[Kim Oanh]:Nhật kí giảng đường

kimoanh2012

Thanh viên kỳ cựu
Giảng đường,31\8\2010
Tiết văn hôm nay làm mình suy nghĩ nhiều,Mình không nghĩ một ngày nào đó người ta sẽ không dạy truyện cổ tích cho học sinh tiểu học chỉ vì lí do là trong truyện cổ tích Việt Nam luôn xuất hiện những chi tiết một nhân vật nào đó khi gặp khó khăn thì đều ngồi khóc và bụt hiện lên giúp.
Chính vì những tình tiết như vậy mà làm cho học sinh dễ có suy nghĩ khi gặp những khó khăn thử thách đều ngồi chờ 1 phép thần tiên nào đó đến giúp mình ,mà chính bản thân không tự vươn lên.Mình cũng cảm thấy có lí.

Nhưng nó cũng có điểm bất cập quá,thế giới cổ tích khiến cho tâm hồn của trẻ thơ đẹp hơn,làm cho mấy đứa nhỏ phát triển trí tưởng tượng hơn.
Mình đã nghe một người vì từ nhỏ được bà kể chuyện cổ tích mà đã nhen nhóm ước mơ trở thành một nhà khảo cổ.Và bây giờ ước mơ đó trở thành sự thật.Có đôi lúc con người ta bắt đầu ước mơ một cách như thế đó.
Mình không nghĩ là những học sinh của mình lại không thể mơ về một phép màu của bà tiên để trở nên xinh đẹp hơn như mình hồi nhỏ:dangyeu:
Mình nghĩ nếu là mình thì mình sẽ cố gắng tìm một phương pháp dạy làm sao để vừa có thể cho các em được mơ mộng vừa có thể dạy những kỹ năng sống đầu đời về cách mà ta đối mặt với một khó khăn!Mình nghĩ là không dễ chút nào.
Mình không thể tin là tuần sau mình phải đứng trên bụt giảng với hơn 60 con người để tập giảng.
Nhanh quá!Năm 1 mình chỉ được học một số nghiệp vụ nhỏ,nhưng đã khổ sở lắm rồi.Mình còn nhớ thầy bắt tụi mình lau bảng đến 5,6 lần mà không đúng ý thầy,rồi chỉ học cách bước vào lớp thôi mà thầy bắt tụi mình đi ra đi vô chẳng khác nào thầy cầm điều khiển từ xa vậy,vừa bước vào không được là thầy bắt ra làm lại.:phandoi:

Bắt hơn 60 tiểu quỷ lớp mình im lặng đã khó lắm rồi vậy mà còn phải làm sao cho nó hiểu bài nữa.Ôi ác mộng!
NHưng mình cũng muốn thử 1 lần đứng lớp xem sao.Học kì 2 mình đã đi thực tập rồi.
Năm 2 của mình hứa hẹn nhiều điều thú vị lắm đây.:nghichngom:

kimoanh2012

Thanh viên kỳ cựu
Giảng đường,6\9\2010
Ngày hôm nay lên thuyết trình, mình mới nhận ra mình đang thiếu kĩ năng này trầm trọng.

Sau khi thuyết trình xong, về chỗ ngồi, đầu mình trống rỗng, không nhớ là mình đã nói những gì nữa.

Tệ quá! Sau khi cô cho coi đoạn thuyết trình mẫu của một cô gái, mình lo quá. Việc đứng trước lớp và nói thì mình không sợ, nhưng đây là kết hợp cả ngôn ngữ cơ thể nên mình ngượng ngập quá. Nhưng đây lại là một yếu tố quan trọng của một người giáo viên. Phải cố gắng lên bảng nhiều một chút thôi.

À! qua tiết nghiệp vụ hôm nay mình mới biết thêm một điều thú vị :khi con người ta cảm thấy hạnh phúc, vui thì mới cười.(Đây là tâm lí tác động tới hoạt động của con người).

Nhưng khi ta không vui hay hạnh phúc ta vẫn cười (cười cơ học) và cười nhiều thì tự nhiên sẽ cảm thấy hạnh phúc và vui (cái này là hoạt động tác động lại tâm lí)
Khá thú vị.Bữa nào mình thử áp dụng xem.

Cả lớp mình oải nhất là tiết Toán của cô Hà, nhưng không thể phủ nhận cô dạy hay quá.
Mình thích cách cô đặt vấn đề và hướng cho học sinh giải quyết vấn đề. Cô có đưa ra một so sánh điển hình giữa cách chăm sóc trẻ em giữa người Việt nam mình và người nước ngoài.

Nếu như, khi người VN cho con ăn cơm thì luôn tìm cách dụ dỗ, hay bắt ép phải ăn thì ngược lại người nước ngoài, khi con họ đã biết cách cầm muỗng, thì trong bữa ăn họ để cho con mình tự thân vận động, con muốn ăn gì thì ăn, không thúc ép. Khi trẻ có thể tự làm được thì cho chúng làm.

. Và kết lại câu chuyện cô chỉ nói với tụi mình một câu ngắn ngọn "Cái gì học sinh có thể làm được thì mình không làm giúp". Rất nhiều điều cần suy nghĩ sau câu nói này của cô!

Mỗi ngày lên giảng đường là một ngày thú vị và bổ ích!

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Nghe bạn kể mà mình thấy thích thú với cái nghề giáo viên nhỉ...
Nhớ lên giảng đừng suy nghĩ là làm cho xong việc nhé...
Hãy nhớ lên bục giảng chỉ là một trò đùa thôi...:them:
Các học sinh rất thích những cô giáo vui nhộn đấy:chaymaucam:

kimoanh2012

Thanh viên kỳ cựu
Giảng đường,8\9\2010
Tiết Đạo đức hôm nay tụi mình được học một chủ đề khá quen thuộc "Thiện và ác".
Vậy mà có những tình huống cô đưa ra lớp mình không biết phải xếp là "thiện" hay "ác" nữa.
Vậy là có những tình huống phải xếp vào "không thiện" và "không ác"
Đúng là chẳng có gì trên đời này mang tính tuyệt đối cả.
Hôm nay, khi mình vô tình nhìn ra khung của sổ của lớp thì thấy hai cây hoa sữa,những bông hoa sữa còn chưa nở nhìn giống như bông tuyết quá! hèn gì lúc sáng đi học mình thấy thoảng mùi hương gì đó. Đằng sau khung cửa sổ mình nhìn ra xa nữa thì thấy biển nữa chứ. Tuyệt ! Nếu mình học chuyên Văn chắc mình cũng làm được vài bài thơ. Nhưng với cái tâm hồn sỏi đá của mình thì lấy đâu ra thơ . Chậc!chậc! Nhưng ít nhất sau này có học trò nào hỏi mình hoa sữa là hoa gì vậy cô thì mình cũng biết trả lời vài đường cơ bản. An ủi tạm vậy.

kimoanh2012

Thanh viên kỳ cựu
giảng đường 23\ 9\2010
Hôm nay đi học về mà mệt mỏi quá. Năm 2 kiến thức đã rất nặng rồi, còn phải tăng cường nghiệp vụ, mà đâu chỉ học kiến thức chuyên ngành, còn phải học làm tổng phụ trách Đội nữa. Ước gì một ngày được 48 tiếng.
Hôm nay học Đội mà mình chóng mặt quá, nào là Morse, Semaphore, trống đội, và cả thắt dây nữa.
Không muốn than vãn chút nào, nhưng thật là đau đầu. Chưa kể là vài bữa nữa còn phải học Teakwondo.
Không biết năm nay mình sẽ như thế nào đây. Thấy đuối rồi.

nguyenhieu8187

Thành viên năng động
hì hì!!!
KNSO đã từng tổ chức chuơng trình "Xả Stress học đường", chắc chắn sẽ có 1 số anh chị có thể giúp bạn xả stress đó!!! Với lại Diễn đàn hình như đã có giời thiệu kỹ năng quản lý và sử dụng time hiệu quả!!! mong là bạn sẽ hoàn thành tốt công việc ủa mình mà không bị Stress hihihi!!!
p/s::: hihihi!!! tình hình là mình thích cái công việc của bạn lắm í hì hì!!

kimoanh2012

Thanh viên kỳ cựu
Giảng đường 24/09/2010
Giảng đường của mình hôm nay không phải là căn phòng với hơn 100 sinh viên, mà chỉ là một góc nhỏ căn phòng của cô bé học trò mình. Hôm nay, cô bé đã dạy cho mình nhiều thứ về nghề nghiệp của mình sau này lắm. Sự ngây thơ của một học trò lớp 3 làm mình thấy mình phải cố gắng nhiều hơn nữa. Trước khi thi vào ngôi trường này mình chẳng bao giờ nghĩ dạy cấp 1 là khó cả. Bây giờ, thì nhận ra thật không dễ dang để dạy cho học trò biết phải gọi số này là số 1 chứ không thể là số 2... thật là không sai khi nói rằng học trò tiểu học là một trang giấy trắng, mình chính là người viết những tri thức đầu tiên trên trang giấy đó.
Nếu không đi dạy kèm thì mình chẳng thể có những kinh nghiệm như buổi dạy ngày hôm nay. Và cả niềm hạnh phúc khi cô bé tặng cho mình mẫu thêu đầu tiên mà cô bé học được. Những đường thêu không có hình thù gì rõ ràng nhưng sao mình thấy nó đẹp quá! Nó làm mình hết cảm thấy mệt mỏi sau 2 tiếng đồng hồ giảng bài. Tự nhiên yêu nghề mình đang học quá! Yêu luôn những cậu bé cô bé học trò sắp tới của mình ! Mãi giữ tình yêu này để học tốt hơn nha cô giáo!:mimcuoi:

boduacanhxanh

Thanh viên kỳ cựu
ôi thời khóa biểu của e thật là khủng khiếp ,mới vô học chưa quen chắc thế nào cũng ngủ gật là chắc.

ducanhdhcs_t48

Thanh viên kỳ cựu
Vậy là sau hai tháng môn luật hình sự đã kết thúc, mình lại chuẩn bị cho đợt thi căng thẳng và bước vào những tháng ngày rèn luyện bởi môn võ ngành.

kimoanh2012

Thanh viên kỳ cựu
Giảng đường ngày 19/10/2012

Hôm nay mình thực sự đã đứng trên bụt giảng để giảng, chỉ khác là giảng cho lớp thôi. Lúc chưa lên bụt giảng mình run thật sự, thấy tay mình lạnh toát, cầm giáo án coi lại mà không một chữ nào vô đầu. Đến khi cô gọi đến tên thì hầu như đầu óc trống rỗng.

Nhưng khi bắt đầu lên giảng thì không còn thấy run nữa, trí nhớ được trả về, cả bài giảng của mình rất suông sẻ, chỉ có một chỗ mình dạy bị nhầm các bước, mình vội chữa cháy bằng cách dẫn ý khác. Lúc đó xém chết.

Nhưng bài giảng của mình được cô đánh giá tốt, cô nói chỉ cần mình luyện tập thêm thì sẽ giảng đạt. Thấy vui và tự tin hơn rất nhiều.

Qua lần giảng này mình thu được nhiều kinh nghiệm, sẽ chuẩn bị tốt hơn cho lần thực tập sắp tới.

Bình luận bằng Facebook