phẩm mới được vào công ty để làm việc thì đó là những công ty bất chính (Theo anh Trần Văn Tú_ Một người Đ đã gặp và nói chuyện). Bạn có thể tham gia vào hình thức kinh doanh này mà không phải mua sản phẩm của họ. Hãy suy nghĩ kỹ trước khi tham gia vào nhé.

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Đạt cũng đã nghiên cứu về kinh doanh truyền thống, kinh doanh nhượng quyền, kinh doanh theo mạng(KDTM) (như thanhdat1004 đã nhắc tới). KDTM thật sự nó không xấu như ta nghĩ nếu như không muốn nói là hình thức kinh doanh hiện đại nhất trên thế giới, nhưng do đồng tiền và sự thiếu hiểu biết đã điều khiển con người nên tại VN nó đã bị biến tướng đi rất nhiều. Nếu bạn thật sự muốn bắt tay vào một cty KDTM thì hãy dành ít nhất là vài tháng để tìm hiểu cty đó. Và điều quan trọng đầu tiên nên làm là : đọc cuốn "Luật bán hàng đa cấp tại VN 2005". Cuốn thứ 2 là : "Dạy con lam giàu - tập 11"

Như chị Sóng đã nói : "
hãy xác định mục tiêu của mình khi đến môi trường ấy".

Thông điệp mà Đạt muốn gửi đến các bạn : "Có những giá trị cao hơn việc kiếm tiền trong những công ty KDTM"

Các bạn có thể tham khảo thêm tại topic này : [VÀO XEM THÊM]

hue_yeu_thuong

[♣]Thành Viên CLB
Kinh doanh theo mạng ra đời và ngày càng phát triển. Ở Việt Nam thì nó bị biến tướng rất nhiều và nếu không có kiến thức thì rất dễ rơi vào các công ty lừa đảo.

Ở VN hiện đã có luật rồi nên ai muốn tìm hiểu thì cứ nghiên cứu luật sẽ dễ đánh giá.:nghichngom:

Mình cũng đã tham gia MLM và thấy nó rất thú vị :) Nếu bạn muốn tham gia bất kỳ một công ty nào thì hãy tìm hiểu thật kỹ lịch sử công ty, các sản phẩm, chính sách kinh doanh và điều kiện gia nhập. Nếu công ty nào có điều kiện gia nhập bắt buộc mua sản phẩm thì hãy coi chừng nha.

sieurobo196

[♣]Thành Viên CLB
cách nhìn nhận và xác định mục tiêu của sóng rất hay!!!
bất cứ việc gì cũng vậy ,phải xác định mình sẽ nhận được gì khi làm nói ,nó mang lại giá trị gì cho mình ,mình sẽ phát triển nó lâu dài không ? và điều quan trọng là bạn sẽ phải trả giá như thế nào với các vấn đề của công việc

Bình luận bằng Facebook