Kiềm chế cảm xúc của bạn!!

CauCaHoNguyen_96

Thành viên năng động
Kiềm chế cảm xúc của bạn!
Có lẽ ai cũng ít nhất một hoặc một vài lần “Giận quá mất khôn”(người khôn k bao giờ giận) :data: . Trong lúc nóng giận, không thể kiềm chế cảm xúc của mình không ít người đã có những hành động không đúng. Có khi những hành động ấy khiến họ phải hối hận cả đời. Việc kiềm chế cảm xúc là không dễ dàng nhưng hoàn toàn có thể. Một số bí quyết nhỏ dưới đây sẽ góp phần giúp bạn kiềm chế cảm xúc của mình. Nhắm mắt lại, hít thở thật sâu
Khi không bình tĩnh, tim đập nhanh vì phải thải khí carbon ra ngoài quá nhiều. Để lấy lại bình tĩnh, bạn có thể nhắm mắt, hít thở chậm lại và sâu hơn. Nếu huyết áp vẫn tăng cao, hãy dùng bàn tay khum lại để vuốt phía trên miệng và mũi. Nên tập trung tư tưởng để nới lỏng cơ bắp để dần lấy lại bình tĩnh. Đây là một bí quyết nhỏ nhưng rất hiệu quả!
Uống nước
Hẳn không ai lạ với cách này nhưng nếu thử áp dụng bạn sẽ cảm thấy hiệu quả vô cùng! Uống một cốc nước lạnh sẽ giúp bạn giảm huyết áp và nhịp tim xuống vì thế bạn sẽ có thể cảm thấy thoải mái hơn. Bạn không cần phải uống vội vã, thong thả uống nước sẽ tốt hơn. Sau khi uống nước, bạn có thể ngồi nghỉ ngơi để lấy lại bình tĩnh. Trước khi vào phòng thi, trước buổi phỏng vấn hay buổi báo cáo quan trọng bạn cũng nên uống một ít nước để lấy lại “phong độ” của mình và hoàn thành công việc một cách tốt nhất!

Làm việc khác
Nếu cảm thấy khó chịu khi làm việc hay tiếp xúc với người khác vì sao bạn lại phải tiếp tục? Sẽ chẳng thể giải quyết bất cứ điều gì khi bạn không thoải mái. Vì thế, thay vì tiếp tục để tình trạng tồi tệ hơn bạn có thể chuyển sang làm việc khác. Chẳng hạn nếu cảm thấy khó chịu vì một bài toán giải hoài không ra bạn có thể chuyển sang bài khác hoặc môn khác. Nếu cuộc tranh luận của bạn và một người nào đó đang đến hồi căng thẳng bạn có thể đề nghị tạm dừng nói về chuyện đó và chuyển sang vấn đề khác. Khi cả hai bình tĩnh mọi chuyện sẽ được giải quyết tốt hơn.
Đi nơi khác
Đây cũng là một giải pháp tốt giúp bạn có thể tránh được những mâu thuẫn không đáng có xảy ra dẫn đến “giận quá mất khôn”. Nếu cảm thấy sự việc không thể giải quyết được bạn có thể đứng lên và đi nơi khác để thoải mái hơn. Có những người chỉ thích ở một mình những lúc như thế này để suy nghĩ nhưng với một số người khác lại cần có người bên cạnh để chia sẻ. Ngoài ra, bạn cũng có thể dạo phố, nghe nhạc, xem phim,… nói chung là làm những gì mình thích để có thể bình tĩnh trở lại.
Thay đổi suy nghĩ theo hướng tích cực
Dù thế nào sự việc cũng đã xảy ra và ngay tức thời không thể thay đổi được. Vậy thì sao lại phải mãi buồn phiền, suy nghĩ về nó?! Vấn đề là ta đã học được gì từ sự việc đó mới là điều quan trọng! Cố gắng nhìn nhận mọi việc theo hướng tích cực tâm trạng sẽ thoải mái và giải quyết vấn đề hiệu quả hơn.Chẳng hạn: nếu lỡ không được kết quả như ý trong học tập thay vì buồn bã, thất vọng sao bạn không nghĩ rằng đây chỉ là một thử thách, một khó khăn mà mình sẽ vượt qua? Thử biến điều đó thành sức mạnh, thành động lực để bản thân phấn đấu và đạt được kết quả tốt hơn? Suy nghĩ tích cực sẽ giúp ích cho bạn rất nhiều trong cuộc sống đặc biệt là việc kiềm chế cảm xúc của bản thân.
Kiềm chế được cảm xúc của bản thân là điều rất quan trọng để cuộc sống thoải mái và thành công hơn. Hãy thử thực hiện một số gợi ý trên bạn sẽ thấy sự thay đổi bất ngờ! theo girlspace

Last edited by a moderator:

ythan3

Thanh viên kỳ cựu
Cảm ơn những bí quyết của bạn , nó cũng hay đấy .Mình sẽ thử áp dụng xem sao

Bình luận bằng Facebook